[CCCĐ] 3 mình lang thang, dọc ngang nước Mỹ !!!

Em không biết Cụ đã liệt kê được hết những địa danh cụ đã đến cả ở nước ngoài và trong nước chưa nhỉ, em ngưỡng mộ cụ quá
Em cũng chưa có thời gian liệt kê, chưa kể những nước đã từng qua lại nhiều lần như Trung Quốc, Nhật Bản, Thái Lan. ;)

Cái cửa hàng súng đẹp thật đấy :)
Chỉ ngắm thôi đã thấy phê rồi, bọn em may mắn hơn còn được bắn thử, phê nữa.. :P

Giờ mới xem kỹ lại clip câu cá thì thấy họ hướng dẫn đúng: khi nó kéo thì mình giữ, khi nó lỏng thì mình cuốn. Đoạn về cuối thấy cụ T đỡ vất hơn: khi nào đầu cần ngỏng lên cụ ý mới cuốn dây câu :D
Hehe mợ có kinh nghiệm đi câu dồi đấy.

Chào 3 cụ,
Năm ngoái nhà em cũng phượt bên Singapore vào Univer của nó đã thấy hay, giờ nhìn ảnh cụ mới thấy bên Mỹ mới hoành tráng. Bảo sao trẻ con nó ko thích.
Em cũng giống các cụ là luôn muốn độc lập tư do, ko thích bị bọn tour nó dắt mũi vì thế mà mấy năm nay em đều cố gắng tự đi 1 nơi.
Chúc 3 cụ mạnh chân mạnh chi để cho các anh em ko có điều kiện đc đi du lịch qua màn ảnh nhỏ.
Cảm ơn cụ đã ủng hộ.

mình cũng đồng ý với cụ ! công nhận cool thật !
Cool. tks cụ.

Dạo này bận quá hôm nay em mới biết đến thớt này của cụ. Em làm một hơi từ đầu đến đây. Cảm ơn cụ cho em thấy được thế nào là Universal City.

Em tạm dừng ở đây đã, lúc nào rảnh đi tiếp đến Las Vegas với cụ....
Chúc cụ khoẻ để thi thoảng ghé thớt thăm anh em. :)

160 trang rồi em phải commnet cái không cái thằng chủ thớt nó lại bảo là anh không vào đọc là em không viết nữa. Các cụ chứng kiến cho em cái nhé! :))
Lão này hôm rồi làm màn đổ nước đá vào đầu, thảo nào hôm nay mới vào còm. Chắc mấy ngày bị lơ lửng tưng tửng chứ giề.. :))

