5 ngày nghỉ - 4 biển & 3 di tích

Why_Me

Xe buýt
Ngày lễ, ai cũng được nghỉ và đều có dự tính đi đây đó. Nhà em cũng không tránh được quy luật chung đấy. Đang chỉ nghĩ là sẽ đi nhưng chưa rõ đi đâu thì ông bạn cùng công ty ngồi cạnh bảo làm chuyến Quảng Bình đê. Tự lái, phượt chuyến xem sao. Lâu rồi không đi đâu. Quay ra rủ mấy gia đình khác thì người ậm ừ người bận nhưng đến gần giờ G thì báo bận ráo cả. Đội hình chốt vẫn chỉ có 2 gia đình.
OK. Nhưng nhìn lịch thì đã là 15.4 rồi, mọi việc đều có thể lo được trừ chỗ nghỉ. Ai bảo toàn đến chân mới nhảy. Thế là lên Gúc sớt các trang du lịch QB ra 1 lố các loại trang VN, Agoda, Chudu…cũng nhưng gọi cái nào full cái đấy. Bắt đầu chán. Các loại sao từ Sun Spa , Sài Gòn – Quảng Bình, Luxe, Đường Sắt, Công Đoàn….rồi tới series khách sạn đường Trương Pháp không có cái nào còn phòng. Lên Gúc lên OF tham khảo kinh nghiệm các cụ đi trước thì có mấy bài về QB mà hay nhất là của cụ Quangfv35, ăn uống thì phê lòi (em sẽ tổng kết bên dưới để các cụ nào chưa đi tham khảo) nhưng chán là cụ ý lại ở nhà người quen. Lại chán hơn. Chẳng có hy vọng gì…nhưng 2 thằng bàn nhau và vẫn thống nhất là “chiến”. Chỉ ngại gấu và f1, f2 (đều <10t) lại thêm có cả bà (gần 70t) đi cùng. Đối với người già con trẻ, khâu ăn chưa chắc quan trọng bằng khâu nghỉ. Tự an ủi nhau là mấy ks full kia là những thằng có tiếng thôi, còn đầy khách sạn mini không tên tuổi, chỉ cần sạch sẽ, có nóng lạnh, điều hòa là xong. Chắc thể nào chả có cái dành cho đoàn mình. Thế là lên đường.
Em cũng cẩn thận lên lịch trình đàng hoàng. Tham khảo bên thớt Vit, các cụ ý đang rủ nhau đi Quỳnh Phương (Nghệ An) – Du lịch ngon bổ rẻ 1 củ với 1 năm kinh tế buồn…Nghâm cứu qua cũng được phết, thế là copy & pết luôn vào lịch trình để lúc đi có cái tham khảo trên tuyến đường vào QB.

[FONT=&quot]Link đây ạ[/FONT]:
[FONT=&quot]www.otofun.net/threads/500315-mot-nam-kinh-te-buon-di-choi-30-4-voi-1-cu[/FONT]
[FONT=&quot]Các cụ Vit cũng đã về và chụp được nhiều ảnh đẹp lắm ạ.

[/FONT]Ngày đầu tiên: Vẫn đúng là ngày 27.4

Dự kiến ban đầu là đi đường HCM đến ngã 3 Yên Lý rẽ ngược lại phía HN khoảng 20km rồi rẽ vào TL537 vài km nữa là đến. Nhưng 1 ngày trước khi đi lại thống nhất chọn QL1 vì đọc trên OF thấy nhiều cụ theo lối mòn quá. 7AM sáng nhà em theo cao tốc Pháp Vân – Ninh Bình. Hết cao tốc thì QL1 nhiều đoạn khá xấu, xuông cấp và lún nặng thành 2 rãnh, ở giữa gồ lên do các xe tải chở nặng tàn phá ngày đêm. Tốc độ cao nhất cũng không quá 70km/h.

