[CCCĐ] 3 mình lang thang, dọc ngang nước Mỹ !!!

Từ sa mạc khô cằn đến vùng trù phú xanh tốt, mỗi cái có một vẻ đẹp riêng nhưng để nó đẹp được thế này cũng nhờ cách quản lý tốt các cụ nhỉ?
Quá tốt chứ cụ, nhưng quản lý chỉ là một phần thôi, luật pháp và ý thức của con người cũng là những điều quan trọng.

Baoleo

Xe tăng
....
Trên đường cao tốc, không chỉ từ Portland đến Seatle, mà kể cả chặng mấy ngàn cây số từ Miami đến NYC, bọn em ghé vào không biết bao nhiêu chỗ dừng chân để đi vệ sinh, chỗ nào cũng sạch sẽ và đẹp, rất tiện cho việc nghỉ ngơi.....
Nó là Side Road Station hay là gì hở bác. Chả là nhà cháu có làm dự án Viện trợ không hoàn lại cho Việt ta, mấy Trạm này.

Nói thật là kiếm phòng bây giờ bao gồm nhiều tiêu chí lắm, nào là phòng 4 giường, rồi giá phải rẻ, lại phải gần downtown...
Túm lại đáp ứng bấy nhiêu tiêu chuẩn cũng không dễ khi đến nơi mới đặt phòng.
Sau khi lái xe tới đúng địa chỉ cho Sygic chỉ, nhìn quanh chỉ toàn thấy các block nhà, em và em H lại lọ mọ đi tìm khu vực xung quanh. Cuối cùng nó nằm ở tít bên kia đường, vào một con phố khác. Sai số của ông Sygic này cũng nhiều phết.

Nhìn cái motel này là em biết chắc nó ở dạng hostel mà e và a T năm ngoái lang thang ở Châu Âu roài. Vào đến nơi, phòng thì có nhưng không đủ chỗ cho 4 người, mà mỗi người 1 phòng và 1 giường khác nhau, nhưng là dạng doom, phải ngủ chung với nhiều người khác.
Nghe chừng có vẻ không ổn, hai anh em nhờ cậu lễ tân giới thiệu cho chỗ khác, gần đó, lại cũng nằm trong China Town, giá hợp lý, phòng 4 giường.

Nó là Side Road Station hay là gì hở bác. Chả là nhà cháu có làm dự án Viện trợ không hoàn lại cho Việt ta, mấy Trạm này.
Không cụ ạ, nó chỉ là dạng Rest Area thôi, còn lại những chỗ ăn uống nó sẽ chỉ những khu vực rẽ khác nhau. Phần này em sẽ kể chi tiết trên chặng di chuyển từ Miami đi NYC, rất là nhiều cái hay.

Cái sai lầm nhất của em là không xin hoặc mua mấy cái nút bịt tai ở chỗ hostel này, nó có sẵn. Mấy chỗ khác về sau không có. Chuyện bạo hành về âm thanh buổi đêm thì em gánh suốt.. :))

Di chuyển sang hostel mà cậu lễ tân nọ giới thiệu, thì chỗ này không rộng hơn nhưng cũng nằm trên tầng 2-3, chật chội kinh. Đổi lại chỗ đậu xe ngay đối diện bên đường. Phí đô qua đêm 20 đồng.

Xếp hàng làm thủ tục ngon lành, gần đến lượt nhóm em thì khi hỏi đến hộ chiếu của em H, mới ngớ ra: Em để quên Thẻ xanh ở nhà rồi, đây chỉ có thẻ SV và thẻ ngân hàng. Hehe không xài được. Không cho nhận phòng.
Cuối cùng chả hiểu em H lôi đâu đó ra được cái thẻ vẫn giữ trong email, tuy quá hạn nhưng bọn chúng vẫn đồng ý cho xài. Cũng đỡ. Vậy là 4 anh em hí hửng nhận phòng để chuẩn bị cho bữa tối.

