Thảo luận Pajero - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật

Xebungto

Xe tải
ka ka có khi em tìm em Everest có khí ôn ka ka[/QUOTE
Hôm lâu lâu em thấy 1 em FORD Ranger vào Hz, không hiểu đi thế nào mà phải thay bộ côn mới, thấy Ford báo giá hết 50 củ, hãi quá. Em thấy sờ vào Ford không có cái gì rẻ hết. Đồ của Pa nếu thích thì chính hãng cũng có mà hàng bãi cũng có, không đến nỗi đắt lắm
ka ka có khi em tìm em Everest có khí ôn ka ka
Hôm lâu lâu em thấy 1 em FORD Ranger vào Hz, không hiểu đi thế nào mà phải thay bộ côn mới, thấy Ford báo giá hết 50 củ, hãi quá. Em thấy sờ vào Ford không có cái gì rẻ hết. Đồ của Pa nếu thích thì chính hãng cũng có mà hàng bãi cũng có, không đến nỗi đắt lắm

bomlong

Xe tải
cãm ơn cụ ka ka em chưa hoi bên for , chứ hàng for đồ đạc thì đắt lắm . ka ka chắc chi phí vận hàng sửa chừa everest với em pajero này cũng ngang nhau các cụ nhỉ ?

mytmen

Xe buýt
Ông Cậu em làm lại máy Everest ( do thay phải dầu đểu) làm lại máy mất 150 Củ/

lenamhung83

Xe tăng
Bác doanhlilama691 cho em hỏi chút. Xe em V6 3000 chạy cao tốc HP- HN 100km/h vòng tua máy lên đến 3000 vòng như vậy có cao lắm không? Mà nếu cao thì nguyên nhân là gì? Có biện pháp khắc phục gì không? Cảm ơn bác!
Xe em cũng y như xe bác: V6-3000 sx 2006, chạy 100 km/h vòng tua 3000 v/ph. chạy đường trường 10,5 l/100km

doanhlilama691

Xe điện
Mình đang ngó ngàn tới em Everest, nghe nói cái mất cả vía....
Ở vịt mềnh thì chỉ có Toy và Mits là phụ tùng dễ mua dễ chọn và giá cả hạp lý, còn các loại khác thì đắt như thuốc nhỏ mắt ấy nhể.

Vu Minh Anh

Đi bộ
Iem rất chuộng Pajero 3.5!
Có Pác nào cùng cảnh ngộ k cho iem kết bạn chia sẻ với!@-)

Tana

Xe hơi
Chuẩn bị gara thẳng tiến rồi....

Nói vui thế thôi, chứ nếu nội thành thì giá đó là đúng. Còn đường trường thì anh hãy thử reset lại ECU theo cách dưới xem sao.

- Tắc máy, tháo bình để xe qua đêm (nếu được nên hé cửa) để đảm bảo xe là hoàn toàn kiệt điện (Chứ xe mình thì tầm 10" á)
- Cắm lại bình, tra chìa khóa nhưng khoan bật. Đạp gas, thắng vài cái.
- Bật chìa, đề nổ, để xe chay không tải chừng 15", không máy lạnh, không quạt, không đài...
- Tắc máy, đề lại nhưng bật máy lạnh, quạt gió max; mở đài... để chừng 15" nữa. Được thì đánh luôn một vòng tầm đó thời gian. Điều chân gas.

Xe sẽ tự "học" lại. Mình lúc trước cũng đã từng bị khi để xe cho gara không chuyên sửa, xăng hao y chang vậy khi đi đường trường; reset 2 lần xuống còn 11-12L; nhưng vẫn còn hao so với ban đầu, nói để đi kiểm gara chuyên để họ chỉnh lại theo thông số chuẩn mà lười quá...

Chỉnh sửa cuối:

P.H.T

Xe buýt
xe em độ cái bánh vành béo vào đi ồn quá ko rõ vành inox zin có đỡ hơn ko V33-3000 ạ

lenamhung83

Xe tăng
xe em độ cái bánh vành béo vào đi ồn quá ko rõ vành inox zin có đỡ hơn ko V33-3000 ạ
Thay vành zin theo xe chắc chắn là chuẩn hơn vành độ rồi. V33 vành zin inox trông cũng đẹp mà bác

Chỉnh sửa cuối:

HuuTungQN

Đi bộ
Cho em hỏi xe em Pajero V33-3000 đang định thay lốp mà kích cỡ lốp 205r16 độc quá ! muốn chọn loại nào đi êm mà khó tìm quá ạ . Bác nào biết chỉ em với

hoantq.hut

Xe đạp
Các bác cho em hỏi quả cầu này mua ở đâu được ah?

toanco_k32

Xe tăng
Chuẩn bị gara thẳng tiến rồi....

