Pajero Sport - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

SmallRiver

Xe điện
OnlyMer nói:
Xe em hôm nay chạy thử 250 km hết đúng 15 lít dầu. Em đổ đầy ko đổ nổi nữa, sau đó chạy được 250km lại đổ đầy như cũ, đến khi ko bơm được nữa thì thôi.
Nhưng hôm nay em ko bật điều hòa, hơi hé cửa để chạy, lại toàn đạp tầm tầm 70-80 km/h. Trên xe cũng chỉ có mình em. Con số 6l/100km này làm em giật mình

Chạy thế này thật khó tin với cái xác gần 2 tấn, lại AT nữa!

Chỉnh sửa cuối:

OnlyMer

Xe tải
Chạy thế này thật khó tin với cái xác gần 2 tấn, lại AT nữa!
Em cũng còn đang ko tin đây này. Mọi khi toàn 7,5 - 8 lit thôi. Nhưng đúng là sau khi leanring lần 2 em thấy nó tốn ít hơn.
Mà bác lưu ý là em ko bật đièu hòa nhé. Đỡ nhiều chứ

Chỉnh sửa cuối:

PS HaNoi

Xe máy
Em cũng còn đang ko tin đây này. Mọi khi toàn 7,5 - 8 lit thôi. Nhưng đúng là sau khi leanring lần 2 em thấy nó tốn ít hơn.
Mà bác lưu ý là em ko bật đièu hòa nhé. Đỡ nhiều chứ
Khó tin nhưng là thực tế là sướng rồi. Xe mình đang ở mức 7,5 - 7,6 l/100 km. Tuần sau đủ 5.000 km lại leaning lần 2 xem có khá hơn không, bọn PS này cứ phải đều đặn học hành nó mới khá được....
Hôm nay lại vừa đi Thái Nguyên về, mang về HN rau cỏ và đồ ăn cho 1 tuần; ngồi lúc câu được hơn 4 cân cá ở ao nhà. Hôm off hơi tiếc (do ít thời gian quá) không thực hiện được vụ câu để các gấu và F1 vui vẻ hơn....

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Xe đang êm cần gì learning cụ. Với lại thời tiết đang lạnh nữa.

mtrangng

Xe máy
Xe em vừa làm 1 chuyến Hà Nội - Vinh - Hà Nội. Ấn tượng với hệ thống treo, cảm giác lái và tăng tốc của PS, độ trễ chấp nhận được, có "cảm giác dính lưng", chạy 140km xe vẫn ổn định. Về ồn ù thì em vẫn khẳng định là nó kiểu như mình đi máy bay, khá là khó chịu, nhất là đi vào đường xấu, khi tăng tốc không dứt khoát. Chạy hẳn trên 90km/h thì lại cảm giác hết ù. Em mang theo máy đo ồn thì chỉ loanh quanh 58 decibel. Có thể tai em thính quá. Được cái em bật nhạc cả chặng nên cũng coi như lờ đi. Ăn uống của em này thì quá tiết kiệm. Tóm lại là nên mua các bác ạ.

ZARA

Xe tải
Báo cáo các bác,

Được sự hỗ trợ từ xa của bác Cường, hôm nay em đã mạnh dạn fix ồn cho PS bằng phương pháp đệm cao su vào 4 vị trí A, B, C và D.

Đống cao su chèn vào các vị trí trên các bác xem hình bên dưới.

4 cục này em cắt đôi để chia thành 8 miếng :D

Xong xuôi, em chạy ra cầu Thanh Trì để cảm nhận thành quả của mình, quả thật khi chạy ra đường ngoài thì mình có cảm giác là không còn là xe mình nữa vì hầu như tiếng ồn đã được triệt tiêu :)) tuy nhiên tiếng ù của turbo khi đạt 1600 RPM thì vẫn còn mặc dù đã đỡ hơn chút đỉnh :(

Túm lại, fix ồn bằng phương pháp chèn đệm cao su vào các vị trí trên của bác Cường đã mang lại tác dụng (ít nhất là đối với em) :D.
Xin cám ơn bác Cường 1 lần nữa vì đã động viên và hỏi han khi em đang loay hoay và khi đã hoàn thành công việc.

