[CCCĐ] 10 ngày road trip Mỹ: Los Angeles - Las Vegas - Grand Canyon West - Las Vegas - Los Angeles - San Francisco

khoavq

Xe điện
Ngày 1 - HAN-LAX

Screenshot (70).png

Chọn bay lúc 11:10 là rất OK. Cả nhà dậy như bình thường, ăn sáng rồi thong thả ra xe lên sân bay với 3 vali và khoảng chưa tới 50kg hành lý.

Lên sân bay, làm thủ tục xong vào phòng chờ, máy bay delay 1 tiếng (12:30 mới bay). Bay gần 3 tiếng... đoạn này không có gì.

Tới Đài Loan là 16:00 (nhanh hơn VN 1 tiếng). ESIM đã mua dùng được ngay, lên sóng ầm ầm; internet rất tốt và dùng tốt cho đến lúc rời khỏi Đài Loan. Cả nhà làm thủ tục nhập cảnh đơn giản với Visa tạm đã xin. Ra quầy Tourist Information Centre đưa QR code và nhận ngay 4 vé khứ hồi đi MRT.

Cả nhà đi MRT vào Gloria outlets.

Đi từ ga A12 đến ga A18 mất khoảng 25', đã nhìn thấy Gloria outlets rất lớn. Xuống đi bộ 200m là tới nơi.

Đài Loan khá nóng, nhiệt độ lúc này gần 6h tối vào khoảng 35 độ C.

Ở đây có khá nhiều thương hiệu nổi tiếng, và nhà em cũng lọ mọ vào vài cửa hàng xem; nhưng không mua gì. Nhận xét: rẻ hơn VN cỡ 40%, nhưng chắc chắn không rẻ bằng ở Mỹ. Chờ sang Mỹ mua.

Nhưng không thể không thử trà sữa ở xứ Đài. Các con em rất rất thích, còn em thì thấy nó không khác gì VN. Dù sao thì đây cũng là một trải nghiệm tuyệt vời cho các con.

19:30 - cả nhà vào food court order đồ ăn tối. Food court ở đây rộng và nhiều quầy; cơ bản họ bán theo suất, mỗi suất rất nhiều. Nhà em gọi 3 suất mỳ ramen, được 3 chậu mỳ...

Ăn no, toalet sạch sẽ, nhà em ngược lại ga A18 để về Terminal 2 ga A13.

Nhập cảnh, vẫn còn thời gian, nhà em cho 2 nhóc vào phòng chờ để chủ yếu là tắm rửa.

Phòng chờ này thuộc hệ thống thẻ Signature VCB có thể vào được. Vợ chồng em đều có thẻ, nhưng kèm người phải trả phí - 900k/1 người.

Tắm rửa xong rất là khoẻ mạnh sảng khoái. Tắm xong em lọ mọ đi loanh quanh thì nhìn thấy ở rất gần phòng chờ này có 1 khu vệ sinh có cả 2 phòng tắm công cộng. Ngó thử xem thấy rất sạch và có cả dầu gội, sữa tắm. Sân bay Đào Viên như vậy là khá OK. Kinh nghiệm di chuyển dài là các cụ mợ nên cho bọn nhỏ tắm rửa, sẽ khoẻ mạnh sảng khoái để di chuyển tốt hơn.

Đúng giờ boarding, nhà em đến cửa khởi hành và chuẩn bị cho 12 tiếng bay từ Đài Loan tới Los Angeles. 12 tiếng là rất dài.

Lên máy bay cửa A8.

Ngồi hàng ghế đầu khoang Premium Eco. Ghế rất rộng, và hỗ trợ chỗ để chân cho giấc ngủ khá tốt. Nhà em ngủ tương đối ổn trên hành trình cả đi và về.

Đây là quãng thời gian nhàm chán nhất trong chuyến đi. Nhà em cố gắng ngủ nhiều nhất có thể, và ơn giời, rồi cũng đã hết 12 tiếng.

Máy bay hạ cánh ở sân bay LAX - một trong những sân bay lớn và bận rộn nhất thế giới. Bật điện thoại lên, nhận eSIM ngay; sóng rất tốt; dùng cả chuyến đi rất tốt không có gì phải phàn nàn.

Nhà em tiến về quầy nhập cảnh.

American dream.

Vào quầy nhập cảnh gặp cán bộ CBP (Hải quan và bảo vệ biên giới). Em đưa hộ chiếu và cái folder có agenda, xác nhận vé máy bay khứ hồi, xác nhận đặt phòng cho cán bộ CBP.

Các cụ mợ được cấp visa, nhưng không có nghĩa là được vào Mỹ. CBP có quyền từ chối và khi từ chối, các cụ mợ phải lên chuyến bay sớm nhất rời khỏi Mỹ.

Cán bộ CBP cầm hộ chiếu gia đình em ngó nghiêng, mở tập folder và lấy agenda ra xem. May mắn là em soạn agenda bằng tiếng Anh để họ đọc hiểu dễ dàng.

CBP: How long will you stay?
Em: Ten days.
CBP: How much cash you bring?
Em: Two thousand dollars.
CBP: OK. Welcome to America. Have a good trip.
Em: Thank you.

Cả nhà đi qua CBP, lấy hành lý và đi ra exit. Nhà em không mang thức ăn nên không bị cán bộ CBP hỏi gì... nhiều người thấy bị xích lại, lôi vali ra rồi giải trình các kiểu - mất thời gian.

Ra bên ngoài, nhà em lượn tới điểm đón của Shuttle bus về chỗ cho thuê xe. Điểm đón này chỉ cần đi bộ là tới. Em tranh thủ rít điếu thuốc - phê lòi mắt, đứng không vững các cụ ạ.

Lên shuttle bus, madam lái xe chưa hỏi em đã bảo: Hertz. Madam gật đầu rồi hỗ trợ nhà em đưa vali vào giá để hành lý. Shuttle bus khá to, di chuyển về nơi thuê xe với khoảng cách hơn 2km.

Tới nơi, nhà em xuống xe vào làm thủ tục nhận xe. Gập cậu nhân viên ở quầy, em đưa hộ chiếu và nói với cậu ấy đã có đơn được xác nhận là 1 chiếc SUV full size.

Cậu ấy check máy tính rồi hỏi em bằng lái xe, và rằng có mang cái thẻ tín dụng đã đăng ký đuôi ..91 hay không? Em đưa cho cậu ấy, rồi cậu ấy thao tác một chút... và nói em đợi để cậu ấy kiểm tra xem có xe loại em yêu cầu không!

Xe mà em yêu cầu là full-size SUV, với hãng thì là Chevrolet Equinox hoặc tương tự. Cậu nhân viên ra bãi kiểm tra rồi quay vào nói: xe của em có sẵn, nhưng nếu em muốn thì có thể upgrade lên một xe tốt hơn - dẫn động 4 bánh, có hybrid, có hỗ trợ canh làn, có adaptive cruise control v.v. và nó là Volvo XC90... Em hỏi là bao nhiêu tiền? Cậu ấy nói là hơn 1.200 đồng. Nghĩa là so với con Che Equinox gần 800 đồng, em phải trả thêm hơn 400 đồng nữa. Em hỏi ý kiến vợ thì vợ bảo lấy XC90 cũng được! Thế là em bảo tao lấy XC90. Hix...

Cậu nhân viên bảo: xe đã bao gồm bảo hiểm hỏng hóc, trộm cắp, trách nhiệm dân sự, thương tật do tai nạn... Mày có muốn mua thêm bảo hiểm kéo xe trong hay không? Em kêu không mua! Tốn tiền. Cậu ấy bảo OK; xe cũng đã bao gồm free tank. Bây giờ xăng đang đầy bình; mày trả xe không cần quan tâm xăng bao nhiêu! Rồi in một bản và đưa cho em ký. Nói với em thêm rằng xe màu xám, ở parking lot số 233, chìa khoá trong xe, giấy tờ trong xe và ready to go.

Cả nhà ra xe...

Chụp lại cái biển, hehe. Xong lắp vào bộ nhớ: Washington CKT 2372. Xong. Cất đồ - cốp khá rộng khi gập hàng ghế thứ ba. Em lùa cả nhà lên xe, chỉnh ghế rộng rãi cho cả nhà, yêu cầu thắt dây an toàn, mở cửa sổ trời, căm dây cho apple car play, tìm đường về khách sạn. Thật tuyệt vì khách sạn cách chỗ này có 4 dặm (6 km). Em bắt đầu nổ máy và phi theo google map. Cái gì không biết thì cứ google là biết hết, cả làn đường, cả giới hạn tốc độ...

Một chút thời gian làm quen với đường, với xe, cách lái. Do tối muộn (lúc này là 23:30 rồi) nên cũng ít xe và em có thêm thời gian làm quen. Em sẽ mô tả dần dần giao thông bên Mỹ sau. Cả nhà về tới khách sạn là gần 12g đêm. Đỗ xe ở bãi free, ra quầy lễ tân đưa hộ chiếu - họ đưa chìa khoá phòng 208; cả nhà mang vali lên phòng. Phòng khá rộng rãi với 2 giường lớn và khu vệ sinh lớn. Cả nhà đánh răng rồi chui lên giường, nói chuyện một chút và động viên nhau ngủ.

Mai là một quãng đường khá dài - 450 km - từ Los Angeles đi Las Vegas.

Em bảo cả nhà: Welcome to America - ngủ ngon nhé!

Chỉnh sửa cuối:

30m6589

Xe máy
Gọi là 10 ngày, nhưng bay đi bay về mất 2 ngày nên thực tế chỉ còn 7 ngày và 8 đêm. Khởi hành ở Hà Nội lúc 12:30 ngày 5/7/2024 và về lại Hà Nội vào 10:30 ngày 14/7/2024. Tổng lái xe với khoảng cách 1.673 dặm (cỡ 2.800 km