[Funland] 4.0 - Bẻ khóa phần mềm được vinh danh

Hại Điện

Xe container
Cái này em chưa hiểu rõ lắm.

Giả sự cụ mua 1 phần mềm Window, cụ về nhà tự chế cháo thêm để có thể liên lạc được với vệ tinh, có bị tính là vi phạm bản quyền không nhỉ
Có cụ ạ. Nếu như vụ chế cháo đấy không hỏi xin phép hãng, hoặc hỏi rồi mà nó không cho.

kvboto

Xe container
Em đề xuất kéo rèm thớt

Hại Điện

Xe container
em nghĩ ông viết báo hơi khoe theo kiểu tài năng hack rồi, chứ điện lực nó cũng chả ngu tới độ đi crack hệ thống. lỗi cái thì ai đền
Không trách ông báo đâu.

Vụ này chính ông EVN khoe đấy. Vinh danh toàn ngành cơ mà =))

HeoQuay66

Xe tăng
Cụ vẫn nhầm,
Phần mềm họ cung cấp đi theo hệ thống như vậy họ không đòi chi thêm đồng nào cho việc dùng phần mềm ấy cả
Đòi tiền là để chuyên gia sang đào tạo, thích thì học không thì thôi, phần mềm đã thanh toán cùng hệ thống vẫn dùng thế nào thì dùng
Cụ nhà người bên điện lực quảng nam hay ABB ký hợp đồng này hay sao mà cụ rõ thế?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cũng chưa chắc đã là hack. Em hiểu nôm nó giống như phần mềm Photoshop. Mua bản quyền phần mềm là một việc , còn dùng nó ntn lại là việc khác.
Muốn khai thác tối đa tính năng mình phải đi học, chứ vứt cho người trình vi tính VP như em thì em cũng chả biết làm sao để ra dc sản phẩm như ý.

tienaka

Xe điện
Không trách ông báo đâu.

Vụ này chính ông EVN khoe đấy. Vinh danh toàn ngành cơ mà =))
em nghĩ kiểu viết PR mà không hiểu vấn đề ấy cụ, hay các anh ấy cũng không để ý thật, thế thì tai hại quá. trường hợp lỗi thì nhà cung cấp họ từ chối sửa, bảo hiểm từ chối đền :D thế lại ối ông đi tù.
việc mua phần mềm vận hành một hệ thống nó quy định rất chặt trong HĐ mua bán.

fanmu12345

Xe điện
Chắc quá nhạy cảm nên gỡ hết bài rồi.

Vi phạm bản quyền và sở hữu công nghiệp thế này, nó mà kiện lên EU thì nó phạt cho lên bờ xuống ruộng cả quốc gia.

Cái hiệp định PCA và EVFTA nó yêu cầu Việt Nam đặc biệt chú ý đến sở hữu trí tuệ.
Cụ nói chuẩn. Đã ra sân chơi quốc tế thì phải tuân thủ luật chơi.

Trưởng hợp này, bảo là bần nông vàng vẩu lại tự ái , hihihihih

Oteconde

Xe buýt
Em nghĩ tay nhà báo lơ mơ dùng từ không chuẩn nên dễ bị hiểu là quá xấu (bẻ khóa). Nhưng thực tế thì phải xem cụ thể cái HĐ mua bán license đó mới có thể phán được. Theo cách ông PGĐ nói thì phải trả 700tr/năm thì mới được đào tạo sử dụng tính năng đó. Như vậy có thể hiểu tính năng đấy có nhưng để vận hành nó thì phải có đào tạo. Có thể suy diễn theo 2 cách: 1. Phải học, bỏ tiền ra thì được quyền khai thác tính năng đó, tức là có rằng buộc về license cho tính năng đó; 2. Tính năng có đấy, nếu giỏi thì tự mà khai thác. Theo em Tây nó ko có chuyện làm sẵn rồi ai giỏi thì đi mà khai thác, còn ko bỏ tiền ra mà học. Do vậy có thể suy luận: Các đ/c mày mò tự khai thác được, nhưng như thế là vi phạm quyền SHTT.
Nhưng dù sao cũng phải xem nội dung HĐ mới phán đúng được các cụ ạ.
cụ nói rất chuẩn.
Nhưng về cơ bản, theo nguyên lý trên đời thì khi mà ko trả tiền mà lại được dùng sản phẩm, dịch vụ, thì chỉ có 2 loại: ăn cắp hoặc ăn cướp.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Ngày trước bọn em dùng phần mềm bản quyền của hãng 4k USD. Mưa về dùng 1 thời gian các cụ đi Nga về hack dùng bản cao hơn chẳng tốn đồng nào. Lúc đó còn dùng Windows 98. Sau lên Windows xp key ko sài được nên phải dùng bản lậu. Đó bọn tư bản nó muốn mình phải bỏ thêm tiền nên mấy anh VN mình mới phải.... ABC........
Với viễn cảnh ngày nào đó bị crack lỗi hệ thống . Mất điện trên diện rộng cũng ghê ghê .

