[Funland] 3 triệu người HK sẽ đi Anh

Mrfox87

Xe buýt
Thế những người cạo móng thì chắc ko có nhà xe, ko được bia bọt hả cụ? Rồi cụ có biết hộ chiếu của những người cạo móng đi hầu hết các nước trên thế giới mà ko cần Visa ko? Những người cạo móng thì ăn chả phải lo nghĩ ăn phải thực phẩm bẩn, hít thở cũng ko lo hít phải ko khí ô nhiễm, ...
Đằng ấy đang ở Tây à mà biết rõ Tây thế. Làm với tư bản mà ngày ngày đc Trà Đá với Bú Bia thì sang tháng có cục mứt tiền mà đóng Bill, hoạ hoằn anh em lao động tháng gặp nhau đc đôi lần. Toàn kéo nhau về nhà,vừa rẻ lại tiện. Ra quán thì lại nghĩ đén đống Bill nó đè lên đầu.
Cứ nghĩ sang Tây là có xe có nhà ngay đấy. Tư duy đã hàm chơi lười làm thì ở đâu cũng là loại ăn bám xã hội mà thôi.

XPQ

Xe cút kít
VN giờ đông dân quá.
Em cũng chỉ mong muốn anh Trump làm 1 đợt tuyển dụng lớn.
Gom hết các ông chê chửi đất nước, tự nhục, cột điện vào, làm 1 chuyến đưa sang đấy mà dùng. Máu nhà em đấy, mời các anh hút ạ.

Đảm bảo đám này trung thành tuyệt đối với tổ quốc xứ người.

Chủ trương này có từ xưa rồi, không cần chờ bác mí em lên lãnh tụ.

" thằng khôn thì đã vượt biên, còn lại trong nước toàn điên với khùng". Toàn điên với khùng không mà giờ cũng ngót trăm triệu người. Đám này bên kia họ không mặn mà lắm. Indo mỗi năm nó cũng trả về mớ tướng, chưa kể bên Cam bên Lào bên Thái cũng đang dức hết cả đầu về người Việt. Cứ hơi có tí trí khôn là lại vác xác liu vong.

Dở người

Xe điện
Có cụ ạ, tự họ vẫn coi họ là người TQ đấy, có vẻ bản tính dân tộc họ là vậy chứ ko phải do chính quyền họ đâu.
Em có thằng bạn đời thứ 4 sống ở VN rồi, mà CMT của nó vẫn ghi nơi sinh là Trung Quốc, và trong nhà vẫn sử dụng tiếng Trung.
Công nhân bọn tàu dân tộc tính nó cao.
Có bọn Tàu sang Mỹ từ cuối thế kỷ 19 mà tới giờ trong nhà vẫn nói tiếng Tàu, thế mới kinh. Ra đường đi làm, đi học bằng tiếng Anh hay tiếng bản xứ chứ về nhà chúng nó toàn nói tiếng ông bà chúng nó.
Người Việt mình qua nước ngoài, f1 còn nhúc nhắc tiếng Việt chứ đến f2 là chắc chả còn gì, vỏ vàng ruột trắng đặc sệt.
Bọn Tàu đi 5-7 đời vẫn giữ được tiếng nói, phong tục.

KoThich

Xe buýt
Sau khi đọc Luật an ninh https://www.google.com.vn/amp/s/amp.scmp.com/news/hong-kong/politics/article/3091595/hong-kong-national-security-law-read-full-text , nếu em là người “làm ăn” HK , trung lập về chính trị em sẽ ko đi UK vì
1/ luật mới không ảnh hưởng tới luật dân sự, thương mại hiện có ở HK
2/ đi UK chính trị , tự do có thể tốt nhưng đánh đổi bằng bấp bênh về thu nhập, tài sản thì ko đáng

3/ e tin Tập ko dại gì phá nát kinh tế HK

Moriarty

Xe container
Có cụ ạ, tự họ vẫn coi họ là người TQ đấy, có vẻ bản tính dân tộc họ là vậy chứ ko phải do chính quyền họ đâu.
Em có thằng bạn đời thứ 4 sống ở VN rồi, mà CMT của nó vẫn ghi nơi sinh là Trung Quốc, và trong nhà vẫn sử dụng tiếng Trung.
Nơi sinh hay nguyên quán? Chứ nơi sinh là căn cứ vào giấy khai sinh, làm gì có chuyện khai sinh ở VN mà ghi nơi sinh ở TQ đc.

Future_50

Xe điện
1. cụ nhầm lẫn giửa 2 từ Công dân Trung Quốc và người Hoa.:D
2. câu màu xanh là cụ bịa chuyện 4 đời sống ở Việt, nơi sinh là China chăng?:D

Future_50

Xe điện
Công nhân bọn tàu dân tộc tính nó cao.
Có bọn Tàu sang Mỹ từ cuối thế kỷ 19 mà tới giờ trong nhà vẫn nói tiếng Tàu, thế mới kinh. Ra đường đi làm, đi học bằng tiếng Anh hay tiếng bản xứ chứ về nhà chúng nó toàn nói tiếng ông bà chúng nó.
Người Việt mình qua nước ngoài, f1 còn nhúc nhắc tiếng Việt chứ đến f2 là chắc chả còn gì, vỏ vàng ruột trắng đặc sệt.
Bọn Tàu đi 5-7 đời vẫn giữ được tiếng nói, phong tục.
nói tiếng Quảng Đông, Quan thoại hay tiếng Trung Quốc phổ thông hiện nay:D

Future_50

Xe điện
Sau khi đọc Luật an ninh https://www.google.com.vn/amp/s/amp.scmp.com/news/hong-kong/politics/article/3091595/hong-kong-national-security-law-read-full-text , nếu em là người “làm ăn” HK , trung lập về chính trị em sẽ ko đi UK vì
1/ luật mới không ảnh hưởng tới luật dân sự, thương mại hiện có ở HK
2/ đi UK chính trị , tự do có thể tốt nhưng đánh đổi bằng bấp bênh về thu nhập, tài sản thì ko đáng

3/ e tin Tập ko dại gì phá nát kinh tế HK
rất tiếc cụ không phải họ, nên đừng khuyên họ đặt niền tin vào cái gì cả. con người mưu cầu tư do, mưu cầu hạnh phúc, họ sẽ làm bất cứ điều gì mà họ nghĩ điều đó là tốt cho họ.;;)

Dở người

Xe điện
nói tiếng Quảng Đông, Quan thoại hay tiếng Trung Quốc phổ thông hiện nay:D
Dân nào nói tiếng dân ấy cụ ạ.
Trong em có khu dân Tàu Quảng Đông, nói rặt tiếng Quảng Đông. Ở gần nhà bà con em ở Long Khánh, Đồng Nai thì có khu người Tiều, về nhà bọn nó nói tiếng Tiều không.
Tuy nhiên, chúng nó hầu hết đều đi học trường dạy tiếng Hoa phổ thông. Như gần chỗ em có trường Trung Sơn, chuyên dạy bọn trẻ gốc Hoa. Chương trình giáo dục thì theo bộ giáo dục nhưng nhiều môn chúng nó dạy bằng tiếng Hoa phổ thông.
Mấy đứa Tàu Quảng Đông nó bảo, không học tiếng Hoa phổ thông thì chúng nó cũng không nói và viết được. Tất nhiên chúng nó học rất nhanh. Đấy cũng là lợi thế của bọn Tàu cụ ơi. Chúng nó bảo tồn văn hóa dân tộc tốt lắm.

cocsku

Xe cút kít
"Bi đát" thì em không dùng từ "bi đát", nhưng việc định cư, và trở thành công dân của nước khác không phải là chuyện dễ - điều này đúng với tất cả các nước phát triển chứ chẳng phải mình Anh ạ. Em chỉ giải thích tại sao chuyện trở thành công dân Anh không dễ cho 3 triệu người dân Hongkong này thôi ạ (như bạn Raab, ********* ngoại giao Anh từng nói rằng "only a small minority of those eligible to emigrate would actually do so" khi được chất vấn về liệu điều này có ảnh hưởng đến đời sống, việc làm của người dân Anh không). Như em nói, chính phủ Anh không hỗ trợ tức là bạn sẽ phải tự thân vận động chuyện nhà ở, thu nhập tại một nơi hoàn toàn xa lạ. Họ không "há miệng chờ sung, mong được chính phủ nuôi", vì vậy nên việc bám trụ ở Anh sẽ không phải dễ, vì vậy sẽ có nhiều người không (dám) sang Anh. Em không bênh HK hay bên TQ, nhưng em nghĩ bàn luận trên mạng, chẳng có ảnh hưởng gì nhiều ngoài đời, thì nên nhìn mọi thứ khách quan một chút ạ.

Em không biết cụ trích "đi không được" từ chỗ nào trong bài của em. Em nói rằng họ sẽ "ở không được, mà về cũng chẳng xong". "Về cũng chẳng xong" thì dễ hiểu nhé, bước chân đi thì khả năng là họ sẽ nằm vào danh sách đen của CP TQ, việc quay lại sẽ không dễ. Còn tại sao ở không được? Vì BNO chỉ cho 5 năm. cộng thêm một năm nữa tình trạng định cư để các bạn có thời gian đăng kí convert thành công dân Anh. Hết thời gian đấy thì hết hạn BNO, hết hạn tình trạng định cư, nếu không trở thành công dân được và / hoặc xấu hơn, không xin được cả việc làm ổn định thì ở bằng niềm tin hay ý chí ạ? (em không nói trường hợp chầy cối ở lại theo dạng định cư không hợp pháp nhé, vì điều đó có thể dẫn đến các vấn đề về mặt pháp lý).

Cụ thắc mắc có bao nhiêu phần trăm đăng kí, nhưng không được trở thành công dân Anh thì em xin trả lời rằng theo kinh nghiệm của em, số này sẽ tương đối nhiều. Tất nhiên, chỉ số thống kê cụ thể thì phải cụ nào đang sinh sống tại Anh kiếm các nghiên cứu của CP Anh mới phán chính xác được, nhưng việc trở thành công dân các nước phát triển không dễ - kể cả khi người đăng kí thỏa mãn các điều kiện trên tấy giờ, nó vẫn sẽ phụ thuộc vào nhiều vấn đề, ví dụ như kinh tế, chính trị nươc sở tại khi đăng kí convert, thậm chí cả cảm giác của người xử lý hồ sơ nữa. Như ở Sing chẳng hạn, theo thống kê năm 2018 thì chỉ có 10-13% số người đăng kí convert thành công dân Sing được cho phép, mà tỉ lệ 10-13% này còn cao hơn so với trước đây một chút rồi. Em không biết Anh sẽ thoáng hơn, hay chặt hơn so với Sing, nhưng em không nghĩ tỉ lệ thành công này sẽ cao (chính phủ Anh đã nói rằng họ sẽ chỉ xét duyệt người dân HK theo luật như những công dân khác chứ không hề nhắc đến việc thoáng hơn hay đảm bảo sẽ cung cấp quốc tịch).

VÌ các lí do ấy mà em nghĩ việc đi sang Anh sẽ khá là mù mờ với đại bộ phân số 3 triệu người HK này. Cả chính phủ Anh và các bạn báo chí quốc tế cũng có vẻ nghĩ vậy, nên em không nghĩ là em lập luận sai lắm. Việc người ta có đi hay không sẽ phụ thuộc nhiều vào đời sống tại HK: nếu đời sống (đủ các mặt, an ninh, kinh tế, v.v...) mà đi xuống nhiều thì nhiều người sẽ chạy; Nhưng nếu đời sống không thay đổi nhiều, chỉ hơi đi xuống thì khả năng là đa phần của 3 triệu này sẽ ở lại thôi ạ. Nếu các bạn Anh mà tốt bụng, kéo dài cho cả những người trẻ dưới 23 tuổi (nhóm này không có hộ chiếu BNO), hoặc hứa rằng sẽ tăng khả năng cho các bạn trở thành công dân Anh (so với người khác) thì tốt quá, nhưng hiện giờ điều này chưa xảy ra.

