[Funland] 40 tuổi có thể học đàn Piano không ạ?

Amanzi

Đi bộ
Em cũng đang muốn học đây ạ

Amanzi

Đi bộ
Ui 40 t nếu ko tay ko bị khuyết tật e cho em 40 ngày e có thể giuó chơi ở mức cơ bản được ( đệm cho mình hát được) nếu có sẵn nhạc lý cơ bản thì 2 tuần
Nhanh vậy hả bác, nghe đỡ nản hẳn ạ

cunglatruong

Xe container
Nhanh vậy hả bác, nghe đỡ nản hẳn ạ
piano bị thần thánh hoá bác học hoá ........ 1 khoá học 3 tháng ở các lớp dạy nhạc hoàn toàn có thể gói lại 10 ngày . nhận kèm 1 cụ u 40 yêu piano( thích ) đơn giản và nhanh hơn nhiều 1 bé trai 8t ( tuổi đẹp để bắt đàu với piano) mà bé ko chịu học .
chơi nhạc học nhạc làm thợ đàn ở mức đơn giản như đánh đám cưới thì còn dễ hơn mấy bác nông dân tỷ lần. 1 cây piano điện dưới 11t với quỹ thời gian 4 tiếng 1 ngày và 1 giáo trình nhạc phù hợp ...đến với piano hành trang chỉ cần vậy.

Chỉnh sửa cuối:

hoadongtien

Xe hơi
piano bị thần thánh hoá bác học hoá ........ 1 khoá học 3 tháng ở các lớp dạy nhạc hoàn toàn có thể gói lại 10 ngày . nhận kèm 1 cụ u 40 yêu piano( thích ) đơn giản và nhanh hơn hiều 1 bé trai 8t ( tuổi đẹp để bắt đàu với piano) mà bé ko chịu học .
chơi nhạc học nhạc làm thợ đàn ở mức đơn giản như đánh đám cưới thì còn dễ hơn mấy bác nông dân tỷ lần. 1 cây piano điện dưới 11t với quỹ thời gian 4 tiếng 1 ngày 1 giáo trình nhạc phù hợp ...đến với piano hành trang chỉ cần vậy.
Nghe bác nói e lại phấn chấn khéo lại dấn thân thôi:D

Nhật Long

Xe hơi
Nghe bác nói e lại phấn chấn khéo lại dấn thân thôi:D
Các cụ chuyện trò râm ran quá về piano làm Nhật Long cũng thấy hào khí, nhưng các cụ nói "đến với piano 40 ngày - 3 tháng gói lại 10 ngày", nghĩa là các cụ dạy cho người chưa biết piano hay organ là gì trong vòng có ngần ấy thời gian mà họ đệm được những bài đơn giản thì đúng là em phải gọi các cụ giáo là Super piano teacher . 10 cái ngón tay luyện cho ngay ngắn, thích ứng với các quãng gần xa cũng 8 tháng, thị tấu trên piano những bài thật đơn giản trong sách hướng dẫn cũng 4 tháng, còn tập mì ăn liền chỉ A biết A chỉ B biết B thì cũng giống như con Vẹt thôi các bạn.
Để sáng tác ca khúc yêu cầu chúng ta phải có một nhạc lý nhất định, kế đến có một chút năng khiếu cảm thụ âm nhạc, 6 tháng có thể viết nhạc được nhưng để viết thì cần cả một đời .
Để phối bài lại phải nói đến Hòa Âm , xong rồi tới Đối Âm, rồi Phối Khí, muốn tiến xa khi thực sự khả năng sáng tạo tròn đầy thì tiếp đến Tẩu Pháp, quy trình này kiên nhẫn và có năng khiếu hoàn hảo cũng tầm 10 năm, chứ đâu phải ra bờ hồ nghĩ cái viết ngay bài nhạc, về nhà ngồi vào dàn hiện đại có ngay bài đệm, đó chỉ là sao chép, lấy cái này của người kia gắn vào phần này cho có bài đệm và nổ là phối khí cho oai ...
Ngày nay ca sĩ là nhạc sĩ, ca sĩ là diễn viên, ca sĩ là ban giám khảo chương trình âm nhạc , ra oai phân tích các Music terminology như một chuyên nghiệp, nói câu sau gài câu nói trước, cho nên âm nhạc chúng ta hôm nay là một mớ bòng bong, chưa hát câu hai xong, người nghe đã thấy được câu ba, câu bốn. Nhìn xa một chút ta thấy âm nhạc nước ngoài họ sáng tác, hòa âm. phối khí đều theo một sự đồng nhất trong giai điệu từ ca từ đến lời nhạc, họ học tới nơi tới chốn nên họ tạo ra sản phẩm nức lòng người nghe không giới hạn tuổi tác, địa vị ... Nhạc Việt Nam đương đại phần nhiều tác phẩm chỉ sống được vài ba năm rồi chìm vào dĩ vãng ngủ quên trong giấc mơ dài không có hồi thức tỉnh .
Nói về tập piano, chỉ dăm mười ngày hay vài ba tháng thì quên đi. Một bài nhạc khi diễn xuất phải có cái hồn trong sự thể hiện, tiếng đàn piano biểu hiện những sắc thái vui buồn, hờn giận, yêu thương, hờn dỗi trong cái hồn của người biểu diễn, đàn cho kêu thi khác gì gõ cái trống tùng tùng, ấy vậy mà gõ cái trống cũng có 1 cái hồn của nó, nếu không chỉ là cái thùng rỗng kêu to mà thôi . Dòng nhạc buồn lại đàn và hát theo phong cách giật gân (Music splash ), thi thoảng hú lên một tiếng gọi là tạo effect cho đa dạng, nhưng nó lại phản lại cái tâm bài nhạc mà ko hay biết .
Có những nhạc công ko biết rành rẽ về hợp âm, tôi đã chứng kiến một nhạc công organ được người hát đưa cho một bài nhạc và nhờ anh này đệm theo dòng nhạc soạn sẵn cho organ, anh này không thể hiện được, thật ái ngại . Thế mà gặp bài tủ anh này đệm theo cảm tính phừng phừng, nghe nhạc trong máy rồi đàn theo như cái máy, chẳng hiểu ất giáp gì cả, bài nhạc chuyển cung thăng giáng, dùng ngay phần hạ âm trên đàn + - , đâu còn tính chuyên nghiệp trong thực hành kỹ thuật đàn, chơi kiểu đó gặp cao thủ thì họ chỉ cười mỉm cho kỹ thuật non yếu của nhạc công .
Tóm lại học piano tuổi nào học cũng được nhưng học cho kỹ thuật, đừng vội như mì ăn liền, phải xác định mình tập theo cổ điển hay tân nhạc , Jazz hay pop rock, vv... chuyên chăm từng ngày cũng ít một năm mới gọi là bập bẹ đệm ca khúc, nhưng lúc đó sẽ ko bị người ta cười vì phong cách ko căn bản của mình . Chỉ cần nhìn bàn tay và cách chuyển ngón trong vài nốt nhạc là có thể kết luận người chơi piano hay organ có căn bản hay không .
Tập piano không khó, chỉ cần bạn có chút năng khiếu, đam mê và chuyên cần bạn sẽ thành công .
Nguyễn Nhật Long .

Chỉnh sửa cuối:

Nhật Long

Xe hơi
piano bị thần thánh hoá bác học hoá ........ 1 khoá học 3 tháng ở các lớp dạy nhạc hoàn toàn có thể gói lại 10 ngày . nhận kèm 1 cụ u 40 yêu piano( thích ) đơn giản và nhanh hơn nhiều 1 bé trai 8t ( tuổi đẹp để bắt đàu với piano) mà bé ko chịu học .
chơi nhạc học nhạc làm thợ đàn ở mức đơn giản như đánh đám cưới thì còn dễ hơn mấy bác nông dân tỷ lần. 1 cây piano điện dưới 11t với quỹ thời gian 4 tiếng 1 ngày và 1 giáo trình nhạc phù hợp ...đến với piano hành trang chỉ cần vậy.
Bạn nổ thế .

