[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

dangduong

Xe điện
Em đánh giá lãnh đạo hồi đó quá cứng nhắc, không thương dân khi vừa trải qua 2 cuộc chiến mấy chục năm bom đạn xong.
Thực tế lúc đó có nhiều giải pháp khác mà nếu mềm dẻo hơn thì đã tránh được cuộc chiến này.
Ảo tưởng!
Trung đánh Việt vì nhu cầu của chính nó. Nói như cụ thì ra nguyên nhân của cuộc chiến là do phía VN?

bubu08

Xe tăng
Hồi đó bành trướng mới chỉ gặp dân quân tự vệ và bộ đội địa phương, bộ đội biên phòng mà đã không làm ăn được gì rồi.
Tấm ảnh của báo Tuổi trẻ hôm nay có bức hình 1 gia đình người Tày tham gia chống bành trướng trông thật oanh liệt:

Thỏ móm

Xe điện
Tks cụ.
Nhìn cảnh này em chưa biết chỗ mô, híc 8->, nhìn háo hức ghê.
Có cụ đeo nhiều kim loại thế hehe. Cụ ngoài cùng mặc áo NaTo xịn (b.đội M ạ:D), trước em cũng có cái như thế nhưng không nhớ hai túi trên to vật vã như vậy.
Ảnh này chụp sớm ngày 17/2/2019 tại ngay đầu cầu Khánh khê mới, đối diện nhà bia Khánh khê.
Ông cụ đeo nhiều kim loại lóng lánh là lính đặc công miền Đông Nam bộ thời KCCM ợ.
Em biết cái ông này lại giao du với 1 tay cũng dân đặc công từng lội bộ sang Tàu tháng 2/79 để đốt tàu bay Tàu ở sân bay Ninh minh :D

Chỉnh sửa cuối:

Tookies

Xe điện
Thời điểm đó, phe XHCN bị chia rẽ trầm trọng. Việt Nam đã đề nghị giảng hòa với Hoa Kỳ nhưng thằng tổng thống nó không thèm nghe

VN tìm kiếm sự trợ giúp theo Liên Xô, Pôn pốt theo Trung Quốc với tham vọng đòi 06 tỉnh Nam Bộ cộng thêm phe Tư bản đứng sau hậu thuẫn phá hoại

Nhiều cụ cứ bảo cụ Duẩn cứng nhắc nhưng không hiểu thời điểm đó ta bắt buộc không có sự lựa chọn nào khác, giặc sang tận nhà mình giết hại đồng bào, nền độc lập Tổ quốc bị đe dọa nghiêm trọng thì các cụ bảo hòa hoãn gì nữa mà ko cầm súng mà bắn

Chính cái sự dĩ quý dĩ hòa đó đã làm cho các dân Việt ở Camphuchia, cán bộ cách mạng của ta đào tạo cho Camphuchia và ngay cả dân Cam bị Pôn Pôt nó lùa ra cánh đồng Chum xử một loạt (mình biết nhưng không can thiệp). Sau này nó gây chiến tranh biên giới Tây Nam. Kết quả, VN phải mất 10 năm ở bên đó (bác nào nói ta đánh nó xong thì nên rút về thì ấu trĩ, ngu dốt cực kì, phản cách mạng)
Pot lùa xa thế cụ. Lùa tận Lào

2 tai 8 banh

Xe container
Con người ta vì bản năng sống thì nếu liệu không địch nổi ù té quyền là thượng sách. Trong tác chiến tiến lui là bình thường mà cụ
có nhẽ cụ chưa qua quân ngũ - đặc biệt là lính vùng biên ??
lui binh chỉ có trong chiến dịch, ví dụ như ĐBP kéo pháo vào lại kéo ra và thay đổi phương châm từ oánh nhanh thắng nhanh sang oánh chắc thắng chắc
còn 2 bên đang nổ súng mà chạy về tận HN thì gọi là đảo ngũ - thời bình thì kỷ luật nặng - thời chiến có thể bị bắn bỏ cụ ạ

Tôi là Hưng kính

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ mợ có ấn tượng gì với ngày này không nhỉ. Riêng mình còn nhớ như in hồi đó mình đang học năm 4 Đại học tổng hợp Hà Nội thấy có đứa em anh bạn học cùng lớp là bộ đội từ biên giới Lạng Sơn về trên đầu còn đội chiếc mũ mềm của lính bộ binh Trung Quốc. Ngồi trên giường tầng kể rằng lính Trung Quốc đông quá bắn hết cả đạn nên bỏ chạy thẳng về Hà Nội với ông anh. Sau này nó về lại đơn vị nghe nói được biểu dương về hành động dám đứng trên chiến hào ôm trung liên quạt đạn thẳng vào đám lính Trung Quốc
Chắc là đùa chứ ai lại đang đánh nhau mà lại bỏ chạy về được

pain

Xe ba gác
Tks cụ.
Nhìn cảnh này em chưa biết chỗ mô, híc 8->, nhìn háo hức ghê.
Có cụ đeo nhiều kim loại thế hehe. Cụ ngoài cùng mặc áo NaTo xịn (b.đội M ạ:D), trước em cũng có cái như thế nhưng không nhớ hai túi trên to vật vã như vậy.
Ngay cầu KK cụ ạ, cầu này mới làm vì phía phải ảnh là một nhà máy thuỷ điện sắp hoàn thiện. Cụ nhiều kim loại trên áo là đặc công Miền, lính Hà nội, đánh Mỹ và đủ sắc lính chư hầu còn cụ nưa thì giờ vẫn đang ngày ngày đối mặt với bên kia sát ván:D

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh này chụp sớm ngày 17/2/2019 tại ngay đầu cầu Khánh khê mới, đối diện nhà bia Khánh khê.
Ông cụ đeo nhiều kim loại lóng lánh là lính đặc công miền Dông Nam bộ thời KCCM ợ.
Em biết cái ông này lại giao du với 1 tay cũng dân đặc công từng lội bộ sang Tàu tháng 2/79 để đốt tàu bay Tàu ở sân bay Ninh minh :D
Có vụ đặc công ta đánh sbay thật hả cụ?
Đến nsy, hình như không có nguồn chính thống nào xác nhận cả nên cứ mơ hồ.

cuccunest

[Tịch thu bằng lái]
Thôi thì ta nghe lại bài hát quen thuộc này để ghi nhớ các cụ ơi.
Bài này của nhạc sĩ Phạm Tuyên thời đó phát suốt trên đài phát thanh cùng kể chuyện Lê Đình Chinh... Ngoài loa trên cột điện thì nhà nào cũng được phát 1 đài phát thanh chỉ có tần số cố định hoặc được nối dây với trung tâm văn hóa của xã phường em không rõ lắm. Có tin nó sẽ đánh xuống tận Hà Nội nên khí thế thủ đô hừng hực... ông già em vừa đào công sự cá nhân hình tròn trên vỉa hè to bằng đúng 1 vòng ống cống bê tông, vừa lia cái xẻng như kiểu đang lia súng tiểu liên rồi hô pằng pằng làm em khoái lắm, nếu đủ tuổi chắc em cũng xung phong đi rồi đấy... ngẫn thật

Cà phê NHÂN

Xe đạp
Em đánh giá lãnh đạo hồi đó quá cứng nhắc, không thương dân khi vừa trải qua 2 cuộc chiến mấy chục năm bom đạn xong.
Thực tế lúc đó có nhiều giải pháp khác mà nếu mềm dẻo hơn thì đã tránh được cuộc chiến này.
Tại sao có cuộc xâm lược của Trung Quốc ở biên giới phía Bắc của chúng ta, là do chúng ta đánh và tiêu diệt bọn Pôn Pốt ở biên giới Tây Nam và Campuchia; Nếu chúng ta không tiến đánh Pôn Pốt thì các tỉnh biên giới Tây Nam chắc chắn thành biển máu, vậy mềm dẻo kiểu gì đây cụ khi mà máu của dân ta đổ trên đất ta. Bon Pôn Pốt này quả thực không thể hiểu nổi chúng là loại người gì, ngay người dân Campuchia vô tội chúng cũng giết cực kỳ tàn bạo và man dợ. Thực sự chỉ thế hệ 6x trở về trước mới có cảm nhận và hiểu được những biến cố lịch sử đất nước giai đoạn khó khăn 1975 đến 1980.
Còn năm nay chúng ta không nói nhiều về cuộc chiến này cũng dễ hiểu còn cuộc chiến đó mãi mãi vẫn là niềm tự hào của người dân đất Việt, không lãng quên được đâu.

Chỉnh sửa cuối:

2 tai 8 banh

Xe container
Ông cụ đeo nhiều kim loại lóng lánh là lính đặc công miền Dông Nam bộ thời KCCM ợ.
em trông cụ ấy giống cụ Chu Lâm Hành - F trưởng 337 cụ anh ạ :D

nowhereland

Xe điện
Ảo tưởng!
Trung đánh Việt vì nhu cầu của chính nó. Nói như cụ thì ra nguyên nhân của cuộc chiến là do phía VN?
Thời cụ 3D 1 thì thất bại về ngoại giao gần như toàn diện trên mọi mặt trận. Đàm phán hiệp định Paris thì về dính trận 12 ngày đêm, phía Bắc chiến tranh biên giới, phía Nam chiến tranh biên giới tây Nam, nội bộ thì nồi da xáo thịt vụ xét lại năm 1967.
TQ đánh VN như họ Đặng đã nói là "cần dạy cho VN một bài học". Đánh VN khi ấy Đặng biết cũng sẽ thiệt hại vì VN đang thiện chiến không phải dạng vừa. TQ cũng không đánh vì bành chướng vì đánh xong rút về không lấy tấc đất nào của VN. Còn tại sao phải dạy thì các cụ cứ nghiên cứu thêm. Em bảo lưu quan điểm thời cụ Duẩn quá cứng nhắc về ngoại giao nên dân mới khổ, đói vì chiến tranh liên miên.

sontranvu

Xe điện
Năm nay thấy các báo ghi rõ quân TQ xâm lược chắc tuyên giáo tranh thủ a bạn đang lo viêc nhà nên bồi thẳng mặt.:))

Thỏ móm

Xe điện
Thời cụ 3D 1 thì thất bại về ngoại giao gần như toàn diện trên mọi mặt trận. Đàm phán hiệp định Paris thì về dính trận 12 ngày đêm, phía Bắc chiến tranh biên giới, phía Nam chiến tranh biên giới tây Nam, nội bộ thì nồi da xáo thịt vụ xét lại năm 1967.
TQ đánh VN như họ Đặng đã nói là "cần dạy cho VN một bài học". Đánh VN khi ấy Đặng biết cũng sẽ thiệt hại vì VN đang thiện chiến không phải dạng vừa. TQ cũng không đánh vì bành chướng vì đánh xong rút về không lấy tấc đất nào của VN. Còn tại sao phải dạy thì các cụ cứ nghiên cứu thêm. Em bảo lưu quan điểm thời cụ Duẩn quá cứng nhắc về ngoại giao nên dân mới khổ, đói vì chiến tranh liên miên.
Tài thặc.
Cụ ngồi yên cho em vái 3 vái nha :D

nowhereland

Xe điện
Em dịch ý của cụ Thỏ là: Cuj nên hỏi việc be bé cho phù hợp với tuổi, hoặc Cuj hỏi như đứa trẻ lên 5 ý! Nhưng quả thật bác cũng nên nâng khả năng đọc hiểu lên một chút.
Em cứ nói mẹ nó toang thế cho nhanh, cụ biết em là ai mà đánh giá? Mà ý của em là dẫn lại của rất nhiều nhà nghiên cứu lịch sử đặt ra chứ không phải em tự nghĩ ra được ạ.

pain

Xe ba gác
iem nằm ở cả 2 F này và biết nó ngược lại với lão, mà cả 2F anh ở thời lính thì SQ đều cầm súng trực tiếp ạ
337 gần hết người ở cầu Khánh khê thì F3 ra đến nơi, oánh sập cả cầu để chặn địch
19/3 này là bọn iem lại lên Khánh khê đây (lên theo năm lẻ 5 và 0)
Anh đúng là thiên vị đơn vị mình:)). Em đã chứng kiến cảnh các bố cựu già gân cổ mặt đỏ tía tai tranh cãi nhau đơn vị tao vào trước đơn vị mày:D Rốt cục cả hai bố đều đúng vì ở vị trí đơn vị bố này vào trước thật nhưng ử cánh kia thì đơn vị kia vào trước:D.
Vụ Khánh Khê, theo quân sử và theo chiến lệ thì 337 hành quân từ miền Trung ra vừa đi vừa bổ sung quân. Lúc này f3 đang cầm cự quyết liệt, cánh tiền quân của 337 vừa lên thì được phối trí trấn KK cùng lực lượng còn lại của f3 lúc này còn rất mỏng. Cánh tiền quân 337 vừa lên đã được nghỉ đâu mà đánh luôn.

Trạng thái
Thớt đang đóng