Vì tay dầu mỡ nên em chỉ choạch được 1 kiểu ảnh khi chọn ra các cục đệm cao su :)

Nhân đây em phọt ra thông số cục đệm để các bác có thể DIY: Đường kính ngoài 45mm; đường kính lỗ 15mm, độ dầy 12

À, qua trao đổi với bác Cường, em có search các trang chuyên bán đồ độ cho body lift thì thấy hiện tại trên TG đang có 3 vật liệu dùng cho món này: Rubber, Poly Urethane và nhôm. Qua xem trên www.4crawler.hoặc 4wheelparts.com thì thấy mấy món này tương đối đắt trong khi mình có thể tìm kiếm vật tư thay thế tương đương ở VN được.
Các bác tham khảo: http://www.4crawler.com/4x4/ForSale/BodyLiftKit.shtml#Applications - 1 bộ dành cho PS (8 or 10 body mounts) sẽ ngốn từ 130 đến 160 $ chưa ship :(

Giờ em có thể tìm hiểu để fix tiếng ù turbo khi đạt ngưỡng 1600 RPM @ 80 km/h được rồi.

Hôm tới em sẽ cố gắng sang VH để các bác chạy thử xe em :D

Báo cáo hết!

SmallRiver

Xe điện
Cụ ZARA giỏi quá. Phương pháp cụ tự nghĩ ra trùng với phương pháp đã có nhưng cụ ấy không biết. Làm xong rồi em mới nói!

Chúc mừng cụ! Mình có công gì trong công viếc của cụ đâu, chỉ hướng dẫn cách nâng thùng xe bằng kích cho cụ ấy thôi!

JOLIEhavegone

Xe máy
@ZARA: Mấy cục cao su này mua ở đâu hả cụ? Cụ làm em cũng thấy ngứa hết cả người lên rồi!

OnlyMer

Xe tải
Hoan hô các cụ. 25 này off thử luôn nhé. Cụ ZARA tuần này kiểu gì cũng phải đi để anh em học tập đấy

PS HaNoi

Xe máy
Hoan hô các cụ. 25 này off thử luôn nhé. Cụ ZARA tuần này kiểu gì cũng phải đi để anh em học tập đấy
Cụ ZARA tổng kết thành đề tài, 25/12 này anh em bổ sung thêm, gửi cho VMS và Mit VN đòi bản quyền..., thế là biết đâu hội PSC có thêm kinh phí đi off cả năm ấy nhỉ....????

ZARA

Xe tải
JOLIEhavegone nói:
@ZARA: Mấy cục cao su này mua ở đâu hả cụ? Cụ làm em cũng thấy ngứa hết cả người lên rồi!
Thông số thì có rồi, bác chịu khó chạy xuống khu vực Đồng Nhân thì kiếm 1 đống :D
OnlyMer nói:
Bác làm chụt bạch vụ cục chêm này bằng nhôm đi :)
PS HaNoi nói:
Cụ ZARA tổng kết thành đề tài, 25/12 này anh em bổ sung thêm, gửi cho VMS và Mit VN đòi bản quyền..., thế là biết đâu hội PSC có thêm kinh phí đi off cả năm ấy nhỉ....????
Các bác ủng hộ em nhé.

Em đang ấp ủ dự định đi đúc 4 cặp lift block này bằng nhôm, tuy nhiên phải đo đạc lại cho cẩn thận xem thế nào.
@bác Cường: bác còn ý định ship đống lift kit này nữa k? :)) em thấy trong SG có nhiều doanh nghiệp sản xuất cục cao su chèn máy công nghiệp. Nếu mình thành công trong việc này em nghĩ đặt họ với số lượng 100 cái chắc khả thi lắm. Lifting cho PS ở bển họ tuyền nâng từ 2 đến 2.5 inch - tức là khoảng hơn 50mm, nhưng như thế này em nghĩ là hơi cao. Mình đúc khoảng từ 20 đến 30 mm là ok bác ạ, vấn đề là chất liệu thôi :D

Sent from my iPad using Forum Runner

NGUYEN T

Xe máy
Thông số thì có rồi, bác chịu khó chạy xuống khu vực Đồng Nhân thì kiếm 1 đống :D

Bác làm chụt bạch vụ cục chêm này bằng nhôm đi :)

Các bác ủng hộ em nhé.

