[CCCĐ] 3 mình lang thang, dọc ngang nước Mỹ !!!

Sau vụ tấn công khủng bố kinh hoàng ngày 11/9/2001, Trung tâm Thương mại Thế giới ở New York chỉ còn là đống tro tàn. Rác rưởi, đổ nát phủ đầy một con phố ở quận Manhattan. Gần 3.000 người đã thiệt mạng trong các vụ tấn công khủng bố tồi tệ nhất trong lịch sử nước Mỹ và thế giới cách đây 13 năm.

Hơn một thập kỷ qua, nhiều công trình để tưởng nhớ các nạn nhân của vụ khủng bố 11/9/2001 được xây dựng khắp nước Mỹ, với thông điệp: người Mỹ sẽ không bao giờ quên thời khắc đau thương ấy. Đài tưởng niệm 11/9 ở TP. New York là một trong số đó.

Đài Tưởng niệm Quốc gia 11/9 là công trình tưởng nhớ các nạn nhân của cuộc tấn công khủng bố vào tòa tháp đôi của Trung tâm thương mại Thế giới tại New York được xây dựng ở vị trí cũ tại Tòa tháp đôi của WTC đã bị phá hủy (nay gọi là Khu vực số 0 - Ground Zero). Đài tưởng niệm được khánh thành ngày 11/09/2011, đúng 10 năm sau kể từ ngày bị khủng bố. Ngày 12/09/2011 bắt đầu đón khách viếng thăm.

13 năm sau vụ khủng bố 11/9/2001, hằng ngày, dòng người tới thăm viếng khu tưởng niệm ở vị trí cũ của Trung tâm Thương mại Thế giới ở New York vẫn không ngớt, đặc biệt vào thời điểm gần ngày này. Những người tới đây không chỉ là du khách từ các nước mà có rất nhiều người Mỹ, những gia đình có người thân thiệt mạng trong vụ khủng bố kinh hoàng đó. Hầu như ai cũng có một tâm trạng và ưu tư khi đặt chân tới viếng nơi này. Nhưng có lẽ, một điều chắc chắn rằng, ai cũng cầu mong thảm kịch này không bao giờ lặp lại và hòa bình sẽ mãi mãi ngự trị khắp nơi trên trái đất này!

Trên tấm bảng treo ở lối qua cửa an ninh trước khi vào khu tưởng niệm in lời ông Michael Bloomberg, Thị trưởng thành phố New York, Chủ tịch Đài tưởng niệm và Bảo tàng 11/9 quốc gia như sau: “Đài tưởng niệm được xây dựng thể hiện cam kết của thành phố và đất nước chúng tôi nhằm tri ân những người đã thiệt mạng trong cuộc tấn công ngày 11/9/2001 và ngày 26/2/1993. Tôi mong muốn các bạn tới đây để thể hiện suy nghĩ của mình về những người đã thiệt mạng, về sự can đảm của những người đã cứu người khác, quyết tâm của những người sống sót và sự đoàn kết mà thế giới đã dành cho New York”.

Tại quảng trường rộng lớn ở vị trí WTC đã từng tọa lạc, hai hồ nước được xây dựng tại móng tòa tháp đôi cũ và có những thác nước nhân tạo lớn nhất tại Mỹ. Các bờ của hồ được khắc tên gần 3.000 nạn nhân thiệt mạng trong các vụ tấn công ngày 11/9/2001 và ngày 26/2/1993, nhưng không phải theo thứ tự bảng chữ cái thông thường, mà theo một cách đặc biệt hơn rất nhiều. Các nạn nhân được nhóm lại theo các tiêu chí như gia đình, đồng nghiệp, những gia đình ngồi cạnh nhau trên các chuyến bay, hay chỉ đơn giản là những người xa lạ nhưng đã từ giã cõi đời tay trong tay khi cố gắng thoát khỏi thảm kịch…
Quanh đó là một công viên thoáng đãng có hàng trăm chiếc ghế với những hàng cây xanh làm giảm đi phần nào sự đau thương u buồn ở nơi này.

Bốn năm sau vụ khủng bố đẫm máu 11/9/2001, ngày 6/9/2005, tại khu vực này, một tổ hợp tháp mới mang tên WTC mới được khởi công xây dựng. Thay vì xây trên nền cũ của 2 tòa tháp đôi, 5 tháp mới được xây dựng quanh khu nền tháp đôi. Cụm công trình này bao gồm 4 tòa cao ốc, một khu bảo tàng và khu tưởng niệm, một nhà ga trung tâm và một trung tâm biểu diễn nghệ thuật.
Trong số các hạng mục mới xây dựng tại vị trí WTC cũ, Trung tâm Thương mại Một Thế giới (One World Trade Center - OWTC) sẽ trở thành công trình cao nhất nước Mỹ và được coi là biểu tượng hồi sinh của thành phố New York sau sự kiện 11/9/2001. Tòa nhà này cũng còn được biết đến với tên Tháp Tự do có chiều cao 1776 feet (tương đương 541,3 m) - một con số tượng trưng cho năm 1776 khi nước Mỹ công bố bản Tuyên ngôn độc lập. Dự kiến công trình sẽ hoàn thành vào năm 2015.
Đến nay, một số tháp đã hoàn thành và đi vào sử dụng, những công trình còn lại cũng sắp hoàn thành trong tương lai.

themsuachua

Xe tải
Lâu lâu em lại ghé mời cụ một ly lấy khí thế viết tiếp ạ! Cụ nâng ly nhanh em rót tràn hết ra ngoài rồi kìa!

themsuachua

Xe tải
Cụ không nghỉ trưa mà lọ mọ post bài thía!
Toà nhà j mà hình dáng kiến trúc nhọn hoắt thế kia em không hiểu sẽ phân chia phòng ốc kiểu j cụ nhể?
Cụ có liên quan j đến cái tên trên bảng kia ko ạ?

quanghuy868

Xe hơi
Đúng là đỉnh cao. Mong ước 1 lần đặt chân đến :)

Thăm xong WTC cũng là lúc hai anh em đói đến rủn cả chân tay, lập bập mở Ipad dò tìm được quán ăn gần đó, vào gọi đại một đĩa cơm ngồi ăn cho qua cơn đói để còn lấy sức tiếp tục đi thăm thú nhiều địa điểm hấp dẫn khác. Điểm đến tiếp theo của hai anh em chính là trung tâm mua sắm online lớn nhất nước Mỹ, Bestbuy.

Em với lão cò mất gần 4 tiếng ở đây vì hai anh em đều mua máy tính và đều nhờ họ cài đặt các loại phần mềm này nọ. Chưa kể một số phát sinh như không kích hoạt được phần cài đặt office, hoàn trả lại tiền... Chỗ này nói chung mặt hàng đa dạng nhưng chả hiểu sao dịch vụ và sản phẩm vẫn còn có một số lỗi, tuy không lớn nhưng mất thời gian. Sáng hôm sau em và lão Cò phải quay lại giải quyết tiếp. Nói chung mất việc. Haizz. Nhưng mua được cái máy tính Táo ưng ý phết. Nhờ có nó mà em mới up bài cho các cụ xem được liên tục thế này, chứ em còn 2 con Note của Sony bây giờ chạy như rùa so với các phần mềm hiện nay, nhưng mà bỏ thì thương vương thì tội nên cứ để lại chả cho ai mà cũng chả bán. Để dành cho F1 học bài.

Trên chuyến tàu về nhà, em để ý thấy có mấy quảng cáo vui vui trên tàu nên chụp lại cho các cụ xem.
Một quảng cáo về kho hàng mini để cho các gia đình đến gửi những đồ đạc không cần thiết.

Một lưu ý không vứt rác bừa bãi trong các ga tàu.

Buổi tối, anh T vẫn ốm, em và lão Cò lặn lội mất 3 block ra quán ăn đặc trưng kiểu Mỹ. Nhìn món ăn các cụ đã thấy rồi. Em thì ổn nhưng lão Cò lần này cũng ngắc ngứ mãi mới ăn được một ít.

Ngó sang mâm bên cạnh thấy 3 bạn nữ này order phần ăn ít nhất là gấp đôi em vs lão Cò, còn cái bạn péo nhất kia thì đúng là thức ăn nhiều gấp 3 lần 2 anh em cộng lại. Vãi chưởng. :D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

x.man

Xe điện
Cắm đầu đọc Đèn Cù xong lại cắm đầu đọc thớt này của cụ Jo, thế là cháu đứt hẳn thời gian free của 1 tuần. Cháu không định comment cho loãng thớt, nhưng thiết nghĩ phải cảm ơn cụ 1 tiếng vì những cảm xúc cụ đã mang lại. Rất nhiều trải nghiệm của ba cụ tại Mỹ nằm trong dream list của cháu đấy ạ. Cảm ơn cụ nhiều nhé.

thichxeFord

Xe tăng
Lung linh quá cụ ah. Hình dưới này có trong Need for Speed 4 -bản 2014 thì phải ? :)

Kiếm được cái khách sạn Cova ở China Town, mấy anh em tranh thủ nằm nghỉ chờ cậu em tên H đến đưa đi ngắm quanh San Francisco by night một chút. Mãi đến tận hơn 8h30 cậu em mới đến đưa mấy anh em đi do tan làm trễ. Buổi tối do mệt và uể oải, lại đói nên em cũng không chụp nhiều, làm vài kiểu phơi sáng nhì nhằng xong đi tìm chỗ ăn.

Trop

Xe tăng

Chia tay ông cụ với lời hẹn sẽ có ngày quay lại, bọn em lại lên đường hướng về Portland để đi lên Seatlle.
Hâm mộ cụ Jo quá ! Đồng niên với CỤ mà E mới chỉ lọ mọ loanh quanh được ở trong nước mình, đã thấy trầy trật gian lao tuy cũng được nhiều trải nghiệm. Thôi đành đọc sách và hóng thớt CỤ cho tạm thỏa cái sướng đi vậy.

Em thấy ảnh này Cụ treo cái Sygic trước mặt như thế lái xe có thấy vướng vướng và bị chắn tầm nhìn không ạ ?

Trop

Xe tăng

Do được nghỉ ngơi tiếp sức đầy đủ, ngày hôm nay bọn em chạy một mạch về thẳng Portland mà trong người không hề thấy mệt mỏi. Chỉ có cảm giác phần nhiều là hưng phấn với những kế hoạch và sự bất ngờ ở phía trước.
Em Quote nhầm mà vào sửa không được.

C.C.B

Xe đạp

Thăm xong WTC cũng là lúc hai anh em đói đến rủn cả chân tay, lập bập mở Ipad dò tìm được quán ăn gần đó, vào gọi đại một đĩa cơm ngồi ăn cho qua cơn đói để còn lấy sức tiếp tục đi thăm thú nhiều địa điểm hấp dẫn khác. Điểm đến tiếp theo của hai anh em chính là trung tâm mua sắm online lớn nhất nước Mỹ, Bestbuy.

Em mời Cụ thêm chén rượu

HnA

Xe tăng
cụ Jo sang năm nay thấy tóc bạc nhiều quá ạ! :))

vinataba_80

Xe hơi
một đất nước tuyệt vời