Trên đường có nghỉ 1 chặng và đoàn nhà em tới Quỳnh Phương vào 12.30PM. Biển đây ạ:

Bên phải:

Bên trái

Bữa hải sản đầu tiên mà theo em là rất ngon trong một khung cảnh đẹp, gió mát và không khí trong lành. F1,2 đói quá (em cũng thế) nên chẳng chú ý gì đến chụp choạch nữa. Làm 1 phát rồi măm luôn. Lúc về xem lại nhõn cái ảnh cụ mợ xem tạm (Bữa gồm Tôm hấp, mực hấp, 1 con cá mú to đoành, bia, nước ngọt, cơm canh...hết 1.5 củ. Theo em giá hợp lý cho 10 người lớn bé.

Chỉnh sửa cuối:

Why_Me

Xe buýt
Do du lịch chưa phát triển nhiều ở khu này nên Khách sạn chỉ có nhà nghỉ 3 chuẩn và 1 cái nữa nhà em book 2 phòng ở đây (tự nhiên em quên tên). Phòng ốc hiện đang được xây dựng thêm nhưng do chưa đón nhiều khách nên cơ sở vật chất chưa đồng đều. Phòng có điều hòa thì không có nóng lạnh và ngược lại, muỗi thì khá sẵn…Chấp nhận thôi. F1,2 thì chẳng cần lưu tâm. Chén xong đánh luôn 1 giấc tới chiều.

Nhớ là trong thớt bên Vit club có nhắc tới bãi đã và đền Cờn nên khi bọn trẻ dậy là cả đoàn thẳng tiến. Người già thì lên Đền, trẻ con thì bãi đá, nghịch cát, đào kênh, xây lâu đài

Bãi đá dưới chân Đền Cờn:

Bọn trẻ, biển & cát:

Đền Cờn:

Đường lên:

Có 1 miếu nhỏ xa xa

Why_Me

Xe buýt
Đứng trước biển, trong vùng đất tâm linh nhìn xuống bãi đã rồi phóng vút tầm mắt ra xa thấy lòng thanh thản lạ. Cây lá xanh mướt, nắng chiều xiên xiên, nước biển óng ánh vàng…

Nhiều nhóm bạn trẻ và đôi lứa cũng chọn nơi đây để ghi lại những kỷ niệm đẹp

Đôi bạn trẻ nhờ bạn em chụp giúp kiểu ảnh

Rồi xin chụp luôn cùng với F1 nhà cậu bạn luôn. Cô bé có 2 cái mầm tình trông xinh phết.

Phân công nhau trông bọn trẻ, lần lượt đi thăm Đền nên tranh thủ bấm thêm 1 vài ảnh ở đây.

Đang quay chọn hướng, vô tình thế nào lại có 1 cô bé cũng đang xa xăm với biển. Chắc cũng yêu người yêu cảnh như mình :P

1 lát sau hóa ra là 1 đoàn (2 nam và 1 cô bé này), em đoán là dân nghệ thuật. Họ mang thêm cả súng khủng tới, nào là tripod, ống 70-300 dài ngoằng...để săn chụp hoàng hôn biên Quỳnh Phương. Thấy set up hướng hết sang Tây, em cũng làm 1 cái tặng các cụ mợ (em cũng kém về kỹ thuật này nên tiện là bắn thôi, ảnh đôi khi không được đẹp, không nét các cụ mợ thông cảm nhé).

1 phát lên trời vì Hoàng hôn biển Quỳnh Phương:

1 xuống nước cho Sóng biển:

Biển đẹp và đồ ăn ngon, hợp lý nhưng sự thật vẫn là sự thật. Nó là sự trải nghiệm từ những thực tế đã qua. Nơi tập trung nhà nghỉ, khách sạn và quán xá thì bãi biển không thể tắm được. Rác và nước thải được xả vô tư ra biển qua 2 cửa cống to. Khi nhà em đến thì rác đọng thành bãi to cách mép được ra cả 2-3m, chưa kể thủy triều lên đã đưa lên bờ vô số thứ linh tinh như quần áo rách, lưới hỏng, túi ni lông…cuộn với nhau thành hàng cục trên cát. Em dự là để Quỳnh Phương trở thành bãi biển nhiều người biết đến và có kỳ nghỉ như ý thì chính quyền và người dân đại phương phải đầu tư nhiều cũng như phải thay đổi lớn về gìn giữ môi trường.

