PCX hay Li vịt!

gacontaplaixe

Xe tải
Vào Otofun rom xe máy có 10thowyt thì 8 thớt nói đến Piagio , Honda mà nhắc đến thì suôt ngày bị quăng gặch
Bản thân em ko phải fan của HonDa hay Pi nhưng nếu mua xe máy em sẽ mua HonDa đơn giản là
-Không thích cô nàng đỏng đảnh Pi
-Không thích chàng ngổ ngáo Yamaha
-Không thích thẳng khùng Suzuki
-HonDa thì lịnh lãm mà bình dân, tai tiếng nhưng lại rất lành , xe nào bị làm giá nhiều em không mua, em mua xe làm giá ít với khả năng em có thể chấp nhận được bởi đơn giản là em chọn xe chư không phải xe chọn em

Stent

Xe điện
Ko bít các bác chê PCX trên forum này đã bao giờ ngồi PCX chưa nhỉ?
Nói chung dân mình là vậy mà bạn, chẳng hiểu biết gì, chưa thử cản giác lái, chưa sở hữu đồ công nghệ...cũng không chịu tìm hiểu, mà cứ làm như mình biết hết mới khổ. Không biết bao giờ nước mình mới khá lên được

hailonghk

Xe buýt
em chọn xe chứ không phải xe chọn em Câu này hay, và cũng ko phải mọi người chọn xe hộ em nữa :)) Các thớt chọn xe toàn làm chiến trường cho ae đáp gạch nhau thôi.

thanhlt1979

Xe tải
thanks các bác đã góp ý! Piaggio cũng đã chứng minh đc đẳng cấp đấy chứ! E rất yêu Honda nhưng rất bực mình khi phải đổi slogan của Honda Việt Nam như các bác đã đổi: "Tôi yêu Việt Nam đồng!". Hiện e đang chạy future neo GT, hết hạn sử dụng 5 năm, bản thân đánh giá máy móc Honda ổn định, bà cả e dùng Click đời đầu, và cũng thấy rất ổn, chỉ gét nhất cái trò làm giá của Head!!! nên đôi khi cũng muốn đổi sang Piaggio!

SLK 55 AMG

Xe buýt
Nói chung dân mình là vậy mà bạn, chẳng hiểu biết gì, chưa thử cản giác lái, chưa sở hữu đồ công nghệ...cũng không chịu tìm hiểu, mà cứ làm như mình biết hết mới khổ. Không biết bao giờ nước mình mới khá lên được
Và PCX đã tăng giá lên 59tr.. nói chung đi PCX đầm và êm bóp chết Li

Thanhale

Xe tải
Hiện giờ giá niêm yết của Honda đối với PCX đã tăng thêm 9 triệu . Giá bán niêm yết là 58.99 triệu ( Các cụ nào đang còn lăn tăn, phân vân thì chia buồn nhé)

Lib123

Xe đạp
Có cho em 10 tr em cũng chả mua PCX .. . có một thời em chết mê chết mệt con Air Blade thái..tích đủ tiền rồi ..ra cửa hàng tăng giá lại về..lại tích đủ tiền gọi điện ra cửa hàng lại tăng giá ...khốn nạn thế ...từ bấy giờ Honda là hãng em ghét nhất ... sáng suốt khi mua Pi.. bây giờ AB nhan nhản như lợn con...quá bt .. Pi bjo thì lại đỡ tốn xăng .. xe đẹp ...CHết cha bọn Honda.. ăn không của người dân hàng tỉ đồng..

classical

Xe hơi
Khoan hãy nói ra lời nói "Nông Rân" của cụ! E khoan hãy nói vụ nó đi sướng thế nào! Cũng chỉ vì e thấy nếu mua xe HĐ thì sẽ mất nhiều tiền NGU vào nó. Thế nên e nghĩ ngồi lên nó có sướng thế nào thì cũng ko bù lại được cảm giác thấy mình NGU cụ ạ! Thế nên e cũng chưa đi thử xe PCX của HĐ. Thấy cái giá bị làm đó là người ta đã cạch HĐ thì đó là thể hiện người dùng thông minh. Chắc là cụ ko thể rồi =))

