[CCCĐ] 3 mình lang thang, dọc ngang nước Mỹ !!!

Baoleo

Xe tăng
Rất hâm mộ bác michaeljo.
Đọc bác từ hồi Châu Âu, giờ sang đến tận nước Mỹ. Nói từ 'hâm mộ' bác lúc này, mong bác không coi là muộn, bởi nó kèm theo 100 gờ ram vốt ka, theo tiêu chuẩn của lính Hải quân (b).

Tu Do

Xe hơi

Các cụ cho em up 2 kiểu tự sướng vì nói thật là gặp sa mạc sướng quá, lại chỉ có mỗi cái cây. :P
Thấy bác Jo có vẻ thích cây này nên em giới thiệu sơ lược về nó để anh em biết thêm 1 giống cây mới. Cây này có tên là Joshua, tập trung chủ yếu ở vùng sa mạc Tây Nam nước Mỹ. Tương truyền, khoảng giữa thế kỷ 19 những người di cư chinh phục khai phá miền viễn Tây Hoa Kỳ, khi băng qua vùng sa mạc khô cằn Mojave, thấy giữa sa mạc cằn cỗi những cây xương rồng và bụi thấp hiên ngang mọc lên những cây cao có hình thể và dáng dấp giống hình tượng thánh Joshua dang tay lên trời, nên đặt là cây Joshua hòng nhắc nhở họ vượt qua bao gian khó chinh phục vùng đất mới...
Cây này có hẵn hoi " thủ đô" của nó, được vinh dự nằm trong diện chăm sóc đặc biệt của Mỹ: Joshua Tree National Park, nằm gần Palm Springs trên đường tới Vegas.

Tu Do

Xe hơi
Theo dõi hành trình của cụ chỉ biết mỗi một điều là bị dính thuốc của cụ rồi =)), cám ơn cụ
:) Cụ dính thuốc gì thế, em có thuốc giải đấy.. :P

Hôm nào phải tổ chức bữa làm chứng a nhỉ :)):)):)):))
Chuẩn đới.

sướng nhở!!! phục các bác! ối người muốn mà có làm đc đâu ;)
Muốn gì hả mợ?

Em không
Vì em biết đời em sẽ chả bao giờ được ở chỗ đấy:))
Lão này thật thà quá, chém gió có chết ai đâu.. :D

cụ sươngd thế, nhất cụ
:)

Rất hâm mộ bác michaeljo.
Đọc bác từ hồi Châu Âu, giờ sang đến tận nước Mỹ. Nói từ 'hâm mộ' bác lúc này, mong bác không coi là muộn, bởi nó kèm theo 100 gờ ram vốt ka, theo tiêu chuẩn của lính Hải quân (b).
Vậy là bác cũng đã đồng hành được cùng em kha khá nhỉ. Hy vọng trong tương lai bác vẫn cùng hành quân với em. :)

Vâng, ảnh nhiều thế vẫn hóng hả cụ?

Thấy bác Jo có vẻ thích cây này nên em giới thiệu sơ lược về nó để anh em biết thêm 1 giống cây mới. Cây này có tên là Joshua, tập trung chủ yếu ở vùng sa mạc Tây Nam nước Mỹ. Tương truyền, khoảng giữa thế kỷ 19 những người di cư chinh phục khai phá miền viễn Tây Hoa Kỳ, khi băng qua vùng sa mạc khô cằn Mojave, thấy giữa sa mạc cằn cỗi những cây xương rồng và bụi thấp hiên ngang mọc lên những cây cao có hình thể và dáng dấp giống hình tượng thánh Joshua dang tay lên trời, nên đặt là cây Joshua hòng nhắc nhở họ vượt qua bao gian khó chinh phục vùng đất mới...
Cây này có hẵn hoi " thủ đô" của nó, được vinh dự nằm trong diện chăm sóc đặc biệt của Mỹ: Joshua Tree National Park, nằm gần Palm Springs trên đường tới Vegas.
Cảm ơn bác vì thông tin thú vị về cây này. Đúng là có những đoạn đi qua em thấy rất nhiều cây này. Không biết nó có tính năng trữ nước để hỗ trợ những người lạc lối trên sa mạc không nhỉ?

Để tránh cái nắng nóng của Vegas, mời mọi người lái xe khoảng nữa tiếng ra đây, Hoover Dam để dọc nước. Mướn jet ski chạy dưới cái đập nơi bác Jo đang chụp hình thì quá đã...
Ôi dồi, em mà biết có trò jeski chạy dưới kia thì kiểu gì em cũng mò xuống..

Muon_biet

Xe cút kít
E đã đi mọi nơi trên trái đất bằng ..... Google map, kém gì các cụ đâu?

bachxa

Xe tải
:) Cụ dính thuốc gì thế, em có thuốc giải đấy.. :P

Chuẩn đới.

Muốn gì hả mợ?

muốn được đi khắp nơi thía này này ợ

Lão này thật thà quá, chém gió có chết ai đâu.. :D

:)

Vậy là bác cũng đã đồng hành được cùng em kha khá nhỉ. Hy vọng trong tương lai bác vẫn cùng hành quân với em. :)

Vâng, ảnh nhiều thế vẫn hóng hả cụ?

Cảm ơn bác vì thông tin thú vị về cây này. Đúng là có những đoạn đi qua em thấy rất nhiều cây này. Không biết nó có tính năng trữ nước để hỗ trợ những người lạc lối trên sa mạc không nhỉ?