Em đang ấp ủ dự định đi đúc 4 cặp lift block này bằng nhôm, tuy nhiên phải đo đạc lại cho cẩn thận xem thế nào.
@bác Cường: bác còn ý định ship đống lift kit này nữa k? :)) em thấy trong SG có nhiều doanh nghiệp sản xuất cục cao su chèn máy công nghiệp. Nếu mình thành công trong việc này em nghĩ đặt họ với số lượng 100 cái chắc khả thi lắm. Lifting cho PS ở bển họ tuyền nâng từ 2 đến 2.5 inch - tức là khoảng hơn 50mm, nhưng như thế này em nghĩ là hơi cao. Mình đúc khoảng từ 20 đến 30 mm là ok bác ạ, vấn đề là chất liệu thôi :D

Nhôm làm giảm việc truyền âm thanh.Chứ nó không thể giảm việc truyền rung động bằng cao su.Bệnh ở đây là do rung động chứ không phải do âm thanh bác ạ.Theo em dùng cao su có độ đàn hồi cao là hiệu quả nhất.Nhưng phỉ đảm bảo độ ổn định cho thân xe.

Dung0108

Xe hơi
em chua tin đâu ,hôm nào off đi thử đã rồi mới tin:D

SmallRiver

Xe điện
ZARA nói:

Cái lày em đã từng làm rồi cụ ơi! Cho nên khi cụ nói em hiểu ra vấn đề liền! Lift cứng quá thì chẳng khác gì mấy cục cao su stock, còn mềm đi rất êm nhưng hơi... bồng bềnh. Có thể CN này em cũng ra, xem xe bác như nào.

SmallRiver

Xe điện
NGUYEN T nói:
Nhôm làm giảm việc truyền âm thanh.Chứ nó không thể giảm việc truyền rung động bằng cao su.Bệnh ở đây là do rung động chứ không phải do âm thanh bác ạ.Theo em dùng cao su có độ đàn hồi cao là hiệu quả nhất.Nhưng phỉ đảm bảo độ ổn định cho thân xe.
Em đã từng để cửa hậu mở và ...chạy, nhưng tai vẫn bị bưng bưng, vậy bác nghĩ nó do gì? Nhưng chỉ cần xuống kính 5mm, kính chưa ra khỏi cao su, là dễ chịu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

NGUYEN T

Xe máy
Em đã từng để cửa hậu mở và ...chạy, nhưng tai vẫn bị bưng bưng, vậy bác nghĩ nó do gì? Nhưng chỉ cần xuống kính 5mm, kính chưa ra khỏi cao su, là dễ chịu rồi.
Hạ kính cửahậu mà chạy,thì Mercedes hay BMW cũng cho cảm giác ù bưng bưng nhé bác,cảm giác ù do hút gió đó rất khó chịu,vì theo em, lúc đó không khí trong xe bị hút ra ngoài,làm áp suát kk giảm,ngồi trước sẽ ù khó chịu.Nhưng hạ kính cửa trước thì không có cảm giác đó.

SmallRiver

Xe điện
NGUYEN T nói:
Hạ kính cửahậu mà chạy,thì Mercedes hay BMW cũng cho cảm giác ù bưng bưng nhé bác,cảm giác ù do hút gió đó rất khó chịu,vì theo em, lúc đó không khí trong xe bị hút ra ngoài,làm áp suát kk giảm,ngồi trước sẽ ù khó chịu.Nhưng hạ kính cửa trước thì không có cảm giác đó.
Không phải, mở cửa sau to đùng kia mà bác!

NGUYEN T

Xe máy
Không phải, mở cửa sau to đùng kia mà bác!
Em không hiểu,bác mở cửa sau đuôi xe thì làm sao bác chạy được?
Về nguyê lý thì mở cửa sau như vậy,không khí càng bị hút ra ngoài,hút mạnh hơn hạ cửa kính sau nữa.

SmallRiver

Xe điện
NGUYEN T nói:
Em không hiểu,bác mở cửa sau đuôi xe thì làm sao bác chạy được?
Về nguyê lý thì mở cửa sau như vậy,không khí càng bị hút ra ngoài,hút mạnh hơn hạ cửa kính sau nữa.
Hút sao được bác, cái cửa to thế kia! Em lấy dây chằng lại chống hất ngược chạy thử chầm chậm chỗ đường xấu xem nó có bị bưng tai không thôi, vẫn bị. Vì nghi áp suất kk thay đổi nên thử tý.