[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sơn Gà 123

Xe buýt
Ông 3D xử lý nạn hoa kiều không hẳn vì chống Trung Quốc.
............................
Không phải ngẫu nhiên chuyện bài trừ hoa kiều được tiến hành song song với chiến dịch đánh tư bản và cải tạo công thương do đích thân 3D chỉ đạo.
Loanh quanh rồi kiểu gì "sử gia" chuyên nghiên cứu và lấy số liệu từ tàu khựa Át cũng cài vài còm khốn nạn vu vạ chế độ.
Không rõ mưu đồ của Át là gì nhưng Át đem việc này để tranh thủ tuyên truyền lừa lọc các cụ Ọp phơ thì quá ngây thơ, nhưng những trò của Át lại gây nguy hiểm cho sự tồn tại của OF, thế nên Át hoặc chấm dứt trò này hoặc biến đi để anh em có chỗ chơi

vnvodoi

Xe điện
Loanh quanh rồi kiểu gì "sử gia" chuyên nghiên cứu và lấy số liệu từ tàu khựa Át cũng cài vài còm khốn nạn vu vạ chế độ.
Không rõ mưu đồ của Át là gì nhưng Át đem việc này để tranh thủ tuyên truyền lừa lọc các cụ Ọp phơ thì quá ngây thơ, nhưng những trò của Át lại gây nguy hiểm cho sự tồn tại của OF, thế nên Át hoặc chấm dứt trò này hoặc biến đi để anh em có chỗ chơi
Chừng nào chế độ này còn chưa khen ngợi công đức " cõng rắn cắn gà nhà" của Gia Long thì sẽ còn bị Át chửi nhá cụ nhá !

giradeo

Xe tải
Thời Thiệu thì người hoa đã nắm những điểm chốt về kinh tế rồi.
Giải phóng xong họ vẫn tiếp tục lũng loạn, nhất là thị trường hàng hóa thiết yếu và tiền tệ.
Không phải xử lý vì vàng mà vì không xử lý, CP VN không có cách nào khác để ổn định thị trường.
Nói xứ lý người hoa không hẳn chỉ bài tầu cũng đúng, nhưng do xử lý người hoa nên quan hệ với tầu xấu nhanh hơn thì đúng hơn.
Từ năm 1972 quan hệ của VN với tầu đã rất xấu rồi, mà xấu công khai trên cả mấy bài bình luận của báo Nhân Dân.
Năm 1975 tụi em đi tầu liên vận đã được phổ biến cách thức hành xử trên tầu (4 ngày trên đất tầu).
Đến năm 1978 lợi dụng tụi hoa cục sang nhỏ-to kêu gọi người hoa hướng về tổ cuốc, xxx VN chuyển luôn thành trở về với cái tổ cuốc để tạo thành làn sóng di cư, gây áp lực để mở luôn cửa biên giới cho họ về gần hết (trong Nam thì cho tầu vào chở họ đi). Người tầu đã thua trận này!
Quan trọng nhất là người Hoa tại miền Nam nắm chủ yếu về kênh phân phối hàng hóa.
Mà ông cụ thì nói rất rõ: "không sợ thiếu, chỉ sợ (phân chia) không công bằng", cộng thêm sau 30/4 có vụ tỷ giá 10 ăn 1 các anh Chệt tưởng như ngày xưa chơi trò buôn tiền ăn trên lưng nhân dân với cq thi bem cũng chả oan.
Ngày xưa có truyện "Cây bàng lá đỏ", tuy mang tính tuyên truyền nhưng mô tả khá sát vấn đề này.

P/s; trong post trước của em có đề cập đến đội tự vệ nhà máy điện Lào Cai, ông cụ có nói trong đội tự vệ có khá nhiều công nhân gốc Hoa nhưng năm đấy vẫn chiến ra trò và chẳng ai quay súng cả.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Lão ngồi yên nào.
Để pet nó múa may tí cho vui =))=))=))=))=))=))=))

Ngo Rung

Xe lăn
Đến năm 1978 lợi dụng tụi hoa cục sang nhỏ-to kêu gọi người hoa hướng về tổ cuốc, xxx VN chuyển luôn thành trở về với cái tổ cuốc để tạo thành làn sóng di cư, gây áp lực để mở luôn cửa biên giới cho họ về gần hết (trong Nam thì cho tầu vào chở họ đi). Người tầu đã thua trận này!
Chính ra nguồn cơn của vụ người Hoa này em cũng chưa tìm hiểu kỹ. Em cũng nghe nói vụ này xxx VN nhân đà té nước theo mưa :D
Cơ quan các cụ nhà em cũng có nhiều người Hoa phải về nước đợt đấy, bây giờ nhiều người quay lại vẫn ở VN, hàng năm các cụ vẫn tụ tập, nhưng em cũng chẳng có điều kiện hỏi lại vụ đấy, mà hình như các cụ cũng không muốn nói đến thì phải.

vietpq75hanes

Xe container

mat mo chan cham

Xe tải
Đúng rồi, em vừa mới search trên youtube ra luôn:
Đoạn đấy mấy thằng lính nói là: "mày không xứng đáng là lính Mao Chủ Tịch" :))
Sau năm 79 hình như mình vẫn tôn trọng Mao CT hay sao ấy. E nhớ trước nhà E có quyển tranh biếm họa về TQ, trong đó E ấn tượng nhất là bức ĐTB đánh bay đầu MTĐ kèm câu chú thích: "Đường lối Mao, không có Mao"

harman_kardon

Xe điện
Viết cái gì cũng gần đúng hết, nhưng cái từ Phản Cách mạng nó buồn cười quá. em tưởng cái mỹ từ này nó chỉ lòe đc bọn già em, không ngờ bọn trẻ như cụ cũng bị tẩy não nghiêm trọng vậy sao ?
còn VN không chịu giảng hòa chứ không phải là mỹ, VN chúng ta đã bỏ qua cơ hội vàng, thật là đáng tiếc, chỉ vì câu chữ mà đánh mất đi cơ hội. nên đành ăn bo bo mỳ hôi bao năm trời.

duachuot124

Xe máy
Ồ mao chủ tịt chính là ng bạn tốt của Nhân dân Việt nam. Nếu nó sống thêm 20 năm và kéo dài cách mạng văn hóa thêm 20 năm nữa thì bạn càng tốt nữa.

Còn tay đặng tiẻu bình mới là kẻ thù thực sự của Việt nam. :D

vietpq75hanes

Xe container
Xã hội chủ nghĩa đầy ưu việt mà lại đi đọc sách của phong kiến thối nát
Đối với tất cả những vấn đề phát sinh của thế giới, chỉ cần đọc tác phẩm của Marx -Lenin là đủ, không bao giờ lệch đường
Đám nào thiếu kiên định lập trường, biến sang nước ngoài mà sống
Đọc rồi cười mỉm, 3 hai dòng đầu thực tế nó ngược lại. Hoặc y chang phong kiến mà cụ nói là thối nát.
Dòng 4: con người ta sinh ra ko phải cứ nói đi là đi được. Muốn biến là biến sang nước khác là biến được.

coolpix8700

Xe ngựa
Sau năm 79 hình như mình vẫn tôn trọng Mao CT hay sao ấy. E nhớ trước nhà E có quyển tranh biếm họa về TQ, trong đó E ấn tượng nhất là bức ĐTB đánh bay đầu MTĐ kèm câu chú thích: "Đường lối Mao, không có Mao"
Không có đâu!
Hồi đó người ta đã nói đến maoism (chủ nghĩa mao) rồi!

hoviethung

Xe lăn
Xã hội chủ nghĩa đầy ưu việt mà lại đi đọc sách của phong kiến thối nát
Đối với tất cả những vấn đề phát sinh của thế giới, chỉ cần đọc tác phẩm của Marx -Lenin là đủ, không bao giờ lệch đường
Đám nào thiếu kiên định lập trường, biến sang nước ngoài mà sống
Cụ lại bôi bác chế độ rồi?

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Đọc rồi cười mỉm, 3 hai dòng đầu thực tế nó ngược lại. Hoặc y chang phong kiến mà cụ nói là thối nát.
Dòng 4: con người ta sinh ra ko phải cứ nói đi là đi được. Muốn biến là biến sang nước khác là biến được.
Bọn khốn nạn khi thấy những ý kiến xây dựng xã hội mà ảnh hưởng đến nồi cơm của nó thì y bài "không thấy thoải mái thì ra nước ngoài mà sống" cụ ạ
Giờ thi thoảng em trêu bọn nó tý cho vui

vietpq75hanes

Xe container
Bọn khốn nạn khi thấy những ý kiến xây dựng xã hội mà ảnh hưởng đến nồi cơm của nó thì y bài "không thấy thoải mái thì ra nước ngoài mà sống" cụ ạ
Giờ thi thoảng em trêu bọn nó tý cho vui
Nên nhã nhặn để giữ thớt. Tranh luận cũng nên có văn hoá.

Sơn Gà 123

Xe buýt

hoviethung

Xe lăn
Nhiều thằng trích dẫn sách tàu cổ như Mặt Trời chân lý nên em comment lại thôi a
Bệnh giáo điều kinh viện sách vở thì cả lãnh đạo có lúc cũng bị chứ đâu phải chỉ thường dân như chúng mình. Trách họ làm gì cụ? Bất giác mình nhớ lại câu thơ của nhà thơ Việt Phương thư kí của lãnh đạo đất nước trước đây đăng trong tập thơ Cửa mở :
Ta cả quyết
Đồng hồ Liên Xô tốt hơn đồng hồ Thụy sĩ
Trăng Trung Quốc tròn hơn trăng nước Mỹ
Mạc Tư Khoa còn hơn cả thiên đường
Cuộc đời yêu như vợ của ta ơi

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh giáo điều kinh viện sách vở thì cả lãnh đạo có lúc cũng bị chứ đâu phải chỉ thường dân như chúng mình. Trách họ làm gì cụ? Bất giác mình nhớ lại câu thơ của nhà thơ Việt Phương thư kí của lãnh đạo đất nước trước đây đăng trong tập thơ Cửa mở :
Ta cả quyết
Đồng hồ Liên Xô tốt hơn đồng hồ Thụy sĩ
Trăng Trung Quốc tròn hơn trăng nước Mỹ
Mạc Tư Khoa còn hơn cả thiên đường
Cuộc đời yêu như vợ của ta ơi
Cụ Tố Hữu "đi thực tế " gặp "em gái sông Hương ", cảm xúc tràn dâng, liền khen trong như giá sáng như ngần
Còn có lời đồn, Hình như còn đề nghị em lập chi bộ ????

Trạng thái
Thớt đang đóng