[Funland] 38 tuổi có tài sản khoảng 13 củ thì có gọi là thành công?

Batman

Xe điện
Hướng nào do con người tự qui định, còn mặt trời vốn là 1 hành tinh khí nằm trong vũ trụ vô hướng.

Trái đất có 2 mặt thay nhau quay về phía mặt trời, 1 tỷ năm sau, có thể 1 mặt bị khoá, thậm chí sẽ ko còn có chuyện mặt trời lặn mọc nữa chứ đừng nói đến hướng
Tôi lại đố ông:
Hướng là gì?
Tại sao ông nói là Hướng mà không phải là cái tên khác, Cát chẳng hạn. :P

edc

Xe lăn
Hướng nào do con người tự qui định, còn mặt trời vốn là 1 hành tinh khí nằm trong vũ trụ vô hướng.

Trái đất có 2 mặt thay nhau quay về phía mặt trời, 1 tỷ năm sau, có thể 1 mặt bị khoá, thậm chí sẽ ko còn có chuyện mặt trời lặn mọc nữa chứ đừng nói đến hướng
Nhiều người khăng khăng cho thế này là đúng, thế kia là sai nhưng hỏi đúng là gì? Sai là gì? Thì ko trả lời được.
Đấy là hậu quả của phương pháp giáo dục học vẹt, áp đặt. Chỉ học hiện tượng mà ko học bản chất
Đúng hay Sai thì con người quan sát những; hiện tượng, sự vật, thử nghiệm thực tế...Đúc rút thành kinh nghiệm và viết thành sách. Nó là chuẩn mực được đem đào tạo các thế hệ, các nước TG. (Vd; mặt trời mọc hướng đông, 2+2=4........) Cụ chỉ cần học và áp dụng. Không cần phải sáng tác làm gì cho khổ. Khi nào cụ sáng tác hay phát minh điều gì mới, cụ có thể đăng ký nhận giải Nobel :D

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Thế tôi đố ông biết Nó là cái gì mà ông cứ nói nó với nó thế.
Trả lời được tôi thì chúng ta thảo luận tiếp.
Định nghĩa đúng/sai trong đạo đức:
Đúng: là một loạt các qui phạm đặt ra nhằm điều chỉnh hành vi cá nhân sao cho mang lại lợi ích tối đa cho cá nhân và/hoặc tập thể đó
Sai: là hành vi đi ngược lại qui phạm trên và gây hại cho cá nhân và/hoặc tập thể

Định nghĩa này chỉ có giá trị giới hạn trong xã hội loài người trong 1 không thời gian xác định.
Nó vô hiệu và vô nghĩa nếu xét rộng hơn tầm nhìn của 1 giống loài (loài người) và trong 1 không thời gian ko xác định. Nói cách khác, với mẹ thiên nhiên (qui mô vũ trụ) thì ko có đúng sai gì cả

anhtintin

Xe tải
Cụ nói ko sai, nhưng dễ gây ngộ nhận hiểu lầm lắm.
Messi có tài làm xiếc với quả bóng bẩm sinh, nhưng khi còn nhỏ Messi bị mắc căn bệnh thiếu hormone sinh trưởng bẩm sinh (tỷ lệ 1/20tr) nên anh chậm phát triển, thể hình rất nhỏ. May mắn là Barca đã chi trả khoản tiền chữa bệnh lên tới 150k usd/ năm trong 6 năm mới đc thể hình như hiện tại. Messi có tài bẩm sinh, nhưng cũng may mắn găp Barca nên mới thành công.
Em nói thế để thấy là, nếu Messi có khuyên bạn tập đá bóng chăm chỉ để giỏi và giàu như anh ấy, thì cũng chỉ coi đó là lời khuyên cho vui mà thôi, vì 99.99% bạn sẽ thất bại.
Kinh doanh thành công thành tỷ phú, phải có 2 yếu tố là tài năng và may mắn, thiếu 1 trong 2 đều thất bại. Và số người đạt 2 tiêu chí này rất ít, vì đơn giản là ko thể nhiều đc.
Đa số chúng ta cũng chỉ cần học và làm thuê nghiêm túc, chăm chỉ để có cuộc sống bình thường, thì xã hội cũng đã tốt lắm rồi. Bản thân em cũng rất hài lòng khi là 1 người rất bình thường.
Chủ sỡ hữu của Facebook là cty Meta có cỡ 45.000 nhân viên, nhưng chỉ có 1 Mark Zuckerberg. Vì thế phấn đấu để làm nhân viên của Meta thì thực tế, hợp lý và khả thi hơn là thay thế Mark.
Khi chúng ta mua sách dạy làm giàu của mấy ông tỷ phú, là ta đang làm giàu cho ông ấy, chứ chả có sách nào đọc xong mà thành tỷ phú cả :)).
Nếu chủ post là tỷ phú thì chúc mừng cụ, nhưng post của cụ chỉ đọc cho vui, chứ ko có ý nghĩa lắm.
Vâng, cụ nói k sai ạ, mình may mắn tiếp xúc đc vài CEO/Founder ở VN. Những người này có doanh nghiệp, cty riêng nhé, và cty họ hoàn toàn không nằm trong top ở VN , nhưng họ đã vượt qua tháp maslow từ lâu rồi, cuộc sống của họ là 1 năm đi Mỹ, Châu âu,... 1 lần, thích mua gì mua đó Iphone mới nhất là xúc, 1 năm mua 1 miếng đất,.... Có người có 1000 căn nhà trọ nữa đấy ạ. Và tất nhiên những người này không nằm trong top 10 hay thậm chí top 100 giàu nhất ở VN.
Nếu cụ có đi triển lãm nhiều nơi vd SECC các cụ sẽ thấy có rất nhiều thằng bán cùng 1 sp và k có gì đặc biệt. Nhưng tụi nó vẫn xuất khẩu kinh lắm.

