[Funland] 22-11-1967 – trận chiến cao điểm 875 (Hill 875), Dak To

Trạng thái
Thớt đang đóng

nullptr

Xe đạp

AD118

Xe buýt
Cháu đồng quan điểm với cụ, chúng ta có thể tránh cuộc chiến với Mỹ, rất tiếc là ông Duẩn ko làm vậy. Cháu hy vọng chúng ta ko còn xuất hiện một vị ld nào như vậy nữa
Em không nghĩ là lỗi của cụ Duẩn ạ, ngay từ đầu đã là một con cờ được dựng lên thì khó quyết định cục diện lắm ạ

gocart

Xe cút kít

daiama

Xe tải
Em không nghĩ là lỗi của cụ Duẩn ạ, ngay từ đầu đã là một con cờ được dựng lên thì khó quyết định cục diện lắm ạ
Có phải là lỗi hay không thì còn tùy nhìn từ phía nào nhưng quyết tâm giải phóng miền Nam và nắm vai trò chủ động tấn công gần như cả cuộc chiến chính là cụ Duẩn ạ. Bọn Mẽo chỉ loay hoay tìm cách đối phó duy trì chính thể miền Nam thôi nhưng không nổi :). Việc này cũng không hợp ý anh cả anh hai lắm đâu :), các ảnh chỉ bơm cho ta khỏi đổ chứ cũng không muốn ta tự thay đổi thế cờ chính các ảnh bày năm 54.

Jackies

Xe điện
Có phải là lỗi hay không thì còn tùy nhìn từ phía nào nhưng quyết tâm giải phóng miền Nam và nắm vai trò chủ động tấn công gần như cả cuộc chiến chính là cụ Duẩn ạ. Bọn Mẽo chỉ loay hoay tìm cách đối phó duy trì chính thể miền Nam thôi nhưng không nổi :). Việc này cũng không hợp ý anh cả anh hai lắm đâu :), các ảnh chỉ bơm cho ta khỏi đổ chứ cũng không muốn ta tự thay đổi thế cờ chính các ảnh bày năm 54.
Cụ nói đúng, bởi vậy bác 3D mới có câu nói: Ta oánh Mẽo là oánh cho ...Nhưng cũng may nhờ bác ý tát nước theo mưa để giải phóng và thống nhất, quan trọng nhất là thoát đc kiếp con ...cờ, chứ không lại Chí phèo như thằng Ủn. Tiếc là giờ hơi nát, hậu sinh khả ...ố=))=))=))

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cảm ơn cụ, em gúc được trận này rồi
http://soha.vn/quan-su/tiet-lo-tran-oanh-kich-cua-khong-quan-viet-nam-tren-dat-lao-20140425141555774.htm
Mình nhận từ '65 sao '68 Sao mình không dùng loại này đi đánh Pa Thí cụ nhỉ? Mạo hiểm quá chăng hay vì chưa vận hành được ạ?
Ilyushin Il-28, sản xuất 1950, trọng tải 3 tấn vũ khí, max 900 km/h, dài 17,6 m, sải cánh 21,5 m, cao 6,7, nặng 11,9 tấn, MTOW 21,2 tấn, hai động cơ x 26,5 kN, sản xuất 6.731 chiếc, bán kính chiến đấu 900 km (nếu không mang tải, về lý thuyết có thể bay tới 3.500 km)
Liên Xô cung cấp Il-28 cho Việt Nam từ 1965, đủ sức đe doạ căn cứ không quân Đà Nẵng
Nhưng để ném bom xuống Đà Nẵng, trên quãng đường gần 1000 km phải có máy bay chiến đấu yểm trợ.
Việt Nam lúc đó chưa có máy bay chiến đấu yểm trợ. MiG-21 là máy bay đánh chặn điều khiển từ mặt đất (nghĩa là không có radar dẫn đường thì MiG-21 cũng mù tịt.
MiG-21 bay rất ngắn thời gian (vì thiết kế cho mục đích đánh chặn) không đủ sức bay tới Đà Nẵng để yểm trợ, thêm nữa Mỹ cũng phòng hờ bằng cách đưa F-102 Delta-dagger (máy bay đánh chặn) bố trí ở Đà Nẵng

