[Funland] 15. Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Matxech

Xe container
Đúng là " không nói gì đúng" mà. Có những con vịt nhiều lông măng nhổ rất vất vả. Thỉnh thoảng gặp những con như vậy bằng tất cả sự cố gắng em dùng nhíp nhổ sạch tối đa trong khả năng của em nhưng vẫn không tránh khỏi còn xót lại ít lông. Nấu lên xong chồng mà lầu bầu đòi đạp em thì em chỉ vòng tay lễ phép : thưa anh còn đầy chỗ lông tốt như rừng mà anh vẫn úp mặt vào thường xuyên thì mấy cái lông măng này đã là gì.
(Chồng tuổi gì mà dám đạp vợ 😡 )
Nhà e nếu gà vịt phải làm ở nhà thì e là ng làm nên chỉ có e bị ăn đạp thôi nhưng nhiều lông e sẽ thuii

LehmanBrothers

Xe điện
Tình hình là sắp xảy ra cãi nhau to hoặc có thể đạp nhau trong bếp chỉ do con vịt của cụ Pum. Với tinh thần giữ gìn bát đĩa và xoong chảo, mỗi người nên nhường nhau một tí, chỉ một tí nhưng rất quan trọng :D .

Lại nói về lông măng vịt, chưa ai bốt được quả ảnh nào để đối chiếu. Em lấy tạm một ảnh thực ở Vn :

Giải pháp cho con vịt này có thể là : khò gaz, nhíp,... lột bỏ da . Triệt để và nhanh nhất thì có thể lột da con vịt kia, tuy nhiên là dễ ăn chửi. Ở nhà em mới có bài này ko rõ cụ mợ biết ko ? Thằng cu em em nó hay dùng lá đu đu vuốt vào lông măng vậy cả ngan lẫn vịt cho sạch. Nó trồng nguyên một cây đu đủ chỉ để lấy lá làm lông ngan vịt. Thấy nhanh và sạch, với con vịt biến dị ở trên cũng chưa thử ko rõ trị đc ko :D .

Hôm 30.4 rồi cũng nóng kinh khủng như hôm nay, mấy ae ở nhà vẫn nhiệt tình đốt lửa. Em úp lại cho nó mấu, con ngan 3.2kg nhỏ hơn và thịt ko ngọt như con 4kg đợt cách lý. Bọn em mổ xong quay chỉ quết mỗi mật ong rừng, ko muốn tẩm ướp thêm gì cả dù gia vị cả một biển. Ăn đc miếng ướt cả người :

Khói um tùm :

Hai anh lo một con vịt còi ;))

Lên mâm, một mâm bà và trẻ con em ko chụp. Mâm đồng này là từ ông bà cụ mọ để lại, trước còn ba cái chân đồng nhưng bố em đã cắt bỏ cho tiện. Mâm này mẹ em ko ưa vì nó nặng:

Ps: gửi mợ Nông vụ úp mặt : em nghĩ ông cố nội hay ông bố chồng nghe chị nói cũng tái mặt chứ gì cánh thanh niên bọn em. Như dân Nam họ nói thì chị đúng kiểu gái Bắc Hà : rất chua ngoa, ghê gớm - y hệt mấy bà chị, bà bá + bà nội em ;)) .

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
mợ uống cafe chưa? biết cafe chồn không? biết cafe chồn nó đắt hơn cafe thường chứ ? nhưng tại sao con người vẫn uống? bây giờ chồng mợ ặn ít hạt cà phê rồi cho ra tương tự phương thức cafe chồn rồi pha cho mợ uống. Chắc vì tình yêu với chồng mà mợ uống hết và còn xin thêm nhỉ!
P/S: trong đời em gặp nhiều vịt lông măng rồi, đã nói lông măng thì nó không to như thế kia và chú tâm vẫn nhổ hết, nếu lười quá thì thuê thêm 20k là có người nhổ hết. thời gian người ta nhổ lông măng cho vịt thì mợ vào tạm cái hotel hay spa nào gần đói rồi kiếm cua 6 múi để mợ úp mặt vào nó mà ngâm lông măng cho sướng!
Chưa biết cụ cẩn thẫn, kỹ tính đến đâu, nhưng kiến thức về vịt thì cụ chưa có nhiều, vịt trời nó khác các loại vịt lông trắng khác, vịt lông trắng cụ làm tưởng sạch nhưng thực tế nó vẫn còn nhưng không bị lộ.

hiepngo.nd

Xe tải
Hơi nhiều đạm và ko dành cho cụ nào có tiền sử dị ứng

114hangbong

Xe cút kít
Tình hình là sắp xảy ra cãi nhau to hoặc có thể đạp nhau trong bếp chỉ do con vịt của cụ Pum. Với tinh thần giữ gìn bát đĩa và xoong chảo, mỗi người nên nhường nhau một tí, chỉ một tí nhưng rất quan trọng :D .

Lại nói về lông măng vịt, chưa ai bốt được quả ảnh nào để đối chiếu. Em lấy tạm một ảnh thực ở Vn :

Giải pháp cho con vịt này có thể là : khò gaz, nhíp,... lột bỏ da . Triệt để và nhanh nhất thì có thể lột da con vịt kia, tuy nhiên là dễ ăn chửi. Ở nhà em mới có bài này ko rõ cụ mợ biết ko ? Thằng cu em em nó hay dùng lá đu đu vuốt vào lông măng vậy cả ngan lẫn vịt cho sạch. Nó trồng nguyên một cây đu đủ chỉ để lấy lá làm lông ngan vịt. Thấy nhanh và sạch, với con vịt biến dị ở trên cũng chưa thử ko rõ trị đc ko :D .

Hôm 30.4 rồi cũng nóng kinh khủng như hôm nay, mấy ae ở nhà vẫn nhiệt tình đốt lửa. Em úp lại cho nó mấu, con ngan 3.2kg nhỏ hơn và thịt ko ngọt như con 4kg đợt cách lý. Bọn em mổ xong quay chỉ quết mỗi mật ong rừng, ko muốn tẩm ướp thêm gì cả dù gia vị cả một biển. Ăn đc miếng ướt cả người :

Khói um tùm :

Hai anh lo một con vịt còi ;))

Lên mâm, một mâm bà và trẻ con em ko chụp. Mâm đồng này là từ ông bà cụ mọ để lại, trước còn ba cái chân đồng nhưng bố em đã cắt bỏ cho tiện. Mâm này mẹ em ko ưa vì nó nặng:

Ps: gửi mợ Nông vụ úp mặt : em nghĩ ông cố nội hay ông bố chồng nghe chị nói cũng tái mặt chứ gì cánh thanh niên bọn em. Như dân Nam họ nói thì chị đúng kiểu gái Bắc Hà : rất chua ngoa, ghê gớm - y hệt mấy bà chị, bà bá + bà nội em ;)) .
Em muốn nói thêm chút về nhận xét của cụ về phụ nữ Bắc Hà chúng em.
Ngoài này gia đình là cả hai vai vợ chồng san sẻ. Chồng bục mặt đi kiếm vợ cũng vậy, nhiều khi buơn chải vì gia đình còn vất vả hơn cả đàn ông. Vì ra ngoài kiếm cơm nên PN cũng mất đi vẻ mềm mại yếu đuối mà thay bằng sự nhanh nhẹn tự tin tháo vát kèm theo đanh đá khi ai đụng đến mình. Chỉ khi trong gia đình bên những người thân yêu thì mới có thể cho phép mình mềm đi thôi cụ ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua được bữa ăn chay mời bếp: Đâu phụ rán, sốt cà chua và măng tây xào bơ.

Em từng có dạo phải đi bán măng tây cho khách hàng, nhục gì đâu :D
Con em phải đi ship măng tây, nó bảo em: con sẽ bỏ nhà ra đi đấy :P
mà em chỉ thấy xào với tôm là ngon. Cụ sợ chế vào xào như nào cho ngon?

1.25 ton

Xe điện
Hôm nay nóng quá cả nhà nhỉ. Em ăn trưa bằng cháo với cà Nghệ tĩnh giòn tan

Em khoái món này, nhưng cà muối miền Trung xin thì không ai chén được quá 1 quả đâu ạ. Em được thử một lần, nó mặn xít luôn.
Bà chị dâu em dân Hà tĩnh, nhớ quê lắm, thì cũng chỉ dám cắn được 1 miếng .:))

LehmanBrothers

Xe điện
Em muốn nói thêm chút về nhận xét của cụ về phụ nữ Bắc Hà chúng em.
Ngoài này gia đình là cả hai vai vợ chồng san sẻ. Chồng bục mặt đi kiếm vợ cũng vậy, nhiều khi buơn chải vì gia đình còn vất vả hơn cả đàn ông. Vì ra ngoài kiếm cơm nên PN cũng mất đi vẻ mềm mại yếu đuối mà thay bằng sự nhanh nhẹn tự tin tháo vát kèm theo đanh đá khi ai đụng đến mình. Chỉ khi trong gia đình bên những người thân yêu thì mới có thể cho phép mình mềm đi thôi cụ ạ.
Dân Nam họ nói việc này lâu rồi mợ, ko hẳn là do đi kiếm ăn vất vả bên ngoài đâu mà em cái này đúng cho cả các bà cố bà cô, thời đó chưa có kte như giờ. Em nghe nói bà nội em cũng ghê gớm, mấy bà bá thì cũng đa số, mấy bà chị gái thì khỏi chê luôn - toàn gen trội :D . Trong nam họ ngọt nhạt tốt hơn nhưng thường lười hơn. Cái gì khách quan xảy ra thì nên công nhận nó.
Em thì cứ đánh vợ với đánh trẻ con là em ghét vì ra ngoài thường ko đánh được ai cải. Về nhà hùng hổ, có ông anh trong xóm đánh vợ gọi là như " cứt bay " , giờ hơn 50t mới đỡ :D .

JoeBlack80

Xe buýt
Em từng có dạo phải đi bán măng tây cho khách hàng, nhục gì đâu :D
Con em phải đi ship măng tây, nó bảo em: con sẽ bỏ nhà ra đi đấy :P
mà em chỉ thấy xào với tôm là ngon. Cụ sợ chế vào xào như nào cho ngon?
Măng tây là rau củ đặc sản của Đức mà mợ, dân Đức chỉ có 3-4 tháng mỗi năm để thưởng thức. Nhưng trồng và thu hoạch, bán rất mất nhiều sức.

Cá nhân em ăn măng tây chỉ nạo vỏ, cắt đôi nếu thích ăn miếng vừa miệng, xào với bơ khoảng 7-10 phút tùy độ dày, nêm chút muối ( hoặc bột Knorr củ quả) và chút đường vàng.....Trước khi tắt bếp thì bỏ vào chút hành lá tăm, Thymian là xong.

Hai vợ chồng em chén măng là phải 1,5-2kg một bữa, vì cả hai đều thích món này 😈😁.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Măng tây là rau củ đặc sản của Đức mà mợ, dân Đức chỉ có 3-4 tháng mỗi năm để thưởng thức. Nhưng trồng và thu hoạch, bán rất mất nhiều sức.

Cá nhân em ăn măng tây chỉ nạo vỏ, cắt đôi nếu thích ăn miếng vừa miệng, xào với bơ khoảng 7-10 phút tùy độ dày, nêm chút muối ( hoặc bột Knorr củ quả) và chút đường vàng.....Trước khi tắt bếp thì bỏ vào chút hành lá tăm, Thymian là xong.

Hai vợ chồng em chén măng là phải 1,5-2kg một bữa, vì cả hai đều thích món này 😈😁.
Hồi ở Đức em ghét nó dã man, haha. Quê khủng luôn :P
Về VN dạo gần đây em mới ăn được, vẫn ko mê lắm, hixx.

JoeBlack80

Xe buýt
Hồi ở Đức em ghét nó dã man, haha. Quê khủng luôn :P
Về VN dạo gần đây em mới ăn được, vẫn ko mê lắm, hixx.
Vâng, cái măng tây này người nào ăn không quen thấy vị hơi đắng nhẹ, sau 3s thì vị ngọt và mềm, ăn rất ngon, lợi tiểu và giúp giảm cân.

Nhược điểm: 3 tháng mỗi năm, ăn xong đi nhẹ thì bị mùi măng 1-2 ngày 🤣.

thanhgamo

Xe container
mợ uống cafe chưa? biết cafe chồn không? biết cafe chồn nó đắt hơn cafe thường chứ ? nhưng tại sao con người vẫn uống? bây giờ chồng mợ ặn ít hạt cà phê rồi cho ra tương tự phương thức cafe chồn rồi pha cho mợ uống. Chắc vì tình yêu với chồng mà mợ uống hết và còn xin thêm nhỉ!
P/S: trong đời em gặp nhiều vịt lông măng rồi, đã nói lông măng thì nó không to như thế kia và chú tâm vẫn nhổ hết, nếu lười quá thì thuê thêm 20k là có người nhổ hết. thời gian người ta nhổ lông măng cho vịt thì mợ vào tạm cái hotel hay spa nào gần đói rồi kiếm cua 6 múi để mợ úp mặt vào nó mà ngâm lông măng cho sướng!
Bạn thật là vô văn hóa.

thanhgamo

Xe container
không nói gì đúng thích uống vang không?
Thớt trước thấy bạn khoe làm chủ doanh nghiệp có hơn 30 nhân viên cơ mà.
Sao bạn hẹp hòi và ti tiện thế?
Nổ à?

LehmanBrothers

Xe điện
Vừa rồi em có thấy món đèn bàn kính ghép và tranh kính Tiffany, mới nhớ đến các mảng kính màu trong các thư viện, nhà thờ châu Âu. Hỏi một hai chỗ thấy món đèn phong cách Tiffany do TQ sx tầm 3-5tr/con nhìn cũng được, tranh kính khổ tròn 600-700mm viền đồng tầm giá đó. Ko rõ trong bếp mình cụ mợ nào từng dùng món này chưa ?
Nếu dùng rồi chém tí cho nó tươi mới :D

Đúng sp Tiffany Mỹ giờ chỉ còn trong bảo tàng và các nhà sưu tầm. Hàng sx lại ở Mỹ cũng có giá vài chục nghìn $ . Em nói đến món tầm chục tr vnd cho bình dân. Để ý các khách với công trình đúng chưa thấy nhà nào ở mình dùng món này, showroom cũng ko thấy .

Em thấy chỗ cầu thang để một tấm tranh kính màu kiểu này lúc nắng sáng chiếu vào đủ cao độ, phòng nhà rộng thì quá đẹp, rất huyền ảo. Hay có cái phòng sách rồi nắng hắt qua chiếu vào thì ko khác gì phim.

Hay ngồi cạnh cây đèn kia đọc đôi câu chuyện cũ hay nằm ôm nhau nghĩ về tương lai và những công nợ cũng thú vị phết ạ ;)) .

Làm tí đi cả nhà , rất bon miệng :

không nói gì đúng thích uống vang không?
Thớt trước thấy bạn khoe làm chủ doanh nghiệp có hơn 30 nhân viên cơ mà.
Sao bạn hẹp hòi và ti tiện thế?
Nổ à?
tôi là chủ doanh nghiệp nên tôi mới không chấp nhận được con vịt còn toàn lông là lông mà luộc và quay rồi mang lên khoe, vậy mà có mợ trong này còn ví nó với cái lon của mình và chồng thường úp mặt vào thì cụ thấy ntn??
cái mợ đó và mấy người khác bênh mợ ấy cho rằng mình có văn hóa đấy!

công nông tàu

Xe container
Có ai cố tình đi mua con vịt lắm lông về ăn không? Chả may mua phải con vịt nhiều lông măng thì về cố gắng bằng cách này cách khác để làm sạch chứ ai cố tình để lại lông không? Nhiều khi ở quê họ quý họ mang cho con vịt, chạy vòng quanh chợ mà không ai làm cho ( hôm trước em bị chạy quanh chợ Nghĩa tân không ai nhận làm do sợ dịch hay sợ công an gì đó). Nói chung bằng tình yêu thương chăm sóc người thân yêu, nấu được bữa cơm nóng sốt cho chồng con, lúc dọn ra ăn gặp ông chồng đang ngồi vểnh râu xem tivi, lệt quệt đôi dép đi vào cạnh mâm cơm chê bai con vịt thế lọ thế chai lại còn đòi đạp lọ đạp chai . Phải tay em thì chả biết dư lào đâu.
Thời này thời nào rồi mà còn dở thói gia trưởng của mấy ông cổ hủ ra.

Cụ vừa phải thôi nhá,em đang nói câu ấy với loại chồng mà hở mồm ra đòi đạp vợ nhá ( em nói NẾU MÀ chồng em như thế chứ không phải em đang tả chồng em nhá) 😡
Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy cụ ạ. Em ngày xưa cũng hiền lành nhưng bây giờ đỡ nhiều rồi. Bây giờ em là chuẩn của đàn bà chua ngoa, ghê gớm đấy.

công nông tàu

Xe container
Hôm qua cháu em đi học về khoe được bố mua cho 2 chiếc bánh crepee nhân xúc xích với phô mai với vẻ hớn hở và nghe chừng vẫn còn thòm thèm. Hôm nay đợi gần đến giờ cháu tan học, em làm cho nó đầy 1 đĩa. 2 anh em nó về chén hết bay.