Nhật Long

Xe hơi
Ui 40 t nếu ko tay ko bị khuyết tật e cho em 40 ngày e có thể giuó chơi ở mức cơ bản được ( đệm cho mình hát được) nếu có sẵn nhạc lý cơ bản thì 2 tuần
Chưa biết nhạc lý thì 40 ngày sao cụ? Biết rồi thì 20 ngày ? Thế thì nhạc viện cũng không có chỗ cho cụ rồi . Em là nói thẳng nói thật .

cunglatruong

Xe container
Chưa biết nhạc lý thì 40 ngày sao cụ? Biết rồi thì 20 ngày ? Thế thì nhạc viện cũng không có chỗ cho cụ rồi . Em là nói thẳng nói thật .
1 người vào nhạc viện 1 người luyện cấp tốc để đi đánh đám cưới hoặc đơn giản là đánh 1 vài bài trong tiệc tùng là khác nhau nên chẳng có gì khó hiểu hết . E xin lỗi các bạn dạy ở các tt . Nhận học phí của học viên xong với vài chỉ dẫn qua loa để Hv tự bơi thì 1 năm cũng tiếp tục bơi thôi . Bạn kêu người khác nổ có nghĩa chắc là dân nhạc vậy tôi hỏi bạn với 40 ngày tôi hoàn toàn kèm 1 Hv chơi cơ bản có được ko? Hoặc với giáo trình pt ở các tt với thời gian 3 tháng tôi kèm Hv trong 20 ngày là qua có nổ ko

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
1 người vào nhạc viện 1 người luyện cấp tốc để đi đánh đám cưới hoặc đơn giản là đánh 1 vài bài trong tiệc tùng là khác nhau nên chẳng có gì khó hiểu hết . E xin lỗi các bạn dạy ở các tt . Nhận học phí của học viên xong với vài chỉ dẫn qua loa để Hv tự bơi thì 1 năm cũng tiếp tục bơi thôi . Bạn kêu người khác nổ có nghĩa chắc là dân nhạc vậy tôi hỏi bạn với 40 ngày tôi hoàn toàn kèm 1 Hv chơi cơ bản có được ko? Hoặc với giáo trình pt ở các tt với thời gian 3 tháng tôi kèm Hv trong 20 ngày là qua có nổ ko
Dạ cháu đồng ý với cụ Nhật Long là cụ nổ văng miểng ạ. Cháu ko phải dân nhạc, nên rất mong mình sai ạ.

cunglatruong

Xe container
Dạ cháu đồng ý với cụ Nhật Long là cụ nổ văng miểng ạ. Cháu ko phải dân nhạc, nên rất mong mình sai ạ.
lỡ cho văng miểng luôn nhé .nhạc cụ piano mọi người thường nhìn vào 1 cách e dè thấy nó bác học cung đình quá thực sự lại là 1 nhạc cụ tương đối dễ học. 1cậu bé 8 tuổi đến bác 40 vẫn học tốt, ngược lại 1 nhạc cụ phổ thông mà ai cũng cho là dễ học là guitar thì là... quá khó cho 1 cậu bé 8 t và cũng rất khó khăn cho 1 người đứng tuổi . tóm lại kể cả nông dân tay chai sần chỉ cần thích với hành trang 1 cây piano điện vài ba tiếng mỗi ngày là có thể là 1 pianist. 1 Đặng Thái sơn lừng danh vẫn là 1 pianist . 1 tay đàn ở phòng trà bé xíu tuy khác biệt đẳng cấp nhưng cùng 1 name là pianist.

