[Funland] 30 tuổi, học lập trình em nên bắt đầu từ đâu

Quy Lão

Xe tăng
ở đây có cụ nào code ios k cho e tư vấn học lâpk trình ios. cần kiến thức gj
Code ios thì cụ có thể học swift (native), kotlin, reactnative (javascript), hoặc hiện giờ đang trending code flutter cho cả ios và android (ngôn ngữ dart).
Cụ chưa có kinh nghiệm gì thì nên học flutter. Ngôn ngữ mới, đơn giản, làm app đẹp, dùng được cho cả ios và android.
Code native thì sợ là cụ học không được, còn reactnative thì giờ dev đông, cạnh tranh gắt lắm, mà học cũng phức tạp.

cucnguyen2186

Xe hơi
Em cũng học tí IT đây cụ, tuy là nữ nhưng hồi xưa học BK ra nên học điện tử cũng phải biết tí IT. Đầu tiên em vẫn nhớ mãi phải học C. Em ra hàng sách photo đằng sau bk gần D3-5 ấy, hồi ấy còn chưa đuổi, em mua quyển lập trình C vs quyển cẩm nang thuật toán về đọc. Đến giờ em vẫn giữ ạ.

Em nghĩ cụ đừng làm nhúng tại chơi nhúng khó. Làm web thì không cần học nhiều lại nhanh. Cụ học java hay bây giờ rails vs python đang là mốt. Học cũng ko lâu lắm sách lại nhiều, cụ tải mấy quyển head first về đọc xong mua mấy khóa online học vài tháng rồi xin đi làm là đẹp.

Các cụ làm IT có cao kiến j thêm cho cụ nhà ta ko ạ :D, xin đừng chê em ý kiến phụ nữ nha, btw than thở thêm tí xíu, chúng nó thấy em phụ nữ nó bắt em sang làm tester :(. Bảo là nhàn. Nhàn đâu chả thấy chỉ thấy lương siđa.

dongnat123

Xe container
Lập trình chung chung thì nó rộng lắm, trước hết cụ phải biết cụ muốn làm về cái gì hoặc công việc cụ định làm như thế nào. Tôi sẽ liệt kê 1 số phương án cụ xem

Học và bắt tay vào việc được nhanh thì cụ bắt đầu với frontend trước, làm quen với html, css, javascript rồi thêm 1 cái framework đang nổi nào đấy như react, vue hoặc angular. Đấy là để vào việc được thôi, còn muốn giỏi cũng mất nhiều thời gian và công sức.

Cụ cũng có thể làm backend, học lâu hơn 1 chút. Bắt đầu bằng Python, Java, .Net cho thông dụng, phổ biến rồi tuỳ công việc tiếp theo mà học thêm những thứ khác.

Một hướng nữa là đi làm mobile app, cái này cũng mất thời gian vì vẫn phải học Java, Kotlin cho Android hoặc SWIFT cho Apple. Muốn làm một phát ăn ngay cho cả 2 thằng thì cụ theo react native hoặc flutter.

Nếu cụ đã có kiến thức về điện tử thì đi làm nhúng có vẻ là lựa chọn tối ưu nhất. Cái này thì cụ lại phải ngồi cày C, C++ hoặc bây giờ có thằng Rust cũng đang lên.

On the job training nói chung là rất ổn vì bắt tay vào làm người thật việc thật, nhưng sẽ hiệu quả hơn khi cụ có kiến thức cơ bản nếu không dễ nản lắm. À mà nhanh nhất có khi đi làm test, tôi thấy FPT còn tuyển cả kinh tế, tài chính các kiểu đi làm tester mà.

Nguồn tài liệu học thì bây giờ nhiều, nhan nhản trên mạng. Nhưng cá nhân tôi thấy tốt nhất là tham gia vào vài khoá học online trên Coursera, Udemy hoặc edX. Chương trình họ tổ chức hệ thống và dễ hiểu. Nếu không cần chứng chỉ thì Course ra là free còn Udemy cụ canh lúc nó giảm giá cũng chỉ 10-20USD/ khoá.

Cái này là quan niệm sai lầm, đẻ ra từ lộ trình thăng tiến nghề nghiệp của các công ty outsource Việt Nam vẽ ra: gõ code tầm 3 năm, xong lên lead rồi chuyển sang làm project manager. Đã lên lead rồi là thôi, không phải code nữa, ngồi chỉ tay 5 ngón là đủ. Ông nào tầm trên 30 mà vẫn ngồi code, làm chuyên môn là bị nhìn như loser.

Kết quả cuối cùng là đẻ ra một đội ngũ thiếu kinh nghiệm, cái gì cũng biết một tí nhưng cuối cùng lại không biết cái gì cả. Rất nhiều bạn ra trường được đi làm 2, 3 năm đã thấy lên senior với principal engineer rồi. Tài năng tất nhiên không đợi tuổi nhưng tài năng như thế thì nhiều quá :/
Thằng nhà em lớp 8 thì nên cho học gì được cụ. Em muốn tạm thời cho vừa học vừa chơi xem thế nào đã. Còn định hướng học gì, ở đâu.... (Em ở Hà Nội )nhờ cụ tư vấn thêm vì bạn và người quen em làm liên quan IT nhiều cơ mà không lên lãnh đạo thì cũng bỏ hết, gần 10 ông giờ còn mỗi một thằng làm liên quan code, mà nó cũng là lãnh đạo kiêm cả code :D

dongnat123

Xe container
Em cũng học tí IT đây cụ, tuy là nữ nhưng hồi xưa học BK ra nên học điện tử cũng phải biết tí IT. Đầu tiên em vẫn nhớ mãi phải học C. Em ra hàng sách photo đằng sau bk gần D3-5 ấy, hồi ấy còn chưa đuổi, em mua quyển lập trình C vs quyển cẩm nang thuật toán về đọc. Đến giờ em vẫn giữ ạ.

Em nghĩ cụ đừng làm nhúng tại chơi nhúng khó. Làm web thì không cần học nhiều lại nhanh. Cụ học java hay bây giờ rails vs python đang là mốt. Học cũng ko lâu lắm sách lại nhiều, cụ tải mấy quyển head first về đọc xong mua mấy khóa online học vài tháng rồi xin đi làm là đẹp.

Các cụ làm IT có cao kiến j thêm cho cụ nhà ta ko ạ :D, xin đừng chê em ý kiến phụ nữ nha, btw than thở thêm tí xíu, chúng nó thấy em phụ nữ nó bắt em sang làm tester :(. Bảo là nhàn. Nhàn đâu chả thấy chỉ thấy lương siđa.
Em có mấy thằng bạn em cũng cao thủ IT đều từng làm ở Đức, Sing... Giờ bỏ nghề chuyển hướng hết rồi vì quá nhiều áp lực và stress , giờ chỉ còn 1 thằng làm nghề. Nhờ bọn nó tư vấn mà toàn thế này thôi :D. Căn bản học nền móng thì bọn nó bảo cho học pascal, c+, c++.... Để làm nền móng cho các ngôn ngữ khác

ChacuaTit

Xe tăng

manhtoan883637

[Tịch thu bằng lái]
Em có mấy thằng bạn em cũng cao thủ IT đều từng làm ở Đức, Sing... Giờ bỏ nghề chuyển hướng hết rồi vì quá nhiều áp lực và stress , giờ chỉ còn 1 thằng làm nghề. Nhờ bọn nó tư vấn mà toàn thế này thôi :D. Căn bản học nền móng thì bọn nó bảo cho học pascal, c+, c++.... Để làm nền móng cho các ngôn ngữ khác
cách ly xã hội thế này thì mọi người theo nghề lập trình hết cụ nhể

vanhai493

Xe điện
trước e học điện tử, đi làm công ty về điện, năm 2020 covid nó cắt giảm em đang móm, nghe bạn rủ nhảy sang lập trình nghề này lương cao mà không lo thiếu việc, e đang trăn trở quá, nó rủ qua công ty nó on the job training, theo các cụ học cách này có ổn không ạ https://www.facebook.com/DevSeniorVN
bây giờ phương án dư lày.
thích món nào thì lên udemy.com mà tìm 1 khóa, mua khoảng 10-20$, về học thử xem sao.
cảm thấy hứng thú/thích thì đi tìm trung tâm.
giờ học trung tâm chắc cũng chém cho 50-60 củ khoai, học xong mà chán rồi bỏ thì cũng tiếc, mà cố đấm ăn xôi thì cũng khó.
lập trình có 2 kiểu
- 1 là coder
- 2 là dev
làm ông coder gõ gõ mấy cái thì nó dễ lắm.
nhưng để làm dc dev thì cần level cao hơn cụ ợ.
cụ nên cân nhắc, giờ theo thì phải theo đến cùng, chứ k còn time mà sửa nữa vì giờ cũng 3 sọi rồi :D

manhtoan883637

[Tịch thu bằng lái]
bây giờ phương án dư lày.
thích món nào thì lên udemy.com mà tìm 1 khóa, mua khoảng 10-20$, về học thử xem sao.
cảm thấy hứng thú/thích thì đi tìm trung tâm.
giờ học trung tâm chắc cũng chém cho 50-60 củ khoai, học xong mà chán rồi bỏ thì cũng tiếc, mà cố đấm ăn xôi thì cũng khó.
lập trình có 2 kiểu
- 1 là coder
- 2 là dev
làm ông coder gõ gõ mấy cái thì nó dễ lắm.
nhưng để làm dc dev thì cần level cao hơn cụ ợ.
cụ nên cân nhắc, giờ theo thì phải theo đến cùng, chứ k còn time mà sửa nữa vì giờ cũng 3 sọi rồi :D
ôi cụ ơi chỗ nào nó chém 50 củ thế
e đi học nó cam kết làm xong thì thôi 60 ngày mỗi ngày 8 tiếng mà có 3 triệu cả khoá đó thôi

lookyoung

Xe tăng
Thằng nhà em lớp 8 thì nên cho học gì được cụ. Em muốn tạm thời cho vừa học vừa chơi xem thế nào đã. Còn định hướng học gì, ở đâu.... (Em ở Hà Nội )nhờ cụ tư vấn thêm vì bạn và người quen em làm liên quan IT nhiều cơ mà không lên lãnh đạo thì cũng bỏ hết, gần 10 ông giờ còn mỗi một thằng làm liên quan code, mà nó cũng là lãnh đạo kiêm cả code :D
Lớp 8 thì cụ cho cháu thử Python, ngôn ngữ tương đối đơn giản, dễ học. Python cũng hỗ trợ nhiều thư viện nên học 1 chút là có thể bắt tay vào làm mấy dự án nhỏ nhỏ dạng vừa học vừa chơi được rồi.

Lớp 8 thì còn quá sớm để biết có theo nghề hay không. Nhưng cứ học cho vui đã cụ ah. Biết đâu cháu có năng khiếu, lại đam mê thì sao.

Ở Việt Nam bị ấn tượng xấu về mấy ông làm lập trình là toàn những ông đầu to, mắt cận, đần, đụt không tiếp xúc với xã hội. Từ quan sát cá nhân tôi thấy cũng có phần đúng với lứa 8x đời đầu theo nghề. Nhưng từ lứa 9x đời cuối, 2x trở đi thì không hẳn. Các cháu ngoài kiến thức chuyên môn luôn cập nhật thì cũng rất năng động, tham gia văn hoá nghệ thuật thể thao không thiếu thứ gì. Đầu to mắt cận thì vẫn có nhưng theo tôi số lượng sẽ ngày càng ít đi.

IT cũng như ngành kỹ thuật nào cũng vậy, trên thế giới có 2 hướng để phát triển sự nghiệp: thứ nhất là làm chuyên môn một thời gian đủ kinh nghiệm sẽ chuyển sang làm quản lý, hướng thứ 2 là tập trung làm chuyên môn để thành chuyên gia trong mảng của mình.

Nhưng ở VN gần như không ai muốn theo hướng thứ 2. Sau một vài năm bạn kỹ sư nào cũng muốn lên làm quản lý, ngồi chỉ tay cho lính nó làm. Oai hơn, thu nhập cao hơn lại có thêm khoản nọ khoản kia.

Một phần cũng vì áp lực kiếm tiền ở VN quá lớn, xung quanh mọi người ai ai cũng hừng hực về miếng đất nọ, dự án kia, mã này mã kia trên sàn CK nên ít người đủ kiên nhẫn phát triển theo hướng thứ 2 được. Cụ nào ở nước ngoài lâu, về VN chơi mà ngồi nghe bạn bè, họ hàng hay người quen nói chuyện một lúc thôi chắc cũng stress nặng luôn.

Tôi hi vọng trong tương lai VN rồi cũng dần dần theo xu hướng chung của thế giới, người làm chuyên môn giỏi cũng được đánh giá cao và thu nhập xứng đáng tương đương với người làm quản lý.

lookyoung

Xe tăng
Pascal giờ không mấy ai dùng nữa, C/C++ thì học khó và mất thời gian nhiều.

Đâu phải chỉ có riêng IT, nghề nào cũng thế, nếu cụ không có khả năng làm chủ, tự kinh doanh thì cũng chỉ đi làm thuê thôi.

dongnat123

Xe container
Lớp 8 thì cụ cho cháu thử Python, ngôn ngữ tương đối đơn giản, dễ học. Python cũng hỗ trợ nhiều thư viện nên học 1 chút là có thể bắt tay vào làm mấy dự án nhỏ nhỏ dạng vừa học vừa chơi được rồi.

Lớp 8 thì còn quá sớm để biết có theo nghề hay không. Nhưng cứ học cho vui đã cụ ah. Biết đâu cháu có năng khiếu, lại đam mê thì sao.

Ở Việt Nam bị ấn tượng xấu về mấy ông làm lập trình là toàn những ông đầu to, mắt cận, đần, đụt không tiếp xúc với xã hội. Từ quan sát cá nhân tôi thấy cũng có phần đúng với lứa 8x đời đầu theo nghề. Nhưng từ lứa 9x đời cuối, 2x trở đi thì không hẳn. Các cháu ngoài kiến thức chuyên môn luôn cập nhật thì cũng rất năng động, tham gia văn hoá nghệ thuật thể thao không thiếu thứ gì. Đầu to mắt cận thì vẫn có nhưng theo tôi số lượng sẽ ngày càng ít đi.

IT cũng như ngành kỹ thuật nào cũng vậy, trên thế giới có 2 hướng để phát triển sự nghiệp: thứ nhất là làm chuyên môn một thời gian đủ kinh nghiệm sẽ chuyển sang làm quản lý, hướng thứ 2 là tập trung làm chuyên môn để thành chuyên gia trong mảng của mình.

Nhưng ở VN gần như không ai muốn theo hướng thứ 2. Sau một vài năm bạn kỹ sư nào cũng muốn lên làm quản lý, ngồi chỉ tay cho lính nó làm. Oai hơn, thu nhập cao hơn lại có thêm khoản nọ khoản kia.

Một phần cũng vì áp lực kiếm tiền ở VN quá lớn, xung quanh mọi người ai ai cũng hừng hực về miếng đất nọ, dự án kia, mã này mã kia trên sàn CK nên ít người đủ kiên nhẫn phát triển theo hướng thứ 2 được. Cụ nào ở nước ngoài lâu, về VN chơi mà ngồi nghe bạn bè, họ hàng hay người quen nói chuyện một lúc thôi chắc cũng stress nặng luôn.

Tôi hi vọng trong tương lai VN rồi cũng dần dần theo xu hướng chung của thế giới, người làm chuyên môn giỏi cũng được đánh giá cao và thu nhập xứng đáng tương đương với người làm quản lý.
Pascal giờ không mấy ai dùng nữa, C/C++ thì học khó và mất thời gian nhiều.

Đâu phải chỉ có riêng IT, nghề nào cũng thế, nếu cụ không có khả năng làm chủ, tự kinh doanh thì cũng chỉ đi làm thuê thôi.
Thanks cụ, để em ngâm cứu thêm. Em cũng định cho cháu nó vừa học vừa chơi xem thế nào. Về lâu dài em muốn cho đi học nghề (từ 18-28) để phát triển và làm chủ hơn là học đại học. Sau này nếu thấy cần kiến thức để hiểu sâu hơn thì đi học đại học, học thêm... Cũng không muộn

vanhai493

Xe điện
ôi cụ ơi chỗ nào nó chém 50 củ thế
e đi học nó cam kết làm xong thì thôi 60 ngày mỗi ngày 8 tiếng mà có 3 triệu cả khoá đó thôi
codegym code gủng gì đó là tầm 50-60 củ khoai thì phải.
mà muốn xây nhà tốt thì phải có móng tốt, chứ học trong 60 ngày thì e rằng ko ăn thua lắm :D

BRIA

Xe tải
Thớt này seeding thôi, nhưng chưa khéo

Đối tượng chưa được mô tả rõ ràng, cần có thêm hình ảnh về hiệu quả đủ thuyết phục nhóm đối tượng chưa có khái niệm về lập trình.

Waterblack

Xe tải
Các cụ thử học lập trình điều khiển PLC/SCADA xem thế nào.

caisua

Xe lăn
Python hoặc javascript cụ nhé, để ngồi nghịch nghịch cũng vui.

Có khoá này hay cụ theo cũng được https://www.coursera.org/learn/python?specialization=python#syllabus. Lập trình cho mọi người :D
Làm tester thì thu nhập kém hơn 1 bậc mà vất vả phết, bọn dev làm xong thì gọi tester dậy và đi ngủ. Mỗi tuần tester phải thức 1-2 đêm vì hệ thống bên em chỉ được test sau 23h. Bọn tester 9x chỗ em thu nhập tầm 350-400, lũ testlead 8x thì 450

Chỉnh sửa cuối:

lookyoung

Xe tăng
Làm tester thì thu nhập kém hơn 1 bậc mà vất vả phết, bọn dev làm xong thì gọi tester dậy và đi ngủ. Mỗi tuần tester phải thức 1-2 đêm vì hệ thống bên em chỉ được test sau 23h. Bọn tester 9x chỗ em thu nhập tầm 350-400, lũ testlead 8x thì 450
Bên cụ test trực tiếp trên prod hay sao mà chỉ làm được buổi đêm :-/

caisua

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Các cụ dạy rằng, nhất nghệ tinh nhất thân vinh.
Cụ cứ nghệ tinh và thêm chút sáng tạo nữa là cụ sẽ thành nghiệp.
Em năm nay gần 40 chả học lập trình bao giờ nhưng chém VBA cũng tưng bừng lắm, gần đây, khi làm về nông nghiệp em mở sang nghiên cứu về nhúng - đọc sách vài ngày mua vài thứ thiết bị và linh kiện hết không quá 5 triệu và đã hoàn thành được giải pháp tưới, kiểm soát độ ẩm tự động và có thể điều khiển qua wifi các kiểu. Thiết kế, đặt mạch in như ai, làm luôn con relay bán dẫn mất có 30K/con để điều khiển điện trong nhà luôn.
Mọi thứ bây giờ module hóa và không khó, chỉ cần đọc tài liệu là được.
Nhưng cái khó là ý tưởng - về cái này em thấy cụ nên thúc đẩy có thêm nhiều ý tưởng đi, giờ học thêm cái mới rồi cố gắng tìm việc làm mất vài năm cũng chả hiệu quả.
Hãy bắt đầu với cái nghề gốc của cụ, phát triển mạnh hơn sang mảng nhúng và đi bán, giới thiệu các sản phẩm cho nông nghiệp tự động hóa là cụ có tiền và thỏa sức sáng tạo!
Giờ thì em đang nuôi phần nhúng bằng việc khác nhưng sau này vài tháng nữa em sẽ làm chuyên về mảng nông nghiệp vừa ích nước vừa lợi nhà!

Giodong2

Xe buýt
Cty Việt hay sao mà lương thấp vậy cụ? Kiểu này thì dev cũng chỉ max 700$
Phải có ngoại ngữ làm cty NN thì lương mới cao được.