[Funland] 17 tuổi ko có giấy tờ.

hbu082

Xe container
Cháu nó có đồng nào không? Nếu không có thì cụ làm phước bỏ ra ít tiền. Đến gặp và đưa cho cán bộ, trình bầy... rồi nói họ làm giúp. Chứ cứ đường đường chính chính thì trường hợp này khó và sẽ mất nhiều công sức và bực mình. Đấy! Vấn đề đầu tiên là tiền đâu??
cái này em nghĩ cụ lại nhầm. cái này mà làm được thì cần sự nhiệt tình hỗ trợ từ hàng xóm, tổ dân phố. có tiền thì mấy ông bà trên phường trên quận cũng không dám xác nhận cái này.

hxduong

Xe lăn

giangha2k3

Xe tăng
Cháu nó có đồng nào không? Nếu không có thì cụ làm phước bỏ ra ít tiền. Đến gặp và đưa cho cán bộ, trình bầy... rồi nói họ làm giúp. Chứ cứ đường đường chính chính thì trường hợp này khó và sẽ mất nhiều công sức và bực mình. Đấy! Vấn đề đầu tiên là tiền đâu??
em có ông anh vợ đi Nga 3 chục năm, giờ về có mình cái hộ chiếu, chả có giấy tờ gì khác, mà chịu chết không làm được hộ khẩu kia kìa, mặc dù bơm 20 củ nửa năm nay rồi.

Cống Ngầm

Xe buýt
bố vợ e năm nay 70 tuổi.ngày ông đc 1 tuổi thì bố đẻ của ông bị pháp bắn chết,mẹ ông bế con đi bước nữa.thế là lấy họ của bố dượng làm họ của mình,quê của bố dượng làm quê mình.còn quê gốc cụ thân sinh ra ông ở tiền phong mê linh.con cháu cũng theo họ của ông bố dượng mà ông đang mang.giờ muốn đổi họ về họ gốc của cụ thân sinh mà còn ko làm đc

yourdalink

Xe container
Cụ dẫn nó qua gặp tổ trưởng dân phố trình bày và cùng đi xử lý cho cháu. K khó lắm đâu.

Cống Ngầm

Xe buýt
Mấy ông cán bộ tắc trách. Sao k giúp nó làm cái giấy khai sinh nhỉ
mợ nghĩ đơn giản nhỉ,bố nó là ai,mẹ nó la ai,nó đẻ ra ở đâu,ai chứng nhận điều đấy....mà đòi làm giấy khai sinh
phải có nhà cửa nơi ở rõ ràng thì mới có hộ tịch.có hộ tịch thì mời có chứng minh nhân dân.ko cần thiết phải có khai sinh mới làm đc hộ tịch,nhưng bắt buộc phải có nhà cửa nơi cư trú thì mới làm đc hộ tịch
phải có các yếu tố đó mới làm đc

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Cho nó đi làm an ninh ngầm, ko có hồ sơ tha hồ cài cắm

LaziCat

Xe lăn
Qua topic cụ Chính Khí Đường ko giấy tờ tuỳ thân.em kể chuyện của 1 em 17 tuổi gần nhà cũng ko có giấy( chứng minh.hộ khẩu .khai sinh).
.Bố mẹ nó ở với nhau ko làm giấy kết hôn.
.Mẹ nó bỏ đi ,bố nó mất.
.nó đi học lớp 2 là nghĩ( học ko giấy tờ ,được đi học là do công an xã đưa vào trường,giờ công an xã chết).
.hiện giờ thì nó ko biết nhà ngoại hay mẹ nó ở đâu để đến xác nhận là con đẻ.định nhờ ông công xã đưa nó vào học,nhưng ông chết rồi.

....
Hiện giờ nó nhờ em giúp đi làm giấy để có cmnd vô cty làm .nó làm phụ hồ bây giờ mệt mỏi rồi.
Bắt đầu từ đâu các bác.?
Nếu bạn trẻ này ở Sài Gòn cụ ib cho em nhé, em hướng dẫn cách giúp bạn ấy.

Dở người

Xe điện
Cháu 17, đang vị thành niên thì dễ cụ ạ. Làm luôn chứ để qua 18 phức tạp.
Có lòng thì cụ dẫn cháu ra ủy ban, người ta hướng dẫn sao làm y vậy. Chắc không khó vì cháu còn họ hàng bên nội, họ hàng khai sinh trễ cho cháu vẫn đúng luật mà.
Thêm 1 gợi ý với các trường hợp kiểu này. Nếu không làm được ở thành phố thì nhờ bạn bè, bà con ở vùng dân tộc thiểu số, vùng cao làm cho cái khai sinh trễ. Ở mấy vùng sâu, dân tộc, chuyện 2 cha con cùng làm khai sinh 1 lúc rất bình thường, năm nào cũng có đợt tư pháp về hỗ trợ khai sinh cho bà con. Cán bộ vùng cao cũng rất quen chuyện này và họ thường xuyên giải quyết.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
mợ nghĩ đơn giản nhỉ,bố nó là ai,mẹ nó la ai,nó đẻ ra ở đâu,ai chứng nhận điều đấy....mà đòi làm giấy khai sinh
phải có nhà cửa nơi ở rõ ràng thì mới có hộ tịch.có hộ tịch thì mời có chứng minh nhân dân.ko cần thiết phải có khai sinh mới làm đc hộ tịch,nhưng bắt buộc phải có nhà cửa nơi cư trú thì mới làm đc hộ tịch
phải có các yếu tố đó mới làm đc
Cái đó, lẽ ra các đồng chí Áo xanh Áo vàng phải xác minh cho dân, bác ạ - chí ít là trong những vụ như này.
Mà những vụ như này ít gặp, xác minh khá đơn giản tại nơi cư trú.

Chứ cái gì cũng ngồi kêu : "Ai xác nhận - đóng dấu vào", thì không ổn.

Cống Ngầm

Xe buýt
Cái đó, lẽ ra các đồng chí Áo xanh Áo vàng phải xác minh cho dân, bác ạ - chí ít là trong những vụ như này.
Mà những vụ như này ít gặp, xác minh khá đơn giản tại nơi cư trú.

Chứ cái gì cũng ngồi kêu : "Ai xác nhận - đóng dấu vào", thì không ổn.
ko đơn giản như cụ nghĩ đâu.thằng ku trong câu chuyện trên sẽ đc liệt vào dạng vô danh,giấy tờ tuỳ thân của nó trong cái chế độ dầy rẫy các thủ tục đi kèm như hiện nay thì muôn đời ko bao giờ đc

Chỉnh sửa cuối:

Cống Ngầm

Xe buýt
Nơi nó sinh ra và sống là sát nhà em mà cụ.
cho e hỏi,nó ở sát nhà của cụ,như vậy ngôi nhà nó đang cạnh ngôi nhà của cụ
thế : ngôi nhà nó đang ở là của ai đứng tên trên sổ đỏ ( nếu có ) ai là chủ hộ khẩu của ngôi nhà đó,thành viên trong nhà gồm những ai và nó có quan hệ thế nào với chủ hộ.nó ở đấy từ bao giờ,vì sao nó đc ở đấy
nắm đc nhưng thông tin như vậy mới tư vấn đc

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
ko đơn giản như cụ nghĩ đâu.thằng ku trong câu truyện trên sẽ đc liệt vào dạng vô danh,giấy tờ tuỳ thân của nó trong cái chế độ dầy rẫy các thủ tục đi kèm như hiện nay thì muôn đời ko bao giờ đc
Tôi có bảo nó đơn giản đâu.
Vì thế, mới phải đề nghị / yêu cầu các đồng chí có nghiệp vụ làm cho nó.

Nghe đồn muốn giơ nắm đấm dưới cờ, bác cũng được điều tra tại quê nhà, tại cái gọi là "nguyên quán" ấy.
Đếch còn ai ở đó, vậy mà ứng viên vẫn giơ nắm đấm hung hăng thề dưới cờ đấy thây.

Jojojoco

[Tịch thu bằng lái]
cho e hỏi,nó ở sát nhà của cụ,như vậy ngôi nhà nó đang cạnh ngôi nhà của cụ
thế : ngôi nhà nó đang ở là của ai đứng tên trên sổ đỏ ( nếu có ) ai là chủ hộ khẩu của ngôi nhà đó,thành viên trong nhà gồm những ai và nó có quan hệ thế nào với chủ hộ.nó ở đấy từ bao giờ,vì sao nó đc ở đấy
nắm đc nhưng thông tin như vậy mới tư vấn đc
Em ko biết ai đứng tên.
Nhà nó thì lúc trước có ông nội .bố và nó

Cống Ngầm

Xe buýt
Tôi có bảo nó đơn giản đâu.
Vì thế, mới phải đề nghị / yêu cầu các đồng chí có nghiệp vụ làm cho nó.

Nghe đồn muốn giơ nắm đấm dưới cờ, bác cũng được điều tra tại quê nhà, tại cái gọi là "nguyên quán" ấy.
Đếch còn ai ở đó, vậy mà ứng viên vẫn giơ nắm đấm hung hăng thề dưới cờ đấy thây.
còn lâu nó đi xác minh theo nguyện vọng của cá nhân mình.trừ những việc đặc biệt

Hien van

Xe tải
Cháu 17, đang vị thành niên thì dễ cụ ạ. Làm luôn chứ để qua 18 phức tạp.
Có lòng thì cụ dẫn cháu ra ủy ban, người ta hướng dẫn sao làm y vậy. Chắc không khó vì cháu còn họ hàng bên nội, họ hàng khai sinh trễ cho cháu vẫn đúng luật mà.
Thêm 1 gợi ý với các trường hợp kiểu này. Nếu không làm được ở thành phố thì nhờ bạn bè, bà con ở vùng dân tộc thiểu số, vùng cao làm cho cái khai sinh trễ. Ở mấy vùng sâu, dân tộc, chuyện 2 cha con cùng làm khai sinh 1 lúc rất bình thường, năm nào cũng có đợt tư pháp về hỗ trợ khai sinh cho bà con. Cán bộ vùng cao cũng rất quen chuyện này và họ thường xuyên giải quyết.
E thấy đây là 1 gợi ý. Cũng là cực chẳng đã thôi. Còn như cụ trước làm ở thủ đô e nghĩ rất khó. Cán bộ nào dám làm liều được- trong khi sơ hở cái là đi tong cái sự nghiệp.

xebetong

Xe container
Không giấy tờ vẫn phải đóng thuế đầy đủ nhóe :)

havimex

Xe hơi
khoai phết các cụ nhỉ