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Thêm nữa, Mỹ cùng đưa tiểu đoàn tên lửa phòng không Hawk bố trí ở Chân Mây, dưới chân đèo Phước Tượng (huyện Phú Lộc, Huế) để chặn máy bay ta. Căn cứ này mang tên Tomahawk
Ngày 15-11-1971, Mỹ bàn giao căn cứ Tomahawk cho VNCH

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Cụ nói đúng, bởi vậy bác 3D mới có câu nói: Ta oánh Mẽo là oánh cho ...Nhưng cũng may nhờ bác ý tát nước theo mưa để giải phóng và thống nhất, quan trọng nhất là thoát đc kiếp con ...cờ, chứ không lại Chí phèo như thằng Ủn. Tiếc là giờ hơi nát, hậu sinh khả ...ố=))=))=))
E thì oánh giá là ko may!

DODuySon

Xe tăng
Thớt từ 22.11 mà sao bay giờ em mới thấy???

billyjone

Xe tăng
Cái phần bôi đậm ở trên em hỏi là bác nghe tuyên truyền trên OF này nó thế hay bác trực tiếp đọc tài liệu mật bạch hoá mà đưa ra kết luận như vậy. Ở đây ta tạm đồng ý ngầm bác ý là LD

Em hỏi thật không phải đùa. Bác đã tự tay kiểm chứng chéo thông tin chưa?
Không phải tự dưng thớt này chỉ đăng ảnh một phía .

Chỉnh sửa cuối:

Jackies

Xe điện
Cái phần bôi đậm ở trên em hỏi là bác nghe tuyên truyền trên OF này nó thế hay bác trực tiếp đọc tài liệu mật bạch hoá mà đưa ra kết luận như vậy. Ở đây ta tạm đồng ý ngầm bác ý là LD

Em hỏi thật không phải đùa. Bác đã tự tay kiểm chứng chéo thông tin chưa?
Không phải tự dưng thớt này chỉ đăng ảnh một phía .
À, chỉ là nhận định cá nhân sau bao nhiêu năm bị nhồi nhét thôi
Trong hồi ký của bác 3D có đoạn thoại với Mao, đại ý Mao muốn VN chỉ đánh du kích duy trì lợi thế, còn phía LX thì không viện trợ ta hàng bén như 6 nước khối Arap thì chắc họ nghĩ ta ...giải phóng bằng niền tin, bên ta đu qua đu lại cũng kiếm đủ hàng họ để chiến theo kế hoạch, và đến hiện tại trang thiết bị LX mới tinh ta vẫn còn trong kho, nhất là đạn AK47 giờ vẫn đang dùng
Ngoài ra, trong khi oánh năm 1975 ta tung các đầu mối ra thăm dò chỉ để trả lời câu hỏi, liệu Mỹ có quay trở lại không ??? Chắc không phải là ta sợ Mỹ nhỉ ???

billyjone

Xe tăng
À, chỉ là nhận định cá nhân sau bao nhiêu năm bị nhồi nhét thôi
Trong hồi ký của bác 3D có đoạn thoại với Mao, đại ý Mao muốn VN chỉ đánh du kích duy trì lợi thế, còn phía LX thì không viện trợ ta hàng bén như 6 nước khối Arap thì chắc họ nghĩ ta ...giải phóng bằng niền tin, bên ta đu qua đu lại cũng kiếm đủ hàng họ để chiến theo kế hoạch, và đến hiện tại trang thiết bị LX mới tinh ta vẫn còn trong kho, nhất là đạn AK47 giờ vẫn đang dùng
Ngoài ra, trong khi oánh năm 1975 ta tung các đầu mối ra thăm dò chỉ để trả lời câu hỏi, liệu Mỹ có quay trở lại không ??? Chắc không phải là ta sợ Mỹ nhỉ ???
phương pháp tuyên truyền giờ nó khá tinh vi đó bác ak, công thức học của thằng trùm tuyên truyền của phát xít Đức (Joseph Goebbels): 99% là sự thật, nhưng chỉ 1% là thuốc độc, cứ bơm đều rồi cũng ngấm.

