[Funland] 22/6/1941, bắt đầu Cuộc chiến tranh vệ quốc ở Liên Xô

DurexXL

Xe lăn
23-6-1941 – Hồng quân hành quân dọc .....
Bảng treo ở cột viết "Sự nghiệp của chúng ta là chính nghĩa. Quân thù sẽ bị tiêu diệt. Chiến thắng sẽ thuộc về chúng ta"
Liên Xô 1941_6_24 (1).jpg

Không quân Đức ném bom thành phố Minsk, thủ đô Belorus ngày 24 và 25-6-1941
Và những điều viết trên chiếc bảng đó Đã trở thành Sự thật, một Sự thật Lịch sử

vừa đi vừa láii

Xe container
29-6-1941 – đoàn xe quân sự Đức qua cầu thị trấn Petsamo, Phần Lan (nay là Pechenga) trong ngày đầu tiên tấn công vào Murmansk (Nga)

29-6-1941 – xe tăng Liên Xô bị quân đội Đức tiêu diệt ở Belarus trong Chiến dịch Barbarossa

Em từng là "thủ lĩnh" người Việt ở Tula. Tula cách Moscow 200 km cụ ạ
Cụ nào qua Moscow thấy trên đường từ sân bay quốc tế Sheremetyevo II về Moscow có một tượng đài xây dựng ở Khimki, nó là mấy thanh bê tông gác chéo, tượng trưng cho rào cản xe tăng nên tưởng nhầm là quân Đức tới Khimki
Sân bay quốc tế Sheremetyevo II cách trung tâm Moscow chừng 50 km, Khimki cách Moscow 45 km cụ ạ
Một số tư liệu nói "một nhóm nhỏ quân Đức tới Khimki" nhưng hình ảnh lại đưa là Voloklamsk (như em post ở trên)
"cách Moscow 20 km nay là đường vành đai thành phố Moscow, chưa có chuyện quân Đức tới đó được đâu"
Cũng có thể là lính trinh sát Đức bí mật tiếp cận được Khimki, nhưng nhòm xa 45 km thấy được Kreml trong thời tiết tháng 12 tuyết phủ thì cũng hơi quá lời.
Điểm gần nhất mà quân Đức tới được là Voloklamsk, cách Kreml 100 km.
Em coi tư liệu Wiki :D. Thì trận Matxcơva quân Đức tiến đánh 3 hướng:
- Hướng Nam là đánh qua Tula và bị chặn lại khá xa. Hướng này quân Đức đánh yếu nhất, có thể như cụ nói cách 100km
- Hướng Trung tâm: cũng tiến tới cách Matxcơva 50km
- Hướng Bắc: nhóm này tiến gần Mặt nhất là 20km, đứng trên gác chuông thấy được củ tỏi của Điện Kremlin qua ống nhòm.
Sự kiện này em thấy mấy film tư liệu của Nga cũng nói rõ.

Em ý kiến rồi hóng tiếp :D

DurexMsize

Xe tải
29-6-1941 – đoàn xe quân sự Đức qua cầu thị trấn Petsamo, Phần Lan (nay là Pechenga) trong ngày đầu tiên tấn công vào Murmansk (Nga)

29-6-1941 – xe tăng Liên Xô bị quân đội Đức tiêu diệt ở Belarus trong Chiến dịch Barbarossa

Em từng là "thủ lĩnh" người Việt ở Tula. Tula cách Moscow 200 km cụ ạ
Cụ nào qua Moscow thấy trên đường từ sân bay quốc tế Sheremetyevo II về Moscow có một tượng đài xây dựng ở Khimki, nó là mấy thanh bê tông gác chéo, tượng trưng cho rào cản xe tăng nên tưởng nhầm là quân Đức tới Khimki
Sân bay quốc tế Sheremetyevo II cách trung tâm Moscow chừng 50 km, Khimki cách Moscow 45 km cụ ạ
Một số tư liệu nói "một nhóm nhỏ quân Đức tới Khimki" nhưng hình ảnh lại đưa là Voloklamsk (như em post ở trên)
"cách Moscow 20 km nay là đường vành đai thành phố Moscow, chưa có chuyện quân Đức tới đó được đâu"
Cũng có thể là lính trinh sát Đức bí mật tiếp cận được Khimki, nhưng nhòm xa 45 km thấy được Kreml trong thời tiết tháng 12 tuyết phủ thì cũng hơi quá lời.
Điểm gần nhất mà quân Đức tới được là Voloklamsk, cách Kreml 100 km.
Dạ e thấy trên wiki viết như này:

---Vào ngày 2 tháng 12 năm 1941, Sư đoàn Thiết giáp số 5 của Đức đã dừng lại ở ngôi làng Dmitrov và Jokroma, áp sát và cách Moskva 14 km, cách Kremlin đúng 24 km, đây là điểm xa nhất mà quân Đức tiến được trong cuộc chiến.

- ngày xưa học sử e cũng nhớ cách kremlin chỉ đâu 20km thì bị đánh lui
Có thể wiki chưa đúng, sách sử sgk cũng chưa đúng nhưng liệu có sai lệch quá thế không ạ: 24km và 100km

XPQ

Xe cút kít
Hồi ký của cụ Zhukov có nói chuyện này. Chính vì thế khi Đức tấn công lúc 3 h sáng, thì 30 phút sau, sau khi tập hợp tin tức, cụ Zhukov mới gọi để thông báo cho Stalin là quân Đức tấn công. Stalin nhận tin từ Zhukov, không có phản ứng tiếp theo.
Theo ý kiến riêng của em, thì cụ Stalin có một niềm tin rằng "Đức sẽ không tấn công Liên Xô, mà chỉ có xung đột nhỏ" vì cả hai đã ký hiệp ước không xâm phạm nhau hôm 23/8/1939, sau đó Đức và Liên Xô cùng chiếm lãnh thổ Ba Lan, trong đó có vùng Lvov và tây Ukraina ngày nay (lúc đó thuộc Ba Lan)
Em cũng thấy ý kiến của em cũng mâu thuẫn, vì với vị trí Tổng tư lệnh tối cao, Stalin thừa có thông tin chính xác, đâu dễ có "niềm tin" vô căn cứ
Stalin không đọc trên radio thông báo "Đức tấn công Liên Xô" mà để cho Molotov đọc. Cụ Stalin "im lặng" suốt một tuần liền không rõ lý do
Em không dám đưa ý kiến nữa vì sợ hỏng thớt
Em nghĩ cụ đọc lâu rồi không nhớ chính xác.
Trước thời điểm Đức nổ súng, từ biên giới Tây và từ Hạm đội Hắc Hải đều có báo cáo. Giu cốp được Uỷ viên nhân dân Quốc Phòng yêu cầu báo cho Sít ta lin. Ông này vài lần không nghe máy, đến khi nghe thì có hỏi đã thảo các chỉ thị chiến đấu chưa và yêu cầu Giu cốp cùng Ti mô sen cô thảo chỉ thị gửi đi. Sau đó ông này tiếp tục im lặng.
Sau thời điểm Đức tấn công, báo cáo ban đầu gửi về và Giu cốp gọi điện thông báo Sít ta lin cũng mấy lần mới cho nối máy để nghe. Sau đó Sít ta lin có yêu cầu Giu cốp cùng Ủy viên nhân dân Quốc Phòng đến Kremlin họp và cũng yêu cầu hai ông này soạn chỉ thị chiến đấu gửi đi.
Như chính Giu cốp công nhận trong hồi ký, bởi sự chậm trể từ Sít ta lin, các chỉ thị chiến đấu đã không theo được tình hình và không thể thực hiện được.
Sít ta lin không phải đã ra lệnh không chiến đấu mà ông ấy, có lẽ bị sốc, đã không kịp thời ra các mệnh lệnh cần thiết dẫn tới Hồng quân hoàn toàn bị động từ chuyển trạng thái đến việc phối hợp tác chiến trong giai đoạn đằu, khoảng 2 ngày đầu tiên. Ngay cả việc thành lập cơ quan tổng hành dinh cũng chậm trễ đến không thể tin nổi.

