[Funland] 13 năm mất tích và nằm cách nhà 300m

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em nghĩ có 2 khả năng:

1. Người gọi điện thoại mua ga là thật, chị này chở ga giữa đường thì bị thằng ất ơ nào đó nhảy ra cướp tiền ( chắc đang lên cơn vật chưa có tiền mua thuốc ).

2. Chị này bị sát hại có chủ đích, thằng gọi điện chính là hung thủ gọi để dụ nạn nhân đến, rồi phục kích giữa đường ra tay sát hại. Lý do có thể do mâu thuẫn cá nhân.

Trường hợp 2 khả năng cao hơn. Nếu khoanh vùng đối tượng thì về cơ bản cũng có thể xác định được danh sách những kẻ tình nghi.

Có khi nó gọi mang gas đến nhà rồi bắt luôn để làm gì không biết. Sau đó nó mang xe máy đi vứt. Sau một thời gian nhốt .... làm gì đó nữa thì mới thủ tiêu. Khoanh vùng các nhà ở xung quoanh cái nhà có bể vì nếu xa quá nó cũng khó mà dám chở đi, hoặc nếu chở nó sẽ vứt chỗ nào gần hơn... Nên xem có cái bình gas không, nếu chỗ xe máy không có thì khả năng đã mang gas đến nhà nó rồi mới xảy ra chuyện ở đó.
Vâng mợ, nếu có báo thì việc đầu tiên và sơ đẳng nhất là CA sẽ truy xuất thông tin cuộc gọi qua cty viễn thông nếu dùng sim rác họ cũng sẽ biết và khoanh vùng được cuộc gọi từ địa điểm nào.
Trong cuộc sống nhiều khi ta nghĩ thế nhưng lại không phải là thế nên mới có chuyện để chúng ta chém gió trên of này.
Họ in cho cụ cả số gọi đến à? Khách hàng gọi gas, chị này đi giao gas mà.
Với cả khách hàng có thể không liên quan, chẳng hạn chị ấy đi qua đoạn đường vắng, có thằng nào nó tự dưng nảy ý đồ xấu chẳng hạn.

Dan du an

Xe ba gác
Tóm lại giờ tìm được xác có điều tra không các cụ. Còn điều tra thì tất nhiên là quá khó rồi. Thế mới biết cả người và cái xe to đùng nhưng nếu cần vẫn biến mất tìm mãi không ra các cụ nhỉ. Đến lúc tìm ra thì cứt trâu hoá bùn rồi. À mà em nhầm, cái xe tìm ra ngay thì phải. Đáng ra như thế là phải điều tra chứ. Sao lại mất tích mà ném xe xuống nước thế được.

fanmu12345

Xe điện
Nước ngoài họ tuân thủ chứng cứ lắm, ngoài ra nghi phạm lại có quyền kêu luật sư nên nếu chứng cứ ko đủ ko giám tạm giữ quá hạn luôn.
Cách đây đôi năm ở Pháp có vụ cô bé gốc Việt đi thuê nhà bị thằng chủ nhà biến thái nó giết, giấu xác. Gia đình báo mất tích, cảnh sát xin đc lệnh khám nhà, phát hiện ADN cô bé trong nhà nhưng ko tìm đc xác mà phải cho nó tại ngoại vì ko có xác thì ko ai khẳng định cô bé kia chết.
Mất hơn 1 năm sau vô tình tìm đc xác xét nghiệm ADN đúng mới kết tội đc nó.
Còn trc đó cũng phát hiện ADN 1 phụ nữ khác trong nhà nó nhưng ko tìm đc xác nên ko kết tội đc.
Ở mình chỉ cần chứng cứ như vây thôi là oánh nó chỉ ra chỗ giấu xác thay vì đợi tìm đc xác mới khởi tố.
Vậy nên có mỗi chuyện lắp cam khi lấy cung, và cho luật sư chứng kiến lấy cung, mấy chục năm vẫn chưa làm đươc

quy la tien

Xe điện
Thường thì hung thủ giết người khó thoát, trừ phi đã chết, mong sớm tìm được kẻ thủ ác và mong đừng ai bị oan sai!

fanmu12345

Xe điện
Thời điểm ấy HP khói lửa , truyền thông chưa phát triển. Xxx huyện thời ý cũng ối dồi ôi lắm. Chưa kể lại còn là HP thì các anh ý có khi còn bận đi làm kinh tế nữa thời gian đâu mà để ý việc nhân dân.
Người quen của em, huyện Thường Tín, 40 năm trước.

Cửa hàng vải mẫu dịch bị mất trộm, sau khi điều tra thì thấy các cô mậu dịch thường bán chui cho người quen của em để hưởng chênh lệch.

Thế là tóm các cô mậu dịch, nghiệp vụ gì đấy, rồi các cô nhận tội và khai và người quen của em tiêu thụ đồ gian.

Người quen của em bị lôi lên huyện, đánh đập mấy ngày nhưng không nhận tội, vì suốt vài tháng nay không mua bán gì với các cô mậu dịch.

Vài ngày sau tìm ra tang vật, và thủ phạm là 1 thằng bé sống gần cửa hàng mậu dịch.

Người quen của em được thả, không 1 lời xin lỗi, không 1 xu đền bù.

polizia

Xe container
Giờ khả năng cao sẽ là sàng lọc ra đc nghi phạm, dùng nghiệp vụ bắt nhận tội, thực nghiệm hiện trường.
Cung cấp thông tin cho báo chí kiểu “ từ hôm phát hiện bộ xương, đối tượng X tỏ ra bồn chồn, lo lắng, có nhiều biểu hiện bất an đáng ngờ nên lọt vào tầm ngắm của công an. Sau khi đc triệu tập lên đấu tranh thì nhận tội” :D

• Vodka
Reactions: ITI

DurexXL

Xe lăn
Giờ khả năng cao sẽ là sàng lọc ra đc nghi phạm, dùng nghiệp vụ bắt nhận tội, thực nghiệm hiện trường.
Cung cấp thông tin cho báo chí kiểu “ từ hôm phát hiện bộ xương, đối tượng X tỏ ra bồn chồn, lo lắng, có nhiều biểu hiện bất an đáng ngờ nên lọt vào tầm ngắm của công an. Sau khi đc triệu tập lên đấu tranh thì nhận tội” :D
Cụ sai quan điểm rồi
Là vận động, phân tích, động viên, X đã hiểu được đạo lý, vô cùng ân hận và nhận hành vi đã gây ra trong quá khứ
:D

polizia

Xe container
Vậy nên có mỗi chuyện lắp cam khi lấy cung, và cho luật sư chứng kiến lấy cung, mấy chục năm vẫn chưa làm đươc
Các bác nhà mình biết hết nhưng khi xây dựng dự thảo họ phải cân nhắc chọn làm tới đâu:)
Nếu làm đúng nguyên tắc thì án thối có khi nhiều gấp trăm lần bây giờ.
Ngành công an cũng như ngành y hay 1 số ngành dịch vụ khác thôi.
Tại sao bệnh nhân ở tỉnh chấp nhận đông đúc, đắt đỏ để vượt tuyến lên Hà Nội khám TƯ. Vì nhiều tỉnh trình độ bs quá kém, thậm chí ở cấp bv đa khoa tỉnh, bệnh nhân nằm cả tuần ko chẩn đoán ra bệnh hoặc chẩn đoán sai.
Ngành công an cũng thế, CA cấp huyện thậm chí cấp tỉnh của nhiều tỉnh lẻ trình cũng phọt phẹt thôi. Nếu áp dụng đúng nguyên tắc như Tây thì nghiệp vụ kém phá sao đc án.
Thế nên bên CA họ phải bảo vệ quan điểm của họ, coi như là đảm bảo quyền lợi ngành.

Nước ngoài họ tuân thủ chứng cứ lắm, ngoài ra nghi phạm lại có quyền kêu luật sư nên nếu chứng cứ ko đủ ko giám tạm giữ quá hạn luôn.
Cách đây đôi năm ở Pháp có vụ cô bé gốc Việt đi thuê nhà bị thằng chủ nhà biến thái nó giết, giấu xác. Gia đình báo mất tích, cảnh sát xin đc lệnh khám nhà, phát hiện ADN cô bé trong nhà nhưng ko tìm đc xác mà phải cho nó tại ngoại vì ko có xác thì ko ai khẳng định cô bé kia chết.
Mất hơn 1 năm sau vô tình tìm đc xác xét nghiệm ADN đúng mới kết tội đc nó.
Còn trc đó cũng phát hiện ADN 1 phụ nữ khác trong nhà nó nhưng ko tìm đc xác nên ko kết tội đc.
Ở mình chỉ cần chứng cứ như vây thôi là oánh nó chỉ ra chỗ giấu xác thay vì đợi tìm đc xác mới khởi tố.
Để đây và không nói gì :)) =)) .

Zerodaide

Xe buýt
em dự đoán tháng nữa là bắt được. Tìm được xác thì xxx sẽ tập trung vào các đối tượng có tiền án trong khu vực và các mối quan hệ tình cảm, tiền bạc của nạn nhân.
Em dự là 1 tháng nữa sẽ bắt được thôi. Ở cùng làng thì số đối tượng như trên chỉ vài người thôi. Gọi lên + ít nghiệp vụ là tóm được
13 năm mà cụ nghĩ 13 tháng. 13 năm người xưa, cảnh cũ đã không còn,Từ đó năm thì còn ai nhớ được tình tiết ngày xưa nữa, chưa kể có nhớ thì cũng bị sai lệch ít nhiều, camera, điện thoại vv để truy ngược thì chắc chắn không còn. Phải nói ca này cực kì khó để phá án, nếu phá được thì cũng phải nhờ yếu tố may mắn.

Zerodaide

Xe buýt
Không phải chê nhưg nói chung nghiệp vụ cuả công an cấp huyện là kém, thậm chí cấp tỉnh của 1 số tỉnh cũng ko giỏi.
Họ chỉ giỏi tìm ra thủ phạm khi có tý manh mối và chủ yếu dùng nghiệp vụ bắt nhận tội.
Còn nếu điều tra theo kiểu chứng cứ đầy đủ tâm phục khẩu phục thì nhiều vụ ko tìm đc.
Vụ này trên địa bàn huyện, chắc manh mối ko có lại chưa kiếm đc ông nào nghi ngờ nên coi như bó tay. Thời ấy hiện trường còn đag nóng hổi ko tìm ra thì 13 năm sau khó, chưa kể cán bộ huyện điều chuyểnđi rồi.
Giờ chỉ hy vọng sàng lọc đc ông nào nghi nhất rồi chơi bài nghiệp vụ thôi, nhưng làm ko cẩn thận lại thành án oan kiểu ông Chấn.
Cái này cũng khó , thời điểm bây giờ không có chứng cứ nữa , nếu có chắc cũng yếu, nên nếu có bắt được hung thủ mà muốn truy cứu tôin cũng khó.nó cứ làm cho mấy cái đơn oan sai lên thì công an cũng chịu.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Thời ấy hiện trường còn đag nóng hổi ko tìm ra thì 13 năm sau khó, chưa kể cán bộ huyện điều chuyểnđi rồi.
Thời đấy đã thành án đâu mà điều tra này nọ? Mới chỉ là mất tích thì tìm người theo hướng mất tích. Chứ lúc ấy tìm được xác rồi thì mọi chuyện lại khác.

polizia

Xe container
Vụ này hơi lạ là bể nước hở, mà xác thì thối lắm. Nhiều vụ chết trong nhà hoang mà thối hoắc lên sao vụ này quanh đấy ko ai ngửi thấy mùi thối khi xác phân huỷ nhỉ.

Zerodaide

Xe buýt
Vụ này hơi lạ là bể nước hở, mà xác thì thối lắm. Nhiều vụ chết trong nhà hoang mà thối hoắc lên sao vụ này quanh đấy ko ai ngửi thấy mùi thối khi xác phân huỷ nhỉ.
13 năm rồi cụ, bây giờ bể nước hở chứ 13 năm trước thì ai biết nó hở hay kín. Nhà dân xung quanh nữa, bây giờ đông chứ 13 năm trước chavws gì có nghời ở gần

xbadboyz

Xe điện
e thì nghĩ hung thủ là người cùng làng mà khả năng cao là mấy nhà loanh quanh cái bể thôi. Vì 2 lí do:
- Nếu là cướp thì ko thể biết nhà này đang đi tù và có cái bể để hoang.
- Ở quê mà giết người rồi vận chuyển xác từ đầu làng đến cuối làng phi tang thì e rằng khó thoát khỏi camera chạy bằng cơm.
- Hung thủ phi tang cái xe ở khu vực đầm nước thì lại càng là người làng. Nếu người lạ thường sẽ chạy xe máy thật xa rồi phi tang cho khó bị phát hiện. Chỉ người làng mới phi tang ở gần rồi đi bộ về (khả năng trong đêm)
Cụ suy luận hay thật. Em thêm:
22t, ck ở xa thì khả năng cưỡng híp khá cao. Khu vực này 13n trước cũng thưa thớt dân cư nhưng cái khó là địa bàn phức tạp, không chắc đã có ghi sổ những ai từng sinh sống, ra vào tam trú.

hung521707

Xe tải

Cửa hàng vải mẫu dịch bị mất trộm, sau khi điều tra thì thấy các cô mậu dịch thường bán chui cho người quen của em để hưởng chênh lệch.