Chưa ai chứng minh được một cách cụ thể bằng các tài liệu được bạch hoá từ các phía (Mỹ, TQ, LX) rằng cuộc GPMN năm 1975 đó nằm ngoài dự định của hai ông lớn (LX, TQ), cũng như ý định (của TQ)chia căt VN và biến Bắc VN thành Bắc Hàn như bây giờ.

Nội dung đó thì em nghe ra rả trên này nhiều rồi, nhưng mà cơ bản chỉ cần kiểm tra là khắc hiểu.

Tóm lại ngay từ đầu cho đến hết cuộc chơi, chúng ta hoàn toàn là một con cờ.

namvqh

Xe buýt
Chân thành cảm ơn cụ Học đã tâm huyết truyền lại những tư liệu quý về chiến tranh để thế hệ sau nhận thức được chiến tranh nó thảm khốc như nào .Và để thế hệ sau có thể rút ra được những bài học quý báu ,và đặt ra câu hỏi ? chúng ta không còn con đường nào khác để tránh chiến tranh xảy ra hay sao ? tại sao chúng ta không biết cách cùng chung sống hoà bình ,vẫn đạt được mục tiêu tới đích ? ta có tự nguyện làm con cờ trong tay kẻ chơi cờ không ? Tại sao những kẻ khác cùng hoàn cảnh mà họ tránh được chiến tranh ? xin các cụ/ mợ đừng cho em là kẻ lên gân lên cốt ,em và cụ Ngao là mầm non nghĩa địa cả rồi ,chỉ mong sao cho thế hệ sau không còn chịu cảnh đau thương tang tóc do chiến tranh gây ra thôi ,mong sao cho hoà bình hạnh phúc đến với mọi người dân Việt Nam ta ,cầu nguyện hai chữ bình an cho con dân đất Việt đã chịu quá nhiều đau khổ vì chến tranh rồi .
Đã là lịch sử rồi mà cụ. Vấn đề là rút ra bài học từ lịch sử. Em nghĩ nhà nước chưa tiện đem ra bàn bạc một cách thấu đáo giả định rằng có còn cách nào đó để nước mình giành được độc lập, toàn vẹn lãnh thổ mà không phải trải qua mấy cuộc chiến vô cùng khốc liệt .

Còn hiện giờ thì chiến lược đối ngoại (cả ngoại giao, quốc phòng) em thấy khá rõ ràng là không bao giờ để VN mình trở thành con tin trong cuộc chơi của các cường quốc. Gần đây thì có bài học nhãn tiền của Ucraina, Syri rồi ạ.

P/S: Em vẫn hay đọc còm của cụ và xin phép được tỏ lòng kính trọng với cụ và cụ Ngao ạ!

Chỉnh sửa cuối:

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Khoảng 200 hình trận chiến sẽ được post liên tục

Ngày 3-11-1967, chiến dịch Đắc Tô mở màn bằng trận đánh quyết liệt của các chiến sĩ Tiểu đội 7, Đại đội 11 thuộc Tiểu đoàn 6 Tây Ninh với hai đại đội Mỹ tại điểm chốt chiến dịch trên mỏm đồi yên ngựa dãy Ngọc Bờ Biêng.

Sư đoàn 4 Mỹ đang mở cuộc hành quân McArthur ở nam Tây Nguyên và Lữ đoàn dù 173 đang càn quét ở tỉnh Phú Yên phải bỏ dở các cuộc hành quân, được không vận cấp tốc lên Đắc Tô đối phó.