Chỉnh sửa cuối:

tamngocle

Xe tải
Vodka Cụ, thời buổi kinh tế khó khăn mà Cụ vẫn lo cho "việc nhà" chu toàn như vậy, thật là kính phục. Hóng bài và ảnh của Cụ

tranvuhoang2005

Xe điện
Cụ cứ chạy theo đg HCM rồi chui ra cũng đc, tội gì đi QL 1 cho vất vả

Bieển này chẳng mấy chốc sẽ đông. Dịp 30/4 cũng có hội Vịt đến đấy

Why_Me

Xe buýt
Đang lăn tăn vụ khách sạn không thực sự như ý (mặc dù khi lên chương trình em cũng đã lấy tên Hà Nội - Quảng Bình homeless trip). Có nghĩa là không xác định việc nhất thiết phải thuê được khách sạn xịn, nhiều sao...nhưng với cơ sở hiện tại cùng với có người già, trẻ con thì...Đang nghĩ thì giật mình bởi cú rung của điện thoại. Alo, nhà mày tới đâu rồi; Thì đang ở Quỳnh Phương rồi này (Thằng bạn đại học trước học SP Vinh, cưới luôn 1 em trong đó, khóa dưới. Giờ 2 vợ chồng sống tại Vinh luôn). Quỳnh Phương xong chưa? chạy vào Vinh với nhà tau đi. Lâu quá rồi không gặp. Hơ, hay quá. Đi luôn.

Cứ tưởng lằng nhằng với khách sạn hóa ra lại may. Khi nhà em báo trả phòng thì lễ tân thông báo mỗi phòng mất 100k (giá qua đêm là 450k). Đơn giản. 20p, khoảng 17.30PM sau nhà em lên đường (Lúc xách hành lý ra thấy các cụ bên Vit đang hoặc với lễ tân do thiếu phòng. Hình như các cụ đã book từ khá sớm, lại còn chuyển cả cọc trước nhưng vào vẫn không đủ phòng). Nhà em đi qua im re, trả khóa cho ks. Sorry các cụ Vit nhé vì cũng không phải lỗi của nhà em, ks báo còn phòng và cho thuê thôi. Thôi thế là 1 công đôi việc, tiện cả đôi đường không nhà em lại mang lỗi với các cụ về vụ này.

Quỳnh Phương - Vinh: 71km. Trời tối nên không thể đi nhanh được với lại có đoạn đang sửa, nhiều xe cont, space chạy ầm ầm nên gần 2 tiếng sau mới tới được Vinh. Trên đường ông bạn gọi liên tục. Nào là chậm thế, nhanh lên; nào là mãi chẳng thấy đâu; có mấy chục cây mà đợi mỏi cả mắt...Kệ.Các cụ OF đều thuộc câu nằm lòng "Cuộc đời là những chuyến đi" nhưng đã đi phải an toàn mới đi chứ. Mới lại có phải mỗi mình đi đâu, phải dành cả những chặng đường phía trước cho f1,f2 nữa chứ. Phải không các cụ!