SLK 55 AMG

Xe buýt
Khoan hãy nói ra lời nói "Nông Rân" của cụ! E khoan hãy nói vụ nó đi sướng thế nào! Cũng chỉ vì e thấy nếu mua xe HĐ thì sẽ mất nhiều tiền NGU vào nó. Thế nên e nghĩ ngồi lên nó có sướng thế nào thì cũng ko bù lại được cảm giác thấy mình NGU cụ ạ! Thế nên e cũng chưa đi thử xe PCX của HĐ. Thấy cái giá bị làm đó là người ta đã cạch HĐ thì đó là thể hiện người dùng thông minh. Chắc là cụ ko thể rồi =))
Cụ không nghĩ là Li các cụ không mua được trong Head mà phải ra ngoài cũng bị làm giá ah?? có nhiều thớt bức xúc vì Li việt roài

bokeoxe

Xe tải
Cụ không nghĩ là Li các cụ không mua được trong Head mà phải ra ngoài cũng bị làm giá ah?? có nhiều thớt bức xúc vì Li việt roài
chưa được rồi tử từ sẽ được, tự nhiên 1 đống người cần nó chưa đáp ứng được thôi,còn vụ tuồn ra em chả nói, nhưng ít ra vào đại lý vẫn chuẩn giá 54t không thêm 1 xu,lại được làm thượng đế không như bọn dog honda còn làm trò :))

lover19

Xe hơi
con pcx là dòng touring mà đã gọi là touring thì ngồi ko sướng mới lạ, bác lấy majesty thử xem nó có sướng hơn con pcx này ko? còn công nghệ thì pcx chẳng có gì đáng gọi là cho người dùng chủ yếu để quảng cáo. túm lại là xe bình thường mà giá cao. giá ở thái tính ra là 42tr thôi bác nhé.
Và PCX đã tăng giá lên 59tr.. nói chung đi PCX đầm và êm bóp chết Li
2 bác chắc là ko muốn bị anh em gọi là chi tiền ngu phải ko

omerta77

Xe điện
Về tính năng PCX ko có đối thủ trong tầm giá đấy. Lái nhẹ, êm,đầm, đề ko kêu, dừng tự tắt, ngồi thoải mái... Li thì chỉ được 1 time tay ga nặng trịch, kêu to, tốn xăng hơn... Cái này chắc bác nào sử dụng cả 2 xe rồi thì sẽ nhận xét chuẩn hơn. Về kiểu dáng đương nhiên Li trẻ trung và thời trang hơn PCX. Vì vậy bác nào đặt nặng về kiểu dáng ăn chơi thì chọn Li, ai ko quan tâm thì chọn PCX. Hơn nữa bác nào cao dưới 1m65 ngồi Li cũng ko được vì hơi cao. PCX thì vô tư. Riêng e thấy đi PCX quá chuẩn theo yêu cầu của e. Đơn giản vì e mua giá 50tr.

Stent

Xe điện
con pcx là dòng touring mà đã gọi là touring thì ngồi ko sướng mới lạ, bác lấy majesty thử xem nó có sướng hơn con pcx này ko? còn công nghệ thì pcx chẳng có gì đáng gọi là cho người dùng chủ yếu để quảng cáo. túm lại là xe bình thường mà giá cao. giá ở thái tính ra là 42tr thôi bác nhé.

2 bác chắc là ko muốn bị anh em gọi là chi tiền ngu phải ko
Tôi biết bạn rồi, bạn nói chuyện lung tung từ thớt shark sang tới đây, tôi cũng chẳng muốn tranh cãi với bạn vì bạn quá hiểu biết. Nhưng nếu mua xe honda với đúng giá của nó/giá trị thực của nó có hơn mua xe shark với đúng giá của nó/giá trị thực của nó không thì tùy bạn suy nghĩ

Công nghệ thì pcx chẳng có gì đáng gọi là cho người dùng chủ yếu để quảng cáo. Cái này tôi thấy bạn nói mấy lần trên các thớt rồi, honda gọi nó là công nghệ tiên tiến và chọn nó là dòng xe toàn cầu, còn bạn cho nó là vứt đi. Bạn thông thái hơn cả những người ở các nước Âu Mỹ...khi dòng xe này cũng được xuất sang đó

Tôi cũng biết chuyện giá PCX nhập từ Thailand nếu tính giá quy đổi từ baht sang VND là khoảng 42 tr từ tháng 8 năm ngoái cơ bạn à (tính theo giá quy đổi nă ngoái), nhưng bạn quên là chưa tính thuế nhập khẩu và thuế tiêu thụ đặc biệt của nó cũng gần bằng như thế nữa đó. Thế nên tôi chẳng dại gì mua xe nhập khi mà chất lượng là như nhau

Cuối cùng, không phải tất cả những ai đang cưỡi PCX cũng ngu khi rất nhiều người mua được đúng giá đề xuất của honda là 49,99tr VND. Tôi cũng phản đối kịch liệt chuyện làm giá nhưng chung quy lỗi vẫn là do dân mình tạo ra tiền lệ đó (cầu lớn hơn cung quá mức, không có chuyện làm giá mới lạ). Thử hỏi tại các nước Âu Mỹ (thậm chí chỉ Thailand thôi) có thứ gì làm giá được không?

Tôi nghĩ bọn honda VN nó chẳng bóp mình, chỉ là dân mình (mấy thằng head) tự bóp nhau thôi. Còn chiến lược kinh doanh của nó (honda) tại VN mà có sai lầm thì tự nó đào thải nó thôi

Chỉnh sửa cuối:

Stent

Xe điện
Về tính năng PCX ko có đối thủ trong tầm giá đấy. Lái nhẹ, êm,đầm, đề ko kêu, dừng tự tắt, ngồi thoải mái... Li thì chỉ được 1 time tay ga nặng trịch, kêu to, tốn xăng hơn... Cái này chắc bác nào sử dụng cả 2 xe rồi thì sẽ nhận xét chuẩn hơn. Về kiểu dáng đương nhiên Li trẻ trung và thời trang hơn PCX. Vì vậy bác nào đặt nặng về kiểu dáng ăn chơi thì chọn Li, ai ko quan tâm thì chọn PCX. Hơn nữa bác nào cao dưới 1m65 ngồi Li cũng ko được vì hơi cao. PCX thì vô tư. Riêng e thấy đi PCX quá chuẩn theo yêu cầu của e. Đơn giản vì e mua giá 50tr.
Hơ hơ, tớ cũng có cả 2 xe PCX và Lib vịt và cả 2 xe đều mua đúng giá đề xuất của hãng

bitme

Xe buýt
Tôi biết bạn rồi, bạn nói chuyện lung tung từ thớt shark sang tới đây, tôi cũng chẳng muốn tranh cãi với bạn vì bạn quá hiểu biết. Nhưng nếu mua xe honda với đúng giá của nó/giá trị thực của nó có hơn mua xe shark với đúng giá của nó/giá trị thực của nó không thì tùy bạn suy nghĩ

Công nghệ thì pcx chẳng có gì đáng gọi là cho người dùng chủ yếu để quảng cáo. Cái này tôi thấy bạn nói mấy lần trên các thớt rồi, honda gọi nó là công nghệ tiên tiến và chọn nó là dòng xe toàn cầu, còn bạn cho nó là vứt đi. Bạn thông thái hơn cả những người ở các nước Âu Mỹ...khi dòng xe này cũng được xuất sang đó

Tôi cũng biết chuyện giá PCX nhập từ Thailand nếu tính giá quy đổi từ baht sang VND là khoảng 42 tr từ tháng 8 năm ngoái cơ bạn à (tính theo giá quy đổi nă ngoái), nhưng bạn quên là chưa tính thuế nhập khẩu và thuế tiêu thụ đặc biệt của nó cũng gần bằng như thế nữa đó. Thế nên tôi chẳng dại gì mua xe nhập khi mà chất lượng là như nhau

Cuối cùng, không phải tất cả những ai đang cưỡi PCX cũng ngu khi rất nhiều người mua được đúng giá đề xuất của honda là 49,99tr VND. Tôi cũng phản đối kịch liệt chuyện làm giá nhưng chung quy lỗi vẫn là do dân mình tạo ra tiền lệ đó (cầu lớn hơn cung quá mức, không có chuyện làm giá mới lạ). Thử hỏi tại các nước Âu Mỹ (thậm chí chỉ Thailand thôi) có thứ gì làm giá được không?

Tôi nghĩ bọn honda VN nó chẳng bóp mình, chỉ là dân mình (mấy thằng head) tự bóp nhau thôi. Còn chiến lược kinh doanh của nó (honda) tại VN mà có sai lầm thì tự nó đào thải nó thôi
Honda nó nhập về là linh kiện CKD chứ không phải CBU nên sẽ không thể áp thuế như xe nhập nguyên chiếc từ Thái được ạ, còn thuế tiêu thụ đặc biệt cũng không áp được vì linh kiện phụ tùng chưa phải là mặt hàng có thể tiêu thụ đặc biệt như sản phẩm nguyên chiếc.

Stent

Xe điện
Honda nó nhập về là linh kiện CKD chứ không phải CBU nên sẽ không thể áp thuế như xe nhập nguyên chiếc từ Thái được ạ, còn thuế tiêu thụ đặc biệt cũng không áp được vì linh kiện phụ tùng chưa phải là mặt hàng có thể tiêu thụ đặc biệt như sản phẩm nguyên chiếc.
tôi chỉ nói chuyện xe nhập nguyên chiếc của mấy anh chị chợ trời, chứ không nói honda, thanks bạn
do vậy tôi không mua xe của mấy anh chị đó mà chỉ mua của honda VN

Stent

Xe điện
To All

Các bạn sẽ tự nhận là ở trong nhóm nào khi quyết định phản đối một vấn đề gì đó?

1. Vì cay cú, hằn học hay là vì đòi hỏi của mình về vấn đề đó không được đáp ứng?

2. A dua, hùa theo, thấy nhiều người nói vậy nên tôi cũng nói vậy?

3. Thực sự không quan tâm tới vấn đề đó (thì cách comment cũng không có gì là hằn học, phải vậy không?)

Cụ thể ở đây là vấn đề làm giá của các head. Nếu là bản thân tôi thì nếu xe PCX có bị làm giá dù chỉ 1 tr VND thôi tôi cũng sẽ không mua mặc dù rất thích. Vì suy cho cùng thì xe máy vẫn chỉ là phương tiện di chuyển trong điều kiện VN hiện nay, không mua được xe scooter này thì mua xe khác, hãng khác. Miễn là đúng giá trị thực của nó (mà muốn biết giá trị thực của nó tới đâu thì phải mất thời gian tìm hiểu, xem xét)

Còn hỏi tôi có cay cú khi không giành được cái mình thích không? thì không hề. Bởi vì chúng ta còn có rất nhiều lựa chọn khác cũng đáng giá mà, ví dụ như nếu tôi không mua được PCX tôi sẽ sắm ngay 1 em Hayate của suzuki với giá chỉ 24,5 tr VND cũng là xe tay ga, cũng 125cc, máy móc cũng thuộc loại bền vô địch...

Chúng ta nên học cách chấp nhận như các nước văn minh từng làm. Hai đội bóng thi đấu sẽ có 1 đội thua và 1 đội thắng. Nhưng đội thua không bao giờ cay cú đổ lỗi hoàn toàn cho hoàn cảnh như mình (như tại trọng tài thiên vị hay tại đội kia chơi bẩn...), họ luôn nói, ở trận đấu đó đối thủ của họ thắng xứng đáng. Học được cách chấp nhận cũng như tôn trọng đối thủ là cách để họ sẽ giành đượcchiến thắng trong những trận sau...

Ở đây, chỉ có mỗi chuyện cỏn con là thích xe gì thôi mà tôi thấy rất nhiều bạn cay cú, vậy thái độ đó có nên không? các bạn nên suy nghĩ lại. Cách nhận thức một vấn đề cũng đủ làm cho người ngoài (nước ngoài) đánh giá chúng ta rồi

Trong diễn dàn này có nhiều bạn hỏi những câu hỏi khá là ngây ngô (phải nói là như thế) ví dụ nhé: SH trong thời gian rodai có đi được 100km không? hỏi về lốp xe này nọ...điều đó chứng tỏ điều gì? chứng tỏ rằng các bạn đó chẳng chịu tìm hiểu gì hết, trong khi chỉ bỏ ra cùng lắm là 30 phút tra cứu trên mạng thì các bạn đã là chuyên gia của vấn đề đó rồi. Không ai là người biết tất cả mọi điều, nhưng lạy trời là công nghệ thông tin bây giờ quá tốt, chúng ta chỉ cần bỏ chút ít tg là có thể nắm bắt vấn đề và đưa ra được những câu hỏi sâu hơn. Vậy có phải là tốt hơn không?

Vài lời cùng các bạn

Stent

Xe điện
Thấy cái giá bị làm bạn đã cạch HĐ, nghĩa là bạn đã thể hiện mình là người thông minh một nửa rồi đó. Làm sao để không bị làm giá thì bạn mới là người tiêu dùng thông minh