Ngày 17-11-1967, tiểu đoàn 1 và 2 thuộc Lữ đoàn dù 173 Mỹ tiến công lên điểm cao 875. Cánh quân của Tiểu đoàn 1 chưa đến chân điểm cao đã bị Trung đoàn 66 đánh diệt từng bộ phận, buộc phải dừng lại chống đỡ.
Tiểu đoàn 2 Mỹ tiếp tục tiến chiếm cao điểm 875. Tại đây, Đại đội 7 (Tiểu đoàn 2, trung đoàn 174) đã bí mật xây dựng điểm cao 875 thành trận địa chốt kiên cố, đánh chặn, sát thương quân địch trước chiến hào.
Ngày 18-11, máy bay B-52 luân phiên dội bom xuống điểm cao 875. Nhưng từ trận địa bị bom Mỹ cày xới nát vụn tưởng không còn sự sống, các chiến sĩ Đại đội 7 bắn mãnh liệt vào đội hình tiến công của bộ binh Mỹ, diệt từng tốp địch. Tuy vậy, lính Mỹ vẫn cố sống cố chết lao lên theo lệnh chỉ huy. Đại đội 7 kiên cường chiến đấu, động viên nhau “giữ vững quyết tâm, thà hy sinh không để mất chốt” để tạo điều kiện cho trung đoàn lập công. Tổ ba người Phùng Quang Chí, Bùi Xuân Lộc, Đỗ Văn Chuyên đã nêu gương dũng cảm, mưu trí đánh diệt 102 tên Mỹ, góp phần cùng đại đội đánh tan các đợt tiến công của địch.
Ngày 19-11, trong lúc quân Mỹ đang bị Đại đội 7 ghìm chặt dưới chân điểm cao 875, từ các hướng, trung đoàn 174 (Sư đoàn 1), do Trung đoàn trưởng Đàm Văn Nguỵ chỉ huy thực hành chiến thuật vận động tiến công kết hợp chốt, đánh tiêu diệt Tiểu đoàn 2 (Lữ đoàn dù 173) Mỹ.
Ngày 20-11, bộ đội Bắc Việt Nam tiêu diệt thêm một số, bắn rơi 12 máy bay. Xác lính Mỹ và số bị thương nằm ở thung lũng chân điểm cao 875 sau trận đánh 50 giờ vẫn chưa được đưa ra khỏi trận địa.
Ngày 22-11-1967, bộ đội Bắc Việt Nam chủ động rút lui khỏi đồi 875
Các trận kịch chiến còn tiếp diễn ác liệt đến ngày 29-11, quân Mỹ và lực lượng ta mới rút khỏi khu chiến dịch.

Chỉ riêng 3 ngày giao chiến tại Hill 875, 2 tiểu đoàn (thuộc Lữ đoàn 173) tổn thất: 123 chết, bị thương: 253, tính ra Lữ đoàn 173 trong ba ngày giao chiến đã mất 1/5 sức mạnh.
3 ông phùng quang chí đánh diệt 102 tên mỹ mà cả chiến dịch mỹ chết 123 người.
Hình như có gì đó không đúng

hacvuphong

Xe tăng
3 ông phùng quang chí đánh diệt 102 tên mỹ mà cả chiến dịch mỹ chết 123 người.
Hình như có gì đó không đúng
He he ta thắng địch thua tuyên truyền bên nào chả thế cụ. Bới móc làm gì khi họ chết 58.000. Còn ta đã thừa nhận 45 đến 75 chết hơn triệu quân cả ba miền rồi. Cụ hằn học vì mục đích gì???

hacvuphong

Xe tăng
phương pháp tuyên truyền giờ nó khá tinh vi đó bác ak, công thức học của thằng trùm tuyên truyền của phát xít Đức (Joseph Goebbels): 99% là sự thật, nhưng chỉ 1% là thuốc độc, cứ bơm đều rồi cũng ngấm.

Chưa ai chứng minh được một cách cụ thể bằng các tài liệu được bạch hoá từ các phía (Mỹ, TQ, LX) rằng cuộc GPMN năm 1975 đó nằm ngoài dự định của hai ông lớn (LX, TQ), cũng như ý định (của TQ)chia căt VN và biến Bắc VN thành Bắc Hàn như bây giờ.

Nội dung đó thì em nghe ra rả trên này nhiều rồi, nhưng mà cơ bản chỉ cần kiểm tra là khắc hiểu.

Tóm lại ngay từ đầu cho đến hết cuộc chơi, chúng ta hoàn toàn là một con cờ.
Cụ đé.o đọc gì em thật. Còm như bố đời.

Trạng thái
Thớt đang đóng