[Funland] 36 tuổi có nên đi học ĐH chính quy? Có cụ nào đang như em không?

Mưa tháng 11

Xe tăng
Thôi cụ cứ đi học vài tuần cho biết. Nếu thấy chán thì bảo lưu kết quả rồi tính sau. Với cụ, chắc học ĐH không phải để lấy kiến thức hay kỹ năng, mà chủ yếu lấy cái bằng chính quy. Để lấy bằng liệu có cần phải tốn kém thời gian đến như thế không? (4 năm liên tục, học đủ các thứ). Mong là trường ĐH sẽ không làm cụ thất vọng!

tabacvip8x

Xe tải
Cụ là tấm gương đấy, cụ chia sẻ xem cảm giác khi vào lớp ĐH toàn gặp các bạn kém gần 15 tuổi nó thế nào? Có khó hòa nhập không?

Bình thường thôi cụ, mình có cái hay của mình, đôi khi khác nhau về quan điểm của thế hệ cụ ạ. Em lại chuẩn bị đi học với các bạn 99, 2K đây ạ

viet_ksxd80

Xe tải
ngại,rất ngại,đến lớp chơi 1 mình,em gần đây mới học lấy bằng 2 của đại học xây dựng,mà thú thật là oải

minh_viet.78

Xe buýt
Cụ chủ thớt ra trường lâu vậy mà vẫn được xét tuyển đại học ah e tưởng xét tuyển chỉ dành cho đối tượng là học sinh đang học lớp 12 của năm thi đại học

LangThinh

Xe buýt
Thôi ông ơi.36t đi học thể dục ,quốc phòng kì lắm

TÔN

Xe container
Cụ chủ thớt bằng tuổi e.thú thực là giờ e nghĩ đến chuyện đi học rất là ngại.vì học ko có mục tiêu chả biết học để làm gì
Chục năm trước e cũng đã chuẩn bị hồ sơ để đi học tại chức ngành luật.vì khi đấy e vẫn đang làm nhà nước nên kiếm thêm cái bằng để tiến thân.chứ 1 bằng như e lúc đấy là cái đinh gỉ ở cơ quan em.lúc ấy e phấn đấu lắm,còn đang đi học cảm tình đxxx ;)) giờ làm ô sin ở nhà bằng cấp vứt hết trong tủ giờ còn chả nhớ nó nằm ở chỗ nào :))
Cụ chủ thớt bảo đi học để lấy thêm kiến thức cho cv thì e nghĩ là do cụ tưởng vậy thôi.nghề của e và rất nhiều nghề khác cho dù có tốt nghiệp loại giỏi thì ra làm hầu như học lại từ đầu,học thực tế nó khác hẳn học trên giảng đường

TÔN

Xe container
Cụ chủ thớt giờ chưa đi học hăm hở nghĩ đơn giản,nhưng đến lúc đi học rồi thực tế nó lại khác.lo đc đầu vào rồi đến lúc đầu ra cầm tấm bằng trên tay nó là cả 1 quá trình gian nan vất vả ko hề đơn giản
Ở cái tuổi này đi học mà ko có mục tiêu cụ thể cần thiết thì khó mà ra đc trường lắm.đi học 1-2 năm rồi bỏ nó phí vô cùng.phí tiền học,thời gian,công sức .... ko ít đâu

Zindaubo

Xe tải
Trước 2019 hồi còn chưa thay đổi luật cho phép các loại văn bằng đh quy về chung 1 mẫu phôi hình thức. Thì hệ đại học chính quy là hệ phải thi cử hoặc xét điểm thành tích học tập lớp 12 cùng các chứng chỉ ngoại ngữ ielts kèm theo (gồm đại học tập trung, liên thông từ cao đẳng lên đại học tập trung) đứng riêng 1 mình 1 vị trí.
Các loại hình đại học # như tại chức, từ xa, chuyên tu, vừa học vừa làm gộp vào 1 chỗ gọi chung là hệ ko chính quy.
Trong đó hệ tại chức là cũng là hệ học tập trung cả sáng cả chiều.
Hệ vừa học vừa làm cũng học tập trung nhưng đc tổ chức vào buổi tối, ko trùng với giờ làm việc hành chính ban ngày.
Hệ chuyên tu cũng học tập trung nhưng giờ gần như đã "tiệt chủng". Chỉ còn tồn tại để phục vụ cho ngành xxx và y tế.
Hệ từ xa thì học online qua mạng, chỉ có lúc thi mới phải đến điểm thi tập trung.
Thời trước 2019 thì bằng đh đào tạo theo hệ gì sẽ ghi hệ đó trên bằng. Nên mới có chuyện phân biệt bằng đh chính quy là bằng xịn xò nhất. Nhưng sau 2019 luật mới quy định ko ghi hệ đào tạo lên bằng thành ra các loại bằng đều như nhau hết. Cầm mỗi tờ bằng ra so thì ko thể p/biệt đc. Chỉ có mang thêm bảng điểm ra so mới p/biệt đc. Và nếu ông nào học "ko chính quy" mà lại học tiếp lên bằng cao học master cái là chính thức "tẩy bằng" thành công. Ngang cơ hoàn toàn với những ông master # đi lên từ bằng đh chính quy.
Rất cảm ơn Cụ! nhờ Cụ khai trí nên giờ thì e đã hiểu lơ mơ về Kotex nó có tác dụng gì rồi ạ! hóa ra bấy nhiêu năm nay việc năm nào cũng kêu gào quiếc liệc để chữa nói ngọng cũng chỉ là để đạt được cái dòng bôi đậm như lời Cụ dạy phỏng ạ!

AnhhoangSu

Xe điện
ngại,rất ngại,đến lớp chơi 1 mình,em gần đây mới học lấy bằng 2 của đại học xây dựng,mà thú thật là oải
Chắc do tụi sv giờ nó nhí nhố toàn bàn game gủng, coin, trade đao to búa lớn ảo lòi nên ko đủ kiên nhẫn để góp chuyện hả cụ?:D
Kể mà vậy thật thì cũng khó, tìm đc đám hậu bối nào nó cởi mở với mình. Chủ động "gạ gẫm" mình t/gia những thú chơi cùng chúng nó thì mới dễ hòa nhập hơn.

Vomoicuoi

Xe tăng
Ồ, tôi nghĩ nên dẹp đi bác ạ, tốn thời gian vô ích ko giải quyết gì. Bác vì nỗi hụt hẫng trong lòng do khi xưa trượt đại học mà giờ muốn khỏa lấp nó khi thấy có thể chiễm trệ học đại học bằng bảng điểm cũ của mình. Tôi nói để bác hiểu cái gì cũng có thời của nó và điểm mấu chốt của nó. Bác đã trượt đại học và đó là thất bại tại thời điểm bác thi thố, các bạn của bác đã đỗ đại học còn bác đi làm. Giờ bác muốn học để có bằng chính quy để bù đắp pha trượt khi xưa ấy nhưng các bạn của bác giờ họ quan tâm gì nữa đâu. Tuổi của bác chưa đủ để có thể dư dả thời gian, tiền bạc đến nỗi có thể đốt cả ngày trên giảng đường. Tuổi nào việc đó, bác thua các bạn khi thi đại học thì giờ cố mà cày kiếm xèng cho thật tốt, các bạn của bác cũng vậy thôi, tầm này chỉ có cày và cày. Tôi hình dung ra giả sử 4 năm sau bác có cái bằng chính quy và ngồi cafe với ông bạn. Bác nói
- Này cậu sau 4 năm kiên trì tớ đã có cái bằng chính quy rồi.
- Ông bị sao thế, bằng của tôi vứt mịa xó xỉnh nào tôi còn chả nhớ, lâu rồi để ý gì đâu. 4 năm qua may quá nhờ chịu khó cày và bắt đáy chuẩn tôi chốt được 2 căn liền kề và 1 căn shophouse. Giờ tôi đang tính bán để chốt căn biệt thự cho gia đình mà chưa tìm được căn ưng ý, khó phết.
Và đó sẽ lại là mục tiêu tiếp tục của bác sau 4 năm đèn sách đấy bác ạ. Trong khi đó 4 năm lãng phí bác hoàn toàn có thể vượt cả ông bạn chính quy kia nếu bác chuyên cần. Tôi nhắc lại tuổi nào việc đấy bác nhé, học cả đời nhưng ko có nghĩa là cắp đít đến trường mới gọi là học, ko có nghĩa là giơ bằng chính quy ra thì mới là người có trình độ. Để đầu óc thông tuệ, tươi mới thì phải chịu khó lao động chứ ko phải cày ba cái lý thuyết lăng nhăng tốn thời gian.

Tất nhiên, thời gian năm tháng vô tình ai rồi cũng khác chính mình hồi xưa. Quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về bằng chính quy nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi, phải ko nào.
Bác nói hay quá. Tuổi nào việc đó , đúng thật. Như em cũng đại học chính quy. Đi làm v.v. , 4 năm trước thấy chán việc quá xin nghỉ cty. Nằm nhà để ý thấy thức ăn thừa của hàng xóm , khu phố nhiều quá. Mỗi ngõ đặt 1 xô sơn 20l lấy nước gạo . Ra thuê cái trang trại nuôi 200 gà + lợn . Trông nhếch nhác tý nhưng thu nhập lại ổn mà tự do về thời gian

limer

Xe đạp
Nên bác ạ. Em học ĐH Luật HN ra vẫn thấy các cụ các mợ lớn tuổi đi học mà.

up_and_down

Xe tải
Profile cấp 3 của em cũng được, điểm tổng kết cao, lại được HSG thành phố.
Trường xét học bạ cấp 3 nên em mạnh dạn nộp và nghĩ sẽ đỗ, ai ngờ đỗ thật.

Đỗ ĐH chính quy mà phải ôn lại là điều khá khó khăn với em do em lười. Nhưng đỗ theo dạng xét tuyển thế này thì em lại đặc biệt hứng thú!
(1) đi học thì đôi khi thấy chán nản, mệt mỏi.
(2) ko đi thì sẽ hơi hối tiếc nhiều năm.
Cụ đánh đổi hai cái này với nhau.
Em đoán mò vậy.

movelike

Xe máy
(1) đi học thì đôi khi thấy chán nản, mệt mỏi.
(2) ko đi thì sẽ hơi hối tiếc nhiều năm.
Cụ đánh đổi hai cái này với nhau.
Em đoán mò vậy.
Lần đỗ này giống như em lách qua khe cửa hẹp thôi cụ ạ. Sắp tới các trường chính quy công lập mà có tiếng 1 chút sẽ kèm rất nhiều chứng chỉ, kì thi đánh giá năng lực đi kèm. Khi điều này xảy ra thì nó lại giống với cái ngại ban đầu của em: phải ôn lại Toán Lý Hóa để thi đầu vào khá mệt mỏi. Nên em chọn đúng thời điểm này để nộp hồ sơ, lẽ ra có thể nộp 1 2 năm trước nhưng dịch căng quá chưa biết rồi sẽ ra sao.

TÔN

Xe container
Profile cấp 3 của em cũng được, điểm tổng kết cao, lại được HSG thành phố.
Trường xét học bạ cấp 3 nên em mạnh dạn nộp và nghĩ sẽ đỗ, ai ngờ đỗ thật.

Đỗ ĐH chính quy mà phải ôn lại là điều khá khó khăn với em do em lười. Nhưng đỗ theo dạng xét tuyển thế này thì em lại đặc biệt hứng thú!
Ngày xưa tại chức cũng phải thi đầu vào
Giờ chính quy đại học mà đầu vào chỉ xét học bạ như tuyển sinh trung cấp thì tấm bằng liệu nó còn có giá trị ?
Tại sao cụ không học lên thạc sĩ kinh tế nhỉ. Học thạc sĩ dễ hơn nhiều, kể cả ngành thạc sĩ trái với bằng đại học vẫn có thể học bổ sung để đủ chỉ tiêu đầu vào.
Chưa có bằng đại học mà vẫn học đc thạc sỹ hả cụ :s

movelike

Xe máy
Thôi cụ cứ đi học vài tuần cho biết. Nếu thấy chán thì bảo lưu kết quả rồi tính sau. Với cụ, chắc học ĐH không phải để lấy kiến thức hay kỹ năng, mà chủ yếu lấy cái bằng chính quy. Để lấy bằng liệu có cần phải tốn kém thời gian đến như thế không? (4 năm liên tục, học đủ các thứ). Mong là trường ĐH sẽ không làm cụ thất vọng!
Em chọn trường đó + ngành học đó vì rất nhiều lý do, lý do chính là đam mê đã, lý quan trọng nữa là em ĐANG LÀM LĨNH VỰC ĐÓ RỒI, tương lai em vẫn làm về nó.

limer

Xe đạp
Thật ra học Luật ở ĐH rất hay nhưng đa số tuổi học sinh thấy chán khi chưa va vấp trong cuộc sống thôi (em cũng từng nằm trong số đó) nên có điều kiện và thời gian nên đi học 1 lần cho mở mang đầu óc các cụ ạ

vieteuro

Xe container
các cháu 2k4 xinh lắm
bây giờ lại thích người từng trải :)) nhất cụ

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em 34 vẫn đi học bình thường mà cụ... 1 năm 1 thức tiếng. Học thêm vb2 chính quy luật kinh tế... Sau học cao học luôn ấy chứ.