[Funland] 60 năm trước đây, 2/11/1963, những giờ phút cuối cùng của chế độ Ngô Đình Diệm

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
còn ông NGÔ ĐÌNH CẨN nữa . ông ta thì có vẹo gì đâu nhỉ mà phía mẽo họ cũng ngó lơ để đám đảo chính kia xử tử . đoạn này em hơi khó hiểu .. vì nếu không có 2 ông anh kia bảo kê thì ông CẨN chả là cái đinh gỉ gì hết . cụ nào trên thông thiên văn dưới tường địa lý .. thông não cho em đoạn này cái nào..em đội ơn

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Nên sớm muộn gì lực lượng chống cộng cực đoan Mỹ cũng ám sát Kennedy và đưa quân Mỹ vào Việt Nam thôi. Cho nên ông Diệm Nhu có chết hay không cũng chẳng ảnh hưởng gì đến hoà bình thế giới cả.

Đã rơi vào xung đột cường quốc clash of titans rồi, vũ khí nguồn lực 2 bên đều nước ngoài viện trợ thì giãy sao được?

Em từng đọc một cuốn sách hay tài liệu / văn bản gì đó (sorry là giờ em không nhớ ra tên) của 1 tác giả nước ngoài.

Thì là cuộc chiến tranh của Mỹ ở VN; việc Mỹ đưa quân vào VN + đẩy cuộc chiến đó lên cấp độ cao hơn, với sự can thiệp sâu hơn của Mỹ vào VN, thực ra KHÔNG liên quan gì đến chống cộng cực đoan cả cụ ạ. Cả thế giới đã bị lừa, những người Mỹ yêu nước đã bị lừa!

Nước Mỹ cần cuộc chiến đó để kích hoạt cỗ máy chiến tranh, để kích thích kinh tế; để làm giàu cho một số người nữa. Từ sau W1 thì nước Mỹ đã phát hiện ra công thức để khiến nước Mỹ thịnh vượng. Đó là nước Mỹ cần chiến tranh xảy ra ở đâu đó; nước Mỹ sống nhờ chiến tranh, thịnh vượng và tăng trường / phát triền nhờ chiến tranh ở các châu lục khác, châu Âu thì càng tốt .

Thế nên nếu không phải là vấn đề ý thức hệ thì Mỹ cũng sẽ vẽ ra một lý do nào đấy để mở rộng cuộc chiến tranh VN. Nền công nghiẹp phục vụ chiến tranh của Mỹ (sản xuất vũ khí, quân trang vv ) đã được kích hoạt và đặt lên bệ phóng từ trước cuộc đảo chính tháng 11/1963. Nước Mỹ không thể dừng kế hoạch đó; nước Mỹ cần kế hoạch đó để tạo đà tăng trường kinh tế , tránh suy thoái cũng như làm giàu cho một số kẻ tài phiệt.

Ai cản đường kế hoạch đó cũng sẽ bị thanh kỹ, bị dọn sạch. Kể cả Tổng thống Mỹ. Anh em nhà Diệm Nhu có là gì!

DurexXL

Xe lăn
còn ông NGÔ ĐÌNH CẨN nữa . ông ta thì có vẹo gì đâu nhỉ mà phía mẽo họ cũng ngó lơ để đám đảo chính kia xử tử . đoạn này em hơi khó hiểu .. vì nếu không có 2 ông anh kia bảo kê thì ông CẨN chả là cái đinh gỉ gì hết . cụ nào trên thông thiên văn dưới tường địa lý .. thông não cho em đoạn này cái nào..em đội ơn
Diệt cỏ tận gốc, giết gà doạ khỉ, răn đe đám tàn binh thờ họ Ngô còn sót lại Cụ ạ

.Bo My

Xe lăn
xử ông này thì được lòng dân (ngoài Huế toàn Phật giáo), và lòng tướng nữa. Nghe nói các tướng ngoài đó thu được tài sản rất nhiều của Cẩn mà không nộp lại. Đằng nào thì xử D-N rồi thì thêm Cẩn cũng chả khác gì.

sage2120

[Tịch thu bằng lái]
Em lên đây đọc xả stress, chứ ai muốn mua stress vào mình hay kiếm $ trên này làm gì. Em post link wiki vụ hiệp định Geneva thôi mà sao có bác nâng tầm quan điểm nhỉ? Em nói rõ là không hiểu gì giai đoạn này, vì sinh sau nên mù mờ.