Ôi dồi, em mà biết có trò jeski chạy dưới kia thì kiểu gì em cũng mò xuống..
muốn được đi khắp nơi thía này này ợ

Chuyến bay của hãng Alaska Airline sẽ cất cánh lúc 7h để đưa bọn em tới Portland bang Oregan. Vậy là 4h sáng mấy anh em đã lục tục dậy trả phòng và ra sân bay sớm để làm thủ tục trả cái Mustang lại cho thành phố của nó. Sáng sớm tinh mơ không có bóng người, 3 anh em phi thẳng xe ra sân bay chỉ mất có hơn 20p, sau đó thủ tục trả xe thì làm em vô cùng ngạc nhiên. Bọn em đến sớm nên không có nhân viên nào của hãng enterprise chờ ở đó cả. Các xe trả ở đó chỉ cần bỏ đó, khoá xe và thả chìa khoá vào trong cái thùng để chìa khoá. Thật tiện lợi.
Vào đến sân bay, hoá ra còn sớm, bọn em làm thủ tục lần này quen hơn nên mọi thứ cũng thật nhanh gọn, nhẹ nhàng.

Sân bay ở đây cũng sạch sẽ, mỗi tội bay nội địa thì phòng chờ cũng hơi chật chội. Kẻ đứng người ngồi nhiều khi cũng hơi mất mỹ quan.

Kế hoạch sáng nay của cô em H là cả đoàn sẽ ăn sáng, sau đó đi thẳng đến Crater Lake để thăm quan. Hồ này cách Portland đâu chừng 4-5 tiếng chạy xe gì đó. Nghe có vẻ hấp dẫn lắm.

Chỗ ăn sáng này cũng là một trung tâm thương mại, em H dẫn tới đây mục đích là ăn món Dim Sum do được bạn bè giới thiệu. Ai dè khi đến nơi quán đó 9h mới mở cửa nên mấy anh em lại đứng ngoài chém gió bẻ măng mất 30p mới đến giờ ăn.

U-haul là một hãng xe cho thuê chuyển đồ và những dòng xe cho các gia đình mướn đi du lịch đây đó. Nói chuyện với em H một hồi rồi quyết định thôi không thuê xe đó chạy từ Miami đi NYC nữa vì độ bất tiện của nó rất cao.

Rồi cuối cùng cũng đến giờ nhà hàng mở cửa, gì chứ Dim Sum chọn món ăn thì tuyệt. Nhà hàng lại đẹp nữa.

Món tương ớt thịnh hành từ Mỹ tới Châu Âu do người gốc Việt sản xuất.

Loay hoay mãi thế nào tới hơn 10h mới khởi hành. Đoạn đường đi tới Crater Lake theo như chỉ dẫn rơi vào khoảng 250 miles, lái xe mất khoảng 5-6 tiếng.
Xe chật, mỗi mình em H lái nên cũng không nhanh hơn được, mãi tới gần Crater Lake, cách khoảng 60 mile mấy anh em mới được xuống xe hít thở không khí trong lành và ghé vào mua ít đồ ăn để lên mang lên núi nướng. Từ đoạn này trở đi là em lái, trên đường còn có đoạn xe gần hết xăng, mấy anh em lái xe đi tìm xăng để đổ cũng hú vía. Mọi việc cứ lỡ cỡ, mỗi thứ nhỡ một tí nên đến khi lên được đến Crater Lake là đã gần 8h30 đến 9h tối. Quá muộn.
Cũng may còn ít ánh sáng nên vẫn nhìn thấy hồ.

Do xe cộ chật chội, trong người mỏi mệt vì lái xe nên em không lôi cái DSLR ra chụp nữa, toàn bộ ảnh ở Crater Lake này đều chụp bằng Iphone hết.

Công viên quốc gia Crater Lake nằm ở phía Nam của tiểu bang Oregon, Mỹ, được hình thành cách đây khoảng 7.000 năm sau vụ phun trào của ngọn núi lửa Mazama. Sở dĩ công viên có tên gọi như vậy vì nơi đây có hồ nước Crater, nổi tiếng là một trong những hồ nước sạch và xanh nhất thế giới vì không có vịnh nhỏ hay nhánh rẽ nào khác. Hồ cũng nổi tiếng là sâu nhất nước Mỹ và một trong những hồ sâu nhất thế giới. Không chỉ khiến du khách ngây ngất vì vẻ đẹp của hồ nước xanh ngắt, công viên quốc gia còn rất đa dạng về cảnh quan với những đỉnh núi lửa bao quanh: núi Mazama, đỉnh Hillman và Llao, một trong những địa điểm lý tưởng cho du khách leo núi ngắm cảnh.
Trên hồ Crater trải rộng, có hai hòn đảo chính, là điểm ghé chân cho những ai tham gia tour du lịch bằng thuyền: đảo Wizard (đảo Phù thủy) và đảo nhỏ hơn là Phantom Ship (Con tàu ma).

Những hòn đảo trên hồ nước có những cái tên có phần bí ẩn như vậy là vì theo thổ dân của bộ tộc Klamath, hồ nước được tạo ra từ cuộc giao chiến giữa hai vị thần và là một nơi vô cùng linh thiêng.

Họ tìm mọi cách giữ kín bí mật về hồ nước, và cho rằng ai nhìn chằm chằm vào mặt hồ sẽ bị chết hoặc gặp tai họa. Thậm chí, người ta còn đồn đại nhau về câu chuyện nhà thám hiểm Ấn Độ xuống thám hiểm độ sâu của hồ khi nước hồ cạn hết. Ông phát hiện những thứ rất giống vàng nhưng không dám mang về vì sợ gặp tai họa.

Với vẻ đẹp mê hồn và bao bọc bởi những truyền thuyết hoang đường, công viên quốc gia ngày càng thu hút đông đảo người đến tham quan.