Nên mình mới dám khẳng định là làm giàu kiểu vượt tháp maslow k khó vì bản thân họ không quá suất xắc, mà họ rất chịu khó và tuyển người giỏi, còn nếu tư duy làm giàu kiểu top 1 top top 10 ở VN, hay top thế giới thì gần như ảo tưởng.
Nên nếu tư duy ban đầu sai là sẽ sai, tư duy muốn làm Messi thì sai, muốn làm Ronaldo thì sai, muốn giàu như Minh Nhựa thì cũng sai,....Ông tổng thống Abraham Lincoln Mỹ xuất thân từ nông dân 100%, cuối đời ổng mới nói, giới hạn của con người chính là giới hạn mình tự đặt cho bản thân mình. <:-PĐừng nên làm bản thân nản chí, nên tìm ra cái người đi lên từ con số thấp trước mặt mình mà học hỏi.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cụ nói k sai ạ, mình may mắn tiếp xúc đc vài CEO/Founder ở VN. Những người này có doanh nghiệp, cty riêng nhé, và cty họ hoàn toàn không nằm trong top ở VN , nhưng họ đã vượt qua tháp maslow từ lâu rồi, cuộc sống của họ là 1 năm đi Mỹ, Châu âu,... 1 lần, thích mua gì mua đó Iphone mới nhất là xúc, 1 năm mua 1 miếng đất,.... Có người có 1000 căn nhà trọ nữa đấy ạ. Và tất nhiên những người này không nằm trong top 10 hay thậm chí top 100 giàu nhất ở VN.
Nếu cụ có đi triển lãm nhiều nơi vd SECC các cụ sẽ thấy có rất nhiều thằng bán cùng 1 sp và k có gì đặc biệt. Nhưng tụi nó vẫn xuất khẩu kinh lắm.

Nên mình mới dám khẳng định là làm giàu kiểu vượt tháp maslow k khó vì bản thân họ không quá suất xắc, mà họ rất chịu khó và tuyển người giỏi, còn nếu tư duy làm giàu kiểu top 1 top top 10 ở VN, hay top thế giới thì gần như ảo tưởng.
Nên nếu tư duy ban đầu sai là sẽ sai, tư duy muốn làm Messi thì sai, muốn làm Ronaldo thì sai, muốn giàu như Minh Nhựa thì cũng sai,....Ông tổng thống Abraham Lincoln Mỹ xuất thân từ nông dân 100%, cuối đời ổng mới nói, giới hạn của con người chính là giới hạn mình tự đặt cho bản thân mình. <:-PĐừng nên làm bản thân nản chí, nên tìm ra cái người đi lên từ con số thấp trước mặt mình mà học hỏi.
Em thắc mắc cái đoạn không quá xuất sắc nhưng lại tuyển người giỏi.
Vậy họ lấy đâu ra $ để trả lương?
Họ làm cách nào để quản lý được người giỏi hơn mình?