XPQ

Xe cút kít
Em cũng nhớ một chi tiết nhỏ nhưng rất đặc biệt quan trọng là, thời điểm chiến tranh Xô Đức nổ ra thì Nguyên soái Ti mô sen cô là Ủy viên nhân dân Quốc Phòng và về pháp lý là Tổng Tư lệnh Hồng quân nhưng trên thực tế thì Sít ta lin mới là người nắm mọi quyền lực Nhà nước. Tức là mọi chỉ đạo phải đi từ Bộ tổng tham mưu qua Ủy viên nhân dân Quốc Phòng đến Sít ta lin phê duyệt mới được thực hiện. Ngay cả khi thành lập Tổng hành dinh chiến tranh đầu tiên thì Ti mô sen cô vẫn là Chủ tịch, Sít ta lin chỉ là một thành viên.

vừa đi vừa láii

Xe container
Hồi ký của cụ Zhukov có nói chuyện này. Chính vì thế khi Đức tấn công lúc 3 h sáng, thì 30 phút sau, sau khi tập hợp tin tức, cụ Zhukov mới gọi để thông báo cho Stalin là quân Đức tấn công. Stalin nhận tin từ Zhukov, không có phản ứng tiếp theo.
Theo ý kiến riêng của em, thì cụ Stalin có một niềm tin rằng "Đức sẽ không tấn công Liên Xô, mà chỉ có xung đột nhỏ" vì cả hai đã ký hiệp ước không xâm phạm nhau hôm 23/8/1939, sau đó Đức và Liên Xô cùng chiếm lãnh thổ Ba Lan, trong đó có vùng Lvov và tây Ukraina ngày nay (lúc đó thuộc Ba Lan)
Em cũng thấy ý kiến của em cũng mâu thuẫn, vì với vị trí Tổng tư lệnh tối cao, Stalin thừa có thông tin chính xác, đâu dễ có "niềm tin" vô căn cứ
Stalin không đọc trên radio thông báo "Đức tấn công Liên Xô" mà để cho Molotov đọc. Cụ Stalin "im lặng" suốt một tuần liền không rõ lý do
Em không dám đưa ý kiến nữa vì sợ hỏng thớt
Theo em thì thế này:
Thực lực quân Đức lúc đó rất mạnh, LX yếu hơn nên cụ Sitalin né đối đầu. Thời gian đó đã có đụng độ lẻ tẻ ở biên giới nhưng LX hết sức kiềm chế để tránh Đức lấy cớ gây chiến. Tin tình báo thì cũng không thống nhất nên cụ Sitalin cũng do dự, không quyết ngay.
Cụ nghĩ Sitalin tin Đức không xâm lược vì đã ký hiệp ước.. thì hơi oan cho cụ Sitalin. Vì cụ này ngay khi ký cũng chỉ là mục đích câu giờ, xác định cuộc chiến là không tránh khỏi rồi

vừa đi vừa láii

Xe container
Em cũng nhớ một chi tiết nhỏ nhưng rất đặc biệt quan trọng là, thời điểm chiến tranh Xô Đức nổ ra thì Nguyên soái Ti mô sen cô là Ủy viên nhân dân Quốc Phòng và về pháp lý là Tổng Tư lệnh Hồng quân nhưng trên thực tế thì Sít ta lin mới là người nắm mọi quyền lực Nhà nước. Tức là mọi chỉ đạo phải đi từ Bộ tổng tham mưu qua Ủy viên nhân dân Quốc Phòng đến Sít ta lin phê duyệt mới được thực hiện. Ngay cả khi thành lập Tổng hành dinh chiến tranh đầu tiên thì Ti mô sen cô vẫn là Chủ tịch, Sít ta lin chỉ là một thành viên.
Trong ngày đầu tiên LX bị đập túi bụi, không quân bị tê liệt hoàn toàn. Nhưng cụ Zukov có ra mật lệnh ném bom các cơ sở dầu mỏ ở Romani, việc này cũng làm cho Đức cay mũi. Cụ có biết sự kiện này không? Em chỉ nhớ loáng thoáng

