[Funland] 4-5 Tỷ. Mua nhà ở hay đi thuê nhà các cụ ơi?

TaoThachMayBan

Xe máy
Còn tuỳ cụ làm trong lĩnh vực gì nữa. Em ví dụ 2 trường hợp nhà bạn em dư này.
TH1. Bạn em làm chân trong chân ngoài. Tích cóp được 7 tỷ. Mua nhà 8 tỷ. Sửa nhà 2 tỷ => vay NH 3 tỷ. Giờ lo trả nợ + nuôi con đuối luôn.
TH2: Làm doanh nghiệp ngoài. Kiếm được 5 tỷ. Mua nhà chung cư 3 tỷ. Còn 2 tỷ đầu tư làm ăn lĩnh vực khác. Giờ khoẻ.
Tóm lại: còn tuỳ hoàn cảnh, lực của cụ để tự quyết định chứ cụ hỏi trên này khác gì thày bói xem voi
TH1 bạn cụ vay quá tay rồi, em thấy TH này vay tối đa 1 tỷ thôi, vay 3 tỷ tháng tiền lãi 30 triệu rất mệt mỏi, chưa kể chi phí khác ngày càng tăng! Nếu em vào TH này em mua 2 căn nhà mỗi căn 4 tỷ, vay ngân hàng 1 tỷ, cho thuê 1 căn lấy tiền trả lãi ngân hàng! :) Khi có tiền dư gửi tiết kiệm thấy thư thả chứ khi đã vay ngân hàng dù 1-200 triệu thôi đã thấy không thoải mái rồi. Phấn đấu càng trả nợ nhanh càng tốt!
TH2 bạn cụ tính rất hay: mua nhà trong tầm tay còn dư tiền làm ăn rất là hợp lý. Tư duy của người tính toán kỹ lưỡng!

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Nói chung mấy vấn đề này cụ mang lên đây hỏi thì mỗi người 1 ý, khác gì chuyện đẽo cày giữa đường đâu. Em thì thấy mua cái nhà cũng tốt hơn, dù gì nó cũng là của mình, tâm lý nó khác so với nhà đi thuê. Cảnh đi thuê nhà dù có đẹp đến mấy thì sống cũng kiểu tạm bợ, muốn trang trí cái này cái nọ cũng lười bày vẽ. Em lương tháng có vài triệu thôi nhưng đợt rồi cũng vẫn quyết mua cái nhà cho có chỗ chui ra chui vào ạ :D

Bigmoto

Xe container
Em mà có nhiều tiền với mức thu nhập như VC cụ chủ thì em bỏ ra hẳn 1/2 tháng lương thuê thằng ngồi tính toán ra phương án tối ưu ngay, nghĩ làm gì cho mệt đầu :))

Hoacomay17

Xe tăng
TH1 bạn cụ vay quá tay rồi, em thấy TH này vay tối đa 1 tỷ thôi, vay 3 tỷ tháng tiền lãi 30 triệu rất mệt mỏi, chưa kể chi phí khác ngày càng tăng! Nếu em vào TH này em mua 2 căn nhà mỗi căn 4 tỷ, vay ngân hàng 1 tỷ, cho thuê 1 căn lấy tiền trả lãi ngân hàng! :) Khi có tiền dư gửi tiết kiệm thấy thư thả chứ khi đã vay ngân hàng dù 1-200 triệu thôi đã thấy không thoải mái rồi. Phấn đấu càng trả nợ nhanh càng tốt!
TH2 bạn cụ tính rất hay: mua nhà trong tầm tay còn dư tiền làm ăn rất là hợp lý. Tư duy của người tính toán kỹ lưỡng!
2 căn 4 tỷ sao ở sướng bằng 1 căn 8 tỷ :))

Thế cụ thuê nhà thì 4-5 tỷ cụ để làm gì ? Nếu nó ra sói tiền nhiều hơn số tiền cụ đi thuê thì mới cần cân nhắc chứ ko ra tiền thi mua nhà cho lành