Pajero Sport vs Fortuner?

khactuyen

Xe tăng
THời điểm này các bác mua PS phải là người am hiểu mới giám "Chuột bạch" thế. NGười tiêu dùng đại trà sẽ lựa chọn PS nếu qua thời gian nó chứng minh được giá trị bản thân so với số tiền bỏ ra thôi.
Như SF người Vn sẵn sàng chi >50k $ cũng phải có lý của nó vì xuất xứ Kim chi.
Nhà em đã có 1 ông em chuột bạch tiếp cùng bác Manhcuong, Olymer rồi, cuối tháng 9 này lấy xe. Mà có 1 điều lạ là dòng SUV nhưng mọi người toàn chọn AT - 1 cầu. Giá như Mit VN đưa ra nhiều lựa chọn như: AT - 1 cầu, AT - 2 cầu (AT dùng hộp số 5 cấp như bên Thai thì tốt hơn).

OnlyMer

Xe tải
THời điểm này các bác mua PS phải là người am hiểu mới giám "Chuột bạch" thế. NGười tiêu dùng đại trà sẽ lựa chọn PS nếu qua thời gian nó chứng minh được giá trị bản thân so với số tiền bỏ ra thôi.
Như SF người Vn sẵn sàng chi >50k $ cũng phải có lý của nó vì xuất xứ Kim chi.
Nhà em đã có 1 ông em chuột bạch tiếp cùng bác Manhcuong, Olymer rồi, cuối tháng 9 này lấy xe. Mà có 1 điều lạ là dòng SUV nhưng mọi người toàn chọn AT - 1 cầu. Giá như Mit VN đưa ra nhiều lựa chọn như: AT - 1 cầu, AT - 2 cầu (AT dùng hộp số 5 cấp như bên Thai thì tốt hơn).
Em lại khoái cái hộp số hiện tại, lúc tăng ga để vọt nó có cảm giác như mình vê côn xe số sàn ấy. Mà INVEC II chuyển số nhậy đấy chứ, em chả thấy cảm giác gì là trễ hay giật cả.

thinhduybao

Xe điện
Em lại khoái cái hộp số hiện tại, lúc tăng ga để vọt nó có cảm giác như mình vê côn xe số sàn ấy. Mà INVEC II chuyển số nhậy đấy chứ, em chả thấy cảm giác gì là trễ hay giật cả.
Em chưa được đi PS nhưng quả hộp số INVEC trên Grandis nếu đi đường trường hoặc lên dốc quả thật có bị trễ .

conco4mat

Xe tăng
Em chưa được đi PS nhưng quả hộp số INVEC trên Grandis nếu đi đường trường hoặc lên dốc quả thật có bị trễ .
Bác đạp lút sàn thử xem; INVEC mà bác đạp từ từ, nó nghĩ là ở chế độ tiết kiệm.

SmallRiver

Xe điện
Em nghĩ trễ hay không là do ECU nữa chứ, nguyên bản INVECS không trễ nhưng lắp trên Gran người ta làm thế cho nó có cảm giác sờ pót!

thinhduybao

Xe điện
Mấy lần đi đương HCM,lúc lên dốc ,em đạp lút ván (như bác cò dậy bảo) để về số thì hơi trễ.Lúc đủ đà nó sang số 4 giật như không biết đi.Làm bọn bạn em nó toàn khen em có nước ga đại hội

conco4mat

Xe tăng
Mấy lần đi đương HCM,lúc lên dốc ,em đạp lút ván (như bác cò dậy bảo) để về số thì hơi trễ.Lúc đủ đà nó sang số 4 giật như không biết đi.Làm bọn bạn em nó toàn khen em có nước ga đại hội

:(:(:(

khactuyen

Xe tăng
THực ra đến thời điểm bây h còn dùng hộp số AT 4 cấp là quá lạc hậu rồi, AT 4 cấp chỉ dành cho xe rẻ tiền thôi, còn như PS giá trị gần tỷ bạc mà vẫn dùng AT 4 cấp chứng tỏ Mit không coi trọng TT VN.
Em ví dụ như các hãng xe HQ thì họ phổ cập AT 6 cấp hết hoặc mấy hãng Japan như Toy, Honda cũng dùng từ 5 cấp trở lên. Tuy hộp số chỉ là 1 phần cấu thành lên cái xe nhưng thị trường phản ánh đúng phẩn chất sản phẩm, tại sao xe TOy, Honda bán rất nhiều trong khi Mit chỉ lèo tèo vài trục chiếc / tháng.
Mit hãy xem lại chiến lược kinh doanh đi, vào VN rất sớm nhưng bị các hãng xe HQ bỏ xa về măt doanh số.

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
THực ra đến thời điểm bây h còn dùng hộp số AT 4 cấp là quá lạc hậu rồi, AT 4 cấp chỉ dành cho xe rẻ tiền thôi, còn như PS giá trị gần tỷ bạc mà vẫn dùng AT 4 cấp chứng tỏ Mit không coi trọng TT VN.
Em ví dụ như các hãng xe HQ thì họ phổ cập AT 6 cấp hết hoặc mấy hãng Japan như Toy, Honda cũng dùng từ 5 cấp trở lên. Tuy hộp số chỉ là 1 phần cấu thành lên cái xe nhưng thị trường phản ánh đúng phẩn chất sản phẩm, tại sao xe TOy, Honda bán rất nhiều trong khi Mit chỉ lèo tèo vài trục chiếc / tháng.
Mit hãy xem lại chiến lược kinh doanh đi, vào VN rất sớm nhưng bị các hãng xe HQ bỏ xa về măt doanh số.
Lacctti CDX dùng hộp số 6 cấp cho 1 cái xe có 1.6 114hp và 122hp nên đi trong phố mới ngốn 14l/100km đấy, xe ỳ cả ra đấy, cứ nhiều cấp có phải là hay đâu.
SantaFe dùng hộp số 6 cấp đấy đi trong phố thì thừa ga, vừa đi vừa phanh chứ hay gì đâu?
Đính chính lại với cụ là Fortuner V, Hilux, Vios, Innova V của Toy là hộp số tự động 4 cấp cụ nhé mà Fortuner V nó cũng gần 1 tỷ đấy cụ ah.

conco4mat

Xe tăng
Nếu các bác để ý kỹ, Văn hóa của Nhật Tây Phương và Hàn khác nhau, dẫn đến ý đồ - sản phẩm khác nhau.