Rồi cũng đến. Ông bạn dẫn ngay đi chén. Lòng vòng 1 hồi thì tới quán này (em chụp bằng IP để đánh dấu thôi ạ)

Dê Cầu Đòn:

Cụ mợ nào đến Vinh nên ghé quán này nhé. Dê chuẩn 100% luôn, không pha phách như Hà Nội. Chuẩn từ tiết canh tới tái, hấp. Xác định tối nay ngủ Vinh nên 3 thằng đàn ông cũng can pây vài chén. Đặc biệt là món cháo thì...Thôi rồi Lượm ơi...Em là thằng ghét ăn cháo nhưng nghe thằng bạn nói là cháo ngon cũng ậm ừ làm bát. Nhưng khi ăn thì tuyệt ngon ạ. Cháo thơm, sánh và dẻo, cho cả đỗ xanh và hạt sen hẫm nhuyễn...Em làm luôn 2 bát to. Kỷ lục. Tỉnh & khỏe cả người. Lần tới qua Vinh chắc chắn phải qua quán này...chẹp chẹp...=P~=P~

Ngủ thì nhà em ra khách sạn Giao Tế. Ngon Bổ Rẻ 200k/đêm. Thôi làm giấc để mai còn lên đường nào :).

Civic TN

Xe lăn
E hóng chõ ăn, đi chơi ở Quảng Bình

Why_Me

Xe buýt
Cụ cứ chạy theo đg HCM rồi chui ra cũng đc, tội gì đi QL 1 cho vất vả

Bieển này chẳng mấy chốc sẽ đông. Dịp 30/4 cũng có hội Vịt đến đấy
Vâng, lúc đầu nhà em cũng tính vậy nhưng ông bạn lại có "Tư duy ngược". Ông ý hóng trên OF thấy tuyền các cụ đi đường này sợ tắc :P. Nên nhà em chọn đường kia :D

Còn vụ các cụ Vit, em trình bày ở trên roài.

Why_Me

Xe buýt
Đẹp quá, tiếp đi cụ
Thanks cụ. Em vẫn đang tiếp đây.

Vodka Cụ, thời buổi kinh tế khó khăn mà Cụ vẫn lo cho "việc nhà" chu toàn như vậy, thật là kính phục. Hóng bài và ảnh của Cụ
Dạ, kinh tế khó khăn nhưng nhiều cụ OF nhà ta cũng khéo căn cơ lắm. Em toàn học hỏi từ các thớt cũ thôi. Chỉ có vài cái hình và thông tin chuyến đi cho nó mang tính thời sự.

HorsePower

Xe container
Không biết thế nào chả xem dc ảnh.
Cụ Why Me? hết tự kỷ đi chơi rồi.
Joke Cụ tí.
Em sẽ xem lại xem ảnh thế nào mà ipad ứ xem dc. Chúc Mừng Cụ và GD!

now_what

Xe điện
Nhân lúc hắn đang bối rối up ảnh, em phọt trộm mấy cái ảnh, nhưng cũng theo đúng trình tự thời gian cho khỏi bị loãng.
Em cũng rót rượu mời tất cả các cụ ghé thớt chuyến đi của bọn em.

Biển Quỳnh Phương:

sánh đôi:

Đứng trước biển thấy mình thật nhỏ bé:

Chỉnh sửa cuối:

now_what

Xe điện
Sơn thủy hữu tình:

Tâm sự:

Chỉnh sửa cuối:

Why_Me

Xe buýt
Không biết thế nào chả xem dc ảnh.
Cụ Why Me? hết tự kỷ đi chơi rồi.
Joke Cụ tí.
Em sẽ xem lại xem ảnh thế nào mà ipad ứ xem dc. Chúc Mừng Cụ và GD!
Cụ Mã Lực nhớ dai thía. Em có tự kỷ đâu, chỉ tự sướng thôi :D. Em cũng như cụ thi thoảng phải lượn đây đó tý. Công nhận nước VN quá đẹp mà buồn cho mấy ông leader nhà mềnh. Em vừa pót bài vừa hóng bài Mộc Châu đấy. À lại còn đang tập hợp kinh nghiệm cho quả Lào nữa nhưng không phải đi xem cưới, hehe

Ơ cụ là sieuthiav đấy à :D
Vâng, chính em đây. Cụ có cần gì thì dây thép em kèm luôn đấy. Nhân tiện phải MKT tý :P

now_what

Xe điện
Nhà Why_Me phọt tiếp đê???

