[Funland] 17 tuổi ko có giấy tờ.

windy1

Xe điện
Tội nghiệp quá, trường hợp của đứa bé nầy, do bố mẹ thiếu hiểu biết, nên không thể làm giấy khai sinh cho con. Hay là họ mặc kệ .

Abram

Xe điện
Qua topic cụ Chính Khí Đường ko giấy tờ tuỳ thân.em kể chuyện của 1 em 17 tuổi gần nhà cũng ko có giấy( chứng minh.hộ khẩu .khai sinh).
.Bố mẹ nó ở với nhau ko làm giấy kết hôn.
.Mẹ nó bỏ đi ,bố nó mất.
.nó đi học lớp 2 là nghĩ( học ko giấy tờ ,được đi học là do công an xã đưa vào trường,giờ công an xã chết).
.hiện giờ thì nó ko biết nhà ngoại hay mẹ nó ở đâu để đến xác nhận là con đẻ.định nhờ ông công xã đưa nó vào học,nhưng ông chết rồi.

....
Hiện giờ nó nhờ em giúp đi làm giấy để có cmnd vô cty làm .nó làm phụ hồ bây giờ mệt mỏi rồi.
Bắt đầu từ đâu các bác.?
Trẻ em là đối tượng được chăm sóc đặc biệt. Hệ thống pháp lý liên quan đến trẻ em cũng khá hoàn chỉnh.
Em nghĩ bắt đầu từ họ hàng nhà bố cháu.
Cần trợ giúp pháp lý thì gọi tổng đài về trẻ em, số 111.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em cho rằng cán bộ ở quê nắm được gốc gác thông tin của mợ nên mới dễ cấp giấy tờ và có thể có hồ sơ còn lưu trử. Nếu họ không biết, chẳng ai dám cấp đâu.
Dạ vâng ak,xã thì đều biết gốc cụ ạ,chứ giờ giấy ks gốc em cũng làm gi còn ạ,cần thì lại về xin bản sao cụ ak

AT76

Xe điện
Hì, e tưởng xưa xin dễ mà, khai sinh e có đúng sinh thật đâu
Xưa khai dễ vì ít ai soi. Với cả xưa cán bộ với dân hầu hết biết nhau, nên tạo điều kiện được ngay. Giờ cán bộ với dân ở thành phố có mấy ai biết nhau đâu.
Nếu không có giấy tờ thì theo em cần khai thật là không có giấy tờ gì, hoàn cảnh như thế, có dân phố, hàng xóm xác nhận vào thì chắc cũng làm được thôi.

quangsot

Xe lăn
Mấy ông cán bộ tắc trách. Sao k giúp nó làm cái giấy khai sinh nhỉ
Bố, Mẹ nó không đi khai sinh thì xã nào có căn cứ để làm cho nó hả Mợ? Cũng biết là muốn giúp nhưng có cả một rừng giays tờ với quy định thì chả ông nào dám làm trái đâu.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Bố, Mẹ nó không đi khai sinh thì xã nào có căn cứ để làm cho nó hả Mợ? Cũng biết là muốn giúp nhưng có cả một rừng giays tờ với quy định thì chả ông nào dám làm trái đâu.
Vâg, bố mẹ nó đáng trách nhất

tuongcap

Xe buýt
Ở quê có chỗ vẫn gọi là cho có, trường hơpk kia là nhờ ông ca xã giúp đưa vào học
Học cho biết đọc biết chữ chứ ko có hồ sơ gốc đâu ạ. Có ghi danh thì hết cỡ giúp đỡ chỉ học hết lớp 5 thoii cụ

ExclMan

Xe điện
Nhiều trường hợp khoai nhỉ, vào lớp 2 k có giấy tờ gì ai ng ta cho vào học
Dân thuyền chài 90 % không có giấy tờ, cứ đánh bắt ở đâu thì con cái đến trường gần đó học, nay đây mai đó mợ à.
Tài không?

tientung000

Xe điện
Nếu không có giấy tờ thì theo em cần khai thật là không có giấy tờ gì, hoàn cảnh như thế, có dân phố, hàng xóm xác nhận vào thì chắc cũng làm được thôi.
Em đồng ý với cụ là khai thật. Em nghĩ việc ko quá khó, nhưng phải cô dì chú bác ruột thịt, và có người giúp đỡ, thân quen trên xã thì sẽ nhanh hơn. Và tìm lại bệnh viện, chắc vẫn có thông tin ngày sinh.
Thoát ly khỏi quê chán chê mà về xin xác minh nhân thân, lý lịch để vào Đ.ảng còn được, nữa là cấp cho cháu bé 1 cái giấy khai sinh vào đời thời 200x.

lavie500

Xe tăng
Cháu nó có đồng nào không? Nếu không có thì cụ làm phước bỏ ra ít tiền. Đến gặp và đưa cho cán bộ, trình bầy... rồi nói họ làm giúp. Chứ cứ đường đường chính chính thì trường hợp này khó và sẽ mất nhiều công sức và bực mình. Đấy! Vấn đề đầu tiên là tiền đâu??
Cụ nhầm vấn đề này rồi, có tiền cũng ko có ông cán bộ nào làm được đâu. Mình kể sự thật đấy nhưng họ cũng ko thể tin tưởng được mà làm cho.
Cái vụ này em nghĩ phải làm từ gốc, nhờ nhiều người xác minh

Vienxu

Xe tăng
e đang tính viết hồi ký nhưng đợt này bận đi làm và lười quá
Cụ cố lên! Cuộc đời mỗi con người đều là những câu chuyện kỳ thú, nhất là những người đã từng vấp ngã và đứng dậy thành công, dù cho thành công ấy chỉ để sống một cuộc sống bình thường như bao người.