[Thảo luận] Pha - Cốt: Biết rồi! khổ lắm! nói mãi!

phucnsgd

Xe tăng
Website
www.sachtbthdaklak.vn
Cụ cứ làm thế này:
- Nó đối diện pha -> mình pha lại
- Phía sau pha -> mình nhường đường cho nó rồi đi phía sau pha lại chết cha nó luôn.

LJK

Xe buýt
Đúng là phải sống chung với lũ thôi chứ biết làm thế nào được
Tối đi ra đường cứ muốn phát điên lên vì bị chiếu vào mắt tối tăm cả mặt mũi
Bực thật đấy

micraft

Xe tải
Em cảm ơn các cụ đã chia sẻ với em bức xúc này. em đưa cái thread này lên 1 phần là muốn chia sẻ và tìm những người đồng cảm với mình, nhưng một phần lớn hơn là em mong mọi người sẽ chung tay góp gió thành bão, đưa ra nhiều biện pháp theo nhiều hình thức để cùng giúp nâng cao nhận thức của mọi đối tượng tham gia giao thông, nhất là tham gia giao thông trong nội thành, nội thị. Không kể tới những đối tượng cố tình dưng Pha lên làm hại người khác, những đối tượng này nên để cho cơ quan chức năng xử lý. Nhưng em cũng thắc mắcc 1 điều là không hiểu các cụ được gọi là cơ quan chức năng có biết điều này và muốn xử lý hay không. Vì đối với những người cố tình vi phạm chung ta chẳng có thể làm gì hơn được, chẳng nhẽ lại lao vào "tao 1 đấm, mày 1 đạp".
Theo quan điểm của em, thái độ và các hành xử, tạm gọi là văn hóa giao thông như các phương tiện thông tin tuyên truyền vẫn nói, của người Việt mình là không chỉ cần dựa vào nhận thức và trình độ văn hóa của bản thân mỗi người, mà nó còn phải có sự can thiệp mạnh và dứt khoát các cơ quan công quyền. Ra đường bây giờ, em chán nhất là cảnh mấy chú CSGT chỉ nhăm nhằm đứng cách ngã 3, ngã 4 từ 20m đến 50m rồi lao ra bắt người "lành" có vi phạm giao thông, còn khi thấy mấy chú trông giống "xã hội đen" hoặc mấy cô cậu choai choai kẹp 3 kẹp 4, không đội mũ bảo hiểm vượt đèn đỏ thì lại lờ đi, biến mình thành vừa mù vừa điếc lại cả câm nữa.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Tối hôm trước em đi sân bay về, có 1 chú camry đi sau, đèn xenon sáng choang, cứ nhè em mà tương, ức chế vãi, mình dẹp sang bên trái cho chú ý vượt thì chú y dek vượt... may cái là xe em trang bị quả gương sau chống chói, nên cụp 2 gương hậu xuống vưỡn chạy vô tư.
Chắc chú ý nghĩ hôm nay cho thằng KM được bài học hay đây...

soiconngongac

Xe đạp
Cụ thân sinh nhà em cũng bị tai nạn vì 1 cái xe máy đi ngược chiều. May là tai nạn nhẹ. Nhìn những thằng dựng pha lên chỉ muốnhúc đuổi theo đạp cho nó 1 phát, nhưng như thế thì mình còn sai hơn.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Đi tối chỉ xài pha, đi thẳng qua đường giao nhau là bật hazard, còi và còi. Hôm kia ở trạm thu phí đi Nội Bài, có bác lần khần, nên cái thanh cản hạ xuống tí vào đầu xe. Bác đ. cần biết ai là ai hay mình là ai, cũng đ. quan tâm có cả chục cái xe đang chờ sau. Cứ đỗ đấy đã, mở cửa, hùng dũng quay lại chửi đồng chí bán vé. Em ức chế kéo kính chửi thẳng, cũng để giải tỏa tâm lý vì sắp muộn giờ bay. Em càng ngày càng thấm chữ Nhẫn các cụ ạ. Lái ở các nước khác tự nhiên lại thấy thiếu thiếu cái gì đấy. Nao hết cả người, Đất nước tôi !

