[Funland] 22-11-1967 – trận chiến cao điểm 875 (Hill 875), Dak To

Trạng thái
Thớt đang đóng

Jackies

Xe điện
Nội dung đó thì em nghe ra rả trên này nhiều rồi, nhưng mà cơ bản chỉ cần kiểm tra là khắc hiểu.
Thế đ/c không rút ra đc bài học cho riêng mình à, ai cũng nghe như nhau nhưng hơn thua là ở chỗ ...thằng nào bị xỏ mũi dắt đi như ...=))=))=))
Còn một chuyện nữa nói lên sự cảnh giác của bác 3D với TQ, đ/c nêu thử xem nào ???

Sondaubang

Xe tăng
Những năm 1989-1996 em sống và làm việc ở vùng này, từ Diên Bình, Dak tô, Ngọc hồi (Pleikan), Bờ y, nông trường 732 (trung đoàn 732 làm kinh tế). Sau chiến tranh hơn chục năm nhưng vết thương chiến tranh chưa lành, cảnh đồi trọc với gốc cây to cháy, hố bom chi chít, xung quanh sân bay Dak tô (Phượng hoàng) toàn bom mìn, mon bi, M79 vương vãi khắp nơi, cuối mùa khô hay bị cháy rừng thì mìn với đạn pháo lép nổ ùng oàng cả ngày lẫn đêm. Gần 20 năm chưa quay lại, chả biết giờ đã thay đổi nhiều chưa. Em mong cho dân tộc Việt nam được hoà bình mãi mãi.

minhchi233

Xe điện
Các Cụ nên tìm đọc 2 cuốn sách này để tìm hiểu thêm về cách bố trí binh lực, bày binh bố trận, gài thế của các vị Tướng lĩnh cầm quân của cả 2 phía trong chiến dịch này

takafumi

Xe buýt
Thấy phim Vietnam War cũng nói về trận này

Vulcan V70

Xe trâu
4 Trung đoàn và 1 tiểu đoàn độc lập mà có 6000 quân thôi hả cụ?
Một trung đoàn bộ binh thời đó biên chế đủ khoảng hơn ngàn quân. Trung đoàn pháo binh thì ít hơn nhiều.
Chưa kể khi tham gia chiến dịch thì có những đơn vị bị thiếu ( một số D, C... đang làm nhiệm vụ khác/ nơi khác..)

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Các cụ ấy khôn hơn cụ nhiều.. là con cờ mà thoát đc kiếp con cờ ...nghĩ như cụ cứ.t k có ăn đâu.
Hê hê, bây giờ vẫn là con cờ đấy thôi.
Em thì oánh giá là ngu. Mấy thằng phải xử bắn hết!

billyjone

Xe tăng
Cụ đé.o đọc gì em thật. Còm như bố đời.
em đọc khá kỹ. Một cuộc chiến tranh thì có rất nhiều trận đánh hay, đó là về mặt kỹ thuật, còn bản thân cuộc chiến đó có ý nghĩa hay không, lại là chuyện khác. Nghiên cứu về lịch sử chọn cách dễ dàng (copy paste) nó khác so với việc giải mã những vấn đề chưa sáng tỏ. Bài này báo chí cũng đăng ảnh nhiều rồi.

Thế đ/c không rút ra đc bài học cho riêng mình à, ai cũng nghe như nhau nhưng hơn thua là ở chỗ ...thằng nào bị xỏ mũi dắt đi như ...=))=))=))
Còn một chuyện nữa nói lên sự cảnh giác của bác 3D với TQ, đ/c nêu thử xem nào ???
:D
2 giai đoạn khác nhau bác nhé, con cờ khi dùng xong rồi bị vứt bỏ là lẽ đương nhiên, có cảnh giác mà bị nó phang năm 79 cũng coi như vô ích.

Bác nên đọc thêm các tài liệu TQ, Mẽo bạch hóa các buổi nói chuyện 3D với các lãnh đạo chóp bu của TQ.

Còn luận điệu mà em với bác bàn dẫn em với bác đi theo 2 hướng khác nhau, em đọc tài liệu được bạch hóa từ phía Mỹ, TQ còn bác đọc tài liệu từ VN :D. Nên kết quả hiểu khác nhau. Cứ theo tài liệu của ta, VN là mặt giời trong khu vực hãy còn khiêm tốn :D

Suy cho cùng đó cũng là một lời nói dối trong vô vàn lời phét lác khác

Jackies

Xe điện
2 giai đoạn khác nhau bác nhé, con cờ khi dùng xong rồi bị vứt bỏ là lẽ đương nhiên, có cảnh giác mà bị nó phang năm 79 cũng coi như vô ích.

Bác nên đọc thêm các tài liệu TQ, Mẽo bạch hóa các buổi nói chuyện 3D với các lãnh đạo chóp bu của TQ.

Còn luận điệu mà em với bác bàn dẫn em với bác đi theo 2 hướng khác nhau, em đọc tài liệu được bạch hóa từ phía Mỹ, TQ còn bác đọc tài liệu từ VN :D. Nên kết quả hiểu khác nhau. Cứ theo tài liệu của ta, VN là mặt giời trong khu vực hãy còn khiêm tốn :D

Suy cho cùng đó cũng là một lời nói dối trong vô vàn lời phét lác khác
Đang nói về thời điểm đánh Mỹ chưa nhắc đến 79 nhá, thời điểm ta đu dây tích trữ hàng họ ý mà
Ngâm cứu cũng ghê nhỉ, có gì hay show ra thử xem có gì cho anh em học hỏi đê=))=))=))

Thực ra những người trong cuộc cũng chả bao giờ nói và cũng chả biết là ai, còn lại đều là hóng hớt nên đừng bao giờ bảo cái này là thật cái khác là ...phét lác, hãy tuyên bố là cái này có độ tin cậy cao hơn cái kia, mới là người thông minh !!!

wavelonton

Xe tải
Cho em hỏi cái:
Trận này, ta thắng chắc rồi.
Thế tại sao lại "chủ động rút lui khỏi đồi 875" hả bác Ngao5 ??

Tức là ta cố giữ đồi 875, và ko giữ nổi, phải "chủ động " bỏ, dù oánh cho Mỹ liêu xiêu?

Hay ta xác định bỏ đồi 875 ngay từ đầu, và để quân ở lại chỉ để tiêu hao sinh lực địch?
.
Trận đồi thịt băm này đến ngay lính mẽo cũng không hiểu tại sao lại phải chiếm nó, vì sau khi chiếm 1 vài tuần nó cũng bỏ đồi. Theo ngu ý của em thì mình chủ ý dụ nó đến đấy, đánh nó cho nó biết mình ko ngừng nghỉ đánh nó, cho nó sợ dần dần sau mỗi cuộc đụng độ kiểu như vậy

Jackies

Xe điện
.
Trận đồi thịt băm này đến ngay lính mẽo cũng không hiểu tại sao lại phải chiếm nó, vì sau khi chiếm 1 vài tuần nó cũng bỏ đồi. Theo ngu ý của em thì mình chủ ý dụ nó đến đấy, đánh nó cho nó biết mình ko ngừng nghỉ đánh nó, cho nó sợ dần dần sau mỗi cuộc đụng độ kiểu như vậy
Nhớ không nhầm thì trận này nằm trong chiến dịch Tìm và diệt của Mỹ, nhằm tiêu diệt và cắt đứt nguồn hỗ trợ của MB cho MN, và chỗ này gần một vị trí mắt xích trong tuyến vận tải nên ta phải đánh. Sau ta mở sang hướng khác nên Mỹ cũng bỏ đi
Bên Mỹ dùng chiêu bủa lưới phóng lao, ta chơi chiến thuật bám đất bẻ lao cắm cọc phá lưới

Hà Tam

Xe điện
Một trung đoàn bộ binh thời đó biên chế đủ khoảng hơn ngàn quân. Trung đoàn pháo binh thì ít hơn nhiều.
Chưa kể khi tham gia chiến dịch thì có những đơn vị bị thiếu ( một số D, C... đang làm nhiệm vụ khác/ nơi khác..)
Đánh trận cấp sư đoàn, khi bài binh bố trận, có các đơn vị mũi chủ công, đơn vị mũi thứ yếu, đón lõng, ngoài ra còn phải có đơn vị dự phòng khi để giải quyết vào mũi khi gặp khó khăn không dứt điểm được phải sử dụng đến. Do đó nói nếu trận đánh cấp 1 trung đoàn, nhưng thực chỉ có 2 tiểu đoàn (hay 2 tiểu đoàn tăng cường) tham chiến, dành 1 tiểu đoàn dự bị. Còn đánh trận cấp sư đoàn, thực chỉ có 2 trung đoàn tham chiến, 1 trung đoàn thiếu làm dự bị.
Quân số đơn vi cấp trung đoàn thời đó chỉ khoảng 1000-1200 thôi, vì còn có quân số mất sức chiến đấu là số bị thương, điều trị thương tật, bệnh, đau ốm đi nằm viện hay nằm ở cứ, nên có thể chì còn 800-1000 tay súng là nhiều, đủ đánh trận. Quân số sư đoàn cũng vậy, chỉ từ 7000-8000, trực tiếp chiên đấu chỉ 5000-6000.

cadilac30

Xe tăng
Trận nay thi khong
Còn trận 1972 thì có em , không biết có bố cu nào chạm súng với em ko haaha
Em o bên thua cuộc ạ

Tranha131076

Xe tăng
Trận nay thi khong
Còn trận 1972 thì có em , không biết có bố cu nào chạm súng với em ko haaha
Em o bên thua cuộc ạ
Bên thua cuộc là bên nào hả cụ? Em k biết bên nào là bên thắng cuộc trong cuộc chiến tranh này cả (đứng dưới góc nhìn của 1 ng dân)

belo

Xe điện
phương pháp tuyên truyền giờ nó khá tinh vi đó bác ak, công thức học của thằng trùm tuyên truyền của phát xít Đức (Joseph Goebbels): 99% là sự thật, nhưng chỉ 1% là thuốc độc, cứ bơm đều rồi cũng ngấm.

Chưa ai chứng minh được một cách cụ thể bằng các tài liệu được bạch hoá từ các phía (Mỹ, TQ, LX) rằng cuộc GPMN năm 1975 đó nằm ngoài dự định của hai ông lớn (LX, TQ), cũng như ý định (của TQ)chia căt VN và biến Bắc VN thành Bắc Hàn như bây giờ.

Nội dung đó thì em nghe ra rả trên này nhiều rồi, nhưng mà cơ bản chỉ cần kiểm tra là khắc hiểu.

Tóm lại ngay từ đầu cho đến hết cuộc chơi, chúng ta hoàn toàn là một con cờ.
Thấy cán bộ VNCH bên kia nói, người phương Bắc gợi ý giúp đỡ để không cho nước ta thống nhất đấy. Cụ không biết hay giả vờ quên?

cadilac30

Xe tăng
Bên thua cuộc là bên nào hả cụ? Em k biết bên nào là bên thắng cuộc trong cuộc chiến tranh này cả (đứng dưới góc nhìn của 1 ng dân)
Bên thua là bên mất hết và phai bỏ thiên đường sống lưu vong cu a !!!!!

Xichlo0banh

Xe tăng
Đánh trận cấp sư đoàn, khi bài binh bố trận, có các đơn vị mũi chủ công, đơn vị mũi thứ yếu, đón lõng, ngoài ra còn phải có đơn vị dự phòng khi để giải quyết vào mũi khi gặp khó khăn không dứt điểm được phải sử dụng đến. Do đó nói nếu trận đánh cấp 1 trung đoàn, nhưng thực chỉ có 2 tiểu đoàn (hay 2 tiểu đoàn tăng cường) tham chiến, dành 1 tiểu đoàn dự bị. Còn đánh trận cấp sư đoàn, thực chỉ có 2 trung đoàn tham chiến, 1 trung đoàn thiếu làm dự bị.
Quân số đơn vi cấp trung đoàn thời đó chỉ khoảng 1000-1200 thôi, vì còn có quân số mất sức chiến đấu là số bị thương, điều trị thương tật, bệnh, đau ốm đi nằm viện hay nằm ở cứ, nên có thể chì còn 800-1000 tay súng là nhiều, đủ đánh trận. Quân số sư đoàn cũng vậy, chỉ từ 7000-8000, trực tiếp chiên đấu chỉ 5000-6000.
Kiểu quân thanh ko đến 20 vạn chết vì toàn hậu cần tải lương. Còn quân ta 4 trung đoàn đủ biên chế phải tầm gần chục nghìn cầm súng bắn pòm pòm mà cụ :)

Trạng thái
Thớt đang đóng