2 ngày ở Hàng Châu

s63 AGM

Xe tăng

s63 AGM

Xe tăng
Ở Hồ Tây này có mấy nhân vật trong Lương Sơn Bạc.

Ông này là Zhang Shun, "thủy quái", nên cháu đoán đại là Trương Thuận?

lãng lý bạch điều Trương thuận. ông này chết khi quân LSB đánh thành hàng châu

s63 AGM

Xe tăng
em nghe nói quanh cái hồ này có 10 cảnh đẹp nổi tiếng( tây hồ thập cảnh) cụ chủ thớt giới thiệu hết đi. cho em mở rộng tàm mắt . em vote kụ

Ngua

Xe buýt
HC đẹp thế nhỉ
Tiếp đi kụ Ngựa ơi, cháu lót dép hóng đây này
Nghỉ lễ xong bận quá, cụ thông cảm, trưa nay cháu xin tiếp.

lãng lý bạch điều Trương thuận. ông này chết khi quân LSB đánh thành hàng châu
Nhà cháu cũng đoán đúng đấy chứ. Rất nhiều tên nhân vật, địa danh đã bị phía TQ đổi trệch đi, làm cho mình sang đó cứ u u. Trương Thuận thì bị đổi thành Zhang Shun, Võ Tòng bị đổi thành Wu Song, Quan Âm thì là Quan Yin, Tiền Đường - Qian tang...

em nghe nói quanh cái hồ này có 10 cảnh đẹp nổi tiếng( tây hồ thập cảnh) cụ chủ thớt giới thiệu hết đi. cho em mở rộng tàm mắt . em vote kụ
Nhà cháu cũng nghe thấy có 10 cái, ngặt nỗi có mỗi 2 ngày. Cụ Xe ngựa có 21 ngày ở đó, cứu cháu tiếp đi chứ!

Ngua

Xe buýt
Đêm hôm trước đi bộ nhiều, lại với phải thịt rắn mới mấy chai rượu nên sáng ngủ dậy muộn. Búp phê gần tàn nên anh em quyết định ăn sáng như dân Hàng Châu. 2 đĩa há cảo chiên giòn 1 mặt và 2 tô cháo, nấu bằng bột đậu nành thì phải, rất thơm và ngậy. Vậy mà hết có 15 tệ. Dân TQ ăn khỏe thật, 1 phần của họ chắc 2 người ta ăn no nê.

Xem bản đồ thấy từ khách sạn đến Mộ Nhạc Phi khoảng 5 km nên đi Taxi cho nhanh. Đoạn này nhà cháu toàn quay phim nên giờ tả bằng phím vì chưa up đâu được.

Taxi ở đây giá mở cửa là 10 tệ, sau 3km thì đồng hồ nhích tiếp. Khi trả tiền, các cụ nhớ thêm 1 tệ phụ phí gì đó.

Nhạc Phi là người Tống, 1 anh hùng chống lại quân Liêu, Kim. Mất bao nhiêu công đánh nhau, chết biết bao binh lính, khổ biết bao sinh linh, giờ cả Tống - Liêu - Kim đều là Tàu cả. Dân Trung Quốc kéo về đây như hội.

Tượng Nhạc Phi trong khu tưởng niệm:

Thấy có nhang, đèn đủ cả nhưng chỉ để trưng bày thì phải. Không có cảnh cầu tài cầu lộc bát nháo.

Khu bên cạnh, có tượng Nhạc Phi bằng đồng. Mấy người già ở quê lên vẫn hay sờ tay vào thanh kiếm chắc để cầu ước gì đó. Họ xui trẻ con sờ chân tượng:

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngua

Xe buýt
Là tướng duy nhất chỉ biết chiến thắng trong sử Tàu nhưng Nhạc Phi lại bị gian thần hãm hại "không có chứng cớ, mà cũng không cần chứng cớ". Sau này người dân làm tượng những tên gian thần này, nhốt trong cũi sắt để muôn đời chịu tội trước mộ Nhạc Phi:

1 trong 2 là Phán quan Vạn Sỹ Tiết:

Vợ chồng Tần Cối:

Dân chúng đến đây thường xỉ vả vợ chồng nhà này, nhiều người còn đập đầu Tần Cối, đến nỗi các cụ thấy cái vết thủng phải vá lại trên trán.

Dân Tàu còn thù vợ chồng Tần cối đến mức hàng ngày nặn hình nhân, cho vào vạc dầu chiên dòn để ăn. Đó là món quẩy, cũng rất sẵn ở Việt Nam. Các cụ ăn phở mà kèm cái này là đang trả thù cho Nhạc Phí đấy!

Ngua

Xe buýt
Nhạc Phi và con trai là Nhạc Vân bì đầu độc chết ở Lâm An. Về sau được cải táng bên cạnh Hồ Tây. Có 2 ngôi mộ, nhà cháu mù chữ nên không biết mộ 2 cha con hay mộ 2 vợ chồng Nhạc Phi, nhờ cụ nào thông thạo trợ giúp:

o0atulao0

Xe tăng

vụ này thì cũng giống dân Vịt nhà m đi đâu cứ thấy tượng linh thiêng là sờ mó vuốt ve làm cho các chỗ đấy luôn sáng bóng :D

maple_leaf

Xe điện
Nhạc Phi và con trai là Nhạc Vân bì đầu độc chết ở Lâm An. Về sau được cải táng bên cạnh Hồ Tây. Có 2 ngôi mộ, nhà cháu mù chữ nên không biết mộ 2 cha con hay mộ 2 vợ chồng Nhạc Phi, nhờ cụ nào thông thạo trợ giúp:

Cái bia cao là của Nhạc Phi, cái kia là của Nhạc Vân (nhưng cái bia đề là cháu chứ không phải con, chẳng hiểu nửa).

doping

Xe tải
[SIZE=-1]“上有天堂下有苏杭
[/SIZE]trên có Thiên đường, dưới có Hàng Tô (Hàng châu và Tô châu)

Ngua

Xe buýt
[SIZE=-1]“上有天堂下有苏杭
[/SIZE]trên có Thiên đường, dưới có Hàng Tô (Hàng châu và Tô châu)
Cụ gõ đựoc cả chữ Tàu, chắc là cũng thông thạo vùng này lắm nhỉ? Cụ có gì thì đừng giấu, em không thích!

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Nói gì thì noi TQ hơn mình quá nhiều, cảnh vạt, con người cũng vậy. Người dân TQ cũng rất có ý thức, em chưa được đi hàng Châu nhưng đã đi nam ninh rồi, một tỉnh biên giới của TQ mà cũng sạch đẹp hơn VN mình quá nhiều. Phải chăng VN chê bai, bài xích TQ nhiều vì bản thân mình không bằng được người ta.

Ngua

Xe buýt
Nói gì thì noi TQ hơn mình quá nhiều, cảnh vạt, con người cũng vậy. Người dân TQ cũng rất có ý thức, em chưa được đi hàng Châu nhưng đã đi nam ninh rồi, một tỉnh biên giới của TQ mà cũng sạch đẹp hơn VN mình quá nhiều. Phải chăng VN chê bai, bài xích TQ nhiều vì bản thân mình không bằng được người ta.
Gà ghét nhau tiếng gáy cụ nhỉ?

Khi mỗi người dân không tự rèn luyện thì chúng ta còn cần chê bai Tàu nhiều.

Em xin gửi nốt mấy ảnh thường ngày của dân bản xứ:

Đây là 1 khu chung cư nhìn từ ngoài. Khu này chỉ thuộc hạng bình dân:

Nhìn từ cửa sổ khách sạn thì thấy nhân dân rất tích cực rèn luyện thân thể:

Mỗi khu nhà đều có sân chơi, sân tập:

Đấy là chưa kể, nếu không có thời gian tập thì người dân còn có được cơ hôi đi bộ hết sức thoải mái. Những vỉa hè không phải là bãi đậu xe:

hydiep

Xe buýt
Em mời cụ chủ để lấy sức post tiếp. Có thể em phải xem xét để đi sớm hơn dự tính. Phong cảnh quá đẹp

phong2v

Xe tăng
Website
www.flickr.com
Dân Tàu còn thù vợ chồng Tần cối đến mức hàng ngày nặn hình nhân, cho vào vạc dầu chiên dòn để ăn. Đó là món quẩy, cũng rất sẵn ở Việt Nam. Các cụ ăn phở mà kèm cái này là đang trả thù cho Nhạc Phí đấy!
Dạ đây chính là món quẩy mà cụ nói đến, em ban đầu sang choáng vì nó quá to, (phải gấp từ 7-10 lần ở VN ạ) và nó hay đc ăn cùng món cháo (món cháo mà người trung quốc rất hay ăn)

[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

VUXUANPHU

Xe buýt
Em đi TQ cũng nhiều và mong rằng VN mình cũng có ý thức xây dựng như thế. Thanks bác!

Tuannam9999

Xe hơi

Bác cho em hỏi cái mộ này có phải của Nàng kiều trong truyện cụ Nguyễn Du ko nhỉ?