xe dột nóc

Xe tăng
40 tuổi mà có điều kiện: có tiền, nghe nhạc nhiều, mua sắm đồ hi-end, học vấn cao, mối quan hệ với tầng lớp có địa vị cao trong xã hội thì hoàn toàn có thể học piano
Tuy nhiên bảo nhanh thì rất khó và thành công cũng ở 1 mức rất giới hạn thôi. Ví dụ 1 thằng vào trung cấp nhạc viện khoa cổ điển hay sáng tác thì nó phải học từ trước 14 tuổi trong vòng ít nhất 3 năm, ngày nào cũng luyện ở mức 4-5 tiếng đồng hồ lâu dần thành quen có khi nhìn qua 1 bản nhạc lần đầu là nó đã biết chuỗi hợp âm ra sao, nghe qua 1 bài hát là biết nốt nhạc đánh lại được ngay,...còn lứa các anh chị 40 tuổi chưa biết gì, nói tạm các anh thôi không nói đến phái nữ tôi dám chắc 1 người năng khiếu loại khá giỏi, kinh nghiệm nghe nhiều loại nhạc lâu năm cũng phải mất 1 năm để quen phím đàn đấy, kể cả có gia sư dạy 2 tiếng/ngày thì cũng hơn 1 năm mới chơi được 1 bài dễ dễ hoàn chỉnh tầm 3-4 phút tất nhiên đã dày công luyện và thuộc. Nhưng nhìn chung thì lứa này học chơi vớ vẩn giải trí thôi không hiệu quả được đâu đơn giản là quỹ thời gian và sức trẻ không thể bằng bọn 13,14 được.

Cánh sáng tác ngoài việc học nhạc viện chuyên nghiệp ra nó còn phải học khóa sx, phối bè, hòa âm nữa, khó nhất là căn chỉnh nhịp để nhét trống, bass vào đúng tông cái nào phụ, cái nào nền beat chính. Bình thường với bọn chuyên nghiệp thì học 3 tháng là xong xem cách dùng phần mềm là chính, còn với bọn không chuyên lắm thì cũng phải mày mò cả năm.

ThoiNhauDi

Xe tải
Chắc lại định ngó nghiêng Mợ nào đây, em cũng định học Hamonica để đi kưa mái :o)
Em là thành viên mới. Trước tiên em xin gửi lời chào đến các Cậu, Mợ trên OF ạ!
Sau đó các Cậu, Mợ cho em hỏi ngu tí:
Em nay U40, thất nghiệp...Gần đây lại thích học đàn Piano. Trong khi bản thân em hiện tại không biết chút gì về nhạc cũng như chưa từng chơi nhạc cụ nào.
Vậy, xin hỏi các Cậu, Mợ trên OF liệu em có thể học không ạ? Mong các Cậu, Mợ góp ý!

xe dột nóc

Xe tăng
lỡ cho văng miểng luôn nhé .nhạc cụ piano mọi người thường nhìn vào 1 cách e dè thấy nó bác học cung đình quá thực sự lại là 1 nhạc cụ tương đối dễ học. 1cậu bé 8 tuổi đến bác 40 vẫn học tốt, ngược lại 1 nhạc cụ phổ thông mà ai cũng cho là dễ học là guitar thì là... quá khó cho 1 cậu bé 8 t và cũng rất khó khăn cho 1 người đứng tuổi . tóm lại kể cả nông dân tay chai sần chỉ cần thích với hành trang 1 cây piano điện vài ba tiếng mỗi ngày là có thể là 1 pianist. 1 Đặng Thái sơn lừng danh vẫn là 1 pianist . 1 tay đàn ở phòng trà bé xíu tuy khác biệt đẳng cấp nhưng cùng 1 name là pianist.
ghi ta kiểu ns đánh chuyên nghiệp biểu diễn thì khó chứ cứ bật bùng bùng bài nào cũng như bài nào kiểu như mấy chú bộ đội thì học vài tháng ai cũng làm được
Bọn trẻ con tây 5,6 tuổi chúng nó cũng chơi ghi ta vớ vẩn được rồi, thường là tập loại 3 dây trước
Piano thì nó đắt hơn, kén người học, người học chuyên nghiệp bài bản hơn (đào tạo bậc đh), dùng để làm công cụ sáng tác trên phầm mềm nên nhìn bề ngoài nó hào nhoáng hơn ghi ta.