giangnh74

Xe máy
Hị hị, em xin các cụ, giáo huấn cái món pha cốt này mệt lắm. Chỗ e nhá, chẳng phải đô thị gì sứt, em đi xe, nhìn thấy cái 2b bật pha trước mặt, em nháy loạn xạ pha cốt 3,4 lần....chẳng xi nhê gì......đến gần: Y như rằng đó là một chị => ở chỗ em 99,99% các chị chẳng biết cốt pha là gì. [-O<[-O<^:)^

Mèo Phong Lưu

Xe hơi
Ngược chiều bị rọi pha cũng bực, nhưng bị thằng đằng sau nó soi pha còn cáu hơn. Nó chạy cũng không nhanh hơn, không đòi vượt, chỉ lặng lẽ đi theo soi pha vào các loại gương chiếu hậu của mình :D

Có lần em bẩn tính đi rất chậm để các anh ấy vượt hẳn lên, xong rồi em đi theo soi lại. Không biết các anh ấy có nhận ra lý do không :((

oto.hanoi

Xe hơi
Em tin chắc là đến 90% các cụ trước khi biết lái 4b đều như thế ợ. Do ý thức 1 phần nhưng do cách đào tạo lái xe (cả 2b và 4b) của mình quá kém mà thôi. Gặp những trường hợp như này cứ dựng pha rọi thằng mặt thôi. Tất nhiên là ko phải để trả đũa mà dựng pha đôi khi để cho đội xe máy đối diện biết là có oto đang đối đầu, vì có 1 lần em chạy đường ko có đèn cao áp, rất lịch sự ko dựng pha thế có 1 ẻm xe máy đi rất xì teng, nhìn đèn xe em tưởng là 2 xe máy định đi vào giữa có chết tôi ko cơ chứ. May em xử lí đc.
Cái này thì không cần lịch sự đến mức đó đâu ạ. Theo luật thì chỉ cấm giương pha trong thành thị, nơi có đầy đủ đèn đường, đủ ánh sáng để đảm bảo an toàn giao thông; còn ngoài quốc lộ, những nơi không có đèn cao áo thì cứ phải giương pha lên để đảm bảo an toàn, chỉ khi có xe ngược chiều mới phải tạm hạ xuống thôi ạ.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ai cũng muốn chọi lại là lại thành chạy đua vũ trang và cuối cùng ai cũng bị ăn rọi cả. Thực ra đi trên đường trường, mình nháy đèn và cụp pha, có tới 80% các trường hợp là họ cũng cụp xuống. Vì nếu mình ko nhìn thấy gì thì dễ xẩy ra đâm nhau, mà đã đâm nhau thì ko ai hưởng lợi cả. Đây phải gọi là LOSE - LOSE.
Tôi nghĩ đó là vấn đề văn hóa. Ngày trước, tôi vào tiệm sửa xe, có một cậu vào thay bóng pha xe máy, cậu thợ bảo: Xe của anh pha hơi cao. Cậu thanh niên nói: kệ, để rọi vào mặt chúng nó cho sướng ! Đấy là người Việt Nam chăng? Nếu thế thì chỉ có dùng luật để xử thôi.
Em lắp đèn pha sáng không phải để khiêu chiến trước! Vấn đề là khi bị xe ngược chiều giương pha mình gần như mù, và không phải lúc nào cũng có thể phanh xe dừng hẳn lại cho an toàn đợi Ngài đi ngược qua rồi mới đi tiếp được! Cái pha của mình sáng sẽ giúp mình nhìn rõ đường để tránh đâm vào người khác!
Chuyện nháy pha xin em thấy một khi họ đã biết thì họ thường chủ động dùng cốt khi thấy xe ngược chiều, còn đã không chủ động hạ cốt thì em xin (thậm chí xin cả bằng đèn Hazard) thì cũng chỉ có 20% là hạ Cốt vì bị mình rọi chói mắt còn 80% vẫn hồn nhiên như cô tiên thôi!
Về Luật ư? Có đủ luôn, chẳng thiếu gì đâu, nhưng . . . cũng rứa thôi!x-(

coldwinter

Xe tải
Bình thường chú nào đi sau xe em mà cứ giương pha á, nếu ko vượt em hạ cụp 2 gương hậu ngay, cứ đi sau thoải mái đi, còn vượt phải em pha lại, hơi bẩn tính nhờ :(

