[CCCĐ] 3 tuần ở Beijing...

chithien

Xe hơi
Thêm ảnh nữa đi cụ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

Hulk

Xe tăng
Theo chương trình, khoảng 1 tuần nữa bọn em sẽ có study tours đi Dalian (Đại Liên) và Taiyuan (Thái Nguyên). Nghe nói Taiyuan vẫn là nơi chưa bị cơn lốc đô thị hóa cuốn đến, rất thú vị vì mình có thể chiêm ngưỡng phong cảnh làng quê nông thôn Trung Quốc.

Kể thêm chuyện vui nho nhỏ hầu các cụ là ngày mới đến học viện, lúc nhận phòng xong em cứ thấy buồng tắm thoang thoảng mùi...khai khai. Hoảng hốt nghĩ là người ta làm vệ sinh không kỹ, nhưng cũng phân vân chưa hỏi vì quan sát trong phòng ngủ thì lại rất sạch sẽ. Sau một hồi...trăn trở, tâm tư thì phát hiện ra nguyên nhân sau khi đọc thông tin từ quyển giới thiệu về khu nhà ktx này các cụ ạ.

Trung Quốc hơn mình một giờ đồng hồ (gmt +8). Giờ đã sáng của bên này, chúc các cụ một ngày vui vẻ. Ảnh chụp qua cửa sổ phòng e, toàn đường với cây, thích hợp cho couple nắm tay đi dạo, nói chuyện và tạt vào đâu đó...nói chuyện (phải quấy) tiếp:).

Chỉnh sửa cuối:

haind

Xe buýt
Đây là lúc chiều nay em đi bơi về muộn chỉ kịp vơ vét tạm thế này vì nhà ăn sắp đóng cửa. Vừa phải xuống cửa hàng tạp phẩm trong học viện (không biết có phải của người nhà của nhân viên học viện đấu thầu không :)) làm hộp mỳ ăn liền cụ ạ.
Cụ thêm ít ảnh ở bể bơi cho đúng tiêu chí OF :D

Bigisbest

Xe container
...
...Sau khoảng gần 3 tiếng thì hạ cánh xuống sân bay Baiyun của Quảng Châu.
...nhưng điên nhất là Facebook và tất cả các apps liên quan đến Google bị blocked.
...Cả lớp 50 mống bao gồm học viên các nước đang phát triển thập cẩm gồm châu Á (VN, Malaysia, Nepal, Pakistan, Lebanon), Âu (Serbia, Ukraina, Belarus), Nam Mỹ (Agentina), Caribe (CH Dominica) và rất đông châu Phi. Anh bạn Trung Của chắc đang cố duy trì ảnh hưởng ở châu Phi nên mời nhiều đại diện khu vực này.
Tiếng Việt ta gọi nó là sân bay Bạch Vân, bất hạnh cho em khi cách nay vài năm, đi Philipine mà nó ko qua HK mà qua cái toilet này. Một kiểu quản lý sặc mùi phát xít, độc đoán. Khách quá cảnh nó cũng thu hộ chiếu, sao nó ngu xuẩn thế không biết, thu sạch HC rồi bảo tất cả lũ ra chờ...bọn XNC cứ một hồi lại xếp hàng như hồng vệ binh đi vào trong, cầm tất HC theo. MK, cái con người đi ra NN mà ko kèm theo HC thì nó thành cái thứ gì đây. Ngồi đó 15 phút được chứng kiến một pha đối xử thô bạo của đám sh it này với một PN phương tây khi giằng chai nước cô ta đang uống dở, nói là ko đc mang lên máy bay, nhưng đấy mới là qua an ninh chứ đã vào cửa lên máy bay đâu, tội cho cô gái tây chưa hình dung ra nổi kiểu thô bạo đó nên khóc lóc và to tiếng...
...Một con người ko thể tốt lên nếu giấu bản thân mình, một đất nước cũng chỉ lụn bại nếu bịt tai trước thiên hạ, em tiếp tục mừng vì cái lối quản trị XH của họ, sẽ ko có cửa cho họ trở thành một cường quốc đích thực, mà chỉ là một kẻ võ biền đáng ghét.

Day 2:
Sáng và chiều nay nghe ông Gs Chinese nói về các vấn đề chính sách hiện tại Trung Quốc rất hùng hồn. Ông này thể hiện ý chí mãnh liệt muốn lấy lại Taiwan như đã làm với Hongkong và Macao. Thấy kể là trước đây đã từng làm quan chức Bộ NG, làm đại sứ Trung Quốc ở nước nào Đông Âu em quên béng tên. Nghe đến đoạn ông nói về chính sách đối ngoại của Khựa về lãnh thổ mà buồn cười "China ko muốn mở rộng đến những nơi ko thuộc về mình, chúng tôi chỉ muốn những gì thuộc về chúng tôi". Gớm thật. Buổi chiều nay, vẫn ông ý diễn thuyết về chính sách phát triển trong hòa bình của Trung Quốc. Ông này luôn so sánh chính sách của TQ với Mỹ. Và luôn khẳng định "TQ đã cho thấy sự lựa chọn đúng mô hình phát triển. Không thể áp dụng mô hình ở phương Tây vào môi trường TQ..." và lấy ví dụ về câu chuyện quả quýt ở vùng này thì ngọt, đem trồng vùng khác thì "chua và đắng"...
Cái này có lẽ là đặc trưng văn hóa, rất thích sự hoành tráng, một thằng bán thịt chó mà cũng sẵn sàng thể hiện chất anh hùng. Mấy thằng làm TM thì can cớ gì nói chuyện ngoại giao? diễn không đúng vai, không chuyên nghiệp và đương nhiên sẽ ko hiệu quả.
Nói cái gì cũng như thể tuyên bố độc lập cho trái đất khỏi dải ngân hà, vừa to, vừa hoành tráng...em nhớ có hồi họp với một thằng cu cấp Vụ phó thôi, nhưng các cụ có thấy rằng V. phó bên đó cũng là cực to rồi ko? Kinh, nó nói to kinh hoàng...mk,điếc tai bố mày. Đến lượt em, em muốn cho chú chưng hửng, bên tao líu có cái kiểu quan cách thối thế nhá, tao hỏi mày từng câu một, nhẹ đến mức mày phải lắng tai mới nghe được, trái ngược hẳn với cái đoạn nó thổi hoành tránh phía trước. Cái gì em cũng hỏi cụ thể: đề nghị bợn nói thẳng vấn đề...chốt lại là cái thằng này nó rất bựa, những gì cam kết hứa hẹn toàn ko làm, nhưng nó vẽ biên bản thì cực kỳ hoành...
May là công việc của em bên TQ không có đoạn 1 người nói, nhiều ng nghe. Người nói cứ ba hoa, áp đặt cái muốn nói cho ng nghe, không quan tâm ng nghe có chấp nhận không...
...Nhưng ngoài nhưng thứ đó ra thì họ tiếp đón phải nói chu đáo, quan tâm từng tí 1, luôn nở nụ cười (đôi lúc em hơi dị ứng kiểu đấy).
...Người ta cũng là dân tộc rất chăm chỉ và phần lớn người dân chân thật.
...Sự chu đáo đó rất lộ liễu, rất dễ đọc ra sự xáo trá, mua cảm tình của họ.
...Đó là bệnh mất rồi cụ ạ.
..., đúng, bình thường con người dân tộc nào cũng chân thiện cả, nhưng cái đám xxx tiếp xúc với những thứ được nhồi sọ nên tha hóa, lưu manh hóa, điều này là rõ ràng.

minhbql

Xe máy
ngưỡng mộ cụ này quá đi mất

Hulk

Xe tăng
Tiếng Việt ta gọi nó là sân bay Bạch Vân, bất hạnh cho em khi cách nay vài năm, đi Philipine mà nó ko qua HK mà qua cái toilet này. Một kiểu quản lý sặc mùi phát xít, độc đoán. Khách quá cảnh nó cũng thu hộ chiếu, sao nó ngu xuẩn thế không biết, thu sạch HC rồi bảo tất cả lũ ra chờ...bọn XNC cứ một hồi lại xếp hàng như hồng vệ binh đi vào trong, cầm tất HC theo. MK, cái con người đi ra NN mà ko kèm theo HC thì nó thành cái thứ gì đây. Ngồi đó 15 phút được chứng kiến một pha đối xử thô bạo của đám sh it này với một PN phương tây khi giằng chai nước cô ta đang uống dở, nói là ko đc mang lên máy bay, nhưng đấy mới là qua an ninh chứ đã vào cửa lên máy bay đâu, tội cho cô gái tây chưa hình dung ra nổi kiểu thô bạo đó nên khóc lóc và to tiếng...
...Một con người ko thể tốt lên nếu giấu bản thân mình, một đất nước cũng chỉ lụn bại nếu bịt tai trước thiên hạ, em tiếp tục mừng vì cái lối quản trị XH của họ, sẽ ko có cửa cho họ trở thành một cường quốc đích thực, mà chỉ là một kẻ võ biền đáng ghét.

Cái này có lẽ là đặc trưng văn hóa, rất thích sự hoành tráng, một thằng bán thịt chó mà cũng sẵn sàng thể hiện chất anh hùng. Mấy thằng làm TM thì can cớ gì nói chuyện ngoại giao? diễn không đúng vai, không chuyên nghiệp và đương nhiên sẽ ko hiệu quả.
Nói cái gì cũng như thể tuyên bố độc lập cho trái đất khỏi dải ngân hà, vừa to, vừa hoành tráng...em nhớ có hồi họp với một thằng cu cấp Vụ phó thôi, nhưng các cụ có thấy rằng V. phó bên đó cũng là cực to rồi ko? Kinh, nó nói to kinh hoàng...mk,điếc tai bố mày. Đến lượt em, em muốn cho chú chưng hửng, bên tao líu có cái kiểu quan cách thối thế nhá, tao hỏi mày từng câu một, nhẹ đến mức mày phải lắng tai mới nghe được, trái ngược hẳn với cái đoạn nó thổi hoành tránh phía trước. Cái gì em cũng hỏi cụ thể: đề nghị bợn nói thẳng vấn đề...chốt lại là cái thằng này nó rất bựa, những gì cam kết hứa hẹn toàn ko làm, nhưng nó vẽ biên bản thì cực kỳ hoành...

...Sự chu đáo đó rất lộ liễu, rất dễ đọc ra sự xáo trá, mua cảm tình của họ.
...Đó là bệnh mất rồi cụ ạ.
..., đúng, bình thường con người dân tộc nào cũng chân thiện cả, nhưng cái đám xxx tiếp xúc với những thứ được nhồi sọ nên tha hóa, lưu manh hóa, điều này là rõ ràng.
Cảm ơn cụ đã có những bình luận, đánh giá riêng rất mạnh mẽ :). Em thì cũng không quan sát kỹ và sắc như cụ. Thôi mình tạm gác chuyện chính trị ra một bên, em lại tiếp tục vài chuyện vặt gửi các cụ nhé.

Bóng Chày

Xe lừa
HorsePower nói:
Bắc kinh em đi đã lâu lắm rồi. Cỡ hơn 20 năm nên hầu như chỉ nhớ loáng thoáng và so với hiện nay chắc cũng chả còn gì là giống ngày xưa. Vụ visa AB em rất mừng vì cụ làm được, đỡ được mấy đống xèng để dành mua quà cho Gấu. Mời cụ tiếp!
AB là visa gì các cụ ơi?

Sent from my iPad using Forum Runner

Hulk

Xe tăng
Bắc Kinh cũng nóng và oi bức giống y Hà Nội các cụ ạ. Buổi sáng tầm 7h trời đã nắng chói. Giờ ăn sáng từ 7h30-8h30.

Hình hướng dẫn cầm đũa cho hội chuyên dùng dao dĩa.

Cũng như nhiều căng tin ăn tập thể, ăn xong mọi người tự phân loại đĩa, thìa, dĩa trước khi ra về.

Hôm nay buổi chiều có chương trình giới thiệu về "Tai chi", một dạng múa võ như Thái cực quyền. Bọn em vào tòa nhà này, cũng trong khuôn viên học viện để xem và thực hành món này.

Cô giáo dạy hoa chân múa tay, hít thở, di chuyển xem cũng hay phết. Món này vui vì bọn nước ngoài thấy bí hiểm nên khoái chí làm lấy làm để theo cô giáo.

Lúc chiều nghỉ sớm tí, em lượn lờ ra ngoài ngó nghiêng xung quanh. Quang cảnh mang đậm màu sắc vùng nông thôn ngoại ô. Đến chỗ này, em đoán là cổng vào một khu đô thị kiểu Ciputra...

...hóa ra không phải các cụ ạ. Nó là một trại dưỡng lão. Các cụ ngồi xe lăn nhưng vẫn chăm chú xem và chơi "tá lả Tàu".

Đi tiếp để tìm trạm xe bus vào downtown mà mãi không thấy, chắc em đi nhầm cổng vì theo hướng dẫn ra khỏi cổng khoảng gần 1km là có trạm xe bus. Tuy nhiên học viện này nó có mấy cổng nên không để ý. Được cái quang cảnh xung quanh học viện cũng khá đẹp và thanh bình. Phải nói Tàu nó quy hoạch tương đối tốt. Xung quanh mấy học viện, trường cao đẳng mà không có nhà dân, quán cơm phở, hay lô đề, cầm đồ sin sít nhau như ở nhà mình.

Có cả một khu đánh golf.

Đi bộ phải tầm 5, 6 km thì em thấy một khu dân cư. Không khí cũng không ồn ào, nhà cửa gọn gàng, xe cộ đỗ ngay ngắn. Đây là 2 chú Huyndai.

Một chú Lifan.

Không biết có phải nhà của Huyện ủy nào không :).

Đi bộ vài vòng mỏi mỏi, em lại về bơi tí để ăn tối cho ngon miệng. Đây là cái khu bơi trong học viện, vào bên trong nó trưng biển không chụp ảnh với lại có CCTV theo dõi gì đó, đồng thời bắt buộc phải mang mũ khi xuống bơi, ai không có mũ mua luôn tại chỗ với giá 10 tệ.

Hôm nay tạm thời như vậy. Cuối ngày tặng các cụ tí ảnh có "ái", mong các cụ không...bội thực vì ngấy :).

Chỉnh sửa cuối:

Hulk

Xe tăng
Thêm ảnh nữa đi cụ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ
Em cảm ơn cụ. Hình chụp bằng phone mong các cụ thông cảm, đọc lấy vui là chính.
Cụ thêm ít ảnh ở bể bơi cho đúng tiêu chí OF :D
Em chỉ chụp đc ở ngoài cửa, vào trong có biển no photo và có cctv camera nên em tuân thủ cụ ạ.
AB là visa gì các cụ ơi?
Như cụ HorsePower đã kể rõ ở bài Nam Ninh, "tem miễn thị thực AB" là ký kết giữa VN và China cho những người đi công tác mang hộ chiếu phổ thông. Giấy tờ cần có ngoài hộ chiếu là bản gốc QĐ cử đi công tác của cq chủ quản và công văn đề nghị cấp tem AB của cơ quan cụ. Công văn này ghi là gửi Cục quản lý xuất nhập cảnh - Bộ CA cụ nhé. Mang tất ra 44 Trần Phú, vào nộp, đóng lệ phí 50k, cầm giấy hẹn ra về đợi tầm 10 ngày (không tính ngày nghỉ) thì có.

Hum rùi cụ có qua Thiên Tân ko??
Không cụ ạ. Bọn e ở ngoài rìa Bắc Kinh.

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Cơ quan chắc phải của chính quyèn việt nam đúng không ạ? Bọn em lập cty có xin được không? Tks

Sent from my iPhone using Forum Runner

Hulk

Xe tăng
Hôm nay buổi sáng ngồi học tí về Chính sách viện trợ của Tàu (China aid). Đã thấy mấy em người Serbi tóc vàng mới đến. Chắc mới bay sang đêm qua.

Buổi chiều nay mấy em điều phối viên thông báo "cô giáo chiều nghỉ vì bận cho con...ú tí". Thế là em và cậu đồng nghiệp vác balo lên tìm đường ra bến bus, subway để vào trung tâm Bắc Kinh.

Lại đi bộ khoảng 1km để đến trạm bus gần nhất. Khung cảnh ngoài học viện.

Đi bộ vài phút thì đến trạm bus gần nhất.

Xe bus Tàu rất sạch. Lên xe chuẩn bị sẵn 2 tệ/người đi đến bến cuối thì thôi. Nếu không có 2 tệ, bỏ tờ 5 tệ (các loại tiền giấy là 1, 2, 5, 10, 20, 50, 100 tệ, tiền xu thì toàn 1 tệ là nhiều) vào cũng không được trả lại. Vì vậy đi xe bus là cứ phải chuẩn bị sẵn tiền xu, tiền lẻ.

Đường đẹp nên xe bus chạy nhanh, điều hòa mát, các thông báo đều có dòng tiếng Anh cho khách nước ngoài.

Đã đến điểm dừng để chuyển sang subway.

Vào trạm subway cũng kiểm tra hành lý đàng hoàng các cụ ạ.

Đầy đủ máy bán vé tự động.

Sơ đồ các line của hệ thống subway Bắc Kinh.

Scan thẻ để vào sân ga lên tàu.

Tầm đầu giờ chiều nên tàu chưa đông lắm. Sạch sẽ, chỉ dẫn đầy đủ, thông báo đọc rõ ràng các điểm đến bằng tiếng Trung và Anh.

Tuy nhiên trong các sân ga, vẫn thoang thoảng không khí...băng rôn khẩu hiệu hô hào.

Đã đến trung tâm Bắc Kinh. Ra khỏi ga và lên mặt đất thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Rốn lồi

Xe tăng
Hỏi thăm Cụ chủ tí, trước Cụ ở Vũ Hán - Cụ ở đâu? Em cũng ở Vũ Hán 2 năm & Bắc Kinh 1 năm. Chỗ Cụ ở hiện tại, đúng là hơi xa trung tâm.
Em trước ở Bắc Kinh thì ở quận 2 (Chaoyang). Nói nôm na thì Bắc Kinh có 6 vòng hình vuông (6 rings) và em ở 2nd ring :)

Hulk

Xe tăng
Bắc Kinh buổi chiều nắng to. Nhiệt độ cũng tầm 34 độ. Công nhận đường xá quy hoạch rất tốt, phân làn chuẩn, vỉa hè thoáng đãng cho người đi bộ và luôn có hàng gạch sần cho người khiếm thị.

Đi đến đoạn Thiên An Môn thì thấy đang được rào tôn che để chuẩn bị làm khán đài chuẩn bị cho ngày quốc khánh. Đành chụp đồng chí Mao chổi xể từ xa vậy.

Sau đó em lang thang vào khu Tử Cấm Thành. Tuy nhiên khu này đóng cửa lúc 16:00 mà lúc này quá giờ rồi. Mặc dù vậy, rất nhiều khách du lịch vẫn đi loanh quanh vòng bên ngoài Tử Cấm Thành để chiêm ngưỡng tường thành và hồ nước xung quanh (hồ nước có nhiệm vụ bảo vệ vòng ngoài cho tường thành). Em cũng lang thang theo họ. Trước khi đến khu ngoài tường Tử Cấm Thành thì có một khu kiểu đền cổ, có sân rất rộng nên một số đôi sắp cưới đến đây chụp ảnh.

Tường bao của Tử Cấm Thành rất cao, xây toàn bằng đá đen, mỗi viên kích cỡ tầm như viên gạch lửa của mình, không hiểu bức tường bao này là từ thời xưa hay là đã trùng tu lại.

Xung quanh tường Tử Cấm Thành là một con sông ngăn cách có chiều ngang khoảng 100m.

Lang thang một hồi thì đến một cổng của Tử Cấm Thành. Đoạn này bắt đầu ra gần phố Vương Phủ Tỉnh walking street, phố đi bộ mua sắm sầm uất của Bắc Kinh.

Bắt đầu vào phố Vương Phủ Tỉnh nổi tiếng.

Có bán cả "Nhân dân tệ âm phủ" các cụ ạ.

Lượn khu này chán, em đi ra ngoài đại lộ chính, lên cầu giữa đại lộ ngó nghiêng trục đường chính của Bắc Kinh tí.

Sau một hồi ngó nghiêng thì lượn đi ăn tối tí. Dọc đường đi lại gặp KFC xịn và KFC fake nằm đối diện 2 bên đường ở ngay trên một con phố. Rất thú vị.

Tạt qua một đoạn vỉa hè bán đồ xiên nướng (hải sản, gà vịt...). Tất cả đồ còn tươi, ai ăn gì người bán nướng luôn tại chỗ.

Em tạt đại vào một nhà hàng, chọn vài món gà rim, canh kiểu mồng tơi đậu phụ, canh gà đen, cơm cho 2 người và 2 lon Coca tổng động viên là 155 tệ (~ 500k).

Hulk

Xe tăng
Ăn xong rồi cũng lên đường về. Trạm subway gần nhất tại chỗ này đóng đô trong khuôn viên của Wumart (thoạt nhìn tưởng Walmart) :).

Lên subway quay trở về. Không như lúc đầu giờ chiều, buổi tối subway đông nghịt người.

Người đông đến nỗi mà em bị ép bẹt dí, chạm cả vào nút chụp ảnh của điện thoại từ lúc nào mà không hề biết :).

Về đến học viện cũng khá muộn rồi. Bonus thêm vài tấm "ai sắc" Bắc Kinh tác nghiệp chiều nay tặng cho các cụ giangsuki, medela và các cụ đọc bài này, chúc các cụ ngủ ngon và có giấc mơ đẹp.

giangsuki

Xe ngựa
Cứ thấy nóng ruột, hóa ra là em có quà tặng ở đây
Thanks cụ chủ nhé

Hulk

Xe tăng
Hỏi thăm Cụ chủ tí, trước Cụ ở Vũ Hán - Cụ ở đâu? Em cũng ở Vũ Hán 2 năm & Bắc Kinh 1 năm. Chỗ Cụ ở hiện tại, đúng là hơi xa trung tâm.
Em trước ở Bắc Kinh thì ở quận 2 (Chaoyang). Nói nôm na thì Bắc Kinh có 6 vòng hình vuông (6 rings) và em ở 2nd ring :)
Em chả nhớ vì từ hồi 2009. Ở cái khách sạn thuộc khu hành chính. Muốn đi vào downtown, khu buôn bán thì phải đi xe bus lên cầu to (làn rộng, có cả làn cho đi bộ) vượt sông Trường Giang. Ở đoạn lưng chừng cầu có một cái đền rất nổi tiếng kiểu biểu tượng của Vũ Hán, lúc về nước em còn được tặng một đĩa sơn mài có hình cái đền này.