Ngày hôm sau, trả phòng khách sạn thật sớm thì cũng phải gần 9h mấy anh em mới khởi hành được. Kế hoạch thế này: Trên đường đi sẽ thăm Trung tâm Vũ Trụ Kenedy, bọn em biết chỗ này là do vô tình hôm qua Capt Bouncer giới thiệu. Chỗ này thì quả là không thể bỏ qua, trung tâm vũ trụ cơ mà.
Chặng đường đầu lái gần 4 tiếng theo bản đồ, khoảng cách là hơn 300km.
Thực ra thì bọn em cũng phó mặc cho Sygic nó dẫn đường thôi chứ không biết lựa chọn đường nào đi cho hay cả, nên phần lớn đều đi trên cao tốc không gần biển. Chuyện trên đường cao tốc thì có nhiều chuyện để kể lắm, từ từ rồi em sẽ kể miệng cho các cụ nghe vì em và lão cò thay nhau lái, ngủ nên cũng mệt và không có thời gian để chụp choạch gì mấy. Nhưng bảo đảm kể miệng vẫn hay các cụ ạ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Chuyện trên đường cao tốc thì lắm chuyện vui. Chụp những chỗ nghỉ thì chỉ lão Cò chụp nhiều, em chụp ít.
Chuyện vui là sao, chỉ là những gì mình quan sát thấy, sự khác biệt giữa mình và họ.
Những gì em nhận xét dưới đây chủ yếu là quan điểm cá nhân của em chứ không phải là ý kiến của ai khác, nên có gì chưa đúng thì nhờ các cụ chỉnh giúp.
Lái xe trên cao tốc của Mỹ rất nhàn, em đi liền qua 6 bang mà cũng thấy nhàn hạ.
Thứ nhất, các đường phân làn khá rõ ràng, tốc độ hạn chế biển báo cũng vậy. Rất chính xác.
Đường mỗi bên thường phân ra làm 5-6 làn. Thường thì có 2 làn trong cùng và ngoài cùng là ít xe chạy. Làn trong cùng chỉ để các xe chuẩn bị rẽ phải ra các nhánh đường khác, làn ngoài cùng không ai đi, có lẽ đó là làn ưu tiên. Thi thoảng có cảnh sát giao thông đậu xe làm nhiệm vụ. Đường này mà csgt đuổi thì có chạy lên trời. Em được chứng kiến ít nhất có 2 chú, khi bọn em đang đi ở tốc độ 70mile ( 112 km/h ) thì các chú phóng như điên vượt qua. Nhọ là đúng đoạn csgt họ canh, chỉ tích tắc họ bật còi lên đuổi theo liền, và cũng tích tắc chú kia ngoan ngoãn đưa xe vào lề đường để kiểm tra giấy tờ. Csgt phía sau bước ra đúng y như trong phim, rất chậm rãi, không vội. Có lẽ họ phải làm theo đúng quy trình kiểu bật camera, tích điểm này nọ, quan sát xe phía trước, hành vi tài xế...
Em cũng chỉ quan sát được có thế vì xe em lúc này cũng đang đi qua rất nhanh.
Tiếp nữa, nhiều khi biển hạn chế tốc độ là vậy nhưng họ có thể đi quá vài mile không sao. Tốc độ 50 có thể đi 59 hoặc 70 có thể đi 79. Đại khái thế, chỗ nào vắng có thể đi nhanh hơn hoặc nếu biết phía trước không có cảnh sát thì đi tuỳ tâm, nhưng bị bắt ráng chịu.
Nhiều khi mình nhập vào với đoàn mà họ phóng trên 80 miles thì cũng ráng mà bám theo, nếu nhát thì vào làn trong đừng thong dong làn ngoài.
Trên đường cao tốc có nhiều chú ý liên quan đến chỗ nghỉ ngơi và đổ xăng cũng như ăn nhanh. Có thể tuỳ thể trạng sức khoẻ lái xe mà chọn điểm nghỉ cho phù hợp. Trên đường cũng có nhiều khu outlet ( tổ hợp mua sắm ) cực lớn dành cho khách đi đường. Nhìn thấy mê luôn, rộng mênh mông, toàn hàng hiệu. Tất nhiên hàng gì cũng có, chả cứ hàng hiệu.
Hầu hết các xe Mỹ đều có chức năng Cruise ( đặt hành trình ) để lái. Lúc đầu em chưa biết cứ thi thoảng lại dùng phanh, nhưng sau rồi quan sát thấy khi các xe giảm tốc độ mà không xe nào đỏ mít chứng tỏ họ giảm tốc độ trên cruise, rất tiện lợi mà không hại phanh.
Số lượng xe kéo theo rơ móc cũng nhiều, kéo theo nhà, kéo theo thuyền, xe to kéo theo xe nhỏ, nói chung đa dạng. Có nhiều chở theo cái nhà chiến tới gần nửa con đường.
Quang cảnh thiên nhiên trên đường cao tốc về cơ bản là không bị nhàm chán, nhiều khi qua những nơi rất đẹp. Đường xá thì có chỗ hơi kỳ lạ: Cùng là tốc độ 70, nhưng nhiều đoạn thấy mình phóng như tên lửa, nhiều đoạn thấy mình đi như 35 mile/h. Có thể do kết cấu của những con đường khác nhau, họ vẽ cả vạch ngang vạch dọc. Em chưa phân tích hết được.
Nói chung lái xe trên cao tốc là vui, nhưng chú ý đi theo hướng dẫn của GPS không thì nếu rẽ nhầm cũng ăn đủ. :P

Khoảng hơn 1h chiều, bọn em bắt đầu tiếp cận khu vực Trung tâm Vũ Trụ Kennedy, chuyện ở khu này cũng dài lắm, nhưng chúng ta vẫn phải đi từ từ các cụ nhé. Vào đến những khu này thì mới biết nước Mỹ phát triển về khoa học công nghệ kinh khủng thế nào.

Lòng vòng một hồi, đi quá một nhát thì cuối cùng cũng tới được biển chỉ dẫn đúng. Chỗ này nó nằm giữa một bán đảo nên tương đối độc lập.

Nhiều khi còn có cảm giác đồng không mông quạnh phết.

May quá đoạn này em không lái nên ngồi sau mới bắn tỉa được mấy cảnh vòng ngoài của khu vực này. Gớm nhìn thấy mấy dàn tên lửa này thấy kích thích ghê quá. Cảm giác đến trung tâm vũ trụ lớn nhất của Mỹ thật là khó tả.

Trung tâm Vũ trụ John F. Kennedy là nơi phóng các tàu vũ trụ của NASA gần Mũi Canaveral trên đảo Merritt, Florida, Hoa Kỳ. Nơi này nằm giữa Miami và Jacksonville, Florida. Nó dài khoảng 34 dặm và rộng khoảng 6 dặm, bao phủ 219 dặm vuông. Khoảng 17.000 người làm việc tại nơi này. Có một trung tâm cho khách ghé thăm và những tuyến tham quan dành cho dân chúng và trung tâm là một địa điểm du lịch cho du khách ghé thăm Florida. Bởi vì đa số khu vực của trung tâm nằm ngoài các dự án phát triển, nơi này cũng được sử dụng như là một khu bảo tồn đời sống hoang dã quan trọng, với chỉ khoảng 9% đất đã được phát triển.

Các chuyến bay hiện tại được điều khiển từ khu vực phóng 39, địa điểm của tòa nhà Lắp ráp Tàu vũ trụ. Bốn dặm về phía đông của tòa nhà lắp ráp là hai bệ phóng; năm dặm về phía nam là Khu Công nghiệp KSC, nơi rất nhiều phương tiện hỗ trợ của trung tâm tọa lạc và là khu nhà quản lý trung tâm.

Các cuộc phóng tại Trung tâm vũ trụ Kennedy diễn ra tại Khu phóng 39. Tất cả các cuộc phóng khác tiến hành ở Trạm không quân Mũi Canaveral (CCAFS) được điều hành bởi Không quân Hoa Kỳ.

Chaukga

Xe container
Lão đã nghỉ hết ca tối nay chưa đấy mà thấy dừng lâu vậy :-?

luckyboy1508

Xe hơi
Em được clip rồi ạ, thanks cụ, hóng quá, suốt từ sáng ko xem được ^_^

Baoleo

Xe tăng
.......Chuyện trên đường cao tốc thì có nhiều chuyện để kể lắm, từ từ rồi em sẽ kể miệng cho các cụ nghe vì em và lão cò thay nhau lái, ngủ nên cũng mệt và không có thời gian để chụp choạch gì mấy. Nhưng bảo đảm kể miệng vẫn hay các cụ ạ.
Đoạn bác quay phim bằng 'bàn phím' ở bên dưới, hoàn toàn thú vị và bổ ích, chẳng kém xem cờ - líp hay píc-chờ tý nào.
Mà mật độ thông tin trong đoạn văn đó, rất đậm đặc, chấm vội cũng đạt 95% trên lượng từ hiển thị.
Cảm ơn bác michaeljo. ~o)

Đoạn bác quay phim bằng 'bàn phím' ở bên dưới, hoàn toàn thú vị và bổ ích, chẳng kém xem cờ - líp hay píc-chờ tý nào.
Mà mật độ thông tin trong đoạn văn đó, rất đậm đặc, chấm vội cũng đạt 95% trên lượng từ hiển thị.
Cảm ơn bác michaeljo. ~o)
Bác Baoleo lại quá khen rồi. Em cũng chỉ viết vội vài dòng cảm nhận vậy thôi, hy vọng giúp đỡ được các cụ ít nhiều khi các cụ sang Mỹ. :)

Chỗ đậu xe này lớn vô cùng, so sánh thế nào nhỉ, thôi cứ lấy toàn bộ Metro Thăng Long ra làm ví dụ, cả một bãi đậu xe mênh mông, chia thành các điểm đỗ 1-2-3-4-5-6-7-8, mỗi điểm đỗ có thể đậu được cả trăm xe.

Tất cả các xe đều quay mít ra, riêng xe mình lão Cò quay đầu ra. Thực ra cũng có nguyên nhân, đấy là mấy anh em đi tìm chỗ đậu nào đó mà nó phải gần chỗ cổng vào đỡ đi bộ. Làm mấy vòng thì thấy chỗ này có chú sắp đánh xe ra, nên dừng lại chờ. Lúc dừng chờ thì đi hơi quá lên trên, ai dè đằng sau có thằng bám sát định giành chỗ. Thế là xe kia ra thì lão Cò lùi luôn vào, chú kia tẽn tò đi chỗ khác. :))

Mr.Bon

Xe hơi
Cảm ơn cụ Jo và các cụ cho em đi du lịch nước Mỹ! Cụ viết hay quá, ảnh lại đẹp, em là em cứ vừa xem vừa ngẫm, mãi cũng chưa đuổi kịp mạch viết của cụ.

Cảm ơn cụ Jo và các cụ cho em đi du lịch nước Mỹ! Cụ viết hay quá, ảnh lại đẹp, em là em cứ vừa xem vừa ngẫm, mãi cũng chưa đuổi kịp mạch viết của cụ.
Cụ cứ xem từ từ, vì chuyến hành trình này còn dài lắm, đến đâu cũng có rất nhiều cái hay, cái đẹp. Em chỉ làm mỗi nhiệm vụ truyền tải thôi đấy. :)