Thảo luận Pajero - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật

traugia0282

Xe máy
Thưa hai anh. Xe của em đời 94 cũng bị như vậy e mang xe ra garage gần nhà người ta nói là tiếng lục cục đó là do cầu trước kêu do trượt xích và bánh răng. Nhat là khi mình đánh lái sang một bên. Ảnh nói là sửa không được mà thay mới thì đc. Xe cũ cái nào cũng kêu. Thế không biết là thê nào. E để đi luôn. Mãi cũng chưa thấy gì.
Hô hô, trước xe của iem cũng thế, nhg iem sử lý đc roài, bi giờ chưa thấy kêu lại. Cụ xem tháo hẳn cái chụp khóa đầu láp ra kt xem cái phần bánh răng nó có ăn khớp hết ko, vì chỗ đấy có cái lò xo đẩy bánh răng khóa láp, nếu nó ko ăn khớp hết thì khi có tải nó bị trượt 1 tý tạo ra tiếng rẹc rẹc khó chịu lém.
Cái cụm khóa cửa hậu của iem bị hỏng, cụ náo có hay biết chỗ thì chỉ iem với.

Vietinco

Xe tăng
Xe Paj chuyên bị gãy cửa gió điều hòa, em chả biết nhà sx tính kiểu gì nữa. Em vừa thay cửa gió xịn của hãng gần 4 củ nhưng vẫn lệch màu so với taplo. Có cửa gió đểu thì gạt vẫn được nhưng nặng, xấu và nhựa giòn lắm các cụ ạ.
Vặt của xe khác sang là chuẩn nhất :))

Audioto

Xe tăng
Xe Paj chuyên bị gãy cửa gió điều hòa, em chả biết nhà sx tính kiểu gì nữa. Em vừa thay cửa gió xịn của hãng gần 4 củ nhưng vẫn lệch màu so với taplo. Có cửa gió đểu thì gạt vẫn được nhưng nặng, xấu và nhựa giòn lắm các cụ ạ.
Mấy cái đồ nhựa be bé sao đắt thế nhỉ

conco4mat

Xe tăng
10 lít và 15 lít
Bên MFC có bác Phuni đi xe Pajero 3.0 1998 nhập (có post hình và một số nội dung ở OfF). X bác ấy đi đường trường chỉ 10 lít, đặc điểm là tốc độ cầm chừng chỉ 400vp. Tốc đọ thấp quá có nhiều bất tiện. Nên bác ấy chỉnh (trên họng ga) để cầm chừng lên 700vp, cuối cùng là đợt đó xe bác ấy uống lên 15 lít. Các bác thử tìm hiểu, mình không rành Pajero .

automotor

Xe tải
Website
www.facebook.com

automotor

Xe tải
Website
www.facebook.com
10 lít và 15 lít
Bên MFC có bác Phuni đi xe Pajero 3.0 1998 nhập (có post hình và một số nội dung ở OfF). X bác ấy đi đường trường chỉ 10 lít, đặc điểm là tốc độ cầm chừng chỉ 400vp. Tốc đọ thấp quá có nhiều bất tiện. Nên bác ấy chỉnh (trên họng ga) để cầm chừng lên 700vp, cuối cùng là đợt đó xe bác ấy uống lên 15 lít. Các bác thử tìm hiểu, mình không rành Pajero .
Cái này đúng rồi ăn là phải

Cubeanvietnam

Xe tải
Chào các cụ, em có vấn đề cần tham khảo ý kiến các cụ cao thủ, chả là con Pajero V6 3500 của em sau khi tháo acquy để mông má nay xong xuôi lắp vào thì bị mất garanti , khi đề nổ garanti vẫn ở mức 500 nhưng chạy một đoạn thì cứ cắt côn là chết máy (rất nguy hiểm khi đi qua ngã ba ngã bốn). Em lại ở huyện miền núi tỉnh lẻ nên gara không có,vậy các cụ cho em hỏi xử lý vấn đề này ntn ạ? có phải mang xe về TT tỉnh để vào gara k ạ em xin sự chỉ giáo của các cụ và cảm ơn các cụ ạ. (b)

Chỉnh sửa cuối:

Pajero GLS

Xe tải
Chào các cụ, em có vấn đề cần tham khảo ý kiến các cụ cao thủ, chả là con Pajero V6 3500 của em sau khi tháo acquy để mông má nay xong xuôi lắp vào thì bị mất garanti , khi đề nổ garanti vẫn ở mức 500 nhưng chạy một đoạn thì cứ cắt côn là chết máy (rất nguy hiểm khi đi qua ngã ba ngã bốn). Em lại ở huyện miền núi tỉnh lẻ nên gara không có,vậy các cụ cho em hỏi xử lý vấn đề này ntn ạ? có phải mang xe về TT tỉnh để vào gara k ạ em xin sự chỉ giáo của các cụ và cảm ơn các cụ ạ. (b)
Cụ lắp cọc ắc quy vào để nổ máy hơn 10 phút không động chạm gì đến xe cả, ECU sẽ tự tính toán lại lượng phun, khí nạp.

Cubeanvietnam

Xe tải
Cụ lắp cọc ắc quy vào để nổ máy hơn 10 phút không động chạm gì đến xe cả, ECU sẽ tự tính toán lại lượng phun, khí nạp.
Em mời (b) cảm ơn cụ, em sẽ thử ạ.

nha_ngheo

Xe tải
Kính các cụ từ bé đến h em toàn đi sedan chưa được 1 lái cái SUV nào đúng nghĩa (cái D-max với Fortuner chắc ko phải các cụ nhỉ :-D )

Em đang đi BMW 325 h tính đổi sang pajero 3500 đời tầm 05-06. Đổi để thỉnh thoảng cùng các bác đi adventure và offroad nhẹ nhẹ thôi.

Tính chất công việc của em như sau trung bình 1 tuần 2 lần em đi từ Hà Nội đến Bắc Giang đi lúc 6h sáng về lúc 6 tối.trong phố thì chả đi bao h em cứ về nhà là cất xe. Cuối tuần thì có chạy đi về quê linh tinh ko thì cũng để xe 1 chỗ.

H em đang thắc mắc là cái Paj 3500 ăn xăng có n lắm ko ạ. Em đi 325 ăn trung bình hơn 9lít/100km trước em chạy Mazda 3 có hơn 7 lít h đổi sang Bim đã thấy hơi vất vả rồi.nên Paj ăn hơn 1 chút so với 325 thì em còn cố được. tầm 10-11 lít/100km có khả thi ko ạ?

Các bác cho em hỏi mua 3500 đời 2006 h tầm bao nhiêu thì mua đc ạ?em thấy trên chợ toàn giao 550-600 cá nhân em thấy hơi cao.
Và mua thì phải chú ý kiểm tra cái gì?

lần đầu mua SUV nên em chả có tí kinh nghiệm gì.hix

Vietinco

Xe tăng
Pa 3.5 đi đường trường tầm 12 lít/ 100km . Xe đời 2005,2006 giá từ 500-600 triệu tùy chất lượng nhưng thực sự xe rất bền đồ đạc thay thế sẵn và giá cả hợp lý không đắt . Mua xe thì cứ kéo bọn em đi bọn em kiểm tra cho :)) ( thường kiểm tra máy móc, sắt xi xem đã va chạm chưa , sơn nguyên bản là tốt nhất , gầm bệ dòng này thì miễn chê rồi. Còn gì nữa các lão khác nhảy vào mà chém gió nhé )

doanhlilama691

Xe điện
Các cụ ơi, con trâu già nhà iem sáng nay trời lạnh khó nổ wa, iem ấn sấy dầu mấy phát mỏi cả tay mà đề lần thứ tư mới nổ, có ai bị hay có cao kiến khắc phục ko. Khi đề nổ thì khói cả đen lẫn trắng mù mịt luôn xấu hổ wa ợ. Hay iem mang đi làm lại máy cho đỡ kêu và rung nhể???

Vietinco

Xe tăng
Các cụ ơi, con trâu già nhà iem sáng nay trời lạnh khó nổ wa, iem ấn sấy dầu mấy phát mỏi cả tay mà đề lần thứ tư mới nổ, có ai bị hay có cao kiến khắc phục ko. Khi đề nổ thì khói cả đen lẫn trắng mù mịt luôn xấu hổ wa ợ. Hay iem mang đi làm lại máy cho đỡ kêu và rung nhể???
Máy dầu bọn em chịu ! Trời mới lạnh như này mà đã khó nổ , lạnh nữa có khi bác phải tích nước sôi vào phích để sáng dội vào máy thôi :))

doanhlilama691

Xe điện
Máy dầu bọn em chịu ! Trời mới lạnh như này mà đã khó nổ , lạnh nữa có khi bác phải tích nước sôi vào phích để sáng dội vào máy thôi :))
có lẽ cũng cần cái máy đun nc đi kèm cụ nhể. Sáng nay lại lặp lại hiện tượng đó, 3 phát mới nổ, cả khu tập thể càu nhàu, đã dậy sớm lại còn ầm ĩ.

Pajero0291

Xe buýt
kụ kiếm cái nạp ắc quy, buổi sáng cứ vừa nạp vừa đề nổ là ok. Nhà em trước có em Ranger xlt bị suốt, khói đen trắng nữa. Mùa đông đi xe dầu hơi vất vả.

Pajero GLS

Xe tải
Em nghe hình như máy dầu có nến điện để làm nóng dầu trước khi nổ, cụ thử thay nến xem có khi bị mòn hoặc có cái bị hỏng cụ ạ.

doanhlilama691

Xe điện
kụ kiếm cái nạp ắc quy, buổi sáng cứ vừa nạp vừa đề nổ là ok. Nhà em trước có em Ranger xlt bị suốt, khói đen trắng nữa. Mùa đông đi xe dầu hơi vất vả.
Em nghe hình như máy dầu có nến điện để làm nóng dầu trước khi nổ, cụ thử thay nến xem có khi bị mòn hoặc có cái bị hỏng cụ ạ.
Sáng nay vưỡn bị thế, nếu iem đi liên tục trg ngày thì sáng hôm sau ko vấn đề j, cứ để qua cả ngày và đêm là rất khó nổ lun, iem định làm lại cái máy để đi cho nó an con bà tâm mà chưa có time, đi máy dầu đúng là hơi vất ợ.

Pajero GLS

Xe tải
Sáng nay vưỡn bị thế, nếu iem đi liên tục trg ngày thì sáng hôm sau ko vấn đề j, cứ để qua cả ngày và đêm là rất khó nổ lun, iem định làm lại cái máy để đi cho nó an con bà tâm mà chưa có time, đi máy dầu đúng là hơi vất ợ.
E dự là áp suất dầu của cụ không đủ. Nếu đi cả ngày hôm sau đề nổ là do dầu chưa quay về bình chứa hết nên đề dễ nổ. Cụ để qua ngày ko đi đến lúc đề khó nổ là áp suất dầu tụt hẳn đề lâu dầu mới lên vào bơm cao áp. Việc này có nhiều nguyên nhân, cụ tìm đến các chuyên gia máy dầu xem sao.