DrTrung

Đi bộ
Cụ cứ làm thế này:
- Nó đối diện pha -> mình pha lại
- Phía sau pha -> mình nhường đường cho nó rồi đi phía sau pha lại chết cha nó luôn.
Cụ ác và chiến quá ! Tuy điên lắm nhưng tốt nhất nên nhường, 2B thì 99,99% chứ 4B cũng ít mà !

manly

Xe đạp
Dân Việt ta đi lên từ lúa nước nên đa số cư xử mọi việc theo kiểu hai lúa

Shinta

Xe tăng
hik, mắt em cũng nhạy nên sợ nhất vụ này... gặp mấy em Audi hay Porsche thì... T___T

R300808

Xe hơi
bệnh nặng lắm rồi, chẳng thuốc gì chữa được, nhắm mắt mà lái thôi ạ

Tribute

Xe container
Thực ra đi trong phố em thấy 4b cũng ít dương pha lắm, chỉ thi thoảng thấy 1 ông dương pha chắc là quên hoặc chưa biết. Còn tới 90% người đi 2b là không biết pha cot là gì nhất là phụ nữ. Ghét nhất là mấy chú choai choai đi SH, PS độ pha sáng quắc lên để khoe, lúc nào cũng bật pha kể cả ban ngày.

Còn đi đường trường thì lại mấy ông xe khách, xe tải, cậy ngồi cao không bị chói mắt, nhiều lúc mình nháy pha cốt để các ông ấy cụp xuống mà các ông ấy cứ như mù. Lúc đó em chỉ muốn lắp thêm mấy cái pha trên nóc rọi thẳng vào mặt cho bõ tức.

Nói chung, khi gặp phải những ông thiếu ý thức như thế chỉ còn mỗi cách là rọi vào mặt các ông ấy thì các ông ấy mới chịu hạ cốt thôi.

R300808

Xe hơi
Thực ra đi trong phố em thấy 4b cũng ít dương pha lắm, chỉ thi thoảng thấy 1 ông dương pha chắc là quên hoặc chưa biết. Còn tới 90% người đi 2b là không biết pha cot là gì nhất là phụ nữ. Ghét nhất là mấy chú choai choai đi SH, PS độ pha sáng quắc lên để khoe, lúc nào cũng bật pha kể cả ban ngày.

Còn đi đường trường thì lại mấy ông xe khách, xe tải, cậy ngồi cao không bị chói mắt, nhiều lúc mình nháy pha cốt để các ông ấy cụp xuống mà các ông ấy cứ như mù. Lúc đó em chỉ muốn lắp thêm mấy cái pha trên nóc rọi thẳng vào mặt cho bõ tức.

Nói chung, khi gặp phải những ông thiếu ý thức như thế chỉ còn mỗi cách là rọi vào mặt các ông ấy thì các ông ấy mới chịu hạ cốt thôi.
Cái này hình như là xe nó thế sẵn rồi ạ. Đi tối gặp mấy đại ca này về nhà đau hết cả mắt

KiaCD5numberone

Xe tăng
em có kinh nghiệm về câu chuyện này vì em cứ bị 2b xiên đèn pha vào mắt, LX với SH xiên vào chói quá thể đáng. Hôm em hỏi con bạn em đi SH, em còn nói tránh đi bảo nó sao các bà đi không để ý thế, cứ bật đèn pha sáng trưng thế thì ai đi ngược chiều làm sao mà nhìn thấy đường? Nó trả lời rất thật và cũng rất hồn nhiên là thấy đèn nào sáng hơn thì bật đi đường cho rõ ạ chứ cũng chẳng để ý, bảo sao mình đá pha với 2b là vô tác dụng.
Em thấy bắc này nói đúng, đến 99,99% bà con đi SH và LX cứ vô tư thế này đấy. Đối với họ không có khái niệm pha với cost gì cả nên cũng thông cảm thôi.
Cay là cay mấy ông/bà đi 4B ý. Xe em sedan mà nhiều hôm bị ông SUV đèn xe-on ở đằng sau dọi thẳng vào gáy không nhìn thấy gì cả. Hình như muốn khoe đèn thì phái. Chán chả buồn nói