Nói vui thế thôi, chứ nếu nội thành thì giá đó là đúng. Còn đường trường thì anh hãy thử reset lại ECU theo cách dưới xem sao.

- Tắc máy, tháo bình để xe qua đêm (nếu được nên hé cửa) để đảm bảo xe là hoàn toàn kiệt điện (Chứ xe mình thì tầm 10" á)
- Cắm lại bình, tra chìa khóa nhưng khoan bật. Đạp gas, thắng vài cái.
- Bật chìa, đề nổ, để xe chay không tải chừng 15", không máy lạnh, không quạt, không đài...
- Tắc máy, đề lại nhưng bật máy lạnh, quạt gió max; mở đài... để chừng 15" nữa. Được thì đánh luôn một vòng tầm đó thời gian. Điều chân gas.

Xe sẽ tự "học" lại. Mình lúc trước cũng đã từng bị khi để xe cho gara không chuyên sửa, xăng hao y chang vậy khi đi đường trường; reset 2 lần xuống còn 11-12L; nhưng vẫn còn hao so với ban đầu, nói để đi kiểm gara chuyên để họ chỉnh lại theo thông số chuẩn mà lười quá...
Cái này bác học ở đâu?

Em thấy chủ đề hay quá, chui gô Google search một phát thì ra cái này

Mitsubishi Service buletin MSB-00E00-505
Learning function if GDI engine.On GDI equipped cars, when the ECU is replaced or the battery is reset (disconnected), an idle learning function for the ECU will be required
Idle Learning Procedure
1. Start the engine and warm the engine until the coolant temperature reaches 85c or higher.When the coolant temperature is 85c or higher, you only have to switch the ignition to the ON position.
2. Turn the Ignition to the LOCK position to stop the engine.
3. After 10 or more seconds, restart the engine.
4. Run the engine at idle for 10 minutes with Transmission in neutral (P for Auto), air con and heater off.
5. Stop the engine.
6. Restart the engine and run it at idle for 10 minutes with Transmission in neutral (P for Auto), air con on at max cool, fan high speed and windows open.
7. Repeat steps 5 and 6.

Note:
1. When ambient temp is 20c or higher and the air con has been continually operated, step 7 may be omitted.
2. During idle in steps 4 & 6, when engine operation switches from lean operation to stoichiometric operation, engine stall can occur.
In this case, clean the throttle body (throttle valve) thoroughly and repeat step 1 and the subsequent steps.

Mitsubishi Service buletin MSB-00E00-505
Chức năng học của động cơ GDI: Với xe có động cơ GDI, khi thay thế ECU hoặc khi thay thế ắc quy, cần thực hiện chức năng học lại chế độ nổ cầm chừng

Chức năng học của chế độ nổ cầm chừng
1. Khởi động động cơ và để máy nổ làm ấm động cơ đến khi nhiệt độ nước làm mát đạt 85độ C hoặc cao hơn. Nếu nhiệt độ nước làm mát cao hơn 85độ C rồi, bạn chỉ cần vặn chìa khóa đến vị trí ON (vị trí bình thường khi vận hành)
2. Vặn chìa khóa về vị trí LOCK để tắt máy
3. Sau khoảng 10s hoặc hơn, khởi động lại động cơ
4. Chạy động cơ ở chế độ cầm chừng trong vòng 10p với hộp số ở chế độ số 0 (hoặc P với hộp số tự động), điều hòa và hệ thống sưởi tắt
5. Dừng động cơ
6. Khởi động lại và chạy động cơ ở chế độ cầm chừng với hộp số ở chế độ số 0 (hoặc P với hộp số tự động), điều hòa ở mức lạnh nhất, quạt ở mức cao nhất và cửa sổ mở
7. Lặp lại các bước 5 & 6

Ghi chú:
1. Nếu nhiệt độ ngoài trời bằng hoặc cao hơn 20độ C và điều hòa chạy liên tục (tức là lốc không ngắt) có thể bỏ qua bước 7
2. Trong khi chạy ở chế độ cầm chừng ở bước 4 & 6, khi động cơ chuyển từ chế độ học sang chế độ hòa khí tối ưu (stoichiometric) động cơ có thể bị giảm vòng tua rất thấp (stall) và dừng lại
Trong trường hợp đó, cần vệ sinh bướm ga (throttle body - throttle valve) và thực hiện lại từ bước 1.

Vấn đề: V33 V34 V45 đều là động cơ không có GDI, có áp dụng được chu trình này không
Tây lông thì nói là được, kể cả Pajero máy dầu :D

Chỉnh sửa cuối: