[Funland] 42 ngày ở Châu Âu

sinichit52

Xe container
F1 nhà em đang học năm thứ tư ngành CS tại 1 trường ĐH tầm top 100 ở Mỹ.
Tiếng Anh rất tốt, tiếng Đức tương đương B1.
3 năm đầu điểm GPA đều 4.0, năm thứ tư thì đang học.
Nhưng cả 3 hè F1 nhà em đi xin thực tập đều không được nhận, chỉ tham gia nghiên cứu với thầy ở trường, cũng được thầy cử đi báo cáo khoa học tại 2 hội nghị ở Đức. Nhưng cháu lại chưa có bài báo nào (có gửi đi nhưng không thấy đăng, có bài viết cùng thầy cũng vậy)
Chính vì vậy khả năng xin được việc làm ở Mỹ sau khi tốt nghiệp Đại học có thể nói là không có.
Vì vậy em dự định cho cháu học tiếp sau Đại học: thạc sỹ hoặc tiến sỹ.
Em đang phân vân giữa việc cho cháu học tiếp ở Mỹ hay Đức.
Nếu được cụ chủ thớt và các cụ so sánh hộ ưu, nhược điểm của 2 PA trên, đặc biệt là khía cạnh kinh tế, khả năng xin học bổng... vì tài chính em không còn nhiều.
Xin cảm ơn các cụ.
Em thấy dân tình học Đại học, Thạc sĩ ở Đức rồi sang Mỹ học Tiến sĩ chứ ít người làm ngược lại ạ.

Mimeo

Xe điện
Năm 2021em mở thớt hỏi tiêu đề(học tiến sĩ)em cảm ơn các cụ nào có lời khuyên thật đúng và chính sác. nhưng trong đó không ít cụ có cái nhìn nhận sai. f1 nhà em đã sang Đức năm ngoái làm tiến sĩ.năm nay nó mời em sang chơi và du lịch 5 nước Đức Bỉ Hà Lan ba lan cộng hòa sec.thời gian còn lại nhiều em đến ăn ở cùng với 2 bạn thân làm tiệm nails và nhà hàng ở Đức và ba lan.vậy em lập thớt này để chia sẻ những gì em biết cuộc sống của người Việt ở Đức ba lan làm nhà hàng và làm tiệm nails những bề chìm bề nổi góc khuất cũng như thu nhập.. cho cụ nào cần .và cuộc sống của 2 con em học thạc sĩ và làm tiến sĩ ở Đức và xem phòng làm việc tại viện nghiên cứu Sinh học maxplanck vào buổi tối.
cuộc sống chi tiêu ăn ở thu nhập thế nào..cho cụ nào cần biết.em không biết dùng máy tính mà dùng điện thoại lập thớt bót ảnh lên lủng củng các cụ thông cảm. từ từ em sẽ trả lời tất cả những gì em biết trong thời gian 42 ngày em được trải nghiệm.
Chúc mừng cụ và gia đình vì đã nuôi dậy được F1 thành tài có tri thức và chắc chắn sẽ là công dân tốt. Còn gì hạnh phúc mãn nguyện hơn khi F1 là niềm tự hào của gia đình. Cụ cứ viết theo mạch cảm xúc cùng dòng thời gian, đừng để ý đến những cái bắt lỗi vô duyên ko cần thiết (kiểu sai lỗi chính tả gì gì đó) - vì những người quan tâm luôn hiểu và cảm thông cho sự thiếu sót, là tàn dư từ những ngày xưa khó khăn cơ cực cụ ạ.

Em nghe tiếp cụ kể chuyện.

Opel Astra

Xe điện
Từng làm ở công ty Fdi Đức ở Vn hơn 5 năm, làm việc với người Đức khá lâu, em đánh giá chủ quan như thế này: về công việc thì rất thẳng thắn, focus vào chuyên môn, nghiêm túc trong giờ làm, ko tám chuyện cà kê như kiểu châu Á mình, khả năng sáng tạo cao, vấn đề là người Đức tự tôn cao, coi mình là thượng đẳng, không dễ gần như Anh, Pháp, Tbn.. nên ngay cả trong công việc nếu như mình là dân gốc Á rất khó để có tiếng nói, muốn kết thân cũng không dễ. Bạn nào mà hòa nhập được ở Đức trong môi trường học thuật, hay khoa học phải nói là có chút bản lĩnh.
Vấn đề nữa là qua Đức muốn có quốc tịch phải từ bỏ quốc tịch Vn (hình như sắp bỏ?!), còn thẻ xanh thì auto mất sau 6 tháng liên tục ko ở Đức, đã mất thì ko renew được, phải apply lại từ đầu.
Mấy doanh nghiệp Đức thì cũng multinational rồi bác, ngôn ngữ chính là English, mặc dù có German là 1 lợi thế tốt.

Được cái tụi nó thẳng thắn, thối thì bẩu Thối, không bẩu là Đếch thơm lắm, như ta hay dùng.

Hiện tại thì như tôi được cập nhật, địa chỉ Germany không có mức lương hấp dẫn, so với các địa chỉ như England hay US.
Có lẽ vì thế, thiếu người, nó phải nới lỏng quy định về Nhập cư??!!

toimuondie

Xe container
Em thấy dân tình học Đại học, Thạc sĩ ở Đức rồi sang Mỹ học Tiến sĩ chứ ít người làm ngược lại ạ.
Em thấy học ở Đức rẻ hơn, dễ xin việc hơn mà cụ?
Mỹ cạnh tranh ác lắm.

toimuondie

Xe container
Học ở Đức học phí ko mất nhưng khó lắm đúng ko ạ, cụ cho em hỏi một tháng cả tiền ăn và tiền thuê nhà khoảng bao nhiêu.
Em nghe nói học ở Đức không khó, chỉ có cái nó quá dễ trong việc quản lý nên nhiều người không tự giác dẫn đến hay trốn học, dẫn đến hổng kiến thức rồi thi trượt.

sinichit52

Xe container
Em thấy học ở Đức rẻ hơn, dễ xin việc hơn mà cụ?
Mỹ cạnh tranh ác lắm.
Ngành IT và kỹ thuật ở Đức đúng là dễ xin việc hơn, nếu đã có kinh nghiệm làm việc. Còn nếu không thì cũng bấp bênh, dễ rơi vào tình trạng xin được việc nhưng lương thấp, SNK sẽ yêu cầu deal lại lương hay kiếm thêm mini job để đủ điều kiện visa.
Em nói lộ trình học lên cao nên đi Mỹ vì Đức tụi học IT, AI, data analyst đều bảo vây. Nhưng bù lại Đức lại thích hợp để học IT nếu kết hợp với kỹ thuật kiểu như chip, hệ thống nhúng, hay các món lai.
Bậc Thạc sỹ học ở Đức không mất học phí ( em đoán IT cũng nằm trong nhóm này). Học bổng kiếm của DAAD( nhiều nhất) và vài học bổng chính phủ, bang, hay tập đoàn.
Bậc Tiến sỹ nếu làm trong các dự án nghiên cứu sẽ được trả lương .
Em mới biết đến vậy do F1 em chuyển hướng không học thạc sĩ mà ra đi làm luôn sau khi tốt nghiệp đại học để ổn định giấy tờ trước.

Opel Astra

Xe điện
Ngành IT và kỹ thuật ở Đức đúng là dễ xin việc hơn, nếu đã có kinh nghiệm làm việc. Còn nếu không thì cũng bấp bênh, dễ rơi vào tình trạng xin được việc nhưng lương thấp, SNK sẽ yêu cầu deal lại lương hay kiếm thêm mini job để đủ điều kiện visa.
Em nói lộ trình học lên cao nên đi Mỹ vì Đức tụi học IT, AI, data analyst đều bảo vây. Nhưng bù lại Đức lại thích hợp để học IT nếu kết hợp với kỹ thuật kiểu như chip, hệ thống nhúng, hay các món lai.
Bậc Thạc sỹ học ở Đức không mất học phí ( em đoán IT cũng nằm trong nhóm này). Học bổng kiếm của DAAD( nhiều nhất) và vài học bổng chính phủ, bang, hay tập đoàn.
Bậc Tiến sỹ nếu làm trong các dự án nghiên cứu sẽ được trả lương .
Em mới biết đến vậy do F1 em chuyển hướng không học thạc sĩ mà ra đi làm luôn sau khi tốt nghiệp đại học để ổn định giấy tờ trước.
Cái vụ "chuyển hướng không học thạc sĩ mà ra đi làm luôn sau khi tốt nghiệp đại học để ổn định giấy tờ trước", đáng cân nhắc đấy bác.
Chỗ con tôi, nhiều anh chị đi trước cũng theo mô hình này, vừa có lương tốt, vừa được học cao hơn.
Nhược điểm là, khó tập trung và vươn lên trong công ty được.

Opel Astra

Xe điện
Vâng ạ. Đúng là sẽ khó tập trung và vươn lên trong sự nghiệp. Thôi thì mình chọn con đường phù hợp nhất để đi cụ ạ.
Thực ra, nó cũng tuỳ ngành học, bác ạ.

Đội học IT, tụi nó hay làm kiểu Tại chức thế này, vì nó thu xếp được thời gian đơn giản hơn nhiều so với đội khác.
Mấy bạn học khối Kinh tế, khó khăn hơn.
Chưa kể sức ép về việc phải đạt đủ điều kiện Thẻ xanh Thẻ đỏ gì đó nữa.

binhduongdriver

Xe tải
Cụ chủ có 2 đứa con có học vấn cao như vậy là may mắn và hạnh phúc, việc viết sai chính tả nó không quan trọng, cụ nào thấy không vui có thể ra khỏi topic cho đỡ ấm ức.
Chúc mừng cụ, không phải ai cũng có những đứa con có nền tảng học vấn tốt và phấn đấu trong cuộc sống như vậy.

Lọ mọ

Xe buýt
Kệ các cụ ấy đi cụ ơi, mong cụ chia sẻ nhiều thông tin liên quan đến việc học đại học/sau đại học ở Đức nữa ạ, vì em cũng đang muốn định hướng cho f1 theo học tại đây.
Bậc đại học em không rõ. Nhưng bậc thạc sĩ học 2 năm đến trường rất ít chủ yếu học tại nhà rồi xin đi thực tập. Theo em được biết thì học thạc sĩ ra trường dễ xin việc hơn làm tiến sĩ. Trước khi đi đã có a2 trong thời gian 2 năm học thạc sĩ đủ thời gian học tới b2 tiếng Đức (nếu quyết tâm)

Lọ mọ

Xe buýt
Chẳng có cụ nào hỏi về làm hàng quán và làm nails chỉ thấy hỏi về học hành. Nhưng các cụ đâu biết rằng một người có giấy tờ tự mở tiệm nail tự làm tự ăn thu nhập 1 tháng rất cao(cao hơn cả lương tiến sĩ)Trong thời gian hai tuần ở tiệm nail em là người trực tiếp ghi sổ và thu tiền lên em biết rất rõ.

hưvô

Xe lăn
" lập thớt này để chia sẻ những gì em biết cuộc sống của người Việt ở Đức ba lan làm nhà hàng và làm tiệm nails những bề chìm bề nổi góc khuất cũng như thu nhập.. cho cụ nào cần .và cuộc sống của 2 con em học thạc sĩ và làm tiến sĩ ở Đức và xem phòng làm việc tại viện nghiên cứu Sinh học maxplanck vào buổi tối, cuộc sống chi tiêu ăn ở thu nhập thế nào..cho cụ nào cần biết..."
Chẳng có cụ nào hỏi về làm hàng quán và làm nails chỉ thấy hỏi về học hành. Nhưng các cụ đâu biết rằng một người có giấy tờ tự mở tiệm nail tự làm tự ăn thu nhập 1 tháng rất cao(cao hơn cả lương tiến sĩ)Trong thời gian hai tuần ở tiệm nail em là người trực tiếp ghi sổ và thu tiền lên em biết rất rõ.
Cụ chủ ơi cụ kể vào việc chính đi ah, em đang hóng cụ chia sẻ, cụ tạm bỏ qua những cái bên lề đã ah

Lọ mọ

Xe buýt
Mấy doanh nghiệp Đức thì cũng multinational rồi bác, ngôn ngữ chính là English, mặc dù có German là 1 lợi thế tốt.

Được cái tụi nó thẳng thắn, thối thì bẩu Thối, không bẩu là Đếch thơm lắm, như ta hay dùng.

Hiện tại thì như tôi được cập nhật, địa chỉ Germany không có mức lương hấp dẫn, so với các địa chỉ như England hay US.
Có lẽ vì thế, thiếu người, nó phải nới lỏng quy định về Nhập cư??!!
Vg. Con em nó cũng bảo từ đầu không nghĩ con được trả lương tương đối cao so với các bạn khác(có vợ thì được lương cao hơn). nó bảo thuế con đóng là 2000 eo/1 tháng.

Lọ mọ

Xe buýt
Cụ chủ ơi cụ kể vào việc chính đi ah, em đang hóng cụ chia sẻ, cụ tạm bỏ qua những cái bên lề đã ah
Các cụ hỏi gì em biết em trả lời thôi chứ em đâu dẫn dắt được câu chuyện cho hay và ý nghĩa được.

sinichit52

Xe container
Thực ra, nó cũng tuỳ ngành học, bác ạ.

Đội học IT, tụi nó hay làm kiểu Tại chức thế này, vì nó thu xếp được thời gian đơn giản hơn nhiều so với đội khác.
Mấy bạn học khối Kinh tế, khó khăn hơn.
Chưa kể sức ép về việc phải đạt đủ điều kiện Thẻ xanh Thẻ đỏ gì đó nữa.
Khổ nhất là tụi kỹ thuật cụ ạ. Rất khó sắp xếp đươc lịch hoc song song. Giờ lý thuyết thì vô tư nhưng Lab thì bị quản như hs. Khoa F1 em giáo sư thực hành còn nhớ từng thế mạnh của SV, những đứa giỏi qua năm 3 là bị hốt hết ( do gs giỏi thiệu) rồi.