Em thì em nghĩ là cứ sống bình thường, làm đúng chuyên môn yêu thích, cái j đến thì đón. Đặt mục tiêu cao, sống theo khẩu hiệu chỉ vô tình tạo áp lực cho chính bản thân mình mà thôi. Chắc j xưa kia anh Bấc đã đặt mục tiêu tỷ phú đô la, giàu nhất thế giới.

xukixuka

Xe tải
Bi

Bình thường cụ ạ, cái đội làm sim, tk đt có thời họ kiếm còn hơn thế đó cụ, đội làm fx hay vàng thì còn bền hơn dù ko nhiều như thế
Kiếm dc vậy trong mấy ngày cụ ? Fx vàng thì chắc cụ chỉ thấy ngày nó thắng còn ngày cháy tk thì sao. Cụ kiểm tra xem là vn có bao nhiêu cty 1 năm lãi dc 500-600 tỷ.

khanhtx8

Xe tăng
Kiếm dc vậy trong mấy ngày cụ ? Fx vàng thì chắc cụ chỉ thấy ngày nó thắng còn ngày cháy tk thì sao. Cụ kiểm tra xem là vn có bao nhiêu cty 1 năm lãi dc 500-600 tỷ.
Cái đội làm sim otp, với tạo tk app kiếm trong khoảng 2 năm, còn làm tkc thì phải từ vụ game bài sập đến cách đây 1 năm cụ ạ

Fx bản chất nó là đánh bạc ko nói, chứ vàng ( vật chất ) thì ít nhất ngon cho đến t10 vừa rồi mới lịm

Cái thời game bài chưa sập 1 ngày vtc gạch tầm 10 tỷ tiền thẻ, hội rik nó gạch tầm 150 tỷ. Game bài sập thì số đó 1 phần chạy qua gạch tkc, ck 15-20%. Cụ cứ nhân lên, 1 ngày chỉ cần gạch 1 tỷ là đút túi 200 rồi. Mà gạch cước thì 1 tỷ đc coi là khách lẻ

Chỉnh sửa cuối:

anhtintin

Xe tải
Em thắc mắc cái đoạn không quá xuất sắc nhưng lại tuyển người giỏi.
Vậy họ lấy đâu ra $ để trả lương?

Họ làm cách nào để quản lý được người giỏi hơn mình?

Em thì em nghĩ là cứ sống bình thường, làm đúng chuyên môn yêu thích, cái j đến thì đón. Đặt mục tiêu cao, sống theo khẩu hiệu chỉ vô tình tạo áp lực cho chính bản thân mình mà thôi. Chắc j xưa kia anh Bấc đã đặt mục tiêu tỷ phú đô la, giàu nhất thế giới.
Câu này của cụ xưa giờ rất nhiều người thắc mắc :D , ban đầu k thể trả $ nhiều thì trả = cổ phần và với kế hoạch chi tiết của các dự án để người giỏi đánh giá dc sự khả thi dự án.
Chủ tịch Nguyễn Đức Tài founder TGDD đã từng nói rất rõ về vấn đề này ấy cụ.
Cụ giỏi làm Founder nhưng k đồng nghĩa cụ sẽ giỏi làm CEO nhé, vấn đề khác như sale, marketing. Khi đã k giỏi vấn đề gì đó thì thuê người giỏi vào vị trí đó. Chưa nói đến CEO vận hành cty doanh thu 10 tỏi # hẳn với CEO vận hành cty 100 tỏi hay 1000 tỏi.
Ai cũng nằm trong tháp Maslow, nếu đã làm thuê mà khi chưa đạt được ngưỡng tự do tài chính thì chỉ nghĩ tới tiền thôi.
Khi vượt rồi mới nghĩ tới làm việc mình thích hay gọi là làm vì đam mê.

Phòng và vé

Xe tải
theo như e hiểu và được biết thì ông bà 1 phần ko chịu nổi với con dâu, 1 phần nữa ô bà cũng bị bệnh nên muốn về quê cho thanh thản đầu óc, gần họ hàng,1 phần nữa cũng muốn để con trai tự lập tự sống tự trải nghiệm nên ô bà về quê cho nhẹ nhàng. Còn tiền thuê thì ô bà giữ chỉ cho con trai quản lý việc cho thuê thôi.
Câu cuối của mợ thì có lẽ giờ trong xã hội này nhiều lắm mợ ạ, nó như kiểu bị u mê bị 1 cái màn che mắt đó. Người ngoài thì thấy vô lý,nhưng còn trong cuộc các bậc cha mẹ ông bà đau khổ và cam chịu thôi, vì con mình nó thế rồi thì biết trách ai giờ. Ngay trong họ hàng nhà e cũng có mấy trường hợp như vậy rồi, nên e cũng hiểu thằng bạn e và thương bố mẹ nó,nhưng mỗi nhà mỗi cảnh mình chỉ biết thương và chia sẻ thôi chứ ko thể can thiệp vào chuyện nhà họ được.
Ah, vậy thì ko phải lỗi ông con trai hùa theo vợ ép bố mẹ về quê chiếm nhà. Đọc câu chuyện của cụ em lại tưởng vậy.
Chứ còn mâu thuẫn bố mẹ chồng và nàng dâu thì khó nói ai đúng ai sai lắm vì mình không phải là người trong cuộc.
Tuy nhiên em thấy phụ nữ chúng em có vẻ tỉnh táo hơn trong mối quan hệ vợ chồng

khanhtx8

Xe tăng
Cụ kia nói 2 ngày 1 tỷ, cụ nhân thế nào thành 500-600 tỷ. Như em nói ở còm trước, loại 500 1 ngày ko ít đâu cụ và nhiều ngành nghề. Còn loại ngày vài k, tháng 100k thì còn nhiều nhan nhản

Cụ có thể coi đoạn chat này là chém gió cũng đc, nhưng đây là 1 cò con đang kiếm bên cam

xukixuka

Xe tải
Cái đội làm sim otp, với tạo tk app kiếm trong khoảng 2 năm, còn làm tkc thì phải từ vụ game bài sập đến cách đây 1 năm cụ ạ

Fx bản chất nó là đánh bạc ko nói, chứ vàng ( vật chất ) thì ít nhất ngon cho đến t10 vừa rồi mới lịm
Vàng vật chất ý cụ nói là trade vàng vật chất? Để kiếm 1-2 ty /ngày thì số vốn khủng, rồi cứ thắng mãi ah.

khanhtx8

Xe tăng
Vàng vật chất ý cụ nói là trade vàng vật chất? Để kiếm 1-2 ty /ngày thì số vốn khủng, rồi cứ thắng mãi ah.
HN có vài mối lớn họ giao dịch ngày tầm 500 đến 800 cây là bt, những hôm biến động và thần tài thì gấp đôi. Ở đó vẫn thấy nv BTMC hay PQ xếp hàng như thường. Họ là ai thì chỉ dân trong giới mới biết

Họ ăn phế nên luôn thắng cụ nhé, ko 1 - 2 tỷ nhưng cụ chắc tự tính đc ln, nó đều như chanh vắt. Còn Hà Trung nữa cụ, nhưng Hà Trung chỉ là bề nổi thôi, tảng băng chìm thì người mảng nào mới biết mảng đó.

Để tính lợi nhuận, cụ cứ nhìn cái GDMB kia là thấy, trừ đi 10-30 cho 2 chiều mua bán

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Sao có lúc nào em đọc mợ nói làm ở bv 103 nhỉ? Mợ làm ở nhà thì thoải mái rồi, mà sói lại đi xa thì càng rảnh.
E thi thoảng ghé viện thôi cụ. Tháng có khi qua 1 2 3 hôm thôi ý. Ở nhà còn ấp chứng ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ đang ấp mã nào thế? Để xem có tham khảo đc ko? Năm rồi mà ấp thì 99% là lõm.
Dạ, nhưng năm kia em kiếm dc mà lại may e rút bớt ra mua đất ạ, chung quy năm rồi cũng bay 1 củ, em mua bank là chủ yếu thôi cụ ah. H vốn chả còn bao nhiêu nữa, thôi lại cố gắng từ đầu, từ con số 5 10tr như năm 2019 vậy hihi

victory_1980

Xe điện
Đọc thớt mà hết củ, rồi hòn, rồi viên. Lẫn lộn lung tung cả, chẳng hiểu quy đổi kiểu gì.
Toàn các cụ tiền chục tỷ lại công kích nhau. Bảo sao tỷ phú $$$ giàu nhất VN bị nhiều offer ghét thế.

biahoihanoi

Xe lăn
Thu nhập của 2vc cụ hiện ntn và có ổn định không mới là điều quan trọng, còn cái kia nó như TSCĐ thôi cụ ah ~o)
Chính xác. Tài sản em nhiều hơn cụ thớt nhưng thu nhập hàng năm có vẻ đi xuống nên cũng khá lo.

T91

Xe container
Em 32, hai vk ck chắc được 5-7 củ