Ví dụ như có bài trên Reuters hôm 02/7 họ có đoạn này ạ:

Cho thấy rằng không những không phải ai cũng có khả năng ra đi, mà không phải ai có khả năng ra đi cũng ra đi. Tất nhiên sẽ có người đi, nhưng được bao nhiêu % của con số 3 triệu thì chúng ta phải chờ xem tình hình kinh tế chính trị tại HK trong vài tháng tới ạ.
Những người giữ hộ chiếu BNO là những người chân trong chân ngoài rồi. Nếu chỉ mong muốn ở HK thì họ đã ko giữ hộ chiếu này. Nên nếu nước Anh mở cửa với họ, phần lớn họ sẽ ra đi, không đi trước thì đi sau thôi.

Future_50

Xe điện
Trong em có khu dân Tàu Quảng Đông, nói rặt tiếng Quảng Đông. Ở gần nhà bà con em ở Long Khánh, Đồng Nai thì có khu người Tiều, về nhà bọn nó nói tiếng Tiều không.
Tuy nhiên, chúng nó hầu hết đều đi học trường dạy tiếng Hoa phổ thông. Như gần chỗ em có trường Trung Sơn, chuyên dạy bọn trẻ gốc Hoa. Chương trình giáo dục thì theo bộ giáo dục nhưng nhiều môn chúng nó dạy bằng tiếng Hoa phổ thông.
Mấy đứa Tàu Quảng Đông nó bảo, không học tiếng Hoa phổ thông thì chúng nó cũng không nói và viết được. Tất nhiên chúng nó học rất nhanh. Đấy cũng là lợi thế của bọn Tàu cụ ơi. Chúng nó bảo tồn văn hóa dân tộc tốt lắm.
đám đó chỉ mới 3-4 đời thôi. không phải 5-7 đời đâu. chắc cụ biêt 2 tư Minh hương không nhỉ?;;)

ducvt8x

Xe tăng
Ngay Quận 5 chứ đâu cụ, vào lớp cả đám nói tiếng tầu chí choé :))

kevin69

Xe hơi
Khoảng 30 năm trc. Các cụ HP NĐ QN di dân sang đấy nhiều. Em nghĩ giờ các tỉnh trên nên đón những di dân này. Coi như là trả nghĩa các cụ ạ :)))))

Reinhard

Xe buýt
Những người giữ hộ chiếu BNO là những người chân trong chân ngoài rồi. Nếu chỉ mong muốn ở HK thì họ đã ko giữ hộ chiếu này. Nên nếu nước Anh mở cửa với họ, phần lớn họ sẽ ra đi, không đi trước thì đi sau thôi.
Vâng, nhưng trong số 3 triệu người đó chỉ có khoảng 300,000 người đang giữ hộ chiếu BNO thôi mà cụ. 2.6 triệu người là từng giữ BNO, nhưng trước đây họ không gia hạn nên giờ không còn BNO nữa, hiện giờ chính phủ Anh nói rằng họ sẽ linh động tạo điều kiện cho 2.6 triệu này lấy lại BNO (nếu muốn). Đâu phải nguyên cả 3 triệu đều đang cầm BNO hết đâu :D (tất nhiên, mặc dù chưa có báo cáo gì từ cả HK lẫn Anh, em nghĩ sẽ có khá nhiều người trong số 2.6 triệu sẽ đăng kí lấy lại hộ chiếu BNO, nhưng họ có đi hay không thì em nghĩ phải tùy xem tình hình HK)

Và có thể có những trường hợp như bạn Lydia Lee trong bài báo của Reuters mà em trích ở bài cụ quote nữa: họ có hộ chiếu nước ngoài - ở đây là hộ chiếu Canada, nhưng họ vẫn chưa có ý định rời đi, ít nhất trong thời điểm hiện tại. Tỉ lệ này là bao nhiêu thì cũng khó nói, nhưng trừ khi đời sống tại HK đi xuống quá nhiều, không thì họ cũng chưa có ý định rút.

