[CCCĐ] 28 ngày Châu Âu du ký - Gia đình nho nhỏ, giấc mơ to to

taoxxyz

Xe tăng
Nhà ga phía bên kia đường, các đoàn tàu ngắn với 4-5 toa chạy liên tục

taoxxyz

Xe tăng
Băng tuyết trên núi tan chảy, thành nguồn nước cho các hồ bên dưới, tạo nên những khung cảnh hùng vĩ

taoxxyz

Xe tăng
Tàu về Interlaken chạy liên tục mỗi 30p. Nhà em chơi ở đây một lúc rồi về Interlaken, lấy đồ ở tủ gửi đồ, chuyển tàu đi Geneve.
Từ Interlaken đi Geneve qua Bern hết gần 3 tiếng. 9h30 nhà em tới được Geneve, một chút trục trặc với ông chủ nhà (mới vào nghề cho thuê nhà) vì cho địa chỉ không rõ ràng, nhắn tin hỏi trước trên airbnb không trả lời. Đến địa chỉ cho trước thì chỉ có mấy chung cư, không ai đón :((. Lần đầu tiên trong hành trình em phải nhấc alo gọi, ú ớ một lát không hiểu lắm. Đi qua trạm xăng, gí điện thoại chỉ đường cho cậu taxi định nhờ taxi đưa đến luôn, nó cũng lịch sự chỉ đường cho em đi bộ thêm 200m nữa. Ở nhà có khi bị chém đẹp;)) Gần một tiếng cũng đến được, cách chỗ ban đầu 1km, hú vía.

Ngày thứ 24 kết thúc.

Ngôi nhà mơ ước :)

thị nở

Xe hơi
Đêm nay, e lại mơ về nơi xa lắmmmmmmmmmmmmm

taoxxyz

Xe tăng
Ngày thứ 25.

Thành phố Geneve, ngày chủ nhật. Hầu hết các cửa hàng cửa hiệu đều đóng cửa. Dân địa phương ngày chủ nhật đều đi chơi hết, không làm việc. Em thấy bảo đấy là quy định của nhiều thành phố ở châu Âu, trừ khu du lịch, còn lại phải đóng cửa cửa hàng vào ngày chủ nhật :P Chả biết đúng không, nhưng đường phố vắng hoe vắng hoét. Cũng không phải điểm hút khách du lịch nên du khách cũng vắng luôn

taoxxyz

Xe tăng
Thành phố này không có nhiều thứ hấp dẫn lắm. Cũng có thể đã hết hành trình, sức lực cạn kiệt, không có gì đẹp bằng những nơi đã qua, một phần là ấn tượng ban đầu không tốt lắm, đó là khi lên tram lúc mới đến, em lại nghe thấy thông báo cẩn thận móc túi mà đi chục ngày trước em không nghe thấy@-).

Nhà em ra khu trung tâm, ngắm hồ Geneva

taoxxyz

Xe tăng
Điểm nhấn quan trọng nhất của thành phố: đài phun nước Jet d'Eau, một trong những đài phun nước cao nhất trên thế giới với chiều cao phun 140m, được lắp đặt từ năm 1886.

Đường biên giới Pháp - Thụy Sỹ nằm giữa hồ Geneva, với phần hồ lớn hơn thuộc về Thụy Sỹ :D

Ở thành phố này còn một điểm đến nữa là khu vực Trụ sở Liên hiệp quốc, với biểu tượng Broken Chair. Nhà em không đến đó.

taoxxyz

Xe tăng
Một vài hình ảnh khác trên đường đi

taoxxyz

Xe tăng
Hành trình ở Thụy Sỹ kết thúc. Nhà em đáp chuyến tàu TGV trở lại Paris. Trước khi hồi hương, em phải thử cảm giác đi khoang hạng nhất xem thế nàoo:-)) chứ cả chuyến đi toàn sài hạng 2:P (he he mất thêm có vài ơ thành vip ngay)

Sau 3 tiếng, nhà em có mặt tại Paris lúc 5h chiều. Không còn nhiều chuyện để kể. Nhà em gửi bớt đồ tại Gare de Lyon (lúc đầu chuyến em gửi ở đó rồi nên tìm cũng nhanh) rồi tìm đường về nhà một bạn người Việt đã đặt thuê từ hôm trước.

Ngày hôm sau nhà em sẽ bay về Việt Nam nên em phải quay về ở lại Paris 1 đêm để đảm bảo không có trục trặc gì so với việc đi thẳng từ Geneva về sân bay CDG Paris.

Chỉnh sửa cuối:

taoxxyz

Xe tăng
Chủ nhật, cửa hàng ở Paris cũng đóng cửa gần hết, may em tra map google tìm được một chỗ ở trung tâm còn mở cửa. Quà cáp lúc này mới có thời gian để mua :)) toàn chocolate =P~ Bao nhiêu xu xèng mang ra tổng kết hết :))

thêm ít hoa quả tươi

taoxxyz

Xe tăng
Ôn lại bài tập mua vé metro :D Máy này mới, cho dùng cả tiền giấy.

Ngày thứ 25 kết thúc.

taoxxyz

Xe tăng
Ngày thứ 26. 7h đi ra gare de Lyon lấy đồ, chuyển tuyến đi RER B ra sân bay CDG, chuyến bay lúc 11h30. Lưu ý nhỏ, vé đi RER B ra sân bay là vé riêng không phải T+ như trong thành phố, lúc đến sân bay phải dùng vé đó mới qua được barie ra khỏi ga tàu vào khu vực sân bay. Có người không biết cứ dùng T+ là mắc lại không ra được:P

Sau 16 tiếng bay, nhà em trở về nhà lúc 14h ngày thứ 27.

Như vậy hành trình châu Âu của nhà em bắt đầu từ 16h ngày 0 đến 14h ngày thứ 27 đã hoàn thành tốt đẹp, đối với nhà em là thành công rực rỡ.

Câu chuyện chuyến đi để đời của nhà em kết thúc tại đây. <:-P<:-P<:-P

Chân thành cảm ơn các cụ các mợ đã theo dõi, ủng hộ em trong suốt 3 tháng viết lách =D> =D> =D>
Chúc các cụ các mợ có những chuyến đi đẹp của riêng mình :-bd:-bd:-bd

Chỉnh sửa cuối:

HoangGiang35

Xe buýt
Cụ chủ về sớm thế, hì...hi...tụi em chơi cho hết visa EU 28 ngày cơ,dạ đi về tròn tháng luôn. Dạ ,túm váy lại thích nhỉ phải không Cụ chủ ?

incubusvn

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ đã dành thời gian để lập một topic công phu và sinh động. Em tính thời gian cụ chuẩn bị, lên đường đi rồi về đây lại kể lại cho anh em khéo phải mất nửa năm ý chứ !

j23

Xe container
Chúc mừng gia đình cụ có chuyến đi viên mãn và những chia sẻ thông tin rất hữu ích :)

taoxxyz

Xe tăng
Tổng kết chuyến đi

Chuyến 26 ngày chính thức đặt chân lang thang trên đất châu Âu của nhà em đã kết thúc tốt đẹp. Cả nhà về nhà bình an, người đen hơn đi biển và gầy đạt chuẩn ;;)

Trong 26 ngày, nhà em đã đi qua 10 quốc gia: Pháp (Paris, Marseille, Nice, Cannes), Monaco, Tâybanha (Barcelona), Hy Lạp (Santorini), Vatican, Ý (Rome, Pisa, Florence, Venice), Áo (Vienna, Salzburg, Hallstatt), Hungary (Budapest), Đức (Munich), Thụy Sỹ (Luzern, vùng núi Jungfraujosh, Geneve).

Đã trải qua cả bốn mùa xuân hạ thu đông: mưa rét, nắng cháy, se lạnh đến băng tuyết dưới 0 độ C :)).

Được ngắm nghía trực tiếp nhiều thành phố cổ kính với những công trình kiến trúc nổi tiếng trên thế giới, những con phố cổ sạch sẽ luôn tấp nập du khách. Được đắm chìm trong những ngôi làng cổ thanh bình với những căn nhà gỗ trên thảm cỏ xanh với hoa nở muôn màu trên những ô cửa sổ.

Được thấy muôn vàn màu sắc trên đường đi: màu xanh thăm thẳm của trời và biển ở Hy Lạp; màu tím của Lavender, màu vàng của lúa mì, màu vàng của hoa hướng dương trên những cánh đồng ngút tầm mắt; làng quê ở Áo, Thụy Sỹ với màu xanh bát ngát của rừng nối tiếp đồng cỏ; đến những căn nhà sặc sỡ sắc màu đủ loại của Venice. Và được chơi với cả núi tuyết, trắng xóa, mềm mượt :x

Về người dân, cũng như du khách: rất thân thiện, nhiệt tình giúp đỡ. Ở đây, câu chào, lời xin lỗi, cám ơn là câu cửa miệng, xếp hàng là văn hóa. Chỉ cần lùi một bước chân nhường nhịn là sẽ được cảm ơn, một cú va chạm khi đi bộ cũng sẽ có lời xin lỗi chẳng cần biết ai lỗi. Đây thực sự là văn minh, cuộc sống trở nên nhẹ nhàng, dễ chịu hơn hẳn:-bd

Về chi phí, tổng thiệt hại 11.000 E (290 triệu), bao gồm cả visa, vé máy bay. Trong đó:
- Tàu, máy bay đi lại giữa các thành phố: 5600E
- Nhà nghỉ: 2100 E /22 đêm (có 3 đêm nghỉ trên máy bay, phà và tàu), bình quân khoảng 25E/ng/đêm (trẻ con đồng giá vì đặt airbnb hay booking chỉ tính số người chứ không phân biệt già trẻ). Tiêu chí của nhà em không phải rẻ nhất mà phải thuận tiện gần ga tàu, hoặc trung tâm. Đắt nhất là ở Santorini với 250E/đêm, tệ nhất là ở dome ở Thụy Sỹ.
- Các loại vé khác như đi lại trong thành phố, vé thăm quan,... khoảng 1800E.
- Ăn uống thì siêu thị là chính, rẻ, tiện và chủ động

Trong số chi phí trên, em mất khoảng 2 tuần đặt trước ở nhà toàn bộ vé tàu, máy bay, phà, 2/3 số phòng nghỉ, một số vé thăm quan... Tổng số tiền trả trước từ nhà khoảng 7500 E (70%). Vì thế tiền mặt và thẻ không phải chuẩn bị nhiều.

Mọi thời gian di chuyển chuẩn xác theo những gì đã đặt, trừ chuyến phà ở Hy Lạp. Có ít nhất 3 lần suýt nhỡ tàu vì mải chơi:))

Mọi sự tính toán, lựa chọn của em, một phần dựa trên kinh nghiệm mọi người đã đi trên các diễn đàn, có hiệu quả tốt. Ví dụ như việc chọn tàu di chuyển, thực sự thoải mái, tiện lợi, kết hợp luôn cả thời gian nghỉ ngơi, phục hồi sức khỏe suốt 26 ngày hành trình. Hay như việc mang theo gạo, nồi cơm cộng với các siêu thị để chủ động bữa ăn, quen khẩu vị, đảm bảo thể lực...:x

Hy vọng các cụ các mợ tìm thấy những thông tin hữu ích trong bài viết của em:-bd

Sohas

Xe điện
Ga tàu điện ngầm (U), trông rất sạch sẽ, không khí mát mẻ chứng tỏ hệ thống thông gió hoạt tốt
Cũng giống như ở Viên, ở đây không có barie, vé em cứ đút túi, đi vào và bước lên tàu như đi ngoài phố vậy

Còn một bến nữa là tới nhà em, mà cụ không ghé làm ly cafe.

dutoan

Xe buýt
Em là bạn ĐH của mợ O, em xin phép copy tất cả các bài viết của cụ chủ để em lên lịch trình cho nhà em, hi vọng trong 5 năm tới sẽ phượt được 1 vòng như cụ Q, chúc cụ và gia đình sức khỏe và hạnh phúc!

Phuong Chu

Xe máy
Đẹp quá cụ ạ. Ước gì em có dịp đến đó 1 lần cho bít