XPQ

Xe cút kít
Trong ngày đầu tiên LX bị đập túi bụi, không quân bị tê liệt hoàn toàn. Nhưng cụ Zukov có ra mật lệnh ném bom các cơ sở dầu mỏ ở Romani, việc này cũng làm cho Đức cay mũi. Cụ có biết sự kiện này không? Em chỉ nhớ loáng thoáng
Em nhớ không có chi tiết này trong Hồi ký của cụ Giu cốp, việc ném bom các cơ sở dầu mỏ của Ru ma ni là có nhưng ở giai đoạn sau khi Liên Xô đã phản công ra ngoài biên giới và là hành động phối hợp với không quân Anh, cái này thì em nhớ là đọc hồi ký cụ Sớc.
Vả lại, cụ Giu cốp từng giữ tư lệnh các chiến dịch lớn và chỉ huy binh chủng hợp thành trong các chiến dịch đó. Ti diên cụ Giu cốp chưa bao giờ ở vị trí bao trùm để có thể ra mật lệnh một chiến dịch không quân riêng rẽ ở ngoài phạm vi chiến tuyến phụ trách. Đó thuộc về game của cụ Sít.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em nhớ không có chi tiết này trong Hồi ký của cụ Giu cốp, việc ném bom các cơ sở dầu mỏ của Ru ma ni là có nhưng ở giai đoạn sau khi Liên Xô đã phản công ra ngoài biên giới và là hành động phối hợp với không quân Anh, cái này thì em nhớ là đọc hồi ký cụ Sớc.
Vả lại, cụ Giu cốp từng giữ tư lệnh các chiến dịch lớn và chỉ huy binh chủng hợp thành trong các chiến dịch đó. Ti diên cụ Giu cốp chưa bao giờ ở vị trí bao trùm để có thể ra mật lệnh một chiến dịch không quân riêng rẽ ở ngoài phạm vi chiến tuyến phụ trách. Đó thuộc về game của cụ Sít.
Cụ phân tích cũng có lý. Em xem thông tin này không rõ ở đâu, đang muốn check lại.
Thanks cụ

Em vừa mò ra :D

Chỉnh sửa cuối:

tientung000

Xe điện
8/8/1941 Liên Xô có tiến hành ném bom trả đũa vào thẳng Beclin, tranh thủ còn 1 số sân bay còn trong tầm kiểm soát.

XPQ

Xe cút kít
Cụ phân tích cũng có lý. Em xem thông tin này không rõ ở đâu, đang muốn check lại.
Thanks cụ

Em vừa mò ra :D
Em nhớ trong hồi ký của mình, các chỉ thị chiến đấu trong những giờ đầu tiên chiến tranh mà Giu cốp ký đều là yêu cầu chuyển trạng thái, như link báo bác đưa thì chỉ lệnh số 1 yêu cầu tiến ra các tuyến phòng ngự và tuyến chuẩn bị để phản kích theo điều lệnh chiến đấu đã soạn thảo trước.
Còn cái chỉ lệnh số 2 không rõ, mà lại nói đễn địa danh Kaliningrad bây giờ.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Liên Xô 1941_6_30 (2).jpg

30-6-1941 – pháo và vũ khí của Liên Xô bị Đức tịch thu trong những ngày đầu Chiến dịch Barbarossa xâm lược Liên Xô
Liên Xô 1941_6_30 (3).jpg

30-6-1941 – khẩu đội pháo 3,7cm Pak chiến đấu ở Grodno (Bialystok / Minsk, Belarus). Ảnh: Heinrich Hoffmann
Liên Xô 1941_6_30 (4).jpg

6-1941 – một chiếc xe Wanderer W11 và một đoàn xe mô tô thuộc Sư đoàn Thiết giáp số 12 Đức trong Chiến dịch Barbarossa (tấn công Liên Xô). Ảnh: Mossdorf

vừa đi vừa láii

Xe container
Em nhớ trong hồi ký của mình, các chỉ thị chiến đấu trong những giờ đầu tiên chiến tranh mà Giu cốp ký đều là yêu cầu chuyển trạng thái, như link báo bác đưa thì chỉ lệnh số 1 yêu cầu tiến ra các tuyến phòng ngự và tuyến chuẩn bị để phản kích theo điều lệnh chiến đấu đã soạn thảo trước.
Còn cái chỉ lệnh số 2 không rõ, mà lại nói đễn địa danh Kaliningrad bây giờ.
Coi lại thì vụ này cũng nhỏ, không có giá trị gì lắm

xegiacmo

Xe container
Theo em thì thế này:
Thực lực quân Đức lúc đó rất mạnh, LX yếu hơn nên cụ Sitalin né đối đầu. Thời gian đó đã có đụng độ lẻ tẻ ở biên giới nhưng LX hết sức kiềm chế để tránh Đức lấy cớ gây chiến. Tin tình báo thì cũng không thống nhất nên cụ Sitalin cũng do dự, không quyết ngay.
Cụ nghĩ Sitalin tin Đức không xâm lược vì đã ký hiệp ước.. thì hơi oan cho cụ Sitalin. Vì cụ này ngay khi ký cũng chỉ là mục đích câu giờ, xác định cuộc chiến là không tránh khỏi rồi
Do trình kém thôi , không bênh

• Vodka
Reactions: XPQ

DurexMsize

Xe tải
Em nhớ trước có đọc quyển của cụ Chuikov về trận Stalingrat , thấy nỗ lực giữ lại trăm mét còn lại cuối cùng ở bờ sông thật kinh khủng,
Các sư đoàn quân đoàn tiêu hao quân số khủng khiếp.

hoaoaihuong

Xe buýt
Do trình kém thôi , không bênh
Em cũng nghĩ thế, trình tác chiến của lục quân Đức lúc đó là vô đối ở châu Âu. Hơn nữa, bên chủ động tấn công sẽ phải chuẩn bị kỹ hơn bên phòng thủ, đánh ở đâu, đánh ntn là bên công quyết định, tính chớp nhoáng càng đòi hỏi sự sắc xảo của công tác tham mưu.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Để chuẩn bị xâm lược Liên Xô, từ tháng 5/1941, Đức đã phải triển khai quân đội sát biên giới Liên Xô
Liên Xô 1941_5 (1).jpg

5-1941 - xe tăng Pz.Kpfw. IV Ausf.D thuộc Tiểu đoàn 3. Trung đoàn 11, Sư đoàn 6 thiết giáp Đức tập trung ờ Đông Phổ chuẩn bị xâm lược Liên Xô. Ảnh: Helmul Ritgen
Liên Xô 1941_5 (2).jpg
Liên Xô 1941_5 (3).jpg

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Liên Xô 1941_5_30 (1).jpg

30-5-1941 – Xe do thám tín hiệu vô tuyến của Đức gần biên giới tại Otwock để do thám liên lạc vô tuyến điện của quân đội Liên Xô trước khi Chiến dịch Barbarossa xâm lược Liên Xô . Ảnh: Stüllein

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Liên Xô 1941_6 (1).jpg

6-1941 – Các đơn vị xe tăng của quân đội Đức đi qua một ngôi làng của Liên Xô. Đi trước là xe tăng Pz.Kpfw. II, đi sau là Pz.Kpfw. III.
Liên Xô 1941_6 (2).jpg

6-1941 – Các đơn vị xe tăng của quân đội Đức đi qua một ngôi làng của Liên Xô. Đi trước là xe tăng Pz.Kpfw. II, đi sau là Pz.Kpfw. III.
Liên Xô 1941_6 (3).jpg

6-1941 – lính xung kích SS (Đức) bắt người lính Liên Xô duy nhất sống sót bên xe tăng bị phá huỳ ở Belarus

New car 2023

Xe container
Không hiểu vì lý do gì mà Stalin ra lệnh cho Bộ trưởng Quốc phòng và Tham mưu trưởng Zhukov "không nổ súng" khi bị tấn công, và đợi lệnh tiếp
Quân Đức có lực lượng không quân hùng hậu, vượt trội Liên Xô, đã không kích hàng loạt sân bay tiền tiêu của Liên Xô và trong vài ngày đầu đã loại 75% lực lượng không quân Liên Xô ra khỏi vòng chiến đấu
Bộ binh Đức bằng cơ giới đã tiến từ phía tây qua Brest, qua Smolensk (Belorus) áp sát Moscow.
Đáng buồn là hơn nửa triệu binh sĩ Hồng quân bị bắt làm tù binh ngay trong những ngày đầu chiến tranh
Quân đội Liên Xô đã bỏ chạy, đó là một sự kiện đau lòng, khiến tháng 8/1941, Chính phủ Liên Xô ra lệnh xử bắn ngay những ai bỏ chạy hoặc đào ngũ. "Moscow sau lưng chúng ta" là slogan lúc đó
Việc làm này đã chặn đứng được việc đào ngũ và giúp Stalin giữ được Moscow
Các cụ xem phim "Bài ca người lính" có nhắc tới chuyện này. Cuốn phim tài liệu nhiều tập "Unknown War" chiếu trên TV Việt Nam năm 1979 , với sự tham gia của Roman Karmen (Xô Viết) đã nói rõ sự kiện này, và phương Tây thừa nhận biện pháp tuy "tàn nhẫn" nhưng là biện pháp đúng đắn vì không còn cách nào khác nữa
Em xem Enemy at the gate, họ cũng nhắc và thể hiện vụ Bắn bỏ những ai bỏ chạy, bác ạ.