Nếu các cụ giới hạn tranh luận như nào, nói rõ để em tránh. Thân mến.

cairong_2011

Xe container
Hôm nay em mới ra Nguyễn Xí làm cuốn Liên minh sai lầm viết về quan hệ giữa Diệm-Nhu và Mỹ do tác giả NN viết. Nghe nói khá khách quan.

Atlas99

Xe tải
Ngô Đình Cẩn chỉ là một "thất phu", ít học và tàn bạo thôi... Sau khi ông Diệm, ông Như bị giết thì giết hay ko giết ông Cẩn - cũng ko ảnh hưởng mấy đến đại cục... Ông Cẩn lúc đó cũng mắc bệnh nặng, sắp chết rồi... Phe đảo chính ghét, "ngứa mắt" thì xử bắn ông Cẩn thôi... Mỹ thì can thiệp mấy việc nhỏ ấy làm gì...

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Em từng đọc một cuốn sách hay tài liệu / văn bản gì đó (sorry là giờ em không nhớ ra tên) của 1 tác giả nước ngoài.

Thì là cuộc chiến tranh của Mỹ ở VN; việc Mỹ đưa quân vào VN + đẩy cuộc chiến đó lên cấp độ cao hơn, với sự can thiệp sâu hơn của Mỹ vào VN, thực ra KHÔNG liên quan gì đến chống cộng cực đoan cả cụ ạ. Cả thế giới đã bị lừa, những người Mỹ yêu nước đã bị lừa!

Nước Mỹ cần cuộc chiến đó để kích hoạt cỗ máy chiến tranh, để kích thích kinh tế; để làm giàu cho một số người nữa. Từ sau W1 thì nước Mỹ đã phát hiện ra công thức để khiến nước Mỹ thịnh vượng. Đó là nước Mỹ cần chiến tranh xảy ra ở đâu đó; nước Mỹ sống nhờ chiến tranh, thịnh vượng và tăng trường / phát triền nhờ chiến tranh ở các châu lục khác, châu Âu thì càng tốt .

Thế nên nếu không phải là vấn đề ý thức hệ thì Mỹ cũng sẽ vẽ ra một lý do nào đấy để mở rộng cuộc chiến tranh VN. Nền công nghiẹp phục vụ chiến tranh của Mỹ (sản xuất vũ khí, quân trang vv ) đã được kích hoạt và đặt lên bệ phóng từ trước cuộc đảo chính tháng 11/1963. Nước Mỹ không thể dừng kế hoạch đó; nước Mỹ cần kế hoạch đó để tạo đà tăng trường kinh tế , tránh suy thoái cũng như làm giàu cho một số kẻ tài phiệt.

Ai cản đường kế hoạch đó cũng sẽ bị thanh kỹ, bị dọn sạch. Kể cả Tổng thống Mỹ. Anh em nhà Diệm Nhu có là gì!
Cụ nói thế em mới nhớ, năm 62 là năm thị trường CK Mỹ vào chu kỳ tăng nóng rất mạnh, ông Darvas kiếm đươc 2M$ từ lý thuyết hộp. Nghĩa là cũng bàn tay tư bản kích hoạt, nên việc cụ kể ở trên cũng có lý, chiến tranh để nuôi phát triển kinh tế.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thì biết là to nhưng bảo chỉ loại Nhu đi là loại thế nào.
Đây cụ nguyên văn công điện 243 Diem must be given chance to rid himself of Nhu. Phương án ban đầu là đưa Nhu đi làm đại sứ Paris

It is now clear that whether military proposed martial law or whether Nhu tricked them into it, Nhu took advantage of its imposition to smash pagodas with police and Tung's Special Forces loyal to him, thus placing onus on military in eyes of world and Vietnamese people. Also clear that Nhu has maneuvered himself into commanding position.

US Government cannot tolerate situation in which power lies in Nhu's hands. Diem must be given chance to rid himself of Nhu and his coterie and replace them with best military and political personalities available.