Đối với người Nhật, thừa một con ốc họ cũng không làm dư, còn Hàn thì thích hào nhoáng, nhưng ít thực chất . Tây phương thì mình để dịp khác.
Mình đưa ra hay ví dụ là cái hộp số tự động cái ống pô xe.

Đây là một cái Pô xe Hàn quốc (SF)

Các bác thấy gì lạ không ? chổ thoát ra ngoài từ một ống ra hai ống pô ! Xe Hàn quốc rât phổ biến kết cấu này.
Còn Nhật rất hiếm, một là một hai là hai không có làm pô giả.

Không có gì xấu cả, nhưng đây là biểu hiệu văn hóa.

Cái hộp số tự động hộp số..ở nước ngoài xe Nhât 5 số 6 số là bình thường, nhưng tùy thì trường họ sẽ giảm xuống, vì thị trường đó không cần thiết .
còn kỹ thuật thì dĩ nhiên Nhật đi đầu.
Hộp số AT Hàn quốc,thật sự là hộp số thế hệ trước, còn hộp số Nhật thì đã đi trước một thế hệ. Để đạt được tương đương và để quảng cáo- họ phải cộng thêm một cấp.
Xe Altis 2.0 2010 ra cuối năm dùng hộp số ảo tương đương 6 cấp, còn hộp số Gala 1.6 thì đã ra trước đó cuối 2003, cũng tương đương như thế. (Việc người tiêu dùng không quen- không thích CVT lúc đó khiến Mit không trang bi CVT cho thị trường việt nam nữa)
Hộp số Gala 1.6 này thực chất là một hộp số AT 4 cấp x một hộp số vô cấp tính ra hơn 6 cấp (các bác để ý tính nhẩm xem).

Nhật sản suất hai dòng cho cùng một sản phẩm, tùy thị trường.

Cùng trường hợp như thế với cái động cơ; To và Mit sản xuất hai dòng động cơ đồng thời, còn Hyundai chỉ có một cùng áp dụng cho mọi môi trường để tiết kiệm sản xuất.

Việc đồng thời sản xuất cà hai hộp số tự động 4 cấp -5-6 cấp thực ra làm tăng chi phí sản xuất, nhưng sẻ thuận tiên cho người sử dụng ở từng môi trường khác nhau ( nếu chay ở tốc độ 60-70km/h mà sử dụng số 6 thì mau hư ly hợp - ép động cơ ..không ích gì).

Tóm lại xe Nhật hiện thiên về thực chất, còn Hàn thiên về phô trương. Xe Hàn hào nhoáng nhưng chưa thể bằng xe Nhật hiện nay được.

Chỉnh sửa cuối:

meobeo9109

Xe hơi
Vote cho Pajero sport sẽ hot. Trông đẹp thật

hung_teri

Xe tải
Sau khi có bài so sánh của Auto Car mớii biết tình cảm lấn át lí trí nhể.

conco4mat

Xe tăng
Sau khi có bài so sánh của Auto Car mớii biết tình cảm lấn át lí trí nhể.
Chấm điểm kiểu Auto car thì em lấy chiếc Lancer1.6 cũng ăn đứt mấy em này :).
Xe SUV phải khác với xe con chứ.
Trong đó chạy, sử dụng trong đường xấu đường xấu hầu như không nói đến.
Các tiêu chuẩn SUV có nhiều trên net, sau không lấy làm căn cứ.

Chỉnh sửa cuối:

Troy

Xe tải
Dòng xe này thực sự bắt đầu có cạnh tranh rồi. Anh em đã thay đổi cái nhìn với máy dầu kể từ khi SF tham gia thị trường và giờ lại có thêm 1 lựa chọn nữa.

Vài hôm nữa TF sẽ khuyến mãi và PS cũng sẽ giảm giá

Các bác yên tâm trong cuộc cạnh tranh của 3 đối thủ này anh em ta sẽ được hưởng lợi

Fiat_tempra

Xe buýt
Lúc đầu em cũng tưởng Fortuner ko có turbochage như bác nhưng hôm xem xe của anh ban thấy có lắp turbochage mà ko có intercooler thôi

haibibo

Xe hơi
UI PS nay hay lăm các bác. Ợ. E vừa đi thử của kaka e mới mua, cam nhận phê hơn FT

xegicungduoc

Xe tải
conco4mat nói:
Thí dụ giá xe tại Malaisia: Giá + Thuế + Bảo hiểm
Pajero Sport Auto 2WD RM 149,500.00
Everest 2.5L TDCi 4x4 Manual RM 153,134.10
Fortuner 2.5 AT RM 166,834.19
Hyundai Santa Fe 2.2 "R" Diesel(A) 4WD: RM166,000

Gia o Vietnam?
1RM gần bằng 7k rùi vnd, vị chi xe PS ở vn vẫn chẳng rẻ sau khi cộng thuế, bảo hiểm...nhưng do Malaysia có sx xe của riêng họ, nên mới cần bảo hộ, ở Vn chỉ nhập về lắp ráp mà bảo hộ bọn Vama làm giề

Chỉnh sửa cuối: