[Funland] 2 ôtô bốc cháy trong ngày Hà Nội nắng nóng 39 độ C

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
:)) dĩ nhiên… nhưng nó khác nhau hoàn toàn về mục đích vs phương tiện. Mục đích thì rõ rồi, phải có lửa mà nấu ăn, sưởi ấm, đuổi thú hoang… phương tiện là tạo ra 1 thấu kính hội tụ vs có mùn gỗ (hoặc chất dễ bắt lửa nhất có thể!)… vs rõ ràng như thế thì phải ngồi ôm bịch nước tiểu của mình cả ngày để soi vào đống mùn gỗ kia đủ đến nhiệt độ cháy ai cũng sẽ làm thôi :)) (nhưng nó hư cấu k ít trong ctrinh đó đâu cụ :D ).
Vấn đề là người ta hướng dẫn mình cách để phòng ngừa rủi ro, và đó là điều có ích, ko nên phản biện cực đoan đâu cụ.
Nó không khác gì việc đội mũ bảo hiểm khi lái xe máy hay thắt dây an toàn khi lái ô tô. Nhiều người sẽ cãi là 99,99 % ko cần phải đội mũ, vì tôi đi xe máy giỏi, có bị té đập đầu đâu mà phải đội. Nhưng rất nên đội mũ khi lái xe máy, chỉ để phòng ngừa cái 0.01 % kia thôi cụ ạ.
Những khuyến cáo về nguy cơ cháy xe trong mùa hè là từ thực tế, tuy nó rất hiếm khi xảy ra. Việc của mình là có thể làm theo hay không, nhưng phản biện cực đoan chỉ để thể hiện thì ko hay ho tí nào.

TN1805

Xe điện
Chưa biết nguyên nhân cụ thể gây ra cháy xe, tuy nhiên với thời tiết nắng nóng như thế này cũng cần chú ý với các vật dụng dễ gây cháy để trên xe, táp lô...như kiểu chai nước, kính, bật lửa, xạc dự phòng....đúng ko các cụ mợ.

Là xe BMW và Toy Cross ....không phải xe VinFast hả các cụ ? :))

cusao

Xe lăn
Hé kính cụ có bị con gì chui vào ko, xe em để bãi có lưới che, cũng hơi ngại nhỡ rắn hoặc muỗi chui vào quá tội.
Không nhé! bác cứ hình dung mặt kính trơn như thế thì chỉ có hội thạch sùng có thể trèo ngược, lại thêm khe hở rất hẹp. Em áp dụng cách này gần 20 năm nay chưa gặp con gì chui vào kể cả muỗi, bọ..

Parejo_10

Xe điện
Sao, khoe quen 3 thằng bạn có ô tô mà hôm nay không thằng nào nó cho mượn để thử nhiệt kế à?
Buồn nhỉ.
Cụ đây là cụ mà hôm qua quất còm em với cụ tranh luận vụ đi xe tắc đường phỏng cụ ? Ý là đi xe tắc đường nguy cơ cháy cao hơn nhiều so với đỗ xe ngoài trời nắng. Thôi cụ đừng châm chọc cụ ấy nữa. Kẻo cụ ấy phảm dam cụ chửa chắc đỡ được đâu

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ để ý vụ đặt lọ nước hoa thủy tinh trên táp lô nhé, nắng nóng thế này xuyên qua đấy không khác thấu kính, mà trong đó có cồn, rất dễ cháy đó ạ
Xuyên qua kiểu gì cụ? Cụ làm thử xem chưa?

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Xuyên qua kiểu gì cụ? Cụ làm thử xem chưa?
Chắc ý cụ ấy muốn diễn đạt là:
Lọ thuỷ tinh đặt trên táp lô có thể tập trung tia nắng mặt trời và biến chúng trở thành một luồng sáng cực mạnh tương tự như một thấu kính hội tụ hoạt động có thể đủ mạnh để gây cháy các chất liệu như da hay nhựa mà nó chiếu vào, dẫn tới nguy cơ hoả hoạn cao.
:D

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Cái trò lấy kính lúp ra soi dưới ánh nắng để nó hội tụ đốt cháy giấy em nghịch từ hồi cấp 1 rồi, nên không cần phải nói em về học lại kiến thức vật lý nhá :))

Đây là cái chai nước nhiều người hay để trên tablo như thế này ( em để thử cho các cụ xem thôi chứ mùa nóng nắng không ai ngu gì để chai nước ở đây cả vì nước trong chai nó sẽ nóng uống bỏng mồm :))). Cụ nào bẩu nó gây cháy theo nguyên lý thấu kính hội tụ thì chỉ giúp em với xem ánh sáng đi xuyên qua rồi nó hội tụ vào chỗ nào ợ???

Muốn ánh sáng hội tụ để đốt cháy được thì nó phải đảm bảo được rất nhiều yếu tố, trong đó quan trọng nhất là " thấu kính" phải chuẩn , thứ hai là khoảng cách giữa " thấu kính " và điểm hội tụ. Chai nước đặt sát mặt tablo như thế kia lấy đâu ra khoảng cách để ánh sáng hội tụ được nếu vào giờ nắng gắt chiếu từ phương thảng đứng xuống?

Đây mời cụ vào xem nhé, nếu tầm 2 tiếng chắc còn khung luôn

Em ở nhà thì để ở hầm, đến CQ thì để nắng, em cứ làm cái ô chắn kính lái cho chắc ăn, đỡ hơn rất nhiều đó cccm ạ.
:)) thôi cụ ạ.
Cứ bao giờ rep đc 2 điều kiện vật lý cơ bản để gây cháy là: nguồn nhiệt vs chất gây cháy thì ta bàn típ :).
Về lý thuyết thì cụ ấy nói đúng mà cụ, còn xác suất để đạt đủ các điều kiện gây cháy lại là chuyện khác!
Và vì là xác suất nên mình phải làm sao cho cái xác suất ấy nhỏ nhất có thể, cẩn tắc vô áy náy mà cụ.
Chai nước đó bác.
Có 2 lý do:
- chai nước có thể gây cháy (tuy cực thấp).
- nhiêt độ cao có thể tạo ra chất hoá học độc hại.
Nên chai nước toàn phải bỏ trong hộp các tông.
Ko có gì là ko thể cụ nhé. Em xem chương trình thực tế của chuyên gia sinh tồn Bear Gryll, anh í nhóm lửa = cách dùng bịch nước tiểu làm thấu kính hội tụ ánh nắng đấy cụ.
Kính ô tô đấm ko vỡ, nhưng chỉ ném 1 mảnh sứ bugi bé xíu là vỡ vụn ngay, cụ biết ko =))
Ko nên khẳng định 1 điều chưa chắc đúng nha cụ.
:)) dĩ nhiên… nhưng nó khác nhau hoàn toàn về mục đích vs phương tiện. Mục đích thì rõ rồi, phải có lửa mà nấu ăn, sưởi ấm, đuổi thú hoang… phương tiện là tạo ra 1 thấu kính hội tụ vs có mùn gỗ (hoặc chất dễ bắt lửa nhất có thể!)… vs rõ ràng như thế thì phải ngồi ôm bịch nước tiểu của mình cả ngày để soi vào đống mùn gỗ kia đủ đến nhiệt độ cháy ai cũng sẽ làm thôi :)) (nhưng nó hư cấu k ít trong ctrinh đó đâu cụ :D ).

nowhereland

Xe điện
Cụ đây là cụ mà hôm qua quất còm em với cụ tranh luận vụ đi xe tắc đường phỏng cụ ? Ý là đi xe tắc đường nguy cơ cháy cao hơn nhiều so với đỗ xe ngoài trời nắng. Thôi cụ đừng châm chọc cụ ấy nữa. Kẻo cụ ấy phảm dam cụ chửa chắc đỡ được đâu
Vâng, em nghe cụ.
Buồn cười vãi, hic.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Clip fake lòi fake nổ ra, cái chai để vị trí bệ tì tay như thế kia mà ánh sáng mặt trời chiếu thẳng đứng xuống được thì cũng chịu thằng làm clip :)))

Đây mời cụ vào xem nhé, nếu tầm 2 tiếng chắc còn khung luôn

Em ở nhà thì để ở hầm, đến CQ thì để nắng, em cứ làm cái ô chắn kính lái cho chắc ăn, đỡ hơn rất nhiều đó cccm ạ.
:)) thôi cụ ạ.
Cứ bao giờ rep đc 2 điều kiện vật lý cơ bản để gây cháy là: nguồn nhiệt vs chất gây cháy thì ta bàn típ :).

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Chắc ý cụ ấy muốn diễn đạt là:
Lọ thuỷ tinh đặt trên táp lô có thể tập trung tia nắng mặt trời và biến chúng trở thành một luồng sáng cực mạnh tương tự như một thấu kính hội tụ hoạt động có thể đủ mạnh để gây cháy các chất liệu như da hay nhựa mà nó chiếu vào, dẫn tới nguy cơ hoả hoạn cao.
:D
Cụ làm thử đi xem nó có cháy được không? :)))

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Clip fake lòi fake nổ ra, cái chai để vị trí bệ tì tay như thế kia mà ánh sáng mặt trời chiếu thẳng đứng xuống được thì cũng chịu thằng làm clip :)))

Nói chung em nói là khuyến cáo mn thôi, làm gì căng, các cụ ko thích, thấy đó là điều vớ vẩn thì cứ làm theo cách các cụ, em là ko chơi cái gì để taplo trước mặt, vừa vướng víu, vừa nguy hiểm, ko để bật lửa bật lẻo gì trong xe cả, em già rồi, cẩn thận vẫn hơn.

cusao

Xe lăn
Vụ chai nước tạo thấu kính khi tia nắng mặt trời xuyên qua là có cơ sở khoa học và thực tế. Để hiện tượng này xảy ra đến mức gây cháy còn phụ thuộc nhiều yếu tố tác động qua lại lẫn nhau như: cường độ tia sáng, độ nghiêng, độ chụm, khả năng chịu nhiệt của vật liệu bị soi, điều kiện môi trường xung quang......
Tuy nhiên, hiện tượng này thuộc dạng rủi ro, chẳng ai thừa hơi làm khảo cứu để xác ddijng tỷ lệ gặp phải. Ai đen thì gánh phải, người ta chỉ khuyến cáo loại bỏ khả năng gây ra rủi ro mà thôi....Chẳng nên vặn vẹo, chất vấn, chỉ trích làm gì mất vui trong khi vui vẻ lại là tiêu chí về trạng thái hàng đầu ở đây.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Các cụ vặn vẹo nhau làm gì, bàn cách chống nóng có phải tốt hơn không?
Em đang ngâm cứu cái cái dù mở ra để che nắng cho xe mà đội đi dạy lái xe hay dùng trong bãi tập ấy. Em nghĩ nó tốt hơn là phủ bạt vì không bị hấp hơi, không khí vẫn lưu thông và thấy clip youtube cũng tương đối chắc chắn, gió cỡ vừa vẫn không bị bung.
Không biết cụ nào có kinh nghiệm dùng cái dù che nắng trên đầu xe chưa chia sẻ cho mọi người với.

cusao

Xe lăn
Sao các hãng phụ kiện không làm cái bạt phủ có khe thoát khí nhỉ. Cái này có khó về kỹ thuật hay giá thành đâu. Nếu có em sẽ mua và em tin nhiều ng mua

hamcuare!

Xe container
Vấn đề là người ta hướng dẫn mình cách để phòng ngừa rủi ro, và đó là điều có ích, ko nên phản biện cực đoan đâu cụ.
Nó không khác gì việc đội mũ bảo hiểm khi lái xe máy hay thắt dây an toàn khi lái ô tô. Nhiều người sẽ cãi là 99,99 % ko cần phải đội mũ, vì tôi đi xe máy giỏi, có bị té đập đầu đâu mà phải đội. Nhưng rất nên đội mũ khi lái xe máy, chỉ để phòng ngừa cái 0.01 % kia thôi cụ ạ.
Những khuyến cáo về nguy cơ cháy xe trong mùa hè là từ thực tế, tuy nó rất hiếm khi xảy ra. Việc của mình là có thể làm theo hay không, nhưng phản biện cực đoan chỉ để thể hiện thì ko hay ho tí nào.
Định k quote nhưng thôi rep vs cụ cho vui :).
Vì e thấy bayh Cái ảo của mxh hay các video trên mạng là làm người ta từ k tin, dần dần hoài nghi rồi nghi ngờ cả những điều xưa nay vẫn cho là đúng ý cụ!
Còn k thể so sánh đội mbh vs việc cháy xe do chai nước trong xe đc dồi :D.

beSuSu

Xe điện
Qua em gặp 1 con xe lux A của vin, đỗ trời nóng cùng xe em, không hiểu sao tiếng lốc điều hòa nó kêu to kinh khủng, em đứng cách xa khoảng 4m vẫn nghe tiếng lốc điều hòa nó kêu, như kiểu sắp bung đến nơi ấy, nghe xót cả ruột
Cụ chỉ e tiếng lốc điều hoà nó kêu ntn với.

beSuSu

Xe điện
Trời mưa không sợ, trời nắng không sợ. Sợ nhất là đang nắng 40 độ đột nhiên có cơn mưa rào...:((. Thực ra cũng chỉ là sợ mổ moi thôi, chứ nếu ví đầy tiền thì moi thoải mái.
Đi oto thì sợ mưa rào ntn cụ?

ngocquang1234

Xe tải
Cụ chỉ e tiếng lốc điều hoà nó kêu ntn với.
Cụ có xe và quan tâm đến nó thì cụ sẽ hiểu, em nghe được như nào thì em nói thế, có thể là quản tản nhiệt động cơ, vì xe em đỗ cùng lên em mới so sánh