***, lên nhận phòng tí ngất, 4 người lớn và 1 trẻ em kèm theo 1 đống hành lý lỉnh kỉnh mà ở trong 1 cái doom có 4 cái giường tầng, bé xíu, ông đứng lên thì ông kia ngồi xuống. Nhà vệ sinh thì một nơi còn nhà tắm thì ở tít cuối hành lang phía bên kia. Vãi. Nhưng quan trọng gì đâu, ngủ 1 đêm thôi mà. :P
Nhận phòng xong tắm rửa sơ qua với việc phải chờ đời trong đợi chờ, cuối cùng thì tất cả đã sẵn sàng cho buổi ăn tối đầu tiên ở Seatle. Hỏi lễ tân thì hắn giới thiệu ngay sang quán Hong Kong ở bên kia đường, bẩu ngon lắm. Thế là đi.
Vào tới nơi là 9h30, bọn nhân viên rất nhanh nhẹn chuẩn bị bàn ghế và chốt hạ 1 câu: 10h bọn tao đóng cửa. OMG. Ăn uống éo gì như đi ăn cướp. Mà đã xong đâu, ngồi chờ 20p chả thấy đồ ăn lên gì cả, sốt ruột vkl.
Đến khi đồ ăn lên xong, chuẩn bị tập trung tinh lực để ăn uống cho nhanh, lại thấy có mấy dân chơi vào, bọn nó vẫn nhận bình thường, thế là mấy anh em chuyển từ trạng thái căng thẳng, gấp gáp sang trạng thái từ tốn, đủng đỉnh. Hehe, vội gì, còn phục vụ được người khác thì bọn anh vẫn đủng đỉnh đến cuối cùng cơ mà.
Ăn uống xong xuôi, chả ai nói gì với ai, về nhà, lên giường oánh một mạch đến sáng, ngủ không vẫy tai, nói như lão Xe bò.. Hehe. Mệt nên chả nghe thấy ai ngáy cả.

Buổi sớm hôm sau em cũng dậy sớm, nằm trên giường book 3 cái vé đi thăm Khu sản xuất máy bay Boeing vào lúc 3h chiều, sau đó mấy anh em lục tục dậy ăn sáng. Buổi ăn sáng như thường lệ vẫn chỉ có em, lão Cò và em H cùng cậu con trai, lý do a T ko tham gia cùng thì vẫn như mọi khi: a ra ngoài làm bát phở em ạ, ăn mấy đồ tây cồn ruột lắm.. :))

Cửa chính American Hotel, nơi bọn em nghỉ lại đêm qua

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Điểm đến đầu tiên của mấy anh em sau khi đi ăn sáng là Space Needle, nghe đã thấy hấp dẫn rồi phải không các cụ. Nhưng thực tế đây không phải là chỗ phê nhất, mà khu bên cạnh mới làm bọn em phát điên vì đẹp. Nhưng việc gì cũng phải có tuần tự của nó, mình đi thăm chỗ này trước đã nhé.

Tháp Space Needle cao 181m là điểm tham quan nổi tiếng và là biểu tượng của thành phố Seattle. Tháp mở cửa năm 1962 vào dịp Seattle tổ chức hội chợ thế giới. Đứng ở tầng quan sát cao 156m, khách có thể ngắm nhìn bao quát thành phố Seattle với các tòa nhà cao tầng và bến cảng. Xa xa là ngọn núi Rainier tuyết phủ quanh năm mà người ta có thể liên tưởng đến núi Phú Sĩ của Nhật Bản. Trên tháp còn có nhà hàng quay Sky City bán những món ăn đặc sản vùng tây bắc như tôm, cua, cá hồi. Nhà hàng là nơi lý tưởng để có thể vừa thưởng thức các món ăn vừa ngắm cảnh thành phố phía dưới. Tầng dưới cùng của tháp là cửa hàng bán đồ lưu niệm SpaceBase nơi bạn có thể tìm thấy những món quà đặc trưng của Space Needle.
Tháp nằm ở trung tâm Seattle, kế bên Pacific Science Center và bảo tàng âm nhạc EMP Experience Music Project. Có thể đi monorail đến EMP.