MIREEH

Xe tải
Kiểu này em cũng sắp phải đi học để sang năm biết tí còn kèm F1 tập là vừa... Em cũng đầu 4 rồi!

cunglatruong

Xe container
ghi ta kiểu ns đánh chuyên nghiệp biểu diễn thì khó chứ cứ bật bùng bùng bài nào cũng như bài nào kiểu như mấy chú bộ đội thì học vài tháng ai cũng làm được
Bọn trẻ con tây 5,6 tuổi chúng nó cũng chơi ghi ta vớ vẩn được rồi, thường là tập loại 3 dây trước
Piano thì nó đắt hơn nên kén người học, người học chuyên nghiệp bài bản hơn (đào tạo bậc đh), dùng để làm công cụ sáng tác trên phầm mềm nên nhìn bề ngoài nó hào nhoáng hơn ghi ta.
nếu yếu tố nhạc cụ này đắt làm kén người học thì có lý . còn cứ cho piano là nhạc cụ bác học là hơi lỗi thời cụ ơi . piano dễ phổ cập hơn guitar nhiều( hôm nào rảnh rỗi e nói thêm) . muôn thủa nay dân nhạc viện nhìn bên " lò luyện cấp tốc " bằng nửa con mắt... nhưng thôi đây ko phải diễn đàn nhạc nói thêm làm gì.
suy cho cùng dân nhạc viện trừ 1 số ít rất ít thành công chơi nhạc ở đỉnh cao số còn lại chỉ 1 nhóm gà công nghiệp cao thì ko tới thấp thi lại quá tội . lỡ gặp biến thì đừng nói "WE" hay "không tên " mấy phòng trà bé họ cũng ngại nhận, về ráp với ban nhạc khổ quá tội, thà kêu mấy ông chơi nhạc đám cưới thậm chí đám ma còn dễ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

cunglatruong

Xe container
40 tuổi mà có điều kiện: có tiền, nghe nhạc nhiều, mua sắm đồ hi-end, học vấn cao, mối quan hệ với tầng lớp có địa vị cao trong xã hội thì hoàn toàn có thể học piano
Tuy nhiên bảo nhanh thì rất khó và thành công cũng ở 1 mức rất giới hạn thôi. Ví dụ 1 thằng vào trung cấp nhạc viện khoa cổ điển hay sáng tác thì nó phải học từ trước 14 tuổi trong vòng ít nhất 3 năm, ngày nào cũng luyện ở mức 4-5 tiếng đồng hồ lâu dần thành quen có khi nhìn qua 1 bản nhạc lần đầu là nó đã biết chuỗi hợp âm ra sao, nghe qua 1 bài hát là biết nốt nhạc đánh lại được ngay,...còn lứa các anh chị 40 tuổi chưa biết gì, nói tạm các anh thôi không nói đến phái nữ tôi dám chắc 1 người năng khiếu loại khá giỏi, kinh nghiệm nghe nhiều loại nhạc lâu năm cũng phải mất 1 năm để quen phím đàn đấy, kể cả có gia sư dạy 2 tiếng/ngày thì cũng hơn 1 năm mới chơi được 1 bài dễ dễ hoàn chỉnh tầm 3-4 phút tất nhiên đã dày công luyện và thuộc. Nhưng nhìn chung thì lứa này học chơi vớ vẩn giải trí thôi không hiệu quả được đâu đơn giản là quỹ thời gian và sức trẻ không thể bằng bọn 13,14 được.