If, in spite of all your efforts, Diem remains obdurate and refuses, then we must face the possibility that Diem himself cannot be preserved

Em lên đây đọc xả stress, chứ ai muốn mua stress vào mình hay kiếm $ trên này làm gì. Em post link wiki vụ hiệp định Geneva thôi mà sao có bác nâng tầm quan điểm nhỉ? Em nói rõ là không hiểu gì giai đoạn này, vì sinh sau nên mù mờ.

Nếu các cụ giới hạn tranh luận như nào, nói rõ để em tránh. Thân mến.
Khi lập nick, cụ đã tích vào ô: Hoàn toàn tuân thủ các quy định của OF thì việc lập nick mới hoàn thành.
Vậy trách nhiệm, nghĩa vụ đọc - hiểu các Nội quy, quy định trên OF (để không ngang nhiên vi phạm nó, thậm chí vi phạm nhiều lần) là việc của cụ, cụ không thể yêu cầu người khác nhắc lại nội dung cụ đã cam kết tuân thủ.

Với việc "vô tư" em không hiểu gì, đưa nội dung lật sử lên, không chỉ phản cảm mà cụ có thể làm OF bay màu trong một nốt nhạc.
Em tiếp tục ban nick này của cụ vì việc thắc mắc ở đây cũng vi phạm Quy định nốt.
Khi nào thấy mình đã hiểu các Quy định, cụ quay lại OF cũng chưa muộn.
Thân!

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

Mình nghĩ đó chỉ là thuyết âm miu thôi. Còn chính thức công khai thì Mỹ theo học thuyết chống domino cs.

Về kinh tế giai đoạn cuối Mỹ cũng rất căng thẳng về nguồn lực cho cuộc chiến nên phải phá giá đồng USD, phá vỡ bản vị vàng Bretton Wood 1971, rồi đến khủng hoảng giá dầu 1973 không vui vẻ gì

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện

Dream Thai

Xe điện
Mình nghĩ đó chỉ là thuyết âm miu thôi. Còn chính thức công khai thì Mỹ theo học thuyết chống domino cs.

Về kinh tế giai đoạn cuối Mỹ cũng rất căng thẳng về nguồn lực cho cuộc chiến nên phải phá giá đồng USD, phá vỡ bản vị vàng Bretton Wood, rồi đến khủng hoảng giá dầu 1973 không vui vẻ gì
Mọi sự kiện nên đưa vào bối cảnh lịch sử cụ nhỉ, ngày đó là ý thức hệ, bgio là lợi ích quốc gia

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Ngô Đình Cẩn chỉ là một "thất phu", ít học và tàn bạo thôi... Sau khi ông Diệm, ông Như bị giết thì giết hay ko giết ông Cẩn - cũng ko ảnh hưởng mấy đến đại cục... Ông Cẩn lúc đó cũng mắc bệnh nặng, sắp chết rồi... Phe đảo chính ghét, "ngứa mắt" thì xử bắn ông Cẩn thôi... Mỹ thì can thiệp mấy việc nhỏ ấy làm gì...
Ngô Đình Cẩn e thông minh hơn Ngô Đình Nhu. Sự kiện Phật Đản chủ yếu là do sức ép của Ngô Đình Thục (chuyển từ Vĩnh Long ra làm tổng giám mục tổng giáo phận Huế). Ngô Đình Nhu thì dùng lực lượng đặc biệt của Tung tấn công phật giáo.

Ngô Đình Cẩn biết hài hoà với Phật giáo, chơi thân với hoà thượng Thích Trí Quang. Ngô Đình Cẩn cũng có một hệ thống mật vụ riêng khắp miền Nam chứ không chỉ ở Huế, song song với mật vụ và cần lao nhân vị của Ngô Đình Nhu.

Trông ông em lù khù vậy chứ tính toán có khi cao mưu hơn mấy ông anh, chỉ là gia đình trị thì em phải nghe anh thôi, nhất là ông Thục không ai dám cãi

cairong_2011

Xe container
Em cũng xin bác Cairong cái Link.
Thank you.
Bản English cũng được.
Em tìm trên 123docz.net. Link đây, nhưng muốn tải phải trả 20K