[CCCĐ] 3 tuần ở Beijing...

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Hulk Cụ cứ tập trung Report vào cuộc sống đời thường và ái china là em ưng, còn vấn đề của mấy ông GS chém về biển đảo với nước lớn - nước nhỏ thì cụ kệ ẹ nó cho thanh thản.

Hulk

Xe tăng

Rốn lồi

Xe tăng
Em chả nhớ vì từ hồi 2009. Ở cái khách sạn thuộc khu hành chính. Muốn đi vào downtown, khu buôn bán thì phải đi xe bus lên cầu to (làn rộng, có cả làn cho đi bộ) vượt sông Trường Giang. Ở đoạn lưng chừng cầu có một cái đền rất nổi tiếng kiểu biểu tượng của Vũ Hán, lúc về nước em còn được tặng một đĩa sơn mài có hình cái đền này.
Vậy là Cụ ở bên Wuchang rồi, em biết viết như thế chứ không phiên ra tiếng Việt được :D, chắc Cụ nói được tiếng Trung chứ em chệu :-?? chỉ nói được tiếng Anh ;)

ars3nal

Xe buýt
Theo chương trình, khoảng 1 tuần nữa bọn em sẽ có study tours đi Dalian (Đại Liên) và Taiyuan (không biết có phải là Tây An không). Nghe nói Taiyuan vẫn là nơi chưa bị cơn lốc đô thị hóa cuốn đến, rất thú vị vì mình có thể chiêm ngưỡng phong cảnh làng quê nông thôn Trung Quốc.
Đại Liên là 1 thành phố cảng phát triển bậc nhất TQ cụ ạ, mấy lần xem chương trình trên CCTV thấy đẹp phết. Còn Taiyuan thì là thành phố Thái Nguyên, thuộc tỉnh Sơn Tây

ars3nal

Xe buýt
Vừa rồi sau khi ăn tối em lang thang ra ngoài khuôn viên học viện. Đường tối om, ve kêu râm ran. Đây là cổng vào một trường bên ngoài cạnh học viện. Chưa hiểu nghĩa của từ Normal trong tên trường này lắm.
Đây là trường thực nghiệm Châu Á - Thái Bình Dương thuộc Đại học Sư phạm Bắc Kinh cụ ạ.

Hulk

Xe tăng
Vậy là Cụ ở bên Wuchang rồi, em biết viết như thế chứ không phiên ra tiếng Việt được :D, chắc Cụ nói được tiếng Trung chứ em chệu :-?? chỉ nói được tiếng Anh ;)
Em chả nói được câu nào ngoài mấy từ học lỏm linh tinh. Lớp mười mấy nước nên nói tiếng Anh thôi cụ à, các loại giọng.
Đại Liên là 1 thành phố cảng phát triển bậc nhất TQ cụ ạ, mấy lần xem chương trình trên CCTV thấy đẹp phết. Còn Taiyuan thì là thành phố Thái Nguyên, thuộc tỉnh Sơn Tây
Cảm ơn cụ vì thông tin bổ ích.
Đây là trường thực nghiệm Châu Á - Thái Bình Dương thuộc Đại học Sư phạm Bắc Kinh cụ ạ.
Cảm ơn cụ. Chắc cụ ở bên này nhiều. Em cũng hiểu là trường thực nghiệm CA-TBD thuộc đại học nào đó của Bắc Kinh, thắc mắc mỗi chữ "Normal", hoá ra là đại học Sư phạm.

Chỉnh sửa cuối:

Hulk

Xe tăng
Chiều hôm qua rảnh nên em vừa lượn mấy nơi các cụ ạ. Tất cả em di chuyển bằng đi bộ, bus và subway. Phải nói là ở BK nó phát triển hệ thống giao thông công cộng tốt đấy các cụ ạ. Theo em hiểu thì BK nó chia ra làm 5 vành đai thì phải. Subway chạy đến khoảng vành đai ngoài cùng, sau đó nếu đi xa hơn (các khu đô thị, làng, xã ngoại ô BK) thì có hệ thống xe bus nối tiếp. Hệ thống subway và xe bus nối tiếp liên tục, hầu như em không thấy phải đợi xe bus quá 10 phút. Subway thì ở nước nào cũng thế nó chạy chính xác theo từng giây rồi.
Cái điều làm em thích sử dụng hệ thống công cộng ở đây là trên xe bus nó cũng có tiếng Anh. Trước khi sang đây em không nghĩ xe bus bên này nó trang bị tốt thế. Lên xe, nhìn bảng điện tử chạy chữ và loa thông báo là sắp đến bến nào (bằng cả tiếng Trung và tiếng Anh) là biết ngay.

Trên xe có thấy cả wifi nhưng em chưa thử.

Còn hệ thống subway thì chắc các cụ đi nhiều rồi. Có khu vực bán vé truyền thống và các máy bán vé tự động. Các cụ để ý ở ô cửa sổ bán vé có cả chữ Excess Fare nghĩa là ai đi quá chuyến (ví dụ định xuống bến này nhưng nghĩ thế nào lại xuống bến khác xa hơn...) thì ngoài số tiền đã thanh toán mua vé thì ra ô này trả thêm tiền đi quá chuyến.

Máy bán vé tự động thì cũng có 2 ngôn ngữ tiếng Trung, tiếng Anh rõ ràng. Muốn đi đến đâu thì đầu tiên chọn tuyến (line) rồi chọn điểm đến. Hệ thống subway của BK có hơn chục line thì phải. Các điểm nối chuyến giữa line này và line kia cũng chỉ dẫn rõ ràng. Nói chung nhìn sơ qua là đi được ngay. Thường thì các trạm subway đầu cuối thì chỉ có một hướng đi. Tuy nhiên các trạm ở giữa bao giờ cũng có 2 làn xuôi và ngược nên họ in ngay sơ đồ hướng đi lên phía trên cửa ra vào subway để mọi người biết tàu sẽ đi hướng nào.

Khi đến một trạm, bao giờ cũng có các biển chỉ dẫn thông báo rõ ràng.

Các biển hướng dẫn các cửa ra (Exit) để mọi người biết là tại mỗi cửa ra (có thể ở những con phố khác nhau) có những địa điểm, địa danh gì nổi tiếng để mình đỡ mất thời gian hỏi đường lung tung.

Hôm qua đầu tiên em mò đến SVĐ Tổ chim sau khi đổi 3 làn subway. Đây là cái trạm subway gần SVĐ Tổ chim nhất.

Đã thấy thấp thoáng SVĐ từ xa xa.

Khung cảnh xung quanh trạm subway. Quy hoạch tốt đấy các cụ nhỉ.

Biển chỉ dẫn theo chuẩn quốc tế.

Các xe lưu động của cảnh sát.

Khu vệ sinh nhìn cũng thoáng đãng, văn minh.

Gần đến khu vực SVĐ thì phải qua kiểm tra an ninh tí các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hulk

Xe tăng
Sau khi kiểm tra an ninh thì mọi người thoải mái vào khu vực quảng trường xung quanh SVĐ. Tuy nhiên muốn vào hẳn phía trong sân thì phải mua vé, tour gì đó. Em thấy rất đông các đoàn khách nội địa và nước ngoài đi tour vào trong xem. Em chỉ lượn bên ngoài. SVĐ đây rồi...

Gần hơn chút nữa...

Gần tí nữa...

Gần đến không thể gần hơn luôn cho cụ nào mắt kém nhìn cho rõ.

Ngoài SVĐ, khu vực xung quanh còn mấy địa điểm nhìn cũng hoành tráng.

Cung thể thao dưới nước.

Xa xa là chỗ ngọn đuốc Olimpic 2008.

Đang có giải của IAAF tổ chức tại đây. Dân tình mua vé đông phết.

Bức tường lưu danh các VĐV đạt huy chương vàng, bạc, đồng tại Olimpic 2008.

Trên đường ra khỏi khu SVĐ, em bất ngờ bắt gặp một con sông nhỏ tự nhiên ngay cạnh đường đi ra. Nó làm cho khu vực toàn bê tông, sắt thép trở nên mềm mại, trong lành hẳn ra.

Các em tình nguyện viên làm công tác hướng dẫn, phụ giúp kiểm tra an ninh...đang tranh thủ ăn trưa giữa các ca làm việc.

Em trở lại trạm subway để di chuyển đến địa điểm khác.

Lúc này hơi đói bụng, tạt đại vào cửa hàng KFC ngay trong trạm subway mua tạm cái bánh ăn.

Ôi za! Đông nghịt khách hàng các cụ ạ. Em mua tạm cái bánh rồi mang ra ngoài, cùng với chai nước mang đi, vừa ăn vừa ngó nghiêng khu trung tâm thương mại ngay bên cạnh vì trong cửa hàng không còn một chỗ trống. Đúng là fast food các cụ ạ.

Vừa ăn vừa loanh quanh. Một cửa hàng bán các loại bể cá cảnh. Đây là loại bể nhỏ...

...Còn đây là loại tương đối to.

Một nhà hàng có vẻ nổi tiếng vì khách ngồi chờ tràn ra cả ngoài lối đi trung tâm thương mại.

Có cái hay là có một nhân viên nhà hàng đứng ngoài mời khách (chưa có chỗ bên trong) nếm thử một món gì đó của nhà hàng. Rất chiều khách.

Ngó sang nhà hàng này thì cũng thấy khách ngồi chờ bên ngoài, nhưng lại thấy có cái máy gì là lạ trước cửa nhà hàng.

Hình như là cái máy để lưu thông tin và gọi khách hàng đang đợi đến lượt vào ăn. Em gái áo hồng này đảm nhiệm nhiệm vụ trực máy.

Em lại di chuyển subway tiếp để đến địa điểm Benhai, Qianhai. Nghe mấy em điều phối viên TQ nói là điểm du lịch nên đến.

Subway đến trạm. Lại chui lên mặt đất.

Khu vực này có hồ nước nên vừa lên mặt đất đã thấy không khí rất mát mẻ, trời lộng gió như sắp có giông.

Khu vực này có kiến trúc như một thị trấn cổ của Nhật Bản. Nhìn khung cảnh xung quanh rất thơ mộng.

Đường xá rộng, thoáng, làn đường dành xe đạp quá lý tưởng cho các cụ chơi xế độp.

Phía bên kia là cổng vào công viên Benhai thì phải. Em sau đó sang xem thì thấy nhiều hàng dài khách xếp hàng mua vé vào, mặc dù đã là buổi chiều. Chứng tỏ là một danh lam thắng cảnh nổi tiếng. Cứ tưởng điểm du lịch free ngoài trời, tốn tiền vé mà lại còn xếp hàng dài ngoằng ngoẵng. E đi tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Hulk

Xe tăng
Đi lang thang tìm cái hồ Qianhai thì gặp chú này trên phố. Chắc đạp xe "xiên Trung" hay sao mà đến đây hết đạn, làm tờ giấy viết mấy chữ nhờ người qua đường giúp đỡ.

Quang cảnh đường phố rất thanh bình.

Một cơ quan thuộc HongKong.

Đã đến gần điểm du lịch hồ Qianhai.

Cổng vào khu Qianhai.

Đi lòng vòng tí rồi em quay ra, tiếp tục đi đến địa điểm khác. Phố vẫn đông khách du lịch :).

Một trạm chắc kiểu như công an khu vực ở phía ngoài cổng một khu chung cư.

Một cửa hàng bán phụ tùng + sửa chữa xe đạp bên cạnh một hàng làm tóc.

Trên đường đi lại gặp những ngôi nhà, khuôn viên nhỏ xinh xắn ngay sát mặt phố.

Hulk

Xe tăng

Mặt sau của một chung cư sát mặt đường. Các căn hộ tầng 1 cũng làm lồng sắt bảo vệ cửa sổ, tuy nhiên làm đồng loạt và có mỹ thuật nên tổng thể nhìn khá hợp lý.

Đi bộ lòng vòng em lại lạc vào khu phố đi bộ, mua sắm Vương Phủ Tỉnh (Wangfujing).

Từ đây em đi tiếp đến khu tên tiếng Anh gọi là Pearl Market, chả hiểu tiếng Hoa gọi là gì. Đây là khu chợ bán đồ ngọc trai (tầng 3,4) và thập cẩm giày dép, vali túi sách, quần áo, đồ accessories cho điện thoại di động (tầng 1,2)...có vẻ có tiếng trong giới khách du lịch vì chỗ này mặc cả thoải mái. Kinh nghiệm về mặc cả em đọc trên mạng của bọn Tây balo (thebeijinger.com) là cứ trả tầm 15% so với giá người bán đưa ra, rồi tùy cơ ứng biến mà trả giá cuối cùng nhưng kiểu gì cũng chỉ trong khoảng 15%-30% là cùng. Bọn nó cũng có kinh nghiệm "trả vờ bỏ đi" ("walk away") để dò tâm lý người bán :).

Ngó qua một hồi cho biết rồi em đi ra loanh quanh phía bên ngoài tí.

Ghế ở vỉa hè được làm khá đẹp.

Không hiểu đây là hãng xe gì.

Đi ngang qua một khu triển lãm nghệ thuật. Ngay trong sân để xe em thấy có 2 chú Range Rover và vài cái Mecedes, Audi...

Cũng đến lúc quay trở lại kí túc xá. Em lại lên subway quay về. Đi lại, chuyển nhiều line subway, rồi bus...khoảng 6, 7 chục km mà tổng chi phí mua vé các loại chỉ khoảng 25 NDT, tầm 85k VND các cụ ạ.
Tiếp tục lên những subway đông đúc người trở về nhà. Dân Trung Quốc giờ trên bus hay subway hay lôi điện thoại ra giết thời gian vì smartphone bên này chắc rẻ, ứng dụng thông tin lại nhiều. Nhìn cảnh này em lại nhớ đến đợt công tác ở Hàn Quốc cách đây 10 năm. Y hệt như thế này.

Đến trạm subway cuối cùng rồi. Ra xếp hàng đón xe bus để đi tiếp về ktx.

Con đường vào học viện quen thuộc đây rồi.

jackjones_boy

Xe tải
Em theo dõi cụ hàng ngày, toàn địa điểm mà e từng lang thang trong suốt 5 năm đèn sách ở đây.
Em có chút chia sẻ với cụ chủ về chuyện Shopping:
Trước kia SV Việt Nam bọn e đi mua đồ (quần áo, giày dép, túi xách.... ) thường hay ra khu Tây Đơn (XIDAN), khu này cụ đi tàu điện ngầm qua các ga Thiên An Môn Tây. Thiên An Môn Đông (Tian An Men xi và Tian An Men dong) là tới. Khu này tập trung nhiều tòa nhà kiểu Vincom nhà mình, nhưng ở đầy đồ nhiều và hay được khuyến mãi hơn (giảm giá hoặc mua 100 tệ tặng lại 100 tệ để tiếp tục mua sắm). Tóm lại theo kinh nghiệm học sinh bọn e ở đây, ngắm đồ thì đi Vương Phủ Tỉnh, còn mua đồ thì đi Tây Đơn (XiTan)...
Chúc cụ chủ có chuyến đi vui vẻ và tiếp tục có nhiều ảnh đẹp phục vụ anh em OF./.

Hungsafia

Xe hơi
Đọc bài cụ chủ lại muốn đi thăm lại BK. Tks cụ

HiddenCharm

Xe tải
Em nhớ ! Em vừa về sau 6 năm ở đây tầm này tháng vừa rồi, ngó topic mà e thấy hận tí, vì ở đó 6 năm ngóc ngách em cũng biêt khơ khớ mà lại k có topic show cho các cụ. Em chỉ cụ chủ vài chỗ ntnay về thắng cảnh cũng như ẩm thực nhé, cụ nên + kết hợp khi tham quan các điểm chính (các điểm chính chán, chẳng có gì mấy, đông) :

1. Về tham quan, thì ngoài các điểm mà chắc cụ sẽ sắp đi và đã đi thì e liệt kê vài điểm theo hướng lạ đi chút tnay cụ nhé :D

- Chắc cụ sẽ đi Thiên An Môn, từ thiên an môn nếu cụ đi tầm buổi tối (không vào tham qua, qua chơi cổng chụp ảnh) thì cụ ngó sang bên kia đường đại lộ Tràng An (từ cổng chính ngó sang) phía bên tay trái là nhà hát kịch quốc gia, cụ ra đó ngồi hóng mát thì ... đêm hè 3x độ bắc kinh cụ cũng phải lạnh ! có time thì cụ nên tham quan nhà hát kịch này, hoành lắm. Em học về kiến trúc nên đi thực địa đây nhiều về cả kiến cấu lẫn sóng âm, cụ tốt tiếng anh thì thuê hướng dẫn (có hay k e k để ý lắm, nhg e nghĩ là có) thì sẽ thấy TQ xây dựng tốt sao về nhà hát này. Nếu cụ trong ngành xây dựng nữa thì tham quan nó rất sướng :D

- Thiên An môn nếu lười, cụ đi bộ ven thành ra sau, leo lên đỉnh núi trong công viên Cảnh Sơn (景山公园) sẽ nhìn toàn cảnh đc cả khu thiên an môn này.

- Cụ đi tham quan trường đại học Bắc Kinh(北京大学)(đh lớn t2 TQ sau Thanh Hoa) để cảm nhận về sự đầu tư cho giáo dục của TQ. Em vắn tắt là trong khuôn viên trường có hồ, có núi thôi cụ nhé :D. Nếu đi tầm mùa thu t10 thì khuôn viên trường này là nơi lý tưởng để chụp ảnh lá đỏ cũng như lá vàng. (ĐẸP) !

- Kết hợp tham quan và mua sắm, cụ đi 蓝色港湾, chỗ này là khu mua sắm mới xây dựng bên quận Chaoyang, cụ đi tham quan sẽ thấy quy mô tương tụ XiDan, Wangfujing, nhưng nơi này là cả khu tổng thể kết hợp, kiến trúc theo phong cách châu âu, vừa mua sắm vừa ngắm nhà, em thích lên đây hơn 2 khu mua sắm kia :D. Khu này vắng người hơn 2 khu bên kia nên quần áo hay nọ kia gì kể cả sale vẫn giữ đc sự tinh tươm, không bị dày vò bởi kẻ chọn người thử như 2 bên kia, với lại do vắng nên cảm nhận các mẫu mã hay đồ còn nhiều đồ đẹp hơn.

- Cụ mày mò được thì đi thêm Thiên Tân (cách Bắc Kinh hơn 120km, có tàu cao tốc từ Bắc Kinh đi từ nhà ga 西直门 - 北京北站, ngồi tàu 30'), tới đây tham quan cũng đc nhiều chỗ, tiêu điểm là Biệt Thự 3 chị em họ Tống - (天津宋家别墅) tìm hiểu về lịch sử Cách Mạng Trung Hoa. Đại để 3 bà này, 1 bà vợ Tuởng Đài Loan, 1 bà vợ Tôn Lục Địa, 1 bà vợ ông cụ giàu nhất Trung Hoa thời đấy em quên tên. Thiên Tân ngoài cái biệt thự này thì cũng có vài điểm tham quan, ngắm cảnh, nhưng Thiên Tân bé thôi nên cụ dễ tìm thôi, đi 1 ngày là hết thôi (nên căn thời gian ngắm cảnh là buổi tối sẽ đẹp hơn).

- Cụ hứng khởi về cuộc sống trẻ đêm Bắc Kinh thì từ 10h cụ ra khu 工体, khu này ... phố bar pub.

- cụ máu karaotay, nhớ gấu, thừa chất do ăn uống, thì ... Cụ em mình mật thư :))

- ... tạm vậy về vụ đi chơi đã.

2. Vụ ăn uống :
Cụ tới Bắc Kinh mà không ăn uống thì ... hehe.

- vì em thích lẩu, nên xui cụ đi ăn lẩu trước :
+ lẩu của hệ thống HaiDiLao 海底捞 - có quán làm 24/24, đáng đồng tiền bỏ ra ăn !
+ lẩu ếch khu GuiJie 簋街, em không nhớ tên quán em hay ăn nữa rồi, nhưng nói chung ... em đang chảy nước miếng vì cái vị lẩu này ... :(( Ngoài ra khu GJ này nó là con phố ăn đêm, cụ đi ban đêm sẽ nhộn nhịp, vui hơn ban ngày :D.
+ Khu gj ở trên ra đó cụ có thể ăn hải sản, mấy con gì mà gọi là tum hùm đất hat gì gì đó, nó XiaoLongXia 小龙虾, các loại vị, các loại chế biến, nó cứ ... sâu đậm về vị lẫn giác lắm cụ à !
(Ăn bên này cụ nên chọn bia lạnh uống, uống rượu k đã bằng - các loại bia ở Bắc Kinh theo thứ tự đậm nhạt mồm em : 纯生 - 雪花 - 燕京, rượu thì em uống ít, nhưng loại bình dân cụ muốn thì thử : 牛栏山 loại này dễ uống nhất, còn thơm hơn, ngon hơn thì ngoài mao đài ra còn nhiều lắm).
+ một vài quán lẩu nữa, ngại cụ khó mày mò nên thôi đã cụ nhá :D.

- Đồ nướng :
+ nướng dê : địa chỉ : 北京市西城区鼓楼西大街206号 - 老冯烤羊蝎子馆 : ở đây nó nướng cả tháp, 1 tháp 2 người ăn không cần gọi món khác là đủ, nhưng đi từ 4-6 người thì ăn 1 tháp, xong gọi vài món vặt, xong gọi nồi lẩu dê, chả bàn nữa. Tháp như ảnh dưới, hôm em đi ăn muộn nên quán hết, tháp đó là tháp bé nướng khấu đuôi + cổ, các cụ có dự định đi thì đi đẹp nhất tầm 5r, không phải xếp hàng lại còn nhiều món, 6h trở đi thì xếp hàng cỡ 10 20 lượt, sau 8h thì dần hết món ngon.

+ nướng xiên, nhiều lắm, các cụ tiện thì ăn thôi, vào gọi mấy cái thế này, dễ ăn, uống bia vào :
猪脆骨 : sụn lợn(e thích nhất) - 肉劲 : thịt mỡ nạc xen kẽ - 鱼豆腐 : miếng cá say nhuyễn - 骨肉相连 : sụn thịt xen kẽ - 羊鞭 : b**i dê, cái này tuỳ hàng mới có, tuỳ hàng mới ngon, nhưng nếu được ăn, cụ nhớ gấu nhà lắm đó .....

+ vị nướng : vịt quay bắc kinh nổi tiếng, giờ nhiều chỗ làm, nhưng lâu đời nhất (bây giờ không phải ngon nhất) 全聚德,thực đơn đa dạng, vào gọi combo 4 người, vịt quay cắt tại bàn, xương vịt mang đi nấu canh hoặc rang muối, lưỡi vịt, mề vịt các thứ ... Lắm lắm, thèm ghê cụ ạ !

- Nhà hàng 金鼎轩 : nhà hàng lâu đời, nhiều địa điểm, to đẹp, nhiều món ăn kiểu dạng vặt vặt, nhưng ăn khoái khẩu lắm !

Em kể vắn tắt những chỗ vậy, miên man nữa thì dài nhiều, nhưng e để xuất theo cá nhân em vài chỗ đi du lịch nên tranh thủ vậy :D
Ngoài ra cụ cũng có thể mày mò đường phố ngóc ngách nữa, nó cũng là trải nghiệm rất thích tại Bắc Kinh :D

P/s : mấy cái ảnh chụp cảnh phía trên, em đi t7 vừa rồi, nắng nóng chụp đc kỉ niệm cho gấu có tí, k có ảnh chụp cảnh riêng, cụ ngó ảnh xem cảnh đừng ngó gấu em nhá :)).

ars3nal

Xe buýt
- Cụ đi tham quan trường đại học Bắc Kinh(北京大学)(đh lớn t2 TQ sau Thanh Hoa) để cảm nhận về sự đầu tư cho giáo dục của TQ. Em vắn tắt là trong khuôn viên trường có hồ, có núi thôi cụ nhé :D. Nếu đi tầm mùa thu t10 thì khuôn viên trường này là nơi lý tưởng để chụp ảnh lá đỏ cũng như lá vàng. (ĐẸP) !
Nếu đã ghé ĐH Bắc Kinh thì cụ cũng nên ghé qua ĐH Thanh Hoa, 2 trường nó chỉ cách nhau có 1 con đường nhựa ạ. Em may mắn ngày xưa có bạn học ở Thanh Hoa nên cũng chui vào đó ngắm nghía tí :D Ở bên BK có tour đi tham quan 2 trường ĐH này lun ạ :D
+ vị nướng : vịt quay bắc kinh nổi tiếng, giờ nhiều chỗ làm, nhưng lâu đời nhất (bây giờ không phải ngon nhất) 全聚德,thực đơn đa dạng, vào gọi combo 4 người, vịt quay cắt tại bàn, xương vịt mang đi nấu canh hoặc rang muối, lưỡi vịt, mề vịt các thứ ... Lắm lắm, thèm ghê cụ ạ !
Ngày xưa em được ku bạn dắt đi ăn ở Quan Ju De, ngay truớc cổng trường Thanh Hoa, 2 thằng ăn bét nhè mà hết chưa đến 200 tệ (giá thời điểm tháng 10/2008)

ars3nal

Xe buýt
Cảm ơn cụ. Chắc cụ ở bên này nhiều. Em cũng hiểu là trường thực nghiệm CA-TBD thuộc đại học nào đó của Bắc Kinh, thắc mắc mỗi chữ "Normal", hoá ra là đại học Sư phạm.
Em ngày xưa học ở TQ. Còn Bắc Kinh thì đợt nghĩ lễ quốc khánh TQ (2008) thì em có lên chơi bời hoa lá đc 2 tuần cụ ạ. Mà cụ đi BK có thấy gái xinh ko chứ em đợt đó đi mãi chả gặp em nào xinh dọc đường cả :(( buổi tối thì em k đi chơi đâu nên k biết gái xinh nó có ra đường buổi tối ko :))

HiddenCharm

Xe tải
Nếu đã ghé ĐH Bắc Kinh thì cụ cũng nên ghé qua ĐH Thanh Hoa, 2 trường nó chỉ cách nhau có 1 con đường nhựa ạ. Em may mắn ngày xưa có bạn học ở Thanh Hoa nên cũng chui vào đó ngắm nghía tí :D Ở bên BK có tour đi tham quan 2 trường ĐH này lun ạ :D

Ngày xưa em được ku bạn dắt đi ăn ở Quan Ju De, ngay truớc cổng trường Thanh Hoa, 2 thằng ăn bét nhè mà hết chưa đến 200 tệ (giá thời điểm tháng 10/2008)
Em chui vào TH chưa tham quan được gì, đợt e vào TH toàn đi làm thi nghiệm, vào từ các cổng phụ nên k rõ, thấy bảo cũng to đẹp nhưng e không rõ nên không dám chỉ cụ chủ đi.

Cụ đi đợt 2008 thì olimpic đợt đấy to hoành hơn, chứ đi đúng Qk năm 2009 thì nhất luôn ! :))

HiddenCharm

Xe tải
Em ngày xưa học ở TQ. Còn Bắc Kinh thì đợt nghĩ lễ quốc khánh TQ (2008) thì em có lên chơi bời hoa lá đc 2 tuần cụ ạ. Mà cụ đi BK có thấy gái xinh ko chứ em đợt đó đi mãi chả gặp em nào xinh dọc đường cả :(( buổi tối thì em k đi chơi đâu nên k biết gái xinh nó có ra đường buổi tối ko :))
Gái xinh : ít - hiếm !
Gái vâm - ngon - trắng : nhiều, cực nhiều (nhìn từ sau) :)))

Buổi tối khu TH BK hơi xa trung tâm, chứ cụ vào trung tâm cả lên phố đêm thì ...