[Funland] 41 Quy tắc khi ngồi ăn hồi xưa, có cầu kỳ không các Cụ? nên bỏ cái nào?

Saukhoai2019

Xe tải
em thì thấy có quá nhiều quy tắc nhưng nếu làm đc hết thì đúng là thanh lịch, nho nhã.

tamlinh

Xe tăng
Nơi công sở thì đứa nào được nước thì nó làm gì cũng đúng và nó sẽ truyền cái văn hóa của nó ra cụ ah. Và sẽ có đứa bợ đít ủng hộ nó.
Cụ lên đây chém thế thôi chứ ở mấy chỗ đó kg ai để ý đâu. Chủ yếu rèn bọn trẻ con cho có nếp nhà, mà thời nay rèn quá nói quá chúng nó đôi khi cũng kg nghe vì ảnh hưởng xh. Dc đứa con biết lắng nghe học hỏi phúc tổ bảy tám mươi đời
Con người phải nhìn thấy cái chân. thiện. mỹ. Còn áp dụng vào cuộc sống tới đâu , còn tùy thuộc hoàn cảnh mỗi gia đình và ý thức cá nhân mà Cụ.

Các Quy tắc trên không phải bắt buộc hết, nhưng giới trẻ nên hiểu qua và áp dụng phần nào, cũng còn hơn không!

Cunbong1412

Xe đạp
Mợ đặt muôi úp xuống trong bát canh hay đặt ở ngoài ạ?
Đó cụ. Cái này em cũng thắc mắc ở trên đó.
Em cũng muốn học chuẩn, cơ mà nhiều khi chuẩn theo từng nhà chứ chẳng phải chuẩn chung.
Ở mình ko phổ biến chuẩn chung dưới dạng văn bản, hình ảnh... nên mỗi nhà lại có hiểu theo ý riêng. Thành ra mới nhiều cơ sự.

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
Đó cụ. Cái này em cũng thắc mắc ở trên đó.
Em cũng muốn học chuẩn, cơ mà nhiều khi chuẩn theo từng nhà chứ chẳng phải chuẩn chung.
Ở mình ko phổ biến chuẩn chung dưới dạng văn bản, hình ảnh... nên mỗi nhà lại có hiểu theo ý riêng. Thành ra mới nhiều cơ sự.
Theo em hiểu là để úp khi mới dọn lên bàn (chưa ai ăn) nhìn là biết tô còn nguyên, còn khi tô canh đang ăn dở thì linh động (ngửa cũng được, vì chỉ còn lưng tô nước).

Ví như cỗ mời khách, chưa ăn bỏ thìa, muôi vào tô để úp hoặc gác lên thành tô nhìn lịch sự hơn.