Thế là tóm các cô mậu dịch, nghiệp vụ gì đấy, rồi các cô nhận tội và khai và người quen của em tiêu thụ đồ gian.

Người quen của em bị lôi lên huyện, đánh đập mấy ngày nhưng không nhận tội, vì suốt vài tháng nay không mua bán gì với các cô mậu dịch.

Vài ngày sau tìm ra tang vật, và thủ phạm là 1 thằng bé sống gần cửa hàng mậu dịch.

cái thời xửa thời xưa đấy thì nước nào cũng có án oán hết thôi, vì thông tin chưa phát triển, chưa biết kêu cứu đến ai

Xechaybangcom

Xe điện
Các bác nhà mình biết hết nhưng khi xây dựng dự thảo họ phải cân nhắc chọn làm tới đâu:)
Nếu làm đúng nguyên tắc thì án thối có khi nhiều gấp trăm lần bây giờ.
Ngành công an cũng như ngành y hay 1 số ngành dịch vụ khác thôi.
Tại sao bệnh nhân ở tỉnh chấp nhận đông đúc, đắt đỏ để vượt tuyến lên Hà Nội khám TƯ. Vì nhiều tỉnh trình độ bs quá kém, thậm chí ở cấp bv đa khoa tỉnh, bệnh nhân nằm cả tuần ko chẩn đoán ra bệnh hoặc chẩn đoán sai.
Ngành công an cũng thế, CA cấp huyện thậm chí cấp tỉnh của nhiều tỉnh lẻ trình cũng phọt phẹt thôi. Nếu áp dụng đúng nguyên tắc như Tây thì nghiệp vụ kém phá sao đc án.
Thế nên bên CA họ phải bảo vệ quan điểm của họ, coi như là đảm bảo quyền lợi ngành.
Cái này là đúng. Bên CA cũng biết hết.
Giờ buộc phải lựa chọn thà giết nhầm còn hơn bỏ sót, kiểu như vậy. Tỷ lệ giết nhầm là bao nhiêu % và nếu áp dụng lắp cam thì tỷ lệ bỏ sót là bao nhiêu %.
Với các nước dân trí kém, mức độ tuân thủ pháp luật kém thì buộc phải có sự lựa chọn nào thôi.

XSim

Xe container

40 năm trước thì ý thức quyền công dân còn lạc hậu lắm.

Ngay như vụ cụ nói thời nay, thậm chí phương Tây cũng thế thôi, mới bị tạm giam có vài ngày, thậm chí vài tháng rồi ra tòa được xử vô tội thì toàn thấy ôm nhau vui sướng chứ có ai đòi tòa xin lỗi hay bồi thường đâu.

polizia

Xe container
Cái này là đúng. Bên CA cũng biết hết.
Giờ buộc phải lựa chọn thà giết nhầm còn hơn bỏ sót, kiểu như vậy. Tỷ lệ giết nhầm là bao nhiêu % và nếu áp dụng lắp cam thì tỷ lệ bỏ sót là bao nhiêu %.
Với các nước dân trí kém, mức độ tuân thủ pháp luật kém thì buộc phải có sự lựa chọn nào thôi.
Mà nhà mình lách giỏi cực.
Bt chưa có lệnh phê chuẩn của vks thì chỉ đc mời lên làm việc đâu như ko quá 24h.
Nhưng em nghe đc là có quả giấy “đơn xin tự nguyện ở lại hợp tác làm việc vs cơ quan điều tra” :))
Đố đứa nào ko dám viết và ký :))

XSim

Xe container
Nói chung án oan thì chưa chắc ta hay Tây ai hơn ai. Ở ta thì nhận định có phạm tội hay không ở quan tòa còn, như Mỹ thì lại do bồi thẩm đoàn là các ông ngoài ngành vào phán. Các ông ấy mà bị định kiến phán có tội thì là có tội thôi chứ quan toàn lúc đó chỉ có việc áp mức án theo luật. Ở Mỹ đầy vụ oan sai do đội bồi thẩm đoàn này phán rồi.