nongdanbank

Xe tải
hóng tiếp ảnh cụ

Why_Me

Xe buýt
Ngày thứ 2: 28.4 – Ngã 3 Đồng Lộc – Biển Đèo Con (Di tích thứ 1 – Biển thứ 2 theo lịch trình)
“Không cần biết em là ai, không cẫn biết em từ đâu”, bài hát “Vì đó là em” quyen thuộc của ca sỹ Quang Dũng vang lên trong buổi sáng sớm trong lành. Quờ quạng tóm được cái IP ngày nào cũng hẹn giờ này dậy đi làm. Oài đã 6.30AM rồi. Được nghỉ mà nhưng thôi dậy cả thôi.
7.00AM trả phòng rồi cả nhà ăn sáng tại quán Cháo Lươn nổi tiếng ở TP. Vinh. Đúng ra phải gọi là Lươn Cháo vì toàn lươn với 1 tý cháo. Lạ là lại ăn kèm với bánh mỳ. Quán đông nên đợi khá lâu mới đến lượt.

Tăng bo thêm ly café Sạch cho tỉnh táo. Nghe nói máy này chưa có nhiều, chỉ có 1 số thành phố lớn mới có vì đầu tư cũng kha khá (cả trăm triệu). Bỏ café hạt vào nó xay ra nước, ly café có nước màu nhạt, uống thơm thơm không đậm hoặc đắng như các quán khác nhưng thấy bảo là uống lâu sẽ nghiền và không muốn uống chỗ khác nữa nhưng quan trọng là sạch, không có hóa chất thêm vào.

Em lại dùng IP đánh dấu phát:

Xuất phát lúc 8.00 nhằm Quảng Bình trực chỉ với kế hoạch trong hôm nay sẽ đến. Đang bon bon thì xe trước báo qua bộ đàm là bà muốn vào thăm Nghĩa trang ngã 3 Đồng Lộc. Quẹo phải tiếp gần 20km thì đoàn tới nơi.

Nhưng xem kỹ lại thì không phải: Đây là đài tưởng niệm liệt sỹ của ngành Giao thông vận tải:

Chiến tranh là mất mát, là đau thương. Những liệt sỹ, anh hùng đã ngã xuống trong cuộc chiến tàn khốc này đều được tôn vinh kính cẩn nghiêng mình. Nhà em cũng mua hoa, dâng hương tưởng niệm.

Bia chung cho hơn 850 liệt sỹ, anh hùng đã được khắc ghi nơi đây:

[/URL]

Để con cháu hôm nay hưởng thái bình, độc lập:

[/URL]

Thẳng tiếp vài trăm mét là tới Đài tưởng niệm 10 nữ liệt sỹ - Tiểu đội 4 Thanh niên xung phong đã hy sinh năm 1968:

Hình máy bay được xếp bằng những trái bom

Khung cảnh phía trước cổng

Tượng đài kỷ niệm

Hôm đó bắt đầu những ngày lễ nên nhiều đoàn tham quan các tỉnh thành về đây dâng hương cạnh hố bom xưa

Cạnh hố bom:

Bên cạnh tấm bia, những mầm non lá xanh vẫn vươn lên mạnh mẽ với sức sống mới và sự biết ơn

Nhà em cùng dâng hương với nhiều đoàn

Và cùng lúc đó hương hóa

[/URL]

Trên đường ra chỗ đỗ xe, nhà em thấy khu tưởng niệm đã có thêm nhiều cái mới (em đoán thế vì thấy nó mới và lần đầu đi vào đây). Khu trưng bày ngoài trời gồm có cả máy bay, xe tải và pháo cao xạ. Không rõ phần này có liên quan như thế nào?
Em cứ phân vân trước kia 10 nữ anh hùng TNXP chỉ có nhiệm vụ mở đường, thông xe, báo bom chưa nổ hay là bắn cả máy bay nữa (cụ nào rõ thì chỉ cho em với nhé)

[/URL]

[/URL]

Chỉnh sửa cuối: