[Funland] 30 tuổi, học lập trình em nên bắt đầu từ đâu

lookyoung

Xe tăng
em thich lam mobile hon, theo web nó rộng quá, mà cảm giác theo web đông người theo hơn hay sao ấy
em đang định học theo kiểu training on job ở cái chỗ này này DevSeniorVN
các cụ nào cho e kinh nghiệm học training on job nó có hiệu quả hơn cách học thông thường không
Mobile thì như tôi đã nói, tuỳ sở thích mà cụ chọn học Java, Kotlin, SWIFT, react native hoặc flutter.

Tôi vẫn khuyên cụ nên học 1 khoá online trước. Nếu cụ không thoải mái với tiếng Anh thì nhiều khoá online cũng có phụ đề tiếng Việt đấy.

Đa phần họ sẽ vừa dạy cụ kiến thức vừa hướng dẫn cụ làm mấy cái projects nho nhỏ luôn nên cũng là 1 dạng on the job training rồi.

manhtoan883637

[Tịch thu bằng lái]
Mobile thì như tôi đã nói, tuỳ sở thích mà cụ chọn học Java, Kotlin, SWIFT, react native hoặc flutter.

Tôi vẫn khuyên cụ nên học 1 khoá online trước. Nếu cụ không thoải mái với tiếng Anh thì nhiều khoá online cũng có phụ đề tiếng Việt đấy.

Đa phần họ sẽ vừa dạy cụ kiến thức vừa hướng dẫn cụ làm mấy cái projects nho nhỏ luôn nên cũng là 1 dạng on the job training rồi.
nhưng mà em già rồi, học khoá online sợ đến lúc khó không biết hỏi ai, với cả ở nhà lâu ngồi máy tính 1 mình sợ dễ phân tâm. không rõ học kiểu kia mình có lên trình nhanh hơn không cụ nhể, có cách nào để mình nhanh lên trình hơn nữa không nhi ( ngoài các cách vừa đề cập )

tieunhupha

Xe điện
Ko bao giờ là muộn để khởi nghiệp, nhưng vấn đề là phải biết đi thế nào cơ. Chứ đến h còn chưa biết đi thế nào để đến cái đích mới thì tốt nhất nên làm tiếp việc đang làm hơn là đẽo cày giữa đường cụ chủ thớt ạ.

lookyoung

Xe tăng
nhưng mà em già rồi, học khoá online sợ đến lúc khó không biết hỏi ai, với cả ở nhà lâu ngồi máy tính 1 mình sợ dễ phân tâm. không rõ học kiểu kia mình có lên trình nhanh hơn không cụ nhể, có cách nào để mình nhanh lên trình hơn nữa không nhi ( ngoài các cách vừa đề cập )
Tôi chưa theo học kiểu kia ở VN nên không biết chất lượng cũng như sẽ lên trình thế nào. Có câu hỏi hoặc vấn đề gì khó cụ cũng có thể tham gia các diễn đàn, hội nhóm hoặc stackoverflow mà. Hỏi cũng là 1 kỹ năng của dân làm IT đấy :D

Không đốt cháy giai đoạn được đâu cụ ah, cứ từ từ chắc chắn mà đi thôi.

Kỵ Sĩ

Xe buýt
trước e học điện tử, đi làm công ty về điện, năm 2020 covid nó cắt giảm em đang móm, nghe bạn rủ nhảy sang lập trình nghề này lương cao mà không lo thiếu việc, e đang trăn trở quá, nó rủ qua công ty nó on the job training, theo các cụ học cách này có ổn không ạ https://www.facebook.com/DevSeniorVN
Học tốt. Cụ có tố chất thì còn làm được lập trình viên chuyên nghiệp ấy chứ. Quan trọng cụ có đam mê và trí tuệ để làm không thôi. Đừng nghe mấy ông nghe hơi nồi chõ chả bao giờ lập trình nhưng lên phát biểu ý kiến như chuyên gia. Nếu già mà không lập trình được thì có kít mà chúng ta có Java để lập trình khi James Gosling mài đít ngồi gõ phím tạo ra Java lúc 40 tuổi. Hay cụ Ken Thompson lọ mọ làm ra Go lúc hơn 60 tuổi. Ngoài ra chưa kể đầy cụ như Linus tầm U50 vẫn lập trình nhoay nhoáy và tạo ra vô số thứ kinh khủng. Còn những tay lập trình viên tạo ra những thứ cách mạng ở tầm tuổi 35-40 thì vô thiên lủng. Sergey Brin với Lary Page lập ra Google hồi cũng tầm 35 rồi, lúc đó ngồi lập trình bỏ mẹ ra ấy chứ. Lập trình xét cho cùng cũng là một nghề mà việc giỏi nghề hay không hoàn toàn phụ thuộc vào khả năng của cụ chứ không phải cụ bao nhiêu tuổi.

ruby_eagle

Xe điện
Cụ chủ rành về C, linux với embedded ko?
Tớ trong ngành này thấy các bạn điện tử làm nhiều, có hứng thú thì nt nhé.
Tớ có 10 năm trong nghề developer :)

ruby_eagle

Xe điện
Vào codility, hackerank để luyện code & tư duy. Mà nếu ko có căn bản trường lớp, chưa kinh qua các môn, kỹ thuật lập trình, hướng đối tượng, cấu trúc dữ liệu và giải thuật, toán rời rạc, chưa làm các bài tập lớn, luận văn, đồ án.. e rằng độ thẩm thấu khá lâu có khi mất cả năm @@ ấy là đối với các bạn giỏi, còn lại thì lâu hơn..

ruby_eagle

Xe điện
Ko bao giờ là muộn để khởi nghiệp, nhưng vấn đề là phải biết đi thế nào cơ. Chứ đến h còn chưa biết đi thế nào để đến cái đích mới thì tốt nhất nên làm tiếp việc đang làm hơn là đẽo cày giữa đường cụ chủ thớt ạ.
Quan trọng là đam mê nữa, chứ nghe người ta rủ rê thì hên xui lắm.

ruby_eagle

Xe điện
Tôi chưa theo học kiểu kia ở VN nên không biết chất lượng cũng như sẽ lên trình thế nào. Có câu hỏi hoặc vấn đề gì khó cụ cũng có thể tham gia các diễn đàn, hội nhóm hoặc stackoverflow mà. Hỏi cũng là 1 kỹ năng của dân làm IT đấy :D

Không đốt cháy giai đoạn được đâu cụ ah, cứ từ từ chắc chắn mà đi thôi.
Thiệt, ko thể đốt cháy giai đoạn dc, ko có lí do gì mà sv ngành này mất ít nhất 4 năm mài đũng quần trên ghế giảng đường, có anh ngã ngựa khi mới học chưa dc 1 nửa, theo ko nổi.. vân vân và mây mây.

greenbk

Xe buýt
trước e học điện tử, đi làm công ty về điện, năm 2020 covid nó cắt giảm em đang móm, nghe bạn rủ nhảy sang lập trình nghề này lương cao mà không lo thiếu việc, e đang trăn trở quá, nó rủ qua công ty nó on the job training, theo các cụ học cách này có ổn không ạ https://www.facebook.com/DevSeniorVN
Nếu thế cụ phải chấp nhận giai đoạn đầu học nghề, thu nhập thấp xíu, và mình cũng không trâu đc như đội trẻ mới ra trường. Nếu đấy là giải pháp tốt nhất trc mắt thì quất thôi cụ. Em nay 3x, cũng học điện tử, nhưng làm mảng bên thiết kế phần cứng. Lúc rảnh em vẫn vọc thêm linux với c,c++. Biết đâu công việc sau dùng tới, và cũng vì thấy hứng thú hơn các việc khác. Để luyện đc nghề thì thông qua job là trình độ lên nhanh nhất.

smallcarvn

Xe buýt
Em cũng đang định năm mới tìm hiểu về món app mobile android nhưng trước em học kinh tế nên chưa có tý kiến thức nào về lập trình, không biết có học được không nhỉ?

manhtoan883637

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đang định năm mới tìm hiểu về món app mobile android nhưng trước em học kinh tế nên chưa có tý kiến thức nào về lập trình, không biết có học được không nhỉ?
em khoong ro, muốn học đc hay k còn phải do cụ nữa :))

manhtoan883637

[Tịch thu bằng lái]
Thiệt, ko thể đốt cháy giai đoạn dc, ko có lí do gì mà sv ngành này mất ít nhất 4 năm mài đũng quần trên ghế giảng đường, có anh ngã ngựa khi mới học chưa dc 1 nửa, theo ko nổi.. vân vân và mây mây.
4 năm thì lâu quá, cụ nói sai sai em thấy bạn e đây thằng học 3-4 tháng rồi đi làm fresher tầm 7-10 triệu, sau 1 2 năm lương 20 triệu

smallcarvn

Xe buýt
em khoong ro, muốn học đc hay k còn phải do cụ nữa :))
Ý em là em không có kiến thức cơ bản thì họ có nhận không nhỉ? Hay có cụ nào chuyên làm app mobile android nhận dạy thêm thì giúp em phát, em sẽ nộp học phí đầy đủ ạ. em học để biết thôi, không cần chứng chỉ. để lúc nào rảnh và có ý tưởng hay thì tự viết app cho mình.

manhtoan883637

[Tịch thu bằng lái]
Ý em là em không có kiến thức cơ bản thì họ có nhận không nhỉ? Hay có cụ nào chuyên làm app mobile android nhận dạy thêm thì giúp em phát, em sẽ nộp học phí đầy đủ ạ. em học để biết thôi, không cần chứng chỉ. để lúc nào rảnh và có ý tưởng hay thì tự viết app cho mình.
thế cụ phỉa liên lạc với họ chứ sao lại hỏi em, ở page có mục chát đó https://www.facebook.com/DevSeniorVN

quanduideple

Xe tải
Cụ đi buôn đi. Đừng lãng phí thời gian. Dân IT còn phải bỏ nghề kìa

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Lập trình khác gì làm văn sĩ đâu, chỉ khác là văn cho máy hiểu.
Cho nên cũng như văn sĩ, ai cũng viết văn được nhưng văn ra tiền thì ít thôi, văn ra rất nhiều tiền thì thế giới mới có dăm anh thôi.
Nếu kém thì chỉ lập theo mẫu có sẵn, gia giảm đôi chút thì cũng như anh làm đơn thuê, lạch cạch qua ngày thôi, chả bao giờ đến tầm mấy ông soạn thông tư cho mỗi ông ấy hiểu để thành chuyênn gia tối ngày đi giải thích.