5 bước thay lốp dự phòng - có thể nhiều người chưa biết

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
E thấy nhiều người lái xe đã lâu nhưng có thể chưa bao giờ làm việc này, em post lại để ai cần có thể tham khảo, nếu thấy bổ ích nhớ mời e 1 ly nhé :D

Ngay khi phát hiện thấy lốp bị hết hơi, lái xe cần tìm một vị trí thích hợp, rộng rãi và không gây cản trở giao thông để tiến hành thay lốp dự phòng. Trước khi có thể tiến hành, thao tác không thể thiếu là kéo phanh tay đồng thời gạt cần số về chế độ P (Park) đối với số tự động và cài số (có thể là số 1) đối với hộp số sàn để bánh xe không bị quay trong quá trình thao tác. Có thể bật đèn tín hiệu khẩn cấp để cảnh báo cho các phương tiện giao thông khác.

Lấy lốp dự phòng và đồ nghề tháo lắp lốp ra. Có một điều thú vị là nhiều người mặc dù đã sở hữu chiếc xe trong một thời gian khá dài, thậm chí vài năm, nhưng vẫn không biết lấy chiếc lốp dự phòng ra bằng cách nào, đặc biệt là trên một số xe có cách cất lốp dự phòng rất cầu kỳ như Toyota Innova. Chính vì vậy, nghe có vẻ hài hước nhưng mỗi người khi sở hữu một chiếc xe mới cũng cần học cách lấy chiếc lốp dự phòng ra và cách cất vào chỗ cũ.

Trong cốp của tất cả các loại xe có trang bị lốp dự phòng đều đã có đủ thiết bị tháo lắp lốp, gồm có kích và cờ-lê. Vì vậy lái xe cần chú ý kiểm tra kỹ các thiết bị này trước khi khởi hành.

Các bước thay lốp dự phòng bao gồm:

B1: Dùng cờ-lê nới lỏng các ốc vít bánh xe (chỉ nới lỏng chứ không tháo hẳn). Nếu ốc quá chặt không thể vặn tay được (đặc biệt với các chị em phụ nữ) thì có thể đứng lên và dùng chân đạp mạnh vào cờ-lê.

B2: Tiếp đó, chống kích vào phần chassis cạnh trục bánh xe bị thủng, chú ý là gờ của chassis lọt vào rãnh của kích.

B3: Điều chỉnh kích cho bánh xe nâng hẳn lên rồi tháo hẳn các ốc bánh xe, nhấc bánh xe ra.

B4: Lắp lốp dự phòng vào, vặn nhẹ các ốc để tạm cố định bánh xe. Chú ý là phải vặn đều các ốc.

B5: Hạ kích xuống rồi dùng cờ-lê vặn chặt các ốc. Thu dọn đồ đạc để tiếp tục lên đường.

Trên hầu hết các dòng xe, lốp dự phòng thường chỉ được thiết kế để sử dụng tạm thời trên quãng đường nhất định nên lái xe cần cho xe đến trung tâm dịch vụ gần nhất để sửa chữa chiếc lốp bị thủng và thay lại.

fuxe

Xe container
Rất chi tiết :D, hữu ích !

hoinhap

Xe tăng
Vote cho cụ nhé

CuTip

Xe tải
Cái cờ lê tay đòn ngắn thế kia thì không mở nổi ốc đâu. Phải cắm vào 1 đoạn ống nước sắt nối dài.

BMW735

Xe tăng
Cái cờ lê tay đòn ngắn thế kia thì không mở nổi ốc đâu. Phải cắm vào 1 đoạn ống nước sắt nối dài.
Được hết cụ ạ,dùng chân đạp hoặc đứng lên nhún cho vài phát là ra.....

Cuoihn

Xe tăng
Rất chi tiết ạ, Vote cho cụ chủ

customer

Xe tải
cám ơn cụ chủ đã hướng dẫn. vote cho cụ

Taihoatu

Xe lăn
Đó là những bước cơ bản thôi, chứ còn thực tế thì việc tháo bánh xe ra là cả một vấn đề lớn đấy ạ. EM đã bị rồi, đến thợ trên Hai Bà Trưng tháo xe em cũng phải 30 phút, đến lúc thanh toán tiền: vá 25 ngàn, tháo bánh 25 ngàn.

f40fd

Xe điện
Cũ nhưng rất bổ ích, bác chủ thớt làm thêm một topic về vá dùi cho nó đầy đủ đi \m/

SPL

Xe container
Cụ còn thiếu B1' là tháo lốp sơ cua xuống nhét vào gầm xe trước khi kích để lỡ có sập kích thì còn có cái đỡ xe và B3' là tháo lốp trên xe ra thì nhét vào thay vị trí của lốp sơ cua rồi mới lắp lốp sơ cua vào xe, cũng để tránh sập kích thôi. Em toàn làm thế cho an toàn, lỡ có sập kích thì xe vẫn ở yên vị trí đó chứ không hỏng một cơ số thứ được, cẩn thận vẫn hơn :D

puremoon

Xe buýt
Cụ nào ko vặn đc cứ đứng lên đạp thoải mái là ra

mrkoi

Xe tăng
bài hay quá cụ àh, nhưng mà e thấy hình như cụ tháo bánh đấy ra rùi lại lắp vào như cũ, cụ vá trên đường luôn à, mà xe cụ là cam đúng k, e mời cụ chén.

anhtho

Xe ngựa
Đó là những bước cơ bản thôi, chứ còn thực tế thì việc tháo bánh xe ra là cả một vấn đề lớn đấy ạ. EM đã bị rồi, đến thợ trên Hai Bà Trưng tháo xe em cũng phải 30 phút, đến lúc thanh toán tiền: vá 25 ngàn, tháo bánh 25 ngàn.
Chắc xe cụ mới tháo lần đầu nên mọi thứ ốc nhái còn chắc chắn, bánh cũng khó lấy ra, chứ em từng chứng kiến có cụ tự làm ngoài đường, nhanh lém. Em chở gấu lên Lạng sơn, tới gần nơi, đỗ mua na. Có ông bị xịt lốp đỗ ngay cạnh và giở ra thay bánh sơ cua. Gấu chưa mua xong ông ấy đã thay xong ! Chắc chỉ 15' thôi.

Gemi

Xe buýt
Chắc xe cụ mới tháo lần đầu nên mọi thứ ốc nhái còn chắc chắn, bánh cũng khó lấy ra, chứ em từng chứng kiến có cụ tự làm ngoài đường, nhanh lém. Em chở gấu lên Lạng sơn, tới gần nơi, đỗ mua na. Có ông bị xịt lốp đỗ ngay cạnh và giở ra thay bánh sơ cua. Gấu chưa mua xong ông ấy đã thay xong ! Chắc chỉ 15' thôi.
Em ngại mỗi nắng to thoai chứ thay lốp dễ ợt :D, trước em toàn phải thay lốp everest :|
Khi kích thì không nên kích cao quá, cao quá khi lắp lốp vào sẽ tốn sức, tốt nhất là chỉ cách mặt đất khoảng 2cm vừa đủ để đút tuýp xuống dưới công bánh lên nhét tọt vào lỗ :D

Gemi

Xe buýt
B4: Lắp lốp dự phòng vào, vặn nhẹ các ốc để tạm cố định bánh xe. Chú ý là phải vặn đều các ốc.

.
Đoạn này chưa chuẩn lắm ợ, phải vặn đối xứng các ốc đến khi hơi chặt rồi mới tiến hành vặn chặt các con ốc. Như thế sẽ tránh được tình trạng bị vênh bánh xe, có thể dẫn đến bánh bị đảo hoặc nặng hơn là có thể bị gãy ren (em chả biết cái ren ngoài thuật ngữ chuyên môn gọi là gì :D)

DHT06

Xe tăng
Cụ chủ thớt vẫn nêu thiếu 2 điểm:
- Thường lốp dự phòng nhỏ hơn lốp xe chạy thường xuyên đối với đa phần xe hiện nay nên việc thay lốp dự phòng vào được khuyến nghị chạy tối đa là ???km (cái này trong sổ tay sẽ có - thường là 80km/h)
- Nếu lốp trước hỏng hay bị xì hơi, đảo lốp phía sau lên và lắp lốp dự phòng ở phía sau!

carina

Xe buýt
Nhà cháu láu táu bổ sung: trc khi thay cần đặt biển báo phản quang sau đuôi xe 1 đoạn đủ xa, để xe sau thấy mà tránh, cái này quan trọng, đặc biệt với kiểu đg xá VN, trời tối ... hầu như xe nào cũng có cái này, cụ nào ko có ra Ng Du làm cái biển cấm công trường, tiện thể chơi luôn con áo lưới phản quang cho chắc :D

vietran

Xe ba gác
Không chuẩn lắm
Em đã chứng kiến một xe pajero thực hiện đúng các bước trên nhưng bị sập kích méo ốp đĩa phanh, do phanh tay k ăn lắm
Để chắc ăn nên chẹn lốp lại

xeRAV4

Xe tăng
1 trong những kiến thức dành cho các bác lái xe,trong đó có iem