[Funland] 30 tuổi, học lập trình em nên bắt đầu từ đâu

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
Thế cũng đc cụ ạ
Vào sau, khá tuổi thì đi đường ngách, làm những cái củ chuói ít người muốn làm :D
cụ có thể nói chi tiết hơn, muốn làm tester thì sẽ học những gì được không ạ
bạn em học IT khi mới ra trường cũng làm tester cho Toshiba, giờ qua làm code rồi lương cỡ 100tr/tháng

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
cụ có thể nói chi tiết hơn, muốn làm tester thì sẽ học những gì được không ạ
bạn em học IT khi mới ra trường cũng làm tester cho Toshiba, giờ qua làm code rồi lương cỡ 100tr/tháng
Làm tester chán lắm cụ ah
Chả ai muốn làm
Bây giờ IT có ngành học tester đấy cụ
Cụ tham khảo ở trường đầy đủ hơn
Bọn em ngày xưa tester thì dí vào ai người nấy phải làm, coder cũng làm mà bên system cũng làm
Mà thực ra công ty đấy em làm, gọi là system chứ nó ko như các nơi khác, system cũng code app ầm ầm
Đại khái theo kinh nghiệm của em thì cụ dựa trên yêu cầu khách hàng , lấy tài liệu requirement, specs các thứ, thiết kế ra 1 bộ dữ liệu test, test logic xem đúng business ko, test data validation.
Chán mớ đời.
Tài liệu thì ko thiếu, cụ cần gì PM PO họ cũng đưa cho cụ.
Nhiều khi bọn bên đội lung tung beng lung tung xòe nhưng tầm hơn bên dev nhiều ý :D
Họp hành ngang cùng nhóm PM PO và khách hàng luôn

Chỉnh sửa cuối:

Tuoitan

Xe buýt
Con em năm nay vào 10 cũng thích IT, cháu bắt đầu học Python. Hôm trc có một tổ chức tên Bright Champs chào mời mua khóa học online. Em đang phân vân cho con học cái này hay học Python free trên Coursera. Cụ lookyoung uyên bác tư vấn cho e với

Batman

Xe điện
Thế cũng đc cụ ạ
Vào sau, khá tuổi thì đi đường ngách, làm những cái củ chuói ít người muốn làm :D
Nói đến vụ củ chuối thì lại giống em. :)
Em mang cái kích điện sửa thì thợ chê là máy khó sửa.
Bực mình, em lên mạng mua 10 con tụ (14k/10 chiếc), dùng 2 con, tự sửa xong cái kích. Thừa 8 con.
Sửa xong cái kích, em biết khối về nguyên lý của điện năng lượng mặt trời, em đang diy vài món, biết đâu sau này lại có nghề phụ. :D

lookyoung

Xe tăng
Con em năm nay vào 10 cũng thích IT, cháu bắt đầu học Python. Hôm trc có một tổ chức tên Bright Champs chào mời mua khóa học online. Em đang phân vân cho con học cái này hay học Python free trên Coursera. Cụ lookyoung uyên bác tư vấn cho e với
Thật sự là tôi chưa bao giờ có thiện cảm với các khoá học lập trình tổ chức được chào mời ở VN. Nếu tiếng Anh cu nhà cụ tốt rồi thì cứ lên lên coursera, udemy hoặc edX tìm khoá nào review tốt cho cháu học. Nhiều khoá trên coursera cũng có phụ đề tiếng Việt rồi.

Học online đòi hỏi tính tự giác cao, cháu mới lớp 10 thì trừ khi quá đam mê không thì cụ vẫn thỉnh thoảng phải ngồi cùng hoặc đặt thời khoá biểu cố định chứ ko là xôi hỏng bỏng không ngay. Kinh nghiệm thực tế ngồi với F1 nhà tôi :)