Chỉnh sửa cuối:

ncs67

Xe tăng
Nói chung là Tập Cận Bình ngu vụ Hong Kong này, giống Trump ngu vụ covid.
Lật lọng cam kết "một quốc gia, 2 chế độ" là nêu một tấm gương xấu cho uy tín của chính quyền TQ đối với nước ngoài và đối với dân mình.
Quan trọng nhất là lật lọng với Hong Kong, TQ đẩy Đài Loan vào thế đối đầu chứ không còn mơ hồ gì về vụ "thống nhất trong hòa bình" nữa.
Mà còn lâu TQ mới có khả năng đớp được Đài Loan, có đớp được bằng vũ lực thì cũng không nuốt không tiêu được.
Tập Cận Bình quá tự mãn mà thiếu sự khôn khéo- "thao quang dưỡng hối" của Đặng Tiểu Bình.
Nếu bây giờ, Đài Loan công khai ý định độc lập, TQ sẽ làm gì?
Tự dưng ra oai đi bịt mồm bịt miệng mấy anh thị dân Hong Kong làm quái gì.
Thôi xin cụ chê anh Lọ ngu.Các a ấy chịu cảnh biểu tình từ 2014 đến giờ và đã nghiền ngẫm chán rồi mới ra luật này.Nếu không chắc chắn hk sẽ li khai và dẫn đến đổ máu,lúc ấy tệ hơn nhiều

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Thôi xin cụ chê anh Lọ ngu.Các a ấy chịu cảnh biểu tình từ 2014 đến giờ và đã nghiền ngẫm chán rồi mới ra luật này.Nếu không chắc chắn hk sẽ li khai và dẫn đến đổ máu,lúc ấy tệ hơn nhiều
Thì sợ hãi hoặc thù ghét biểu tình cũng là ngu.
Ly khai thế cóc nào được....ông Đài Loan còn chưa ly khai được dù ở xa hơn, thể chế độc lập, kinh tế mạnh, quân đội riêng, có Mỹ chống lưng.
Dân HK làm sao mà ly khai, Tập cứ đem cái này cái kia ra dọa ma thế thôi.

cusao

Xe lăn
Ấy !!!.....có thể chỉ trích này nọ nhưng xin đừng chê chính khách nào đó ngu ...bởi nếu vào tay mình, chắc gì mình đã làm bằng họ chứ đừng nói hơn họ ? :))

cocsku

Xe cút kít
Vâng, nhưng trong số 3 triệu người đó chỉ có khoảng 300,000 người đang giữ hộ chiếu BNO thôi mà cụ. 2.6 triệu người là từng giữ BNO, nhưng trước đây họ không gia hạn nên giờ không còn BNO nữa, hiện giờ chính phủ Anh nói rằng họ sẽ linh động tạo điều kiện cho 2.6 triệu này lấy lại BNO (nếu muốn). Đâu phải nguyên cả 3 triệu đều đang cầm BNO hết đâu :D (tất nhiên, mặc dù chưa có báo cáo gì từ cả HK lẫn Anh, em nghĩ sẽ có khá nhiều người trong số 2.6 triệu sẽ đăng kí lấy lại hộ chiếu BNO, nhưng họ có đi hay không thì em nghĩ phải tùy xem tình hình HK)

Và có thể có những trường hợp như bạn Lydia Lee trong bài báo của Reuters mà em trích ở bài cụ quote nữa: họ có hộ chiếu nước ngoài - ở đây là hộ chiếu Canada, nhưng họ vẫn chưa có ý định rời đi, ít nhất trong thời điểm hiện tại. Tỉ lệ này là bao nhiêu thì cũng khó nói, nhưng trừ khi đời sống tại HK đi xuống quá nhiều, không thì họ cũng chưa có ý định rút.
TQ lo ngại rồi!
Đại sứ Trung Quốc tại London Lưu Hiểu Minh nói rằng việc Anh mở đường cho ba triệu người Hong Kong có cơ hội xin nhập tịch là "sự can thiệp thô bạo". Ông nói ông hy vọng Anh sẽ cân nhắc lại quyết định của mình.

Ông Lưu trích dẫn câu nói của cựu Cố vấn An ninh Quốc gia Hoa Kỳ Zbigniew Brzezinski, "Nếu chúng ta biến Trung Quốc thành kẻ thù, thì Trung Quốc sẽ trở thành kẻ thù", để tỏ ý cảnh báo không che đậy, phóng viên BBC bình luận.

windy1

Xe điện
Em thấy rằng phát biểu thì dễ hơn thi hành luật rất nhiều . Nhất việc là cấp visa cho gần 3 triệu dân HK để họ được đi Anh .