Pajero Sport - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

haruka

Xe máy
chỉ e nó k về kịp thôi, cách đây 2 năm mình cũng dịp này chờ đợi, hy vọng đc lắp trc tết, cuối cùng sau tết mới nhận đc, chờ lâu nhưng lắp có 10 phút

@: Các bác PSC cho mình hỏi thăm : đợt rét này máy dầu nhà các bác có khó nổ không? hơn nữa sau khi nổ tĩnh mình thấy xe chạy lì chứ k bốc như ngày thường - chả lẽ lại do lạnh quá, nhiên liệu đi qua lọc NL bị thiếu hụt ?
Xe em chỉ một lần bật khóa, nổ ngon lành, không cần phải kéo dài thời gian đề. Tiếng hơi to một tí so với bình thường.
Xe trước của em là FE, trời lạnh cứ phải bật khóa 2-3 lần sấy nóng khoang động cơ mới nổ được. Sang em PS này em hơi ngỡ ngàng, nhiều lúc vẫn theo thói quen cũ là tắt bật 2 lần mới nổ máy.

qisheng

Xe buýt
Hihi, xe em trời lạnh như hôm qua chỉ cần đợi đèn sấy động cơ tắt là vặn chìa khóa nổ ngon lành.

conco4mat

Xe tăng
Hihi, xe em trời lạnh như hôm qua chỉ cần đợi đèn sấy động cơ tắt là vặn chìa khóa nổ ngon lành.
Năm trước trời lạnh,Đêm xuống ở Mẫu Sơn nhiên liệu diesel đông cứng trong thùng, khiến dầu không hút lên được. Chắc tin này các bác còn nhớ.
Nếu trường hợp này xảy ra thì xe nào cũng chịu chết thôi.
hay các bác thử cho một ít vào lọ rồi để trong ngăn đá tủ lạnh..xem dầu năm nay có cải thiện không?

Dung0108

Xe hơi
Hôm qua nhiệt độ vẫn trên 13 độ thì kể gì bác. hôm nay bác nào thử lên Mẫu Sơn rồi để qua đêm xem nếu nó nổ thì đấy mới là xe ngon:D

Dung0108

Xe hơi
Mấy hôm rồi máy nó nổ kêu to quá , em dùng kelldal mới chạy khoảng 3000km mà cảm giác như là đang ngồi trên công nông. loại dầu này chỉ êm đc khoảng 1000km đầu thôi các bác .
Hôm qua qua An Dân thay dầu + lọc dầu về chạy nó cứ ngọt lịm mới chết em chứ- từ giờ cứ phải nghiến răng sài mobil 1 thôi - em chả dám dùng dầu khác đâu.:D
thấy mấy a thợ máy nói xe em là xe PS thứ hai thay loại dầu này- chắc là sau bác Kiên rồi ..

SmallRiver

Xe điện
Dung0108 nói:
Mấy hôm rồi máy nó nổ kêu to quá , em dùng kelldal mới chạy khoảng 3000km mà cảm giác như là đang ngồi trên công nông. loại dầu này chỉ êm đc khoảng 1000km đầu thôi các bác .
Hôm qua qua An Dân thay dầu + lọc dầu về chạy nó cứ ngọt lịm mới chết em chứ- từ giờ cứ phải nghiến răng sài mobil 1 thôi - em chả dám dùng dầu khác đâu.:D
thấy mấy a thợ máy nói xe em là xe PS thứ hai thay loại dầu này- chắc là sau bác Kiên rồi ..
Mobi1 10K km mới phải thay dầu thì tính ra cũng chỉ đắt gần gấp đôi GS thôi, nếu ngọt hơn thì cũng nên dùng lắm chứ!

OnlyMer

Xe tải
He he, tớ có đồng minh đốt tiền rồi. Mà chạy dầu này độ rung của máy giảm hẳn, nhưng nếu diesel mà kém thì lại hơi ồn, nếu đúng diesel chuẩn thì chả khác gì máy xăng

Chỉnh sửa cuối:

Tuan PA

Xe đạp
Mobi1 10K km mới phải thay dầu thì tính ra cũng chỉ đắt gần gấp đôi GS thôi, nếu ngọt hơn thì cũng nên dùng lắm chứ!
Các bác cho em hỏi dùng dầu Castrol có được không nhỉ, giá dầu Mobil 1 bao nhiêu siền một lít thế? Sao lại 10k km mới phải thay, đi nhiều thế có tốt không?

Tuan PA

Xe đạp
Chào các bác,

Có bác nào biết kỹ thuật về số Sport của em này không nhỉ? em đọc trong hướng dẫn sử dụng nhưng vẫn chưa thông lắm, chỉ biết khi chạy số SPort khi lên dốc cao, đường trơn trượt hoặc đường ngập nước.. Không biết khi nào thì nên dùng số Sport (từ số 1 đến số 4). Khi đi đường trường có nên dùng số SPORT không? dùng số SPORT có đỡ tốn nhiên liệu hơn số TỰ ĐỘNG không nhỉ? Em ra đường CAO TỐC thi thoảng cũng chuyển sang Số SPORT nhưng cảm nhận cũng chẳng khác mấy so với số tự động khi vào số lại phải nghe tiếng máy hoặc phải nhìn công tơ mét xem tốc độ đạt bao nhiêu mới vào số được, chỉ khác khi tốc độ giảm thì xe tự về số,
Nhưng em đã quên 3 lần không vào số 4 do mải nói chuyện lúc phanh và tốc độ giảm xuống 60 Km/h thì xe tự về số 3, chạy được 4 Km thấy máy cứ gằn gằn không hiểu sao lại thế, may quá lúc đó nhìn vào công tơ mét xem bao nhiêu Km mà máy gằn thế thì thấy xe đang chạy số 3.

Chỉnh sửa cuối:

Dung0108

Xe hơi
Vậy là cụ đã biết dùng số Sport rồi còn gì nữa, chỉ khác là chưa thạo thôi.
xe chạy dưới 50 nó mới về số 3 cụ nhé- muốn từ số 3 lên 4 cũng phải đủ 50 cụ ơi.
Ra đường cao tốc cụ quen đi số nào thì dùng số đấy thôi , nhưng khi muốn vượt xe thì theo em cụ lên chuyển sang + - ,rồi lùi một số để vượt- vượt nhanh và dứt khoát sẽ an toàn hơn nhiều.
Đi đường đèo dốc khi lên có thể đi bằng D, nhưng khi xuống tốt nhất đi bằng số Sport vừa an toàn vừa không lo bị cháy phanh.

SmallRiver

Xe điện
Tốt hơn hết cứ dùng "dê" trong điều kiện bình thường cụ ạ, dùng xì pót hay quên lắm.

thanhnv13

Xe tải
Này thì Mẫu Sơn cái này thì chẳng có xe nào làm được chỉ có con người thôi

Chỉnh sửa cuối:

PS HaNoi

Xe máy
Tốt hơn hết cứ dùng "dê" trong điều kiện bình thường cụ ạ, dùng xì pót hay quên lắm.
PS cứ dùng số D là thoải mái rồi, đèo dốc Tây Bắc lướt vô tư....Có lẽ số sport chỉ dùng khi đường cực xấu, mình chưa phải dùng nó bao giờ vì thấy chả cần thiết .

tungnh.vtc

Xe máy
Chào các bác,

Hôm nay em đã hoàn thành phần kết nối đầu phát HD dùng trên xe và cable cho Ipod. Sau đây là một số hình ảnh minh họa quá trình làm :D

Đầu tiên là phải có đầy đủ cable của Alpine - KCA-121B và KCE-422i

Sau đó là phải có đầu HD của Western Digital

Cáp KCA-121B dùng để nối với đường âm thanh WD qua kênh AUX

Dây nối dài USB tự chiến :D

Lọ mọ xong thì nó như này

Lắp vào trong xe thì như này

Cáp KCE-422i đã kết nối

Lắp xong nó như này

Đường video của chú này phải dùng cáp AV to S-video và cắm vào hideaway box theo màn hình của Alpine :D

Nguồn cho đầu phát lấy luôn từ nguồn của HU :D

Kết quả: Hơn cả những gì em mong đợi, âm thanh từ Ipod phát ra quá chuẩn, âm nthanh chơi nhạc lossless cực đã.

Giờ thì em có thể dùng cổng USB này xem phim, nghe nhạc, xạc điện thoại.... thậm chí cắm PS3 vào cũng chiến luôn :))

Các bác xem xong nâng với em ly rượu ná :D
Bác ZARA cho hỏi với.
Đang muốn lắp cái cổng USB và Ipod như bác (Nhất là USB). Bác cho xin cái hướng dẫn chi tiết được không bác. (cách tháo lắp đầu đĩa, đấu nối ra sao...)
Cám ơn bác nhé. Đã Vodka với bác 1 ly rồi đó

tungnh.vtc

Xe máy
Có bác nào thấy thấy đèn xe PS này sáng yếu không nhỉ? Em thì thấy sáng không được rõ lắm. Do đèn hay phải đi khám mắt ạ?

qisheng

Xe buýt
Có bác nào thấy thấy đèn xe PS này sáng yếu không nhỉ? Em thì thấy sáng không được rõ lắm. Do đèn hay phải đi khám mắt ạ?
Đúng là đèn PS không sáng lắm. Em đã thay 2 cặp bóng cả pha và cốt loại tăng sáng Night Breaker Plus +90 chỗ bác Nam Vũ. Sau khi thay, đèn cốt thì rất ổn, nhưng đèn pha sáng không xa và không chụm. Em hay đi đường dài buổi tối nên rất cần pha sáng chiếu xa khoảng 100m nhìn rõ mặt đường.
Dự kiến khi nào có nhiều xèng em sẽ lắp cản trước để lắp thêm đèn pha chiếu sáng Ultima 175 như thế này (lắp trên cản thôi, không lắp đèn nóc):
http://namvu.com.vn/products.asp?menu_id=caocap&action=viewgroup&group_id=8

SmallRiver

Xe điện
qisheng nói:
Đúng là đèn PS không sáng lắm. Em đã thay 2 cặp bóng cả pha và cốt loại tăng sáng Night Breaker Plus +90 chỗ bác Nam Vũ. Sau khi thay, đèn cốt thì rất ổn, nhưng đèn pha sáng không xa và không chụm. Em hay đi đường dài buổi tối nên rất cần pha sáng chiếu xa khoảng 100m nhìn rõ mặt đường.
Dự kiến khi nào có nhiều xèng em sẽ lắp cản trước để lắp thêm đèn pha chiếu sáng Ultima 175 như thế này (lắp trên cản thôi, không lắp đèn nóc):
http://namvu.com.vn/products.asp?menu_id=caocap&action=viewgroup&group_id=8
Em cũng rất muốn gắn thêm 2 cặp ultimate, một pha một sương mù, bổ sung cho cặp pha - cos hơi kém sáng này, nếu chỉ lắp mỗi pha không thì khi cắt pha còn lại mỗi cặp đèn cos, hơi tối, độ chênh lệch sáng tối của pha cos lớn quá lại tạo cho mình cảm giác cos tối hơn. Có loại cản nào trông đẹp không bác?

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Em cũng rất muốn gắn thêm 2 cặp ultimate, một pha một sương mù, bổ sung cho cặp pha - cos hơi kém sáng này, nếu chỉ lắp mỗi pha không thì khi cắt pha còn lại mỗi cặp đèn cos, hơi tối, độ chênh lệch sáng tối của pha cos lớn quá lại tạo cho mình cảm giác cos tối hơn. Có loại cản nào trông đẹp không bác?
Hôm nào các bác bên PS cho mình thọ giáo kiến thức về giảm ù, ồn cho xe nhé.

Về đèn Ult175 thì các bác k hói hận đâu, mình cũng lắp ngay sau chuyến đi Mucangchai về đầu tiên, tầm với tận quãng 400 m, hơn nữa riêng loại Ult175 này có nắp chụp bảo vệ bên ngoài, là option mua thêm và rất nên mua , vì bình thường ta cất trong xe, được dán giáy vàng. Khi nào đi trường thì chụp lên không lo bị đá văng, soi tim đường ánh sáng vàng tốt hơn pha thường. Khi đi đèo núi ta cũng chụp lên chấp các loại mù.

Nói chung lắp ult175 thì chủ yếu để đi trường và trị các kiểu thiếu văn hóa giương pha trên đường, đảm bảo ....cụp hết. Lưu ý là bóng vẫn là loại thường, quan trọng tầm với vượt trội. Hơn nữa trong công nghệ chiếu sáng thì chóa và độ bền chóa mới là quan trọng

qisheng

Xe buýt
Ở VN em thấy mỗi cái cản này là trông khỏe khoắn, chứ mấy loại cản inox trông yếu ớt. Hình như giá 2,4 triệu, em chưa có thời gian về HN lắp.

Hôm nào các bác bên PS cho mình thọ giáo kiến thức về giảm ù, ồn cho xe nhé.

Về đèn Ult175 thì các bác k hói hận đâu, mình cũng lắp ngay sau chuyến đi Mucangchai về đầu tiên, tầm với tận quãng 400 m, hơn nữa riêng loại Ult175 này có nắp chụp bảo vệ bên ngoài, là option mua thêm và rất nên mua , vì bình thường ta cất trong xe, được dán giáy vàng. Khi nào đi trường thì chụp lên không lo bị đá văng, soi tim đường ánh sáng vàng tốt hơn pha thường. Khi đi đèo núi ta cũng chụp lên chấp các loại mù.

Nói chung lắp ult175 thì chủ yếu để đi trường và trị các kiểu thiếu văn hóa giương pha trên đường, đảm bảo ....cụp hết. Lưu ý là bóng vẫn là loại thường, quan trọng tầm với vượt trội. Hơn nữa trong công nghệ chiếu sáng thì chóa và độ bền chóa mới là quan trọng
Bác nói thế em yên tâm rồi, sẽ lắp Ultima 175 khi có điều kiện.

NguyenChiVan

Xe tăng