[Funland] 15. Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn mợ, mỗi người có một số mệnh hay đường công danh của riêng mình. Đôi khi cuộc sống đưa đẩy, làm họ tìm thấy niềm vui trong công việc cũng như đời tư. Đến tuổi trung niên em thấy đa số mọi người sống chậm lại, trân trọng những khoảnh khắc trong cuộc sống hơn. So lúc trẻ thanh niên thì ngược lại, thích sống nhanh,..ưa dịch chuyển và bạn bè phải náo nhiệt...

Hồi xưa lúc nhỏ đến thiếu niên em ở nhà được chiều lắm, có biết nấu nướng hay làm việc nhà gì đâu. Hồi đó có anh trai nấu ăn rất khá, nên em rất giỏi ăn và bình phẩm món ăn 😈😁. Thời gian sau xa gia đình, sống 1 mình 10 năm giúp mình phát huy nhiều kỹ năng, phẩm chất mà mình không thể có nếu cứ gần người thân.

Chèn cái ảnh ăn uống để không lạc đề

Quelle: Zugspitze
Garmisch-Partenkirschen in Bayern
Đúng là thời ở nước ngoài 12 năm cũng làm em nấu ăn tốt hơn :) Nhưng thật ra món sở trường của em là BBQ và ...lẩu :) Vì rau bên đó ăn luộc chán lắm, ăn lẩu thì có nấm và cải thảo còn ok :)
Đúng khi trung niên và toan về già, thì sẽ thích cuộc sống của ốc sên :) Trường cũ em bên Bỉ còn có hội ốc sên :P Giờ trân trọng cuộc sống hơn, sống chậm hơn và nghĩ hưởng thụ hơn, hihi.
Em cũng up cái ảnh món ăn cuối tuần nhà em, nhờ dọn cỏ cây cảnh đấy :P Được món càng cua trộn bắp bò =))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà E có món vịt nấu chao . Lần đầu ăn và lần đầu nấu :)

Em tưởng nước nó phải sánh sánh chứ cụ?
Em cũng chỉ tưởng tượng chứ chưa nấu khi nào, vì em hay làm vịt om sấu cho tý chao vào :P

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng nước nó phải sánh sánh chứ cụ?
Em cũng chỉ tưởng tượng chứ chưa nấu khi nào, vì em hay làm vịt om sấu cho tý chao vào :P
Dạ. Chuẩn đấy ạ. Em lười nên cho ít khoai quá và đã bị chê rồi ạ ;))

Nhà E có món vịt nấu chao . Lần đầu ăn và lần đầu nấu :)

Hôm nào trời mưa hoặc lạnh mợ làm vịt nấu chao kiểu khác thử xem, mợ nấu theo kiểu lẩu ý cho khoai sọ loại to vào lúc nào ạ thì nhúng rau muống.
Rau thơm bỏ vào canh vịt mợ nên thêm mùi tàu nó dậy mùi thích lắm hoặc mợ có thể thay bằng rau răm.

Em tưởng cho bột đao cho sánh :P
Em hay sáng tạo lung tung lắm, nên công thức chuẩn vào tay em dấm dớ hết hihi
Sánh là do loại khoai mình bỏ vào mợ ạ không phải bột đao đâu :P

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nào trời mưa hoặc lạnh mợ làm vịt nấu chao kiểu khác thử xem, mợ nấu theo kiểu lẩu ý cho khoai sọ loại to vào lúc nào ạ thì nhúng rau muống.
Rau thơm bỏ vào canh vịt mợ nên thêm mùi tàu nó dậy mùi thích lắm hoặc mợ có thể thay bằng rau răm.
Ùi đúng bài rồi nhưng HN nóng wua nên làm nhanh để choén ạ. Lần sau thư thả chắc chắn E sẽ làm như Mợ bảo ạ. :D

Em cứ nghĩ thế, vậy phải dầm khoai cho nát ah cụ :)
Dạ không mợ ạ , khoai sọ khi nấu nhừ nó sẽ cho độ sánh.
Vịt em không nấu canh khoai bao giờ chỉ nấu chao như kiểu lẩu ý mới bỏ khoai.

Bò lốp

Xe lăn
Quê em hay gọi là báo mèo.
Con này có được 4kg không bác???
Cầy hương bác ơi, ko biết làm thì ăn chả ngon lành gì cả. Trc em cũng dính đôi lần tự xào xả với hấp. Sau có phải nhờ quán làm, ăn khác hẳn