Cánh sáng tác ngoài việc học nhạc viện chuyên nghiệp ra nó còn phải học khóa sx, phối bè, hòa âm nữa, khó nhất là căn chỉnh nhịp để nhét trống, bass vào đúng tông cái nào phụ, cái nào nền beat chính. Bình thường với bọn chuyên nghiệp thì học 3 tháng là xong xem cách dùng phần mềm là chính, còn với bọn không chuyên lắm thì cũng phải mày mò cả năm.
dòng đậm của cụ tối đa 3 tháng hành trang người học chỉ cần 1 cái piano điện ( 11t đổ lại) quỹ thời giàn gian khoảng 3 ttêng)1 giáo trình sát và phù hợp... 1 số trường hợp các e cần bổ túc để di du học thì thời gian học còn nhanh hơn.

Johnny Cupcakes

Xe điện
Đúng là có điều kiện, thích thì nhích thôi cụ k phải xoắn

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
dòng đậm của cụ tối đa 3 tháng hành trang người học chỉ cần 1 cái piano điện ( 11t đổ lại) quỹ thời giàn gian khoảng 3 ttêng)1 giáo trình sát và phù hợp... 1 số trường hợp các e cần bổ túc để di du học thì thời gian học còn nhanh hơn.
Với những gì cụ nói, em nghĩ cái mà cụ muốn nói đến, nên dùng cụm từ " dạy keyboard điện tử" thì chuẩn hơn nhiều là " dạy piano" ạ.

Sẽ có cụ ko rành lắm hỏi sự khác biệt? Các cụ U40 chắc sẽ nhớ cảnh cả nhà nuôi 1 con lợn, thái chuối, vớt bèo, nước vo gạo đổ vào hũ... Cả năm trời nó mới được 80 kg.

Thịt nó ăn thế nào so với thịt lợn nuôi cám công nghiệp, uống nước máy, 3 tháng lên hơn tạ ạ?

Tuy nhiên, theo xu thế thời đại, cám công nghiệp vẫn là vua. Thịt lợn sạch chỉ dành cho 1 số ít.

Chỉnh sửa cuối:

cunglatruong

Xe container
Với những gì cụ nói, em nghĩ cái mà cụ muốn nói đến, nên dùng cụm từ " dạy keyboard điện tử" thì chuẩn hơn nhiều là " dạy piano" ạ.

Sẽ có cụ ko rành lắm hỏi sự khác biệt? Các cụ U40 chắc sẽ nhớ cảnh cả nhà nuôi 1 con lợn, thái chuối, vớt bèo, nước vo gạo đổ vào hũ... Cả năm trời nó mới được 80 kg.

Thịt nó ăn thế nào so với thịt lợn nuôi cám công nghiệp, uống nước máy, 3 tháng lên hơn tạ ạ?

Tuy nhiên, theo xu thế thời đại, cám công nghiệp vẫn là vua. Thịt lợn sạch chỉ dành cho 1 số ít.
cụ nói đúng 1 phần . nhưng tụi e dạy là dạy piano trừ khi học viên học để đi show hoặc đánh đám cưới tụi e sẽ có giáo trình kiểu nhạc công Keyboard (organ) riêng mảng này thì dân từ " lò" ra thì quá ổn khản năng bắt tone chạy nốt hạy theo nhịp các cụ ngoài bắc gọi là ( bắt lợn) là tuyệt đỉnh . dân nhạc viện thì ko thể .cuối cùng e chỉ muốn phổ cập piano thôi. các cụ nếu yêu piano có dk thì cứ tham gia kể cả ko có dk ( chỉ cần có quỹ thời gian ngày khoảng 3t) thì cứ mạnh dạn dk các lớp dạy piano . học đơn giản hơn mọi người nghĩ rất nhiều .