Mr.Alo

Xe lăn
cái này kiểu tăng tối đa công dụng của phần mềm trong thực tế mà không phải bỏ tiền thuê chuyên gia từ hãng qua đào tạo , chứ bố ông nào dám can thiếp vào hệ thống của nó , đỡ được 700 củ lúc lỗi lại bay 70 tỷ :))

Chỉnh sửa cuối:

Wave alpha dau

Xe hơi
Chắc lều báo viết ẩu thôi chứ mấy chú điện lực Quảng Nôm, nhất lại là PGĐ thì tuổi gì mà đòi "bẻ khóa" phần mềm MicroSCADA của ABB. Khả năng là phần mềm ấy khi mua về đã gồm cả cái tính năng "Semigraphic Tool" rồi. Nay các anh ấy tự mày mò để khai thác được mà không cần phải mời chiên gia của ABB đến đào tạo nữa.
P/s: cơ mà theo em thì tiếc 700tr để mà tự vọc chứ không được đào tạo đến nơi đến chốn là ngu nhiều hơn khôn. Nhỡ đâu "điện nó giật" cho một phát thì lúc đấy mới trắng mắt ra. Hoặc giả khi phát sinh sự cố nhưng hãng nó từ chối bảo hành với lý do "chúng mài tự vọc" thì ngu người.
Cụ nói đúng suy nghĩ của em, Tên nhà báo dùng từ ngu quá. chứ mấy chú điện lực tỉnh mà đòi bẻ khóa phần mềm thì méo tin được.

fanmu12345

Xe điện
Chắc hệ thống của EVN ko có bảo hiểm cụ ạ. Chứ có bảo hiểm thì họ đời nào để cho mấy ổng chọc ngoái kiểu này.
Có 1 lần, thằng bạn em làm kiểm toán nội bộ của NH, đi kiểm tra 1 chi nhánh của NH, nó thấy chi nhánh cho 1 công ty con của EVN vay tiền, thế chấp bằng đường dây tải điện =))=))=))

Nó yêu cầu phải tìm công ty BH để bắt Cty con của EVN mua bảo hiểm đường dây tải điện, lỡ có sự cố sét đánh sập đường dây tải điện, thì NH còn có thể thu hồi nợ thông qua bảo hiểm.

Cty EVn trả lời là chưa bao giờ mua bảo hiểm đường dây tải điện.

Chemgiothanhthan

Xe đạp
Nó như tính năng ẩn trên xe ôtô. Phần cứng sẵn có nhưng không kích hoạt , nên không sử dụng được. Mình tự kích hoạt được thì mình dùng thôi. Nếu có hỏng hóc trong quá trình sử dụng , hãng nó không bảo hành.

tamock

Xe buýt
Cái này em chưa hiểu rõ lắm.

Giả sự cụ mua 1 phần mềm Window, cụ về nhà tự chế cháo thêm để có thể liên lạc được với vệ tinh, có bị tính là vi phạm bản quyền không nhỉ
Em nhớ là có lần cài Windows, cùng 1 đĩa DVD cài giống hệt nhau nhưng trả tiền mua key khác nhau gõ vào nó cho cụ cài bản tương ứng với key đã mua thôi. Muốn bản Pro phải trả nhiều tiền hơn, nó sẽ unlock tính năng từ đĩa cài.

ThanhLong69

Xe tăng
Cụ nhà người bên điện lực quảng nam hay ABB ký hợp đồng này hay sao mà cụ rõ thế?
Em có làm qua dự án của ABB nên hiểu chi phí đào tạo cõ 1.500 USD/giờ là giá bình thường. Với 700 triệu (~30k USD ) thì cũng chỉ đủ để nó đào tạo cho 20 giờ là hết.
Còn MicroSCADA SYS600 9.4 giá phải hàng triệu đô, nên nếu giả sử chưa trả tiền mua cái gì đó sau mới mua thêm thì không có giá 700 triệu mà phải gấp nhiều lần.

nnndddhhh

Xe hơi
Gớm, FBI hôm trước nó tự mở khóa Iphone trong khi Apple không cho phép, chả thấy cụ nào khóc hộ với chửi thằng kia can thiệp hệ thống. Nay gà nhà đá gà Tây mà ủng hộ gà Tây nhiệt tình thế?
Việc bẻ khóa sử dụng cho mục đích thương mại và mục đích điều tra là hoàn toàn khác nhau cụ ạ. FBI nó bẻ được và nó đem bán tool bẻ khóa thì Apple kiện nó vỡ mặt ngay.

HeoQuay66

Xe tăng
Em có làm qua dự án của ABB nên hiểu chi phí đào tạo cõ 1.500 USD/giờ là giá bình thường. Với 700 triệu (~30k USD ) thì cũng chỉ đủ để nó đào tạo cho 20 giờ là hết.
Còn MicroSCADA SYS600 9.4 giá phải hàng triệu đô, nên nếu giả sử chưa trả tiền mua cái gì đó sau mới mua thêm thì không có giá 700 triệu mà phải gấp nhiều lần.
Trong bài ghi là 700tr mỗi năm.
Còn theo em biết nếu chỉ là phí đào tạo thì không thu hàng năm, đúng không cụ?

ate1987

Xe tăng
Các cụ thấy chổ này có bất thường ko ?

"EVN yêu cầu mở thêm các công cụ tích hợp, ABB đòi 700tr/năm"

Nếu "các công cụ tích hợp" có sẳn => Việc gì EVN phải yêu cầu ABB "mở" nhỉ ?
bình thường ông chửi bọn 3 môn 9d lắm cơ mà .
Sao lần này hok vặn vẹo bọn nhà báo ý :)) Nó viết cả câu dài chỉ xoáy vào 1 đoạn để chửi .
Cái loại chỉ tìm cách để chửi chứ tốt đẹp éo gì đâu :))
Còn éo biết gì về phần mềm của ABB thì im mịa đi . Chém gió làm cái éo gì .
Mấy ông kỹ sư trong Điện lực mà đòi crack =))

em chỉ đọc tít chứ ko đọc bài chẳng hiểu là khen hay lên án ông phá dắm đốc điện lực kia