[CCCĐ] 28 ngày Châu Âu du ký - Gia đình nho nhỏ, giấc mơ to to

taoxxyz

Xe tăng
Lần đầu tiên trong đời của em... =))

taoxxyz

Xe tăng
Vui chơi thỏa thích, xứng đáng để bỏ công bỏ sức :D Em nghĩ nhầm lẫn đi ra đây lại hay. Nếu chơi ở chỗ số 9 chỉ là vùng nhỏ hẹp đầy người thì lấy đâu ra những thảm tuyết mềm mượt như thế này.

taoxxyz

Xe tăng
Tha hồ vẫy vùng. Ra đây mới hiểu thế nào là "trắng như tuyết" :D

taoxxyz

Xe tăng
Đúng Thụy Sỹ nhé, không các cụ lại bảo em bịa >:)

taoxxyz

Xe tăng
Trời trong xanh, tuyết trắng mênh mông:D

tqhuyvbspBaVi

Xe máy
Kể ra cụ chủ cũng bạo đấy, em mà như cụ chắc chả dám đi đâu

taoxxyz

Xe tăng
Kể ra cụ chủ cũng bạo đấy, em mà như cụ chắc chả dám đi đâu
Lúc chưa đi, em cũng chả dám đâu. Bước đi rồi bị lôi cuốn lại phải bước đi tiếp ;;) Hy vọng cụ đọc bài của em xong thấy cất bước dễ dàng mà triển khai các bước tiếp theo :-bd

taoxxyz

Xe tăng
Hết đoạn dốc này lại tới đoạn dốc khác. Cả đoạn đường em nghĩ cũng phải 3-4 km@-)

taoxxyz

Xe tăng
Đi mãi rồi cũng tới đích. Hóa ra điểm đến của nhà em là Mönchsjoch Hut, căn nhà cheo leo bên vách núi Monchs ở độ cao 3.658m (độ cao của đài quan sát Sphinx lúc trước là 3.571m, thấp hơn). Đây là một quán cafe, có chỗ ăn nghỉ. Là điểm bắt đầu của các đoàn leo núi chinh phục các ngọn núi xung quanh. (He he, lò dò mãi cũng tới được điểm xuất phát =))). Vừa đi vừa chụp ảnh, nghỉ ngơi cũng hết của nhà em 1 tiếng đồng hồ **==

Căn nhà nhỏ này bên dưới Mönchsjoch Hut, giống một nhà kho.

thichxeFord

Xe tăng
Ngày thứ 2.

Sáng ra nhà em cơm nước đầy đủ, nai nịt gọn gàng, sẵn sàng cho cả ngày lang thang. Bầu trời u ám, se lạnh, mưa lất phất như tiết xuân. 8h30 xuất phát. Điểm đến đầu tiên là bảo tàng Louvre. Metro M7, ga Louvre thẳng tiến. Xuống ga, mọi người nhanh chóng di chuyển ra ngoài, nhà em cũng theo mũi tên chỉ dẫn rảo bước, em đi cuối. Chợt một bạn tây cầm tờ giấy vẫy vẫy chạy từ đằng sau lên như mời mua gì đó. Từ nhà, em đã đọc về việc móc túi nên cảnh giác ngay. Giả câm, giả điếc, em tiến lên xua tay để tránh nó áp sát vợ em đi đằng trước. Lại thấy ai đó huých vào vai mình, có động ở cái túi nhỏ em đeo ở thắt lưng, trong có để hộ chiếu và ít tiền. Em lạnh toát cả người các cụ ạ:-o. Nhìn xuống đã thấy cái túi mở tung, hộ chiếu vẫn còn, thở phào. Lập cập giữ chặt lấy túi, quay ra nhìn thấy 3 đứa rời bỏ con mồi chạy ra lối thoát khác. Tất cả chỉ diễn ra chưa đầy phút. Định thần lại, ôi thôi, con ip6+ của em vừa tâm sự với anh Gúc sơ xuất để túi quần đã ra đi theo các bạn tây:(:(:(. Chán hẳn, tụt hết cả nhuệ khí. Thôi thì hộ chiếu vẫn còn, mất thì chuyến đi kết thúc luôn@-).
Lúc đó sân ga vắng vẻ, chỉ có vài người dân đi qua nhìn em ái ngại, như là họ đã biết bọn móc túi đó. Một cô gái tóc vàng, da trắng, quay loại hỏi thăm nhà em, bảo nhà em có thể vào quầy thông tin, nhờ họ xem lại camera an ninh xem sao, rồi lại hăng hái dẫn em đi. Em nghĩ cái đt nhỏ thế thì tìm sao được, bỏ, sau lại thấy người ta nhiệt tình quá nên cũng đi theo. Sang đó họ lại chỉ em ra một đồn cảnh sát cách đó mấy ga. Gặp chú cảnh sát cũng niềm nở hỏi han, hỏi đt mày có bảo hiểm không, lại bảo cái đt nhỏ ở đây mất suốt, chia buồn với mày.
Em quay lại ga Louvre, loanh quanh mất hơn tiếng đồng hồ. Sau em mới để ý, khi qua ga Louvre và một số ga khác, loa trên tàu luôn nhắc mọi người lưu ý pick pocket. Mất đt thì thôi, nhưng các thông tin về vé tàu, app tra cứu, liên lạc với chủ nhà airbnb, map... mới là vấn đề.:-/
Bảo tàng Louvre đây rồi, nhà em vào chơi đã, tính sau:-?
Chia buồn với cụ về vụ mất phone này. Vụ này bố em cũng dặn là sang Pháp giờ trộm cắp, móc túi như rươi nên dùng loại ví quấn lưng có phéc mơ tuy và những thứ quan trọng đều để đằng trước cụ ah. Bên này nó rất nhanh và pro.

taoxxyz

Xe tăng
Chia buồn với cụ về vụ mất phone này. Vụ này bố em cũng dặn là sang Pháp giờ trộm cắp, móc túi như rươi nên dùng loại ví quấn lưng có phéc mơ tuy và những thứ quan trọng đều để đằng trước cụ ah. Bên này nó rất nhanh và pro.
Em cũng cảnh giác lắm cụ ạ, nhưng đội bên này đúng là nhanh và chuyên lắm, không lường hết được. Chả cứ Paris đâu, chỗ nào cũng có cụ ạ, mà chả cứ chỗ đông đâu, vắng cũng có bài. Chính ra em để đồ ở túi quấn lưng mà bị mở phéc mơ tuy đấy. Sau em bỏ luôn cái túi ý, cho hết vào ba lô đeo lưng, để lộn xộn trong đó lẫn với đồ ăn, quần áo cũng khó lấy hơn, mà ba lô đeo lưng em đeo thường xuyên không sợ để quên

thichxeFord

Xe tăng
Em cũng cảnh giác lắm cụ ạ, nhưng đội bên này đúng là nhanh và chuyên lắm, không lường hết được. Chả cứ Paris đâu, chỗ nào cũng có cụ ạ, mà chả cứ chỗ đông đâu, vắng cũng có bài. Chính ra em để đồ ở túi quấn lưng mà bị mở phéc mơ tuy đấy. Sau em bỏ luôn cái túi ý, cho hết vào ba lô đeo lưng, để lộn xộn trong đó lẫn với đồ ăn, quần áo cũng khó lấy hơn, mà ba lô đeo lưng em đeo thường xuyên không sợ để quên
:D bảo sao cái tụi Tây balo sang đây nó toàn đeo balo ngược. Nhiều cái mình phải học nó thật cụ ah.

taoxxyz

Xe tăng
Cảm giác lên đỉnh xong là như thế này đây =)) Nghĩ lại em thấy trẻ con nhà em khỏe thật, có tiềm năng chinh phục phết đấy :))

Chỉnh sửa cuối:

tinhcuoi916

Xe tải
chào cụ bào viết của cụ hay và chi tiết quá, ảnh cũng đẹp nữa,
có lẽ sắp tới e cũng sẽ quay lại châu Âu, nhưng lần này e sẽ phải làm chủ xị và lo cho bạn đồng hành sắp là vợ :D
cụ cho e xin ít kinh nghiệm chuyến đi, book vé tàu nhà nghỉ vào mail: tinhphamhoang@gmail.com nhé
cụ cho hỏi luôn ở Marseile muốn đi thăm vườn lavender, thì phải đặt tour như nào ạ?
thank cụ

taoxxyz

Xe tăng
Em cập nhật lại hành trình chi tiết (bằng chữ và bằng map) ở trang đầu để tiện theo dõi **==

taoxxyz

Xe tăng
Ngắm cảnh các đỉnh núi băng tuyết bao phủ, ngẫm lại thấy mình cũng vượt qua một thử thách, có một trải nghiệm đáng nhớ ở nơi này:-bd

taoxxyz

Xe tăng
Khẩn trương quay về để bắt chuyến tàu xuống núi lúc 13h13. Lúc này đã là 12h trưa. Cứ nghĩ là đi xuống sẽ dễ hơn, nhưng không phải. Nắng lên làm băng tan chảy dưới chân, mỗi bước đi lún quá mắt cá, phải lựa không rất dễ trẹo chân. Đi ra phần tuyết mềm 2 bên thì còn lún sâu nữa.

taoxxyz

Xe tăng
Băng tuyết mênh mông, cảnh vật lôi cuốn lòng người