[Thảo luận] 16:00 - 20/11/2011 - CA Phường văng tục chửi bậy với người vi phạm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

trungc5

Xe tải
@ cụ trungc5:

Cụ chủ thớt không được học nghiệp vụ an ninh hay cảnh sát điều tra nên chuyện như cụ đưa ra em không thấy khó hiểu! Rất khó để nghĩ rằng cụ chủ là CA vì chí ít em thấy mẹ em và đồng nghiệp của bà thường giáo dục thể loại như chú CAP kia ngay tại chỗ đến phải xin lỗi là xong chứ không bao giờ đưa ra công luận như thế này vì cảm thấy xấu hổ thay, chưa nói đến điều lệ ngành!
Cụ có thể tìm mấy thớt em đã cãi nhau rất bài bản và thắng CSGT nhưng thực ra chỉ là học lỏm thôi chứ chả có gì chuẩn và chuyên nghiệp cả!

Cụ phân tích rất có lý (em dự cho vui nhé, cụ phải cỡ tốt nghiệp HVAN hoặc CS trở lên, nhưng em cho là AN nhiều hơn)! Tuy nhiên, với những tình huống đã public như thế này và công luận chú ý quan tâm sâu sắc thì bộ máy kiểm soát nội bộ đã tự khởi động rồi chứ chưa cần đơn thư chính thức! Tội lỗi đến đâu xử lý đến đó! Và đáng buồn là chỉ cần xác định giọng nói, tuôn ra cả tràng ĐCM rồi Bọ biếc này nọ kia thì cho dù có được chủ thớt vì lý do gì đó mà đồng ý xác nhận là anh đùa nhau ghi âm cho vui, là của một CA thì cũng đã dính án kỷ luật nặng nề lắm rồi!

Em mất lòng tin vì: Một đồng chí AN có công việc đặc biệt rất hay đi đêm về hôm bị CAP gọi ra trụ sở xét hỏi! "ông" CAP rót một chén nước chè làm một hớp, chân gác lên bàn, hất hàm hoạnh họe! Đồng chí AN cáu lắm rồi nhưng được đào tạo bài bản và chuyên nghiệp nên hỏi lại nhẹ nhàng: Thứ nhất, đề nghị anh bỏ chân xuống và ngồi nghiêm chỉnh! Thứ hai, trước khi nói chuyện với tôi anh phải thông báo anh tên gì, cấp bậc chức vụ gì! Sau đó mới nói anh yêu cầu tôi làm rõ vấn đề gì!
Lúc này chú CAP mới giật mình đon đả hỏi thăm thì mới biết gặp phải một Trung Tá AN của TCAN2! Xin lỗi rối rít!
Câu chuyện này của người nhà em cụ ạ!

Chuyện của Gấu em: bị giật mất túi xách khi ngồi sau xe máy tại đường Xuân Diệu. Vào CAP trình báo luôn và ngay! Ra về chả nhận được bất cứ biên bản nào! Quay lại lấy xác nhận để làm lại các giấy tờ cần thiết như bằng lái ô tô, chứng minh thư, thì bị yêu cầu ghi là Đánh Rơi chứ không chịu xác nhận bị cướp trên đia bàn sợ mất thành tích thi đua! Chán hẳn!
Em điên quá yêu cầu cậu em ở số 7 TQ tìm ra thằng ăn cướp bằng được cho em đấm một trận vì chuyện gì sẽ xảy ra nếu hôm đó Gấu bị thương? Chỉ cần imei cái DTDĐ của Gấu là 3 tuần sau anh em HS đã tóm được thằng ăn cắp và trả lại tất cả đồ bị mất! Tuy nhiên, yêu cầu đấm đá của em bị từ chối thẳng thừng vì điều lệ ngành và Luật không cho phép! Lần này thì chuẩn!

Nói thật với cụ, em không ngán chiến đấu với sự sai trái của cơ quan chức năng như một số cụ khuyên cụ chủ thớt chân thành và mỉa mai ngay trong thớt này cũng chỉ vì em còn có mẹ, có người nhà trong ngành AN nhiều! Chứ bẩu em tin có sự công bằng cho "dân đen" thì khó quá! Cụ thông cảm nhé! Thực tế là vậy!

Em sẽ theo dõi diễn biến của vụ này để xem lòng tin có trở lại hay không!
Đầu tiên mình có thể khẳng định cụ là con nhà nòi rồi, không có ý kiến gì thêm vì nhận xét rất sắc qua những câu chuyện đã xảy ra và được chứng kiến, em nghĩ lòng tin sẽ quay trở lại thôi cụ à, có điều là có quá lâu hay không?. Bằng chứng trước mắt cụ là những người thân cũng đang và đã phục vụ trong lực lượng CAND, bằng chứng là có rất nhiều tấm gương hiện hữu và có rất nhiều người tốt. Nói đến việc "cụ không ngán chiến đấu với sai trái" nhé ? điều này chứng minh ý thức thực hiện quyền công dân của cụ rất tốt và hiểu biết luật pháp cũng rất tốt. Vì trong cuộc sống xã hội chúng ta bây giờ đang còn có quá nhiều bất cập và cũng do nhiều nguyên nhân xâu xa khác, điều này mà bàn thì loãng chủ đề quá cụ nhỉ? nhưng em tin còn có những người như cụ thì cớ gì ta lại mất lòng tin?

Chỉnh sửa cuối:

sidecar_ox

Xe tải
Giọng chửi của chú XXX này là giọng Hải Dương (Tứ Kỳ, Gia Lộc) 100%

Hugo6688

Xe máy
em có ý kiến với bác chủ thớt : nếu đây là câu chuyện có thật, và viêc ghi âm giọng nói của xxx là thật thì bác đưa lên báo điện tử Dân Trí. vì Dân Trí là báo điện tử có lượt người truy cập đông nhất hiện nay để cho toàn xã hội nghe, đọc tin này và lên án kỷ cương, tác phong điều lệnh của ngành CA mà mấy chú xxx đã vi phạm trong khi làm nhiệm vụ và khi giao tiếp với công dân. chúc bác nhanh tay lên nhé.
Những vấn đề nhạy cảm như này.
Và chỉ có ghi âm thì các báo còn xem xét nhiều mới có quyết định đưa lên hay không ...

Ngoc Phan XLS

Xe container
Đầu tiên mình có thể khẳng định cụ là con nhà nòi rồi, không có ý kiến gì thêm vì nhận xét rất sắc qua những câu chuyện đã xảy ra và được chứng kiến, em nghĩ lòng tin sẽ quay trở lại thôi cụ à, có điều là có quá lâu hay không?. Bằng chứng trước mắt cụ là những người thân cũng đang và đã phục vụ trong lực lượng CAND, bằng chứng là có rất nhiều tấm gương hiện hữu và có rất nhiều người tốt. Nói đến việc "cụ không ngán chiến đấu với sai trái" nhé ? điều này chứng minh ý thức thực hiện quyền công dân của cụ rất tốt và hiểu biết luật pháp cũng rất tốt. Vì trong cuộc sống xã hội chúng ta bây giờ đang còn có quá nhiều bất cập và cũng do nhiều nguyên nhân xâu xa khác, điều này mà bàn thì loãng chủ đề quá cụ nhỉ? nhưng em tin còn có những người như cụ thì cớ gì ta lại mất lòng tin?
Thank cụ quá khen!

Em vẫn chiến đấu, nhưng chỉ cho Mình em thôi chứ không làm được gì hơn! Dù sao thì cũng hyVọng những "đồng chí" chưa chuẩn gặp phải em sẽ đỡ dần đi! Và có thêm anh em như cụ chủ thớt nữa Thì các anh ý lại trở về đúng với danh hiệu CAND!

Hugo6688

Xe máy
Hoan hô vnexpress , Như vậy là ngay ngày hôm qua , PV vnexpress đã đi xác minh, tìm hiểu rõ sự việc.
http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/11/thuong-uy-cong-an-chui-boi-nguoi-dan/
Thượng úy công an chửi bới người dân

Không chỉ xưng "mày", "tao" với người đi xe máy không gương, thượng úy công an ở Hà Nội còn liên tục văng những câu chửi tục tĩu và đòi "vả vỡ mồm" người vi phạm chỉ vì dám lên tiếng đề nghị được xử phạt tại chỗ.

Hai ngày qua, đoạn ghi âm công an phường vừa xử phạt vừa chửi bới người vi phạm giao thông tại Hà Nội đã gây bức xúc cho các thành viên trên nhiều diễn đàn mạng.

Theo anh Thắng, nhân vật trong đoạn ghi âm, chiều 20/11 anh đi xe máy chở vợ và con nhỏ từ Bắc Ninh về Hà Nội, với 15 kg gạo và chiếc balo đựng quần áo trẻ em để phía trước xe. Khi vừa xuống khỏi cầu Thanh Trì (quận Hoàng Mai, Hà Nội) được một đoạn thì anh bị dân phòng và công an phường Yên Sở lao ra đường chặn lại.

Khi lập biên bản lỗi không gương chiếu hậu, thượng úy công an cho biết không có biên lai phạt tại chỗ nên anh Thắng phải tự lên kho bạc nộp tiền phạt. Thắc mắc về cách xử lý này, anh Thắng nhận được câu trả lời: "Tao không có loại biên bản ấy, mày lên kho bạc mà nộp... Mày chỉ đạo tao đấy à? Tao vả vào mồm mày bây giờ". Kèm theo đó là những câu chửi tục tĩu của viên công an.

Thấy người vi phạm vẫn tỏ thái độ không bằng lòng, thượng úy công an liền bực bội nói thêm: "Tao lập tiếp lỗi cồng kềnh cho mày biết thế nào là lễ độ".

Khi phát hiện anh Thắng dùng điện thoại ghi lại lời lẽ thiếu văn hóa này, viên thượng úy liền bắt anh phải tắt điện thoại và "quay cái gì thì xóa đi" bởi "không có quyền quay khi chưa hỏi ý kiến tao". Dọa nạt không có kết quả, công an này liền bảo anh Thắng nếu xóa đoạn ghi âm thì sẽ được trả lại giấy tờ, không bị phạt.

Trong bối cảnh Bộ Công an đang phát động phong trào "Công an nhân dân chấp hành nghiêm điều lệnh, xây dựng nếp sống văn hóa vì nhân dân phục vụ" nhằm xây dựng lòng tin ngày càng lớn mạnh trong nhân dân thì việc xuất hiện đoạn ghi âm này đã khiến nhiều cư dân mạng bức xúc.

Không ít ý kiến cho rằng ngành công an cần mạnh dạn đấu tranh trước cái xấu để loại bỏ dần những "con sâu" này ra khỏi lực lượng công an nhân dân.

Ở nhiều phường tại Hà Nội, tình trạng dân phòng, công an vi phạm luật giao thông trở nên khá phổ biến. Ảnh minh họa: Tiến Dũng.
Chiều 21/11, trao đổi với VnExpress.net, trung tá Phùng Ngọc Linh, Phó công an phường Yên Sở xác nhận, chiều 20/11, tổ công tác của phường gồm 2 công an và 4 dân phòng đã xử lý vi phạm tại khu vực đường dân sinh dưới cầu Thanh Trì.

Sau khi nhận được thông tin phản ánh về việc công an chửi bới người vi phạm, ông Linh tìm hiểu và xác định, thượng úy Đỗ Thế Anh là người ứng xử không đúng với người vi phạm giao thông trong đoạn ghi âm được tung lên mạng.

"Nghe giọng trong đoạn ghi âm thì đúng là giọng của Thế Anh. Tôi hỏi thì Thế Anh thừa nhận chiều qua có tình huống như thế và lúc đó cậu ấy ứng xử không đúng", ông Linh nói thêm.

Theo Phó công an phường Yên Sở, trước khi chuyển về phường công tác năm 2006, thượng úy Đỗ Thế Anh làm tại Cục Cảnh sát bảo vệ (Bộ Công an). Trong công việc, Thế Anh luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ, có trách nhiệm và chăm chỉ nhưng "không hiểu có vấn đề gì mà lại bức xúc đến thế".

"Nếu gặp anh Thắng tôi sẽ trực tiếp xin lỗi vì lính sai chỉ huy phải nhận trách nhiệm. Còn trước mắt tôi sẽ yêu cầu Thế Anh làm tường trình, kiểm điểm nghiêm túc", trung tá Phùng Ngọc Linh chia sẻ.

Cũng theo ông Linh, những vi phạm về phẩm chất đạo đức như nhận tiền, vòi vĩnh, đánh người... thì quy định của ngành xử lý rất nghiêm. Còn với vi phạm về thái độ như nói tục tĩu... thì có thể bị phê bình nội bộ, phê bình trong công an quận hoặc cắt thi đua 6 tháng, một năm... Cụ thể, vụ việc này "chưa có gì lớn" nên công an phường sẽ giáo dục cán bộ chiến sĩ, đưa ra đơn vị rút kinh nghiệm.

Đề cập tới cách ứng xử của người vi phạm, trung tá Linh cho rằng, anh Thắng đã nhận thức chưa đúng khi yêu cầu xử phạt tại chỗ lỗi không gương chiếu hậu bởi "với lỗi này sau khi lập biên bản thì chỉ huy công an phường còn phải ký quyết định xử lý nên không phạt tại chỗ được". Các lỗi vi phạm khác có mức phạt dưới 200.000 đồng sẽ được công an phường xử phạt tại chỗ, không phải tới kho bạc.

Trong khi đó sáng cùng ngày, trao đổi với VnExpress.net, Trưởng công an quận Hoàng Mai Trần Văn Tỉnh cho biết chưa nhận được thông tin về vụ việc. Ông Tỉnh đề nghị người dân gửi đơn phản ánh về công an quận để ông xem xét và xử lý.

Khánh Chi

nguyenquocthanh

Xe tăng
cháu cũng vừa đọc trên vnexpress xong cụ ợ.

Đề cập tới cách ứng xử của người vi phạm, trung tá Linh cho rằng, anh Thắng đã nhận thức chưa đúng khi yêu cầu xử phạt tại chỗ lỗi không gương chiếu hậu bởi "với lỗi này sau khi lập biên bản thì chỉ huy công an phường còn phải ký quyết định xử lý nên không phạt tại chỗ được". Các lỗi vi phạm khác có mức phạt dưới 200.000 đồng sẽ được công an phường xử phạt tại chỗ, không phải tới kho bạc.
dòng em in đậm ấy là sai hay đúng vậy cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

Hugo6688

Xe máy
Ơ ! Em tưởng là nộp phạt là đi luôn chứ nhỉ.
Sao lại còn chờ ra quyết định ???
Lỗi không gương , Không Mũ là nộp phạt , cầm biên lai đi tiếp mà ???

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Ơ ! Em tưởng là nộp phạt là đi luôn chứ nhỉ.
Sao lại còn chờ ra quyết định ???
Lỗi không gương , Không Mũ là nộp phạt , cầm biên lai đi tiếp mà ???
Lại có hiện tượng bao che cho nhau rồi, xxx ở cục cảnh vệ toàn con em trong ngành, học kém vào đấy đi lính nghĩa vụ một thời gian rồi xin đi học tại chức và chuyển về các phường.

giacmoxe4

Xe điện
Phó công an phường Yên Sở nói:"việc này chưa lớn lắm nên xử lý nội bộ,giáo dục và rút kinh nghiệm".Thế này thì làm sao mà sửa được lính,thế nào mới là lớn?phải chết người hay mới là lớn sao?Việc này nhỏ nhưng uy tín và hình ảnh của các chiến sĩ CAND sẽ xấu đi rất nhiều.Buồn quá.

heatervn

Xe hơi
Nóng quá cơ... Cụ nào am hiểu vụ lập biên bản hay nộp phạt luôn vào khai sáng cho anh em cái :-/

Cerato-6134

Xe container
Lại có hiện tượng bao che cho nhau rồi, xxx ở cục cảnh vệ toàn con em trong ngành, học kém vào đấy đi lính nghĩa vụ một thời gian rồi xin đi học tại chức và chuyển về các phường.
Đúng quá, em biết 1 thằng em trước ở quê cũng ko quản được, bố nó cũng là quan chức trong ngày, cho đi học nghĩa vụ trên Bắc Kạn rồi về cục V26 làm 1 thời gian, giờ đã là phó công an 1 huyện ở HN rồi ạ.

Ngua

Xe buýt
Nếu đúng như báo Vnexpress điều tra, cần tống cổ cả tên trưởng CA phường này về nuôi vịt.

Vi phạm lời dạy của bác, hỗn láo với nhân dân, miệt thị cả một cộng đồng dân cư. Thế mà nó bảo là chuyện không lớn!

Đuổi nó về chăn vitrj may ra mới được nó cho là chuyện lớn.

Hoan hô VNexpress!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Nếu gặp anh Thắng tôi sẽ trực tiếp xin lỗi vì lính sai chỉ huy phải nhận trách nhiệm
Cụ thể, vụ việc này "chưa có gì lớn" nên công an phường sẽ giáo dục cán bộ chiến sĩ, đưa ra đơn vị rút kinh nghiệm
Câu trên hay bao nhiêu thì câu dưới dở gấp 2 lần!!!!!!!!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cách đây chưa đầy tháng Bộ trưởng CA vừa có quyết định nghiêm khắc triệt để chấn chỉnh tác phong làm việc của CBCS dưới quyền!

Sự việc đã rõ rành rành! Chiến sỹ vi phạm điều lệ ngành đã nhận lỗi!
Chúng ta đợi sự công minh của lực lượng CAND thôi!

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em dự là giờ này đồng chí ĐỖ THẾ ANH và các đồng chí khác đang vừa đi đi , đi lại vừa chởi cụ Thắng nhà mình " ... Đạm cà mau nhà nó , nó quăng lên mạng nhanh thía ... Đạm cần thơ nhà nó , bi giờ làm thế nào mà nuốt cái đống vừa khạc ra đây ... Sao ngu thế ko biết miềng lại lôi chữ Bọ ra chởi nó cơ chứ ..."
Ngu thật ...

Lovestory1008

Xe tăng
Cách đây chưa đầy tháng Bộ trưởng CA vừa có quyết định nghiêm khắc triệt để chấn chỉnh tác phong làm việc của CBCS dưới quyền!

Vấn đề quan trọng và mấu chốt là ko biết các sếp có nghe hết đoạn ghi âm ko .
Hay chỉ đọc báo cáo bằng văn bản thì ....

robin2.0

Xe tăng
mấy thằng U này chắc mới thua bóng...

tran duc chi

Xe buýt

đúng rồi, cần phải làm công minh để làm gương cho các xxx khác và tránh hiện tượng lờn thuốc.

Trạng thái
Thớt đang đóng