[Funland] 36 tuổi có nên đi học ĐH chính quy? Có cụ nào đang như em không?

alehap

Xe tải
Chào các cụ, em năm nay 36 tuổi. Em may mắn đỗ 1 trường ĐH chính quy, chuyên ngành Luật ở Hà Nội theo diện xét học bạ.

Đang băn khoăn tầm này đi học còn hợp lý không, xin các cụ cho em lời khuyên.

P/S: Em đang làm trong lĩnh vực này, làm tự do, tài chính em ổn, em cũng có đam mê với ngành học này. Em cũng từng học ĐH tại chức nhưng bỏ ngang.
Cần hoặc thích thì cứ học thôi cụ, học là cái sự cả đời. Ngay cả chơi với bạn cũng vừa là giao tiếp vừa là học mà cụ.
Ông sếp cũ em (học ĐH và làm TS ở LX cũ, chức vụ trước khi về nghỉ chế độ cách đây 4 năm là cầm đầu 1 ngành và ở mức cán bộ do TW quản lý) hôm nay vừa tốt nghiệp 1 ĐH nữa và nhận bằng tốt nghiệp công nhận là thầy lang đúng nghĩa đen luôn. Chúng em phục lăn và cũng đã chúc mừng sếp nhiệt liệt.
Không biết rồi mình có còn học nổi hay có được cái sự đam mêm đến thế sau khi nghỉ hưu không nhưng đúng là tấm gương.

Chúc cụ sáng suốt lựa chọn và có kết quả học hành tốt đẹp.

Bigtits

Xe tăng
Chứng tỏ là ĐH ngày xưa khó nhằn thật. Thành tích giải nhì HSG lý 12 của HN, tổng kết 9.2 mà không đỗ đc trường mình thích. Như bây giờ chắc tuyển thẳng.
Khuyên thì em chả biết khuyên gì.
Ko biết cụ giai đoạn nào. Ngày xưa thời em 2001 thì giải quốc gia mới đc tuyển thẳng.

Bigtits

Xe tăng
Cụ thớt xét học bạ đỗ đh ý hả? Học bạ của thời kỳ tuổi cụ thớt được chấp nhận kiểu xét đh bây giờ cơ ah

pooka

Xe container
Học chứ cụ, học nữa học mãi, em cũng tính đến U40 có cái bằng thạc sỹ cho bằng bạn bằng bè.
Cách đây 5 năm còn có thể lấy bằng tiến sĩ chỉ với 200-300 củ thôi. Nhiều cụ trên này thừa khả năng lấy được cơ mà không dùng để làm gì cả.

skype0211

Xe tăng
Cách đây 5 năm còn có thể lấy bằng tiến sĩ chỉ với 200-300 củ thôi. Nhiều cụ trên này thừa khả năng lấy được cơ mà không dùng để làm gì cả.
Thú thực là em cũng không dùng gì đến, nên cũng nấn ná mãi, kể ra mà học là phí mất bao nhiêu cái cuối tuần.

Vomoicuoi

Xe tăng
Trước em thấy lê công vinh khi gần giải nghệ cũng đi học luật đấy. Nói chung cũng là người có chí

burjkhalifa

Xe hơi
Học mấy trường kinh tế, ngoại ngữ, ngoại thương nữa thì quá đúng trend. Chỉ có điều dễ đổi vợ lắm

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Học kiến thức chuyên môn thì OK, nhưng học cả khóa ĐH thì cụ sẽ tốn rất nhiều thời gian vào các môn rác rưởi và môn phụ.

dracula_bg

Xe điện
🤣 chắc lớp em thì 60 70% là nữ rồi, trường này nhiều bạn xinh thật, đấy cũng là 1 điều đáng để lo lắng!
Ơ, sao lại lo lắng nhỉ? Em tưởng thêm động lực đến trường chứ,
Em thấy cụ còm là có đam mê với ngành này, mà vẫn thấy cụ lăn tăn thì ko hiểu nổi. Trong khi tài chính ok

Xe nội lước

Xe container
Ồ, tôi nghĩ nên dẹp đi bác ạ, tốn thời gian vô ích ko giải quyết gì. Bác vì nỗi hụt hẫng trong lòng do khi xưa trượt đại học mà giờ muốn khỏa lấp nó khi thấy có thể chiễm trệ học đại học bằng bảng điểm cũ của mình. Tôi nói để bác hiểu cái gì cũng có thời của nó và điểm mấu chốt của nó. Bác đã trượt đại học và đó là thất bại tại thời điểm bác thi thố, các bạn của bác đã đỗ đại học còn bác đi làm. Giờ bác muốn học để có bằng chính quy để bù đắp pha trượt khi xưa ấy nhưng các bạn của bác giờ họ quan tâm gì nữa đâu. Tuổi của bác chưa đủ để có thể dư dả thời gian, tiền bạc đến nỗi có thể đốt cả ngày trên giảng đường. Tuổi nào việc đó, bác thua các bạn khi thi đại học thì giờ cố mà cày kiếm xèng cho thật tốt, các bạn của bác cũng vậy thôi, tầm này chỉ có cày và cày. Tôi hình dung ra giả sử 4 năm sau bác có cái bằng chính quy và ngồi cafe với ông bạn. Bác nói
- Này cậu sau 4 năm kiên trì tớ đã có cái bằng chính quy rồi.
- Ông bị sao thế, bằng của tôi vứt mịa xó xỉnh nào tôi còn chả nhớ, lâu rồi để ý gì đâu. 4 năm qua may quá nhờ chịu khó cày và bắt đáy chuẩn tôi chốt được 2 căn liền kề và 1 căn shophouse. Giờ tôi đang tính bán để chốt căn biệt thự cho gia đình mà chưa tìm được căn ưng ý, khó phết.
Và đó sẽ lại là mục tiêu tiếp tục của bác sau 4 năm đèn sách đấy bác ạ. Trong khi đó 4 năm lãng phí bác hoàn toàn có thể vượt cả ông bạn chính quy kia nếu bác chuyên cần. Tôi nhắc lại tuổi nào việc đấy bác nhé, học cả đời nhưng ko có nghĩa là cắp đít đến trường mới gọi là học, ko có nghĩa là giơ bằng chính quy ra thì mới là người có trình độ. Để đầu óc thông tuệ, tươi mới thì phải chịu khó lao động chứ ko phải cày ba cái lý thuyết lăng nhăng tốn thời gian.

Tất nhiên, thời gian năm tháng vô tình ai rồi cũng khác chính mình hồi xưa. Quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về bằng chính quy nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi, phải ko nào.
Cụ có cái phân tích mà em cho là rất hợp lý về tâm lý bác ấy, hợp lý cả về quy luật tự nhiên của tuổi tác . Tuy nhiên trên đây bác ấy cũng khó mà thể hiện hết " câu chuyện ".. đó là em giả thiết .

Xe nội lước

Xe container
Chào các cụ, em năm nay 36 tuổi. Em may mắn đỗ 1 trường ĐH chính quy, chuyên ngành Luật ở Hà Nội theo diện xét học bạ.

Đang băn khoăn tầm này đi học còn hợp lý không, trung hòa học - gia đình - kinh doanh sao cho hợp lý, xin các cụ cho em lời khuyên.

P/S: Em đang làm trong lĩnh vực này rồi, làm tự do, tài chính em ổn, em cũng có đam mê với ngành học này.
Đk kinh tế ok thì cụ học lấy 2 năm đại cương. Năm 3 trở đi các cháu gái nó khôn lắm dồi thì cụ nghỉ 🤣🤣.

xukthal.

Xe lăn
36 tuổi mà còn xét học bạ á? :-o đừng nói là giờ mới học xong PTTH như cụ Chính khí Đường nghe hông? #:-s

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]

xukthal.

Xe lăn

binhminh1012

Xe hơi
Tôi U50 nhưng tôi vẫn có ước mơ nếu có điều kiện sẽ học tiếp 1 lần trong đời đh chính quy. Chuyên ngành mình yêu thích, phù hợp với mình.