5 điều lưu ý khi lùi xe để đảm bảo an toàn....

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Trong các tai nạn xe hơi thì hiếm khi ta nghe đến tai nạn lúc lùi xe, nhưng thực tế cho thấy rất nhiều tài xế sợ mỗi khi lùi xe và cũng có rất nhiều thiệt hại xảy ra khi lùi xe và các điểm lưu ý sau đây sẽ giúp cho chúng ta có sự nhận biết về an toàn khi lùi xe.

1-Nếu ở một địa điểm mà bạn thật sự không an tâm khi lùi xe thì tốt nhất xuống xe kiểm tra xung quanh, bạn có thể bị sĩ diện vì sợ người khác chê cười về khả năng lái xe của bạn, nhưng khi tai nạn thật sự xảy ra thì bạn sẽ bị người đời nguyền rủa về cách lái xe của bạn, ngoài ra bạn có thể mất khá nhiều thời gian, và tiền bạc để hầu tòa hay phải nuôi nạn nhân đến cả đời, chưa kể có thể bạn phải vào tù về mặt pháp lý.

2-Không nên lùi xe với vận tốc cao, chậm rãi và quan sát kỹ gương chiếu hậu.

3-Hạ kính cửa khi lùi xe, điều này sẽ giúp bạn có thể nghe được cảnh báo của người xung quanh, điều chỉnh âm thanh trong xe nhỏ lại hoặc tắt nếu có thể.

4-Không nên tự tin vào hệ thống cảnh báo hỗ trợ xe, vì đôi khi các vật thể nhỏ như em bé hoặc người tàn tật bò lê thường nằm trong điểm mù và nằm ngoài sự nhận biết của hệ thống hỗ trợ báo lùi.

5-Khi ở các khu dân cư đông đúc như chung cư, khu vui chơi nơi có nhiều trẻ em, bạn phải hết sức cận thận và quan sát kỹ, và xin được hỗ trợ những người đứng gần đó khi bạn lùi xe.
(theo otosaigon)

Nếu có ích các kụ cổ vũ cho E cái để E lấy khí thế phục vụ tiếp ạh...

longphamhoai

Xe tăng
TRong quyển hướng dẫn đã nói rồi, các thiết bị phụ trợ không quyết định tất cả, mọi trách nhiệm đều do bạn - người cầm lái. Không chỉ cần thận trong khi lùi mà cẩn thận suốt quá trình từ khi lên xe đến lúc bước xuống khoá xe, an toàn thì mới gọi là an toàn.

Scopetrung

Xe hơi
Có lần em xuống nhìn cẩn thận trước khi lùi, sau đó lên xe lùi thì nghe đánh kịch một cái, có ông xe máy ở đâu đang đâm vào đít mình, đau quá, may không sao chỉ bị bẩn đít:21:

Bull

Xe hơi
1-Nếu ở một địa điểm mà bạn thật sự không an tâm khi lùi xe thì tốt nhất xuống xe kiểm tra xung quanh, bạn có thể bị sĩ diện vì sợ người khác chê cười về khả năng lái xe của bạn, nhưng khi tai nạn thật sự xảy ra thì bạn sẽ bị người đời nguyền rủa về cách lái xe của bạn, ngoài ra bạn có thể mất khá nhiều thời gian, và tiền bạc để hầu tòa hay phải nuôi nạn nhân đến cả đời, chưa kể có thể bạn phải vào tù về mặt pháp lý.
Chính xác. Tôi chuyên làm theo điều này, ít nhất 3 lần tránh được trẻ con rồi. Cách đây 2 năm tôi đã gặp 1 thằng taxi lùi rất nhanh ở Lý nam đế chỗ ngã 3 lê văn linh và tông vào một bà cụ. thằng đó cũng nhanh, bà con gần đó còn chưa kịp phản ứng, nó bê bà cụ vào xe rồi té luôn.

phongboy

Xe tăng
Trong các tai nạn xe hơi thì hiếm khi ta nghe đến tai nạn lúc lùi xe, nhưng thực tế cho thấy rất nhiều tài xế sợ mỗi khi lùi xe và cũng có rất nhiều thiệt hại xảy ra khi lùi xe và các điểm lưu ý sau đây sẽ giúp cho chúng ta có sự nhận biết về an toàn khi lùi xe.

2-Không nên lùi xe với vận tốc cao, chậm rãi và quan sát kỹ gương chiếu hậu.

3-Hạ kính cửa khi lùi xe, điều này sẽ giúp bạn có thể nghe được cảnh báo của người xung quanh, điều chỉnh âm thanh trong xe nhỏ lại hoặc tắt nếu có thể.

4-Không nên tự tin vào hệ thống cảnh báo hỗ trợ xe, vì đôi khi các vật thể nhỏ như em bé hoặc người tàn tật bò lê thường nằm trong điểm mù và nằm ngoài sự nhận biết của hệ thống hỗ trợ báo lùi.

5-Khi ở các khu dân cư đông đúc như chung cư, khu vui chơi nơi có nhiều trẻ em, bạn phải hết sức cận thận và quan sát kỹ, và xin được hỗ trợ những người đứng gần đó khi bạn lùi xe.
(theo otosaigon)

Nếu có ích các kụ cổ vũ cho E cái để E lấy khí thế phục vụ tiếp ạh...
Voka cụ phát(b)(b)

Kia DVD 5.1

Xe tăng
em cứ chơi cả cảm biến với camera, cho nó lành .........
Kụ không nên lạm dụng công cụ hỗ trợ quá nhé :69:... bản thân xe E cũng có đủ nhưng E vẫn cẩn thận cho nó an tâm ạh (b) (b) (b)

Già bà

Xe điện
cụ chủ phải pót bài này ở bên ATGT chứ,nhầm chuồng rồi cụ ơi

TMAN

Xe hơi
Chia xẻ kinh nghiệm là rất quý, cảm ơn cụ. đã vote(b)

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Chính xác. Tôi chuyên làm theo điều này, ít nhất 3 lần tránh được trẻ con rồi. Cách đây 2 năm tôi đã gặp 1 thằng taxi lùi rất nhanh ở Lý nam đế chỗ ngã 3 lê văn linh và tông vào một bà cụ. thằng đó cũng nhanh, bà con gần đó còn chưa kịp phản ứng, nó bê bà cụ vào xe rồi té luôn.
Cẩn tắc vô áy náy mà kụ, cẩn thận trong quá trình điều khiển xe thì không bao giờ là thừa cả... những ng tham gia giao thông mà đều giống kụ thì tốt quá :41: :41: :41: :41:

3_banh

Xe điện
bài này hình như dịch của bọn nước ngoài, và có đoạn nhỏ âm thanh thì em ko rõ lắm, xe em AT, cứ sang R là đài đóm, âm thanh tịt luôn.

daihung

Xe buýt
Mỗi lần em lùi là em luôn luôn gà thắng và hạ hết kính quan sát xung quanh xem có gì k.Kệ ai chê em tài xế dỏm em chịu miễn sao k gây thương tích cho xe và cho những người khác thì Ok àh :21::21::21:

Matrix79

Xe hơi
Cụ chủ thớt đúng là đi 1 ngày đàng lượm 1 sàng khôn cho anh em học tập. Lùi xe thì chắc chẳng ai nói giỏi được. Em từng biết 1 ông lái xe du lịch cỡ lớn,chở khách qua đường quê (dân họ phơi rơm trên đường), gặp một đụn rơm nhỏ ven đường sơ ý không tránh mà cứ trườn qua. Hậu quả là ông ấy phải đi tù vì trong đụn rơm có 1 thằng nhóc chơi trốn tìm đang núp.
Kinh nghiệm của em là kể cả lùi hay tiến đều phải tránh các chướng ngại vật, dù chỉ là 1 túi nilon rác nhỏ (vì nhỡ trong ấy có 1 cái đinh thì lại mất 20 phút thay lốp + bẩn hết chân tay):^)

Kia DVD 5.1

Xe tăng
bài này hình như dịch của bọn nước ngoài, và có đoạn nhỏ âm thanh thì em ko rõ lắm, xe em AT, cứ sang R là đài đóm, âm thanh tịt luôn.
Đó là do cách đấu dây thôi kụ, rất nhiều xe khi lùi màn hình chuyển sang chế độ camera nhưng chế độ âm thanh vẫn giữ nguyên (vdụ như xe của E ạh :P) cho nên vặn nhỏ hoặc tắt hết âm thanh khi lùi, hạ cửa kính sẽ đảm bảo sự tập trung và nghe được sự hỗ trợ của người khác khi lùi là một kinh nghiệm quý giá kụ ạh (b) (b) (b)

Getz6329

Xe tải
Em cũng ngại lùi lắm, mặc dù lái cũng không đến nỗi tệ.

Mỗi khi lùi là em phải cực kỳ tập trung vì hồi xưa cách đây khoảng 5 năm, trong khi mới tập lái con Ranger của cty em lùi và tống ga khá nhanh trong sân nên không kịp quan sát gương trái. Hậu quả là bay lu ốp bậc lên xuống bên lái. Đấy là con may mà không táng thẳng đít vào container ở cổng đấy.

Từ dạo đó trở đi em lái ngoan và hiền lắm :21::21::21:

Chỉnh sửa cuối:

3_banh

Xe điện
E thì sợ nhất là lùi gặp phải cái gờ, phải đạp thêm ga, nhiều khi quá tí nó chồm lên mới kinh; sau vài lần thì em rút ra kinh nghiệm là phải đảm bảo khoảng trống phía sau an toàn và để xe lùi từ từ sao cho đà lùi đủ để vượt gờ, nếu phải thêm ga thì chỉ thêm tí ti; nếu bánh chạm gờ mà ko lên được thì nên tiến lên tí để lấy đà lùi, chứ đừng thốc ga.

Kia DVD 5.1

Xe tăng
E thì sợ nhất là lùi gặp phải cái gờ, phải đạp thêm ga, nhiều khi quá tí nó chồm lên mới kinh; sau vài lần thì em rút ra kinh nghiệm là phải đảm bảo khoảng trống phía sau an toàn và để xe lùi từ từ sao cho đà lùi đủ để vượt gờ, nếu phải thêm ga thì chỉ thêm tí ti; nếu bánh chạm gờ mà ko lên được thì nên tiến lên tí để lấy đà lùi, chứ đừng thốc ga.
Đấy cũng là kinh nghiệm thực tế đầy quý giá, vote kụ cái (b) (b) (b)

SpecialOne

Xe tải
Nhà cháu thì có 1 vụ như thế này: Trước khi lùi đã xuống ngó rất cẩn thận cộng thêm hỗ trợ của mắt thần camera ra mà đang lùi bỗng nhiên....RẦM cái, hết cả hồn kéo phanh tay xuống ngó ra sau thấy cái xe 2 bánh chắc ai gạt chưa hết chân chống tự rưng đổ vào đít vợ 2 cháu , kết quả: 2 bánh ko sao nhưng 4 bánh mông bẹp rúm.
Theo các cụ thì có cách nào hạn chế được ko ạ