[Funland] 42 ngày ở Châu Âu

Lọ mọ

Xe buýt
Trước đây, em cũng rất hay nhắc nhở các cụ khác về việc viết sai chính tả vì em cảm thấy cực kỳ khó chịu khi nhìn thấy người khác viết sai chính tả (rất tiếc là hiện tượng này rất phổ biến trên OF). Tuy nhiên thỉnh thoảng có mấy ông lại vào thắc mắc kiểu như: sai chính tả là chuyện bình thường có gì mà phải soi mói. Thậm chí có vài ông phán kiểu như: do em thất bại trong cuộc sống nên vào OF để bới lông tìm vết, trút sự bất mãn vào những người viết sai chính tả vân vân và mây mây...Từ đó em thôi ko để ý chính tả của người khác nữa.
Vâng cụ không để ý đến chính tả nữa. Trên này nhiều cụ học từ thấp đến cao đều được tham gia. Như cụ biết em đầu 7x lại sống ở tỉnh thời đó có được như bây giờ đâu khi cái ăn còn chưa đủ no làm gì bố mẹ cho ăn học tử tế .tốt nghiệp cấp 3 là quá tốt rồi. đi học thì toàn đánh nhau nghịch ngợm và trốn học ..

Elise

Xe hơi
Vâng cụ không để ý đến chính tả nữa. Trên này nhiều cụ học từ thấp đến cao đều được tham gia. Như cụ biết em đầu 7x lại sống ở tỉnh thời đó có được như bây giờ đâu khi cái ăn còn chưa đủ no làm gì bố mẹ cho ăn học tử tế .tốt nghiệp cấp 3 là quá tốt rồi. đi học thì toàn đánh nhau nghịch ngợm và trốn học ..
Kệ các cụ ấy đi cụ ơi, mong cụ chia sẻ nhiều thông tin liên quan đến việc học đại học/sau đại học ở Đức nữa ạ, vì em cũng đang muốn định hướng cho f1 theo học tại đây.

ruby_eagle

Xe điện
Từng làm ở công ty Fdi Đức ở Vn hơn 5 năm, làm việc với người Đức khá lâu, em đánh giá chủ quan như thế này: về công việc thì rất thẳng thắn, focus vào chuyên môn, nghiêm túc trong giờ làm, ko tám chuyện cà kê như kiểu châu Á mình, khả năng sáng tạo cao, vấn đề là người Đức tự tôn cao, coi mình là thượng đẳng, không dễ gần như Anh, Pháp, Tbn.. nên ngay cả trong công việc nếu như mình là dân gốc Á rất khó để có tiếng nói, muốn kết thân cũng không dễ. Bạn nào mà hòa nhập được ở Đức trong môi trường học thuật, hay khoa học phải nói là có chút bản lĩnh.
Vấn đề nữa là qua Đức muốn có quốc tịch phải từ bỏ quốc tịch Vn (hình như sắp bỏ?!), còn thẻ xanh thì auto mất sau 6 tháng liên tục ko ở Đức, đã mất thì ko renew được, phải apply lại từ đầu.

quy la tien

Xe điện
Chúc mừng hai cháu và gia đình cụ chủ.
Em hóng thông tin!

Lọ mọ

Xe buýt
Học ở Đức học phí ko mất nhưng khó lắm đúng ko ạ, cụ cho em hỏi một tháng cả tiền ăn và tiền thuê nhà khoảng bao nhiêu.
Bậc đại học thì em không rõ. Nhưng chắc chắn một điều học thạc sĩ nước Đức không thu tiền học phí hoặc có phụ phí tý ti gì thì em không biết. Nói dễ hay khó thì em khó trả lời nhưng học đại học ở Việt Nam trường tốt học hành tử tế kiếm cái bằng đại học đẹp chút và có bằng tiếng Anh 6.o và a1 a2 tiếng Đức thì rất dễ dàng. Quan trọng là cháu có quyết tâm đi hay không thôi.

sinichit52

Xe container
Vấn đề nữa là qua Đức muốn có quốc tịch phải từ bỏ quốc tịch Vn (hình như sắp bỏ?!), còn thẻ xanh thì auto mất sau 6 tháng liên tục ko ở Đức, đã mất thì ko renew được, phải apply lại từ đầu.
Đức giờ cho song tich rồi cụ ạ. Còn những cái cụ nói là đặc trưng văn hóa Đức rồi. Vượt qua nó thì mới hòa nhập được.

Lọ mọ

Xe buýt
Từng làm ở công ty Fdi Đức ở Vn hơn 5 năm, làm việc với người Đức khá lâu, em đánh giá chủ quan như thế này: về công việc thì rất thẳng thắn, focus vào chuyên môn, nghiêm túc trong giờ làm, ko tám chuyện cà kê như kiểu châu Á mình, khả năng sáng tạo cao, vấn đề là người Đức tự tôn cao, coi mình là thượng đẳng, không dễ gần như Anh, Pháp, Tbn.. nên ngay cả trong công việc nếu như mình là dân gốc Á rất khó để có tiếng nói, muốn kết thân cũng không dễ. Bạn nào mà hòa nhập được ở Đức trong môi trường học thuật, hay khoa học phải nói là có chút bản lĩnh.
Bây giờ nước Đức đã công nhận hai quốc tịch mọi thủ tục giấy tờ đoàn tụ hay thăm thân đơn giản hơn rất nhiều con em vừa sang đã có thẻ cư trú và thẻ xanh làm việc ở các nước châu âu. nó bảo khoảng 4 năm sống liên tục ở nước Đức là nó được lên quốc tịch. Còn công việc của con em nó nói mọi chuyện vẫn ổn và dễ dàng đồng nghiệp chủ yếu đến từ các nước châu âu hoàn toàn giao tiếp bằng tiếng Anh kể cả hai người Đức cũng nói chuyện bằng tiếng Anh. môi trường rất thân thiện. không áp lực. tuần đến viện có 1 ,2 buổi. thời gian còn lại làm ở nhà hoặc đi dự hội thảo .Còn đâu toàn thấy nó đi chơi. Em bảo sao con ko đến viện làm . nó bảo đến viện có vài người làm việc một lúc sau chẳng còn ai. Rủ nhau hết xuống căng tin uống cà phê.

sinichit52

Xe container
Còn công việc của con em nó nói mọi chuyện vẫn ổn và dễ dàng đồng nghiệp chủ yếu đến từ các nước châu âu hoàn toàn giao tiếp bằng tiếng Anh kể cả hai người Đức cũng nói chuyện bằng tiếng Anh.
IT có lẽ là ngành duy nhất trên nước Đức mà không cần đến tiếng Đức ạ.

cap3hk

Xe tăng
Bao giờ tới post ngày thứ nhất cụ tag em với nhé :D. Cho em đc nhớ lại cảm giác auto bahn

Lọ mọ

Xe buýt
Nó miễn phí như vậy thì có điều kiện gì khi đăng ký không ạ.
Bậc đại học em ko biết nhưng thạc sĩ tiến sĩ nó dậy miễn phí con em nó bảo vậy .điều kiện gì ko thì lúc nào rảnh em hỏi lại cho rõ .