[Funland] 30 tuổi mà tiết kiệm 300tr thì có phải quá ít?

Trạng thái
Thớt đang đóng

anmayquakhu

Xe hơi
Em không dám đi du lịch. Nếu đi thì em sẽ bỏ nhà đi bộ xuyên Việt lang thang khắp nơi. Em vẫn lo toàn bộ tiền thuốc men hay chữa bệnh của bố mẹ em nếu có vấn đề xảy đến, thi thoảng đưa thêm tiền ăn tiêu, không nhiều nhưng không để bố mẹ khổ, em ở trọ khổ nhưng ở nhà thì đầy đủ.
Chi tiêu như cụ thì sẽ phải vất vả cày cuốc đến già. Em tiết kiệm để an nhàn hơn lúc 40 50t.
Em chỉ khuyên cụ như thế này: một người làm sẽ vất vả; 2 người cùng làm sẽ đơn giản hơn rất nhiều. Tất nhiên chọn ng đi cùng phù hợp, phù hợp về tính xây dựng, phù hợp về mức thu nhập. Mọi cái ko bao h đủ cả, Mệnh đề: đợi đến có.... thì mới làm......" e cũng vì nó vài năm thanh xuân nên xây dựng gia đình muộn nên thấy đó là sai lầm. Việc cần làm vẫn phải làm, hãy liều có cơ sở để nâng tầm và phát huy hơn nữa khả năng của mình. Tại sao phần tương đối Tây sống luôn nợ, tại sao các ông chủ luôn nợ: Vì họ đang thách thức bản thân, vượt ra khỏi vùng an toàn, đó là cơ hội, là thách thức, là bước nhảy. Còn nhảy đi đâu, như thế nào là giác ngộ mỗi cá nhân :D

habui8x

Xe hơi
Nếu cứ như này thì cứ 1 năm cụ tiết kiệm được 100tr, đến bao giờ mới có xèng mua nhà ở HN?
Nên đầu tư thêm vào ngoại hình và kỹ năng sống để tìm vợ cụ ạ. Lấy vợ vào có khi lên cực kì nhanh đấy, nghèo thì lâu, giàu thì mấy.

vihali

Xe container
Em đi làm 5 năm mà 2 năm trở lại đây mới để ra được tiền. Sang năm là em bước sang tuổi 30 thì sẽ tích được khoảng 300 thì có ít quá không các cụ? Khoản tiền này em thấy chẳng làm được việc gì. Nhà thì không mua được, xe cũng không. Nhớ hồi tích được 100tr đầu tiên thì mừng lắm mà giờ lĩnh lương em chẳng có cảm giác gì cả. Con xe đầu tiên các cụ sở hữu là năm bao nhiêu tuổi ạ? Lương em có 12tr thì có nên mua xe khi chưa có nhà không? Em làm nghề KTS ạ, xuất thân nông thôn, tốt nghiệp ĐH Kiến Trúc năm 2016.
  • Vâng, sau khi tham khảo cơ số quan điểm thì em dẹp cái ý tưởng mua xe luôn ạ.
  • Đây là tất cả khoản chi của em trong 1 tháng (do có một số cụ bảo em tiêu 2tr là bốc phét):
- Xăng 250k/tháng​
- Ăn sáng 10k=300k​
- Ăn trưa: cty nấu đủ món​
- Ăn tối: 20k=600k/tháng​
- Điện thoại: không mất tiền do cài Shoppe chơi game lấy thẻ nạp​
- Thuê trọ: 800k cả điện nước mạng.​
Tổng: 1.950k làm tròn 2tr​
Em xuất thân nhà nông từ bé ăn sáng còn chẳng mấy khi có mà ăn, cơm mấy khi có thịt cá đâu. Giờ em ăn uống như này vẫn sướng hơn hồi đó nên em thấy không vấn đề gì cả mà còn sướng hơn. Vẫn được 68kg cao 1m72 bình thường. Cafe hay bia rượu uống vào chỉ mang hại nên em thấy không có nó không ảnh hưởng gì cả.​
Thích xe thì ai chả thích nhưng có hiệu quả ko. Nhà cửa chưa, vợ con ko, đi làm mà bằng ô tô thì 12tr lương ko đủ vì có xe sẽ hay đi, kéo theo chi phí tăng lên. Mua xe đắp chiếu để ngắm thì nó là tiêu sản. Chi bằng thêm 2, 3 năm rồi mua cái nhà.

Có nhà là yên tâm, từ đó lập gia đình mới dễ. Giờ đang ở thuê, lại đi ô tô, em thấy buồn cười trừ phi cái xe khiến thu nhập tăng hơn.

anmayquakhu

Xe hơi
cụ giống em quá, em làm 1 tiêu 10, hứng thích gì là chơi, xõa, về cơ bản nếm hết tất cả rồi, về già chắc tiền không tiêu đến :))
Cụ có hài lòng với những cái tuổi trẻ mình đã qua ko :D

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Em chỉ khuyên cụ như thế này: một người làm sẽ vất vả; 2 người cùng làm sẽ đơn giản hơn rất nhiều. Tất nhiên chọn ng đi cùng phù hợp, phù hợp về tính xây dựng, phù hợp về mức thu nhập. Mọi cái ko bao h đủ cả, Mệnh đề: đợi đến có.... thì mới làm......" e cũng vì nó vài năm thanh xuân nên xây dựng gia đình muộn nên thấy đó là sai lầm. Việc cần làm vẫn phải làm, hãy liều có cơ sở để nâng tầm và phát huy hơn nữa khả năng của mình. Tại sao phần tương đối Tây sống luôn nợ, tại sao các ông chủ luôn nợ: Vì họ đang thách thức bản thân, vượt ra khỏi vùng an toàn, đó là cơ hội, là thách thức, là bước nhảy. Còn nhảy đi đâu, như thế nào là giác ngộ mỗi cá nhân :D
Đấy là chủ nhà cụ biết thôi chứ chủ em thì tiền nhiều quá phải đi mua nhà đất cho thuê bớt đi cụ ạ, tiền cho thuê nhà đó đập lại vào tiền trả lương nhân viên :D . Em thấy thằng chủ nào mà nợ nần thì khó mà bền và hay quịt lương nhân viên lắm vì tài sản và vốn nó không nhiều. Em cũng muốn có vợ đồng hành lắm nhưng chưa chốt được. Em rất ghét phải nợ nần vì nó làm em phải bó buộc cày cuốc không dám nhảy đi đâu. Em thích dư giả rồi túc tắc làm dần dần hơn

Nana2015

Xe tăng
Đúng good boy rồi còn giề nữa. Nhưng mà k chơi bới k rượu chè gì kể cũng thấy cứ bị nhạt nhạt nhỉ? E nói thật để tiền trong ví em chẳng mấy khi nó ở lại dc lâu cả? Sợ sau này cụ lại đổ đốn lúc đó mới mệt đấy.

mrhuy92

Xe hơi
Website
mangfpt.org
30 tuổi mà nợ 2 tỷ :))

my.eb

Xe điện
Em cũng 3x tuổi (x nhỏ xíu xíu) mà chả tiết kiệm được mấy. Cày bục mặt mới đủ nuôi con :)

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Đúng good boy rồi còn giề nữa. Nhưng mà k chơi bới k rượu chè gì kể cũng thấy cứ bị nhạt nhạt nhỉ? E nói thật để tiền trong ví em chẳng mấy khi nó ở lại dc lâu cả? Sợ sau này cụ lại đổ đốn lúc đó mới mệt đấy.
Em quen vậy rồi không thấy có vấn đề gì lắm. Đổ đốn thì chắc là sợ sau này có tiền thì gái nó theo nhiều thôi do nhìn em cũng được cái mã. Em chỉ sợ nhất như vậy rồi vợ nó khổ. Còn để mà ăn chơi này nọ thì chắc chắn là không. Em không có cảm xúc với nhậu nhẹt hay cờ bạc

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Nếu cứ như này thì cứ 1 năm cụ tiết kiệm được 100tr, đến bao giờ mới có xèng mua nhà ở HN?
Nên đầu tư thêm vào ngoại hình và kỹ năng sống để tìm vợ cụ ạ. Lấy vợ vào có khi lên cực kì nhanh đấy, nghèo thì lâu, giàu thì mấy.
Mỗi năm tầm 150tr. Mua nhà không phải mục tiêu của em hiện tại. Nhà với em nó cũng chỉ là chỗ ở tạm vì em chưa xác định cố định ở đâu. Giờ nói thật là em thích cái xe đi lại hơn

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Thích xe thì ai chả thích nhưng có hiệu quả ko. Nhà cửa chưa, vợ con ko, đi làm mà bằng ô tô thì 12tr lương ko đủ vì có xe sẽ hay đi, kéo theo chi phí tăng lên. Mua xe đắp chiếu để ngắm thì nó là tiêu sản. Chi bằng thêm 2, 3 năm rồi mua cái nhà.

Có nhà là yên tâm, từ đó lập gia đình mới dễ. Giờ đang ở thuê, lại đi ô tô, em thấy buồn cười trừ phi cái xe khiến thu nhập tăng hơn.
Có hay đi thì em cũng chẳng biết đi đâu ngoài sáng đi tối về. Mua xe đi làm với về quê thì đắp chiếu sao đc hả cụ? Mua nhà khi chưa có gia đình thì cũng không khoái lắm.

UFA

Xe điện
Nó thì làm gì có tiền, chủ yếu là nhà nó hộ trợ kìa. Cụ mà biết tu chí làm ăn không chơi bời gì mà cưới được gái nhà giàu thì không phải nghĩ nhé. Nhà người ta cũng phải chọn mặt gửi vàng đấy
hình như cụ ko hiểu ý e, nó là dân nhà giầu ý chứ ko phải ai cụ thể đâu, vợ e nè, hơi bị lắm tiền đấy nhưng e toàn tiêu tiền của em thôi, ko dính 1 xu của vợ, hình như muốn cũng hơi bị khó luôn :D

Lenhhoxung1992

Xe tăng
hình như cụ ko hiểu ý e, nó là dân nhà giầu ý chứ ko phải ai cụ thể đâu, vợ e nè, hơi bị lắm tiền đấy nhưng e toàn tiêu tiền của em thôi, ko dính 1 xu của vợ, hình như muốn cũng hơi bị khó luôn :D
Vợ cụ mà giàu do trình độ kiếm tiền của chị ấy thì nó khác với đứa mà sinh ra con nhà giàu mà cụ. Em đang nói đến đứa sướng từ bé kìa

vihali

Xe container
Có hay đi thì em cũng chẳng biết đi đâu ngoài sáng đi tối về. Mua xe đi làm với về quê thì đắp chiếu sao đc hả cụ? Mua nhà khi chưa có gia đình thì cũng không khoái lắm.
À, em đọc nhầm thành chốt ý tưởng mua xe. 30t, thêm 2, 3 năm nữa mới đủ mú nhà. Khi ấy lấy vợ khéo muộn vì lúc đó chỉ hợp mấy em 28, 29. Bọn trẻ nó lại chả đi với cụ.

Cụ cũng chả có nhiều lựa chọn đâu, kĩ quá là hỏng.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
À, em đọc nhầm thành chốt ý tưởng mua xe. 30t, thêm 2, 3 năm nữa mới đủ mú nhà. Khi ấy lấy vợ khéo muộn vì lúc đó chỉ hợp mấy em 28, 29. Bọn trẻ nó lại chả đi với cụ.

Cụ cũng chả có nhiều lựa chọn đâu, kĩ quá là hỏng.
Kĩ cái gì đâu cụ. Cảm thấy gái phải hợp quan điểm thì mới muốn lấy làm vợ chứ. Lấy đứa mà nói chuyện không thể cùng 1 hướng thì về chán lắm. Em mà lấy vợ cho xong thì lấy từ lâu rồi vì em không nhắm tới gái xinh hot gì cả. Cái quan trọng là nói chuyện phải đủ để hiểu ý của nhau.

Anhmphap

Xe hơi
Cố thêm làm cái chung cư mini, lấy vợ về là đẹp

Trạng thái
Thớt đang đóng