[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cà phê NHÂN

Xe đạp
Đúng rồi, em vừa mới search trên youtube ra luôn:
Đoạn đấy mấy thằng lính nói là: "mày không xứng đáng là lính Mao Chủ Tịch" :))
Ngày trước em nhớ có xem 1 phim tài liệu nói về TQ thời CMVH và phong trào 4 HĐ hóa của nó, ấn tượng nhất là "chiến dịch diệt chim sẻ" toàn dân khua chiêng gõ thùng chậu ... cho chim sẻ bay mỏi cánh mà chết thật khó tin, kể giờ có phim đó xem lại cũng hay. :D

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ mợ có ấn tượng gì với ngày này không nhỉ. Riêng mình còn nhớ như in hồi đó mình đang học năm 4 Đại học tổng hợp Hà Nội thấy có đứa em anh bạn học cùng lớp là bộ đội từ biên giới Lạng Sơn về trên đầu còn đội chiếc mũ mềm của lính bộ binh Trung Quốc. Ngồi trên giường tầng kể rằng lính Trung Quốc đông quá bắn hết cả đạn nên bỏ chạy thẳng về Hà Nội với ông anh. Sau này nó về lại đơn vị nghe nói được biểu dương về hành động dám đứng trên chiến hào ôm trung liên quạt đạn thẳng vào đám lính Trung Quốc
Ngày xưa thời chiến hiếm xe cộ mà bạn cụ chạy kinh nhỉ

hoviethung

Xe lăn
Ngày xưa thời chiến hiếm xe cộ mà bạn cụ chạy kinh nhỉ
Mình chỉ nghe cậu đó kể lại và mình tin vì khi kể cậu đó mặc thương phục chứ không phải quần áo lính và trên đầu đội chiếc mũ vải mềm của lính Trung Quốc. Còn thời đó xe cộ thiếu gì và mặc quần áo dân thường trà trộn thì khả năng về tới Hà Nội đâu có khó. Trên thớt này hình như có cụ cũng đã chứng minh mà cụ

ferrari360

Xe buýt
Nghĩ đến mà căm hận..
Mà cũng tiện đây cụ nào biết thông tin gì thêm về bọn đục bia tưởng niệm trên LS không? Bao nhiêu năm rồi không biết đã lôi được bọn đáng bằm đấy ra mà xử chưa?

Hại Điện

Xe container
Có cụ nào mua được quyển sách này ko ? em tìm 2,3 hôm nay mà chưa mua (online) được ?

Archer

Xe điện
Bài thơ "Gửi em ở cuối sông Hồng" được nhà thơ Dương Soái viết trong những tháng ngày cả nước đánh giặc Trung Quốc ở biên cương phía Bắc của Tổ quốc. Một thời gian dài được cho là bị cắt cúp (những đoạn hào hùng, bi tráng và đáng tự hào nhất). Giờ ta có thể được đọc lại bài thơ này, nguyên bản.

Gửi em ở cuối sông Hồng

"Anh ở Lào Cai
Nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt
Tháng Hai, mùa này con nước
Lắng phù sa in bóng đôi bờ

Biết em năm ngóng, tháng chờ
Cứ chiều chiều ra sông gánh nước
Nên ngày ngày cùng bạn bè lên chốt
Anh lại xuống sông Hồng cho thoả nỗi em mong

Đài báo gió mùa, em thương ở đầu sông
Đỉnh đồi cao chiến hào anh gặp rét
Biết mùa màng đồng quê chưa cấy hết
Tay em ngập dưới bùn, lúa có thẳng hàng không?

Giá chúng mình còn cái thuở dung dăng...
Anh thả lá thuyền xuôi về dưới ấy
Em ra sông chắc em sẽ thấy
Chỉ nỗi nhớ chúng mình đủ ấm mọi mùa đông.

Nhưng thơ ngây đâu còn ở chúng mình
Khi Tổ quốc trao anh lên tuyến đầu chặn giặc
Khi biên cương trong anh đã trở thành máu thịt
Đạn lên nòng anh giữ trọn nguồn sông

Nỗi nhớ cho em chưa viết được đôi dòng
Đạn quân thù bỗng cuồng điên vào thị xã
Xe tăng thù nghiến mặt sông êm ả
Nhịp cầu thù chặt đứt chờ mong

Bão lửa này mang sức mạnh hờn căm
Phá cầu thù, xé vụn xe tăng giặc
Giữa dòng sông nghìn xác thù ngã gục
Máu giặc loang ố cả một vùng

Thì hỡi em yêu ở cuối sông Hồng
Nếu gặp dòng sông ngàu lên sắc đỏ
Là niềm thương anh gửi về em đó
Qua màu nước sông Hồng, em hiểu chiến công anh.

Lào Cai, 1979"

pain

Xe ba gác
Phần lớn mọi người, kể cả một số quân nhân, đều nghĩ chiến tranh biên giới đã kết thúc từ tháng 3/1979 và chỉ giao tranh lẻ tẻ. Sự thật là cuộc chiến cuộc tiếp tục tiếp diễn ác liệt 10 năm sau đó ở hướng Vị xuyên - Hà Tuyên ( nay là Hà Giang).

Ở mặt trận này, một lần nữa tính cách anh hùng của quân dân Việt nam vì độ khốc liệt, mật độ pháo kích, hình thái chiến trường, bối cảnh xa hội khác hẳn các thời trước.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trước em nhớ có xem 1 phim tài liệu nói về TQ thời CMVH và phong trào 4 HĐ hóa của nó, ấn tượng nhất là "chiến dịch diệt chim sẻ" toàn dân khua chiêng gõ thùng chậu ... cho chim sẻ bay mỏi cánh mà chết thật khó tin, kể giờ có phim đó xem lại cũng hay. :D
Tàu nó có nhiều cái điên rồ.
Thật ra đó đều là ý của anh Mao cả. Mỗi khi anh chìm thì anh lại khuấy lên 1 phong trào gì đó để khẳng định mình và đánh những kẻ bất đồng chính kiến.
Ví dụ: những phong trào kiểu Toàn dân làm gang thép, Chiến dịch diệt chim sẻ và tệ nhất là Cách mạng Văn hóa !!!

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Phần lớn mọi người, kể cả một số quân nhân, đều nghĩ chiến tranh biên giới đã kết thúc từ tháng 3/1979 và chỉ giao tranh lẻ tẻ. Sự thật là cuộc chiến cuộc tiếp tục tiếp diễn ác liệt 10 năm sau đó ở hướng Vị xuyên - Hà Tuyên ( nay là Hà Giang).

Ở mặt trận này, một lần nữa tính cách anh hùng của quân dân Việt nam vì độ khốc liệt, mật độ pháo kích, hình thái chiến trường, bối cảnh xa hội khác hẳn các thời trước.
Trận bình độ 400 Lạng sơn tháng 5/1981 không kinh ah mụ ???

hoviba

Xe container

Những thông tin của cụ những năm gần đây truyền thông Việt Nam vẫn đưa tin, nhưng em không biết chính sử Việt Nam có đưa vào sách giáo khoa để ghi nhận những công lao của những người lính anh dũng nơi biên cương.

Em tìm thông tin trên mạng thì thấy vấn đề này mới chỉ được đưa ra để tham khảo.

pain

Xe ba gác
Những thông tin của cụ những năm gần đây truyền thông Việt Nam vẫn đưa tin, nhưng em không biết chính sử Việt Nam có đưa vào sách giáo khoa để ghi nhận những công lao của những người lính anh dũng nơi biên cương.

Em tìm thông tin trên mạng thì thấy vấn đề này mới chỉ được đưa ra để tham khảo.

Em chịu vì việc của Bộ Dục thì lắm chuyện lắm.

Còn thông tin tham khảo về cuộc chiến thì cụ vào box TLKQ có nhiều thớt về cuộc chiến này.

Kuu

Xe lăn
Có cụ nào mua được quyển sách này ko ? em tìm 2,3 hôm nay mà chưa mua (online) được ?

Nếu Cụ muốn đọc những hồi ức sống, chiến đấu ở mặt trận Vị Xuyên thì Cụ vào Quansu.net/Mauvahoa/... rồi chịu khó tìm các topic về CTBGPB hay Vị Xuyên Hà Giang...mà đọc. Ở đó các cựu chiến binh (CCB) sẽ kể về cuộc sống, về những trận chiến chân thực đến từng nắm cơm, chân thực đến từng viên đạn...
Vì hầu hết các CCB đều nói rõ tên tuổi quê quán của họ, nói rõ phiên hiệu đơn vị và thời gian; địa điểm chiến đấu nên những câu chuyện họ kể là có thật; được anh em đồng đội xác thực.
Các hồi ức có thể nằm rải ở nhiều topic, văn phong lủng củng, ngữ pháp chính tả sai nhiều (đúng chất lính :D) nhưng đọc sướng cực vì nó hồn nhiên vô tư, không tô vẽ...

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Bình độ 400, bình độ người... thú thực là em ít thông tin về trận này.
Trận này, AGS-17 lần đầu tiên được lục quân đưa ra dùng chống Tàu.
Trước đó, bên Miên, AGS-17 được gắn trên tàu gun Mi-24A để diệt lính Pot.

Chỉnh sửa cuối:

URAL CCCP

Xe ba gác
Đấy là bộ phim TL " Mây đen phủ kín bầu trời Bắc kinh"

Hại Điện

Xe container
Nếu Cụ muốn đọc những hồi ức sống, chiến đấu ở mặt trận Vị Xuyên thì Cụ vào Quansu.net/Mauvahoa/... rồi chịu khó tìm các topic về CTBGPB hay Vị Xuyên Hà Giang...mà đọc. Ở đó các cựu chiến binh (CCB) sẽ kể về cuộc sống, về những trận chiến chân thực đến từng nắm cơm, chân thực đến từng viên đạn...
Vì hầu hết các CCB đều nói rõ tên tuổi quê quán của họ, nói rõ phiên hiệu đơn vị và thời gian; địa điểm chiến đấu nên những câu chuyện họ kể là có thật; được anh em đồng đội xác thực.
Các hồi ức có thể nằm rải ở nhiều topic, văn phong lủng củng, ngữ pháp chính tả sai nhiều (đúng chất lính :D) nhưng đọc sướng cực vì nó hồn nhiên vô tư, không tô vẽ...
Đọc mạng ko khoái bằng đọc sách cụ ơi :D

Với lại em muốn đọc cuốn sách đó vì tác giả là 1 trong 2 ông tướng chỉ huy mặt trận này.

• Vodka
Reactions: Kuu

pain

Xe ba gác

Sơn Gà 123

Xe buýt
Mình chỉ nghe cậu đó kể lại và mình tin vì khi kể cậu đó mặc thương phục chứ không phải quần áo lính và trên đầu đội chiếc mũ vải mềm của lính Trung Quốc. Còn thời đó xe cộ thiếu gì và mặc quần áo dân thường trà trộn thì khả năng về tới Hà Nội đâu có khó. Trên thớt này hình như có cụ cũng đã chứng minh mà cụ
Chuyện cụ kể em tin cụ bởi thực tế nó đa dạng và thiên biến vạn hoá hơn những gì ghi trong sách vở.

Việc một số bộ đội sau 17.2.1979 mang cả súng về nhà rồi đc gia đình động viên lại quay lại biên giới, nhập vào đội quân lưu dung tiếp tục đánh giặc là có thật. Cụ không cần thanh minh thanh nga với bất cứ ai nghi ngờ việc này

Sơn Gà 123

Xe buýt

May quá, theo lời cụ Phên thì em thuộc số ít

Trạng thái
Thớt đang đóng