Thảo luận Pajero - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật

Xebungto

Xe tải
Bẩm các cụ xe em thỉnh thoảng garangti lại bị tụt xuống còn có 300-400 rpm. Mỗi lần như thế tiếng máy nghe lại lạch cà lạch cạch. Nhưng nó ko bị lâu. Chỉ một lúc lại hồi về 7-800 rpm thì tiếng máy lại tròn. Xe em V33. Thế là nị bệnh gì các cụ?

Tana

Xe hơi
Úi, máy nài là 4G đúng ko ợ, nhìn lạ nhể.
Đúng rồi Doanh ơi. Nó là 4G64, mình coi trên mạng thấy máy này cũng có tới mấy version chứ không phải chỉ có một. Thấy chủ yếu khác ở cụm phung xăng và điện cấp cho bugi.

Tana

Xe hơi
Cụ bọc thử như Em cách này xem thế nào. Cá nhân Em thấy cũng thấy hiệu quả hơn khi chưa bọc, keke,
Cám ơn anh. Mình cũng mới lên mạng search thử xem hàng zin, cái nắp chụp của máy nó như thế nào mà tìm không ra.

Cuối tuần rồi làm chuyến đúng tải đi Phước Hải, đi về tầm 250km, thấy máy lạnh nằm trong khoản chịu đựng được. Nghĩa là chưa đến nổi tắc máy, mở cửa... hehehe. Túm cái váy là đỡ hơn xưa kha khá.

Nhưng hình như mấy cửa sổ thay đổi hướng gió hoạt động không hết, hay không đúng sao đó. Chỉ thấy hoạt động tốt ở mức đầu, thổi khoan tài. Còn từ mức 2 trở đi đều y chang nhau... Vụ này mình chưa biết phải kiểm tra như thế nào cho đúng đây.

Nhưng đặc biệt nhất lại là nhiệt độ két nước. Kim nhiệt chưa qua mức kim ngan, chỉ tới gần mức 9h, ví von là 8h45 thôi.

Dàn gần cũng không êm lắm. Chắc bữa nào phải làm lại toàn bộ cao su thôi. Cái này, theo anh em, mình nên lên Taobao mua về ra gara lắp hay nó cũng thông dụng, có thể xài hàng khác lắp vào?

dinasour76

Xe hơi
Lạ nhỉ? xe em chỉ có 1 quạt, nếu đi đường trường giữa trưa thì chỉ để ở mức 2 và 3 thôi, còn đi đêm thì mức 1, chỉ ở trong phố thì mới phải để tới số 4. Cụ nói vụ mức 2 là tốc độ gió hay là sao nhỉ?
Cao su gầm nếu nhà cụ có cầu để leo thì tự thay được, nhưng cũng không dễ đâu, nên ra gara cho nhanh, vì họ có đủ đồ để làm. có phát sinh thì cũng thay nhanh. Theo em biết thì mấy cái này ở SG ko thiếu đâu cụ ơi. giá cũng ko chát lắm. Theo em biết thì hình như cụ có chơi bên OX lẫn OS :D

Tana

Xe hơi
Lạ nhỉ? xe em chỉ có 1 quạt, nếu đi đường trường giữa trưa thì chỉ để ở mức 2 và 3 thôi, còn đi đêm thì mức 1, chỉ ở trong phố thì mới phải để tới số 4. Cụ nói vụ mức 2 là tốc độ gió hay là sao nhỉ?
Cao su gầm nếu nhà cụ có cầu để leo thì tự thay được, nhưng cũng không dễ đâu, nên ra gara cho nhanh, vì họ có đủ đồ để làm. có phát sinh thì cũng thay nhanh. Theo em biết thì mấy cái này ở SG ko thiếu đâu cụ ơi. giá cũng ko chát lắm. Theo em biết thì hình như cụ có chơi bên OX lẫn OS :D
Có nhiêu diễn đàn là mình đạp nát hết... Hehehe. Nói vui thôi, mình không phải là dân kỷ thuật nên khi sắm được xe thì đi khắp nơi để học hửi...

Còn cái vụ mức 1, 2 gì đó thì không phải ở ý ấy. Nó là cái hình phía dưới nè .... Lúc sáng đăng bài bằng điện thoại nên không thể kiếm ra hình để hỏi... hehehe...

Nếu ở chỉnh để chế độ gió thổi thẳng hoặc thẳng và xuống dưới thì có sự khác biệt. Còn qua các chế độ tiếp theo thì thấy cũng i xì như nấc 2. Lâu này không chú ý, bữa đi trời mưa, kính nó bị mờ nen chuyển qua chế độ thổi kính thì chẳng thấy hoạt động gì. Chắc mấy cửa sập để đảo chiều gió bên trong nó bị sao mà chưa hình dung ra được sẽ vọc như thế nào, kiểm cái gì và chỉnh cái chi....

doanhlilama691

Xe điện
Có nhiêu diễn đàn là mình đạp nát hết... Hehehe. Nói vui thôi, mình không phải là dân kỷ thuật nên khi sắm được xe thì đi khắp nơi để học hửi...

Còn cái vụ mức 1, 2 gì đó thì không phải ở ý ấy. Nó là cái hình phía dưới nè .... Lúc sáng đăng bài bằng điện thoại nên không thể kiếm ra hình để hỏi... hehehe...

Nếu ở chỉnh để chế độ gió thổi thẳng hoặc thẳng và xuống dưới thì có sự khác biệt. Còn qua các chế độ tiếp theo thì thấy cũng i xì như nấc 2. Lâu này không chú ý, bữa đi trời mưa, kính nó bị mờ nen chuyển qua chế độ thổi kính thì chẳng thấy hoạt động gì. Chắc mấy cửa sập để đảo chiều gió bên trong nó bị sao mà chưa hình dung ra được sẽ vọc như thế nào, kiểm cái gì và chỉnh cái chi....
Cái khe cửa gió để sấy kính nào mở hẹp lém, phải khéo lựa gẩy thì mới mở to hơn chút :))

dinasour76

Xe hơi
Cái khe cửa gió để sấy kính nào mở hẹp lém, phải khéo lựa gẩy thì mới mở to hơn chút :))
Thêm 1 cái nữa là có khi bị tuột cáp rồi, phải chịu khó mò thôi bác :D. bác tháo cái mặt nạ CD và điều khiển máy lạnh, tháo luôn cái CD, rồi lôi cổ cái bộ điều khiển lạnh ra, bác sẽ khoảng 3-4 cái cọng cáp, bác kiểm tra xem có cái nào ko đc nối vào tay gạt không, sau đó dò theo dây cáp coi nó có đc nối vào chổ cửa sập ko (cái này phải tháo luôn cái cốp để đồ bên phụ).

Tana

Xe hơi
Thêm 1 cái nữa là có khi bị tuột cáp rồi, phải chịu khó mò thôi bác :D. bác tháo cái mặt nạ CD và điều khiển máy lạnh, tháo luôn cái CD, rồi lôi cổ cái bộ điều khiển lạnh ra, bác sẽ khoảng 3-4 cái cọng cáp, bác kiểm tra xem có cái nào ko đc nối vào tay gạt không, sau đó dò theo dây cáp coi nó có đc nối vào chổ cửa sập ko (cái này phải tháo luôn cái cốp để đồ bên phụ).
Chiều nay đã xử xong em cảm biến nước mát, tình hình thấy tạm ổn.

Sung lên kéo qua coi luôn mấy em cửa gió. Đúng là khá phức tạp.

- Cái cáp đi qua bên ghế phụ, chổ hộc để đồ là để lấy gió trong ngoài thôi.
- Có một cái cáp khác nằm ở cửa gió bên trên bộ điều kiển nhưng thấy không khác biệt nhiều.
- Còn cái cáp như mình đề cập nó đi một vòng qua bên tài... Xe thì mình lại đậu sát tường bên tài nên không thể mở cửa để chui dưới volang kiểm tra xem nó đi như thế nào. Tạm thời là vẫn đầu hàng vụ gió thổi kính. Chỉnh qua đó, thấy gió nó hình như thổi ngược xuống... bên dưới quạt gió... Mà không biết là nó dẫn làm sao để lên phía trên.

satvun

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi tí, đôi láp ngoài của v45 thì v33 hay v43 có lắp vừa không?

Tana

Xe hơi
Sáng nay mới lộn xuống ghế ngó, cáp kiết hoạt động bình thường, chỉ có gió ra không giống mình nghỉ thôi... hehehehe.

Nghỉ đến khoản bung nguyên cái tablo ra ngâm cứu thấy chua quá nên chắc tạm dừng ở đây. Đợi đến bữa nào độ máu lên tới não thì mình lại vọc tiếp.

oto_cafe

Xe tải
Chiều nay đã xử xong em cảm biến nước mát, tình hình thấy tạm ổn.

Sung lên kéo qua coi luôn mấy em cửa gió. Đúng là khá phức tạp.

- Cái cáp đi qua bên ghế phụ, chổ hộc để đồ là để lấy gió trong ngoài thôi.
- Có một cái cáp khác nằm ở cửa gió bên trên bộ điều kiển nhưng thấy không khác biệt nhiều.
- Còn cái cáp như mình đề cập nó đi một vòng qua bên tài... Xe thì mình lại đậu sát tường bên tài nên không thể mở cửa để chui dưới volang kiểm tra xem nó đi như thế nào. Tạm thời là vẫn đầu hàng vụ gió thổi kính. Chỉnh qua đó, thấy gió nó hình như thổi ngược xuống... bên dưới quạt gió... Mà không biết là nó dẫn làm sao để lên phía trên.
Cái cáp đó tháo ra lắp vào khá phức tạp vì nó rất cứng điểm kẹp vào thì bằng nhựa rất mềm không cẩn thận là phần nhựa gẫy ngay,em đã bị rồi sau phải chế lại mà không còn được nhẹ như trước nữa.

Tana

Xe hơi
Cái cáp đó tháo ra lắp vào khá phức tạp vì nó rất cứng điểm kẹp vào thì bằng nhựa rất mềm không cẩn thận là phần nhựa gẫy ngay,em đã bị rồi sau phải chế lại mà không còn được nhẹ như trước nữa.
Hahaha... lòng quyết tâm chưa lên đã tắt....

oto_cafe

Xe tải
Hahaha... lòng quyết tâm chưa lên đã tắt....
Cái này em từng quyết tâm nên em chia sẻ thôi ạ,bác có thể vẫn làm được nếu quyết tâm chỉ cần cẩn thận chỗ bắt điểm tì của sợi cáp thôi,em thấy nhựa của Pa khá kém so với một số loại xe.

doanhlilama691

Xe điện
Các cụ cho em hỏi tí, đôi láp ngoài của v45 thì v33 hay v43 có lắp vừa không?
Hình như vừa đới ợ, iem còn nguyên đôi láp trước cả trg và ngoài và cả đôi giằng cầu sau của V43, lão thích chuột bạch iem để lại choa.

Tana

Xe hơi
Cái này em từng quyết tâm nên em chia sẻ thôi ạ,bác có thể vẫn làm được nếu quyết tâm chỉ cần cẩn thận chỗ bắt điểm tì của sợi cáp thôi,em thấy nhựa của Pa khá kém so với một số loại xe.
Cám ơn anh. Tạm thời mình gác lại đã.

Lúc trưa đi xem phim, về trời mưa rất lớn. Mở cửa chui vô thấy xe còn khá hầm và kiến coi như đóng hơi nước ước hết trắng xóa hết. Lấy khăn lau tạm, nổ máy và mở máy lạnh thì vẫn không thấy mờ lại, đủ sức bon bon về tới nhà.

Chẳng hiểu sao chuyến trước kính trong xe bị mờ khủng dù xe còn lạnh hơn cả hôm nay, cuối cùng thấy trời tạnh mưa cái là phải tắt máy lạnh, hạ kiến xuống để hết bị đọng nước mờ gương.

dinasour76

Xe hơi
Em hôm rồi bọc hết các ống dẫn từ dàn lạnh về dàn nóng (luc trước để trần), cảm giác là máy lạnh lại ko lạnh, có lẽ đường ống đó nó cần đc toả nhiệt mà em lại bọc nó lại~X(

Tana

Xe hơi
Em hôm rồi bọc hết các ống dẫn từ dàn lạnh về dàn nóng (luc trước để trần), cảm giác là máy lạnh lại ko lạnh, có lẽ đường ống đó nó cần đc toả nhiệt mà em lại bọc nó lại~X(
Vụ này lạ à nhe... nó ngược lý thuyết... hehehe. Bạn bọc cả ống lớn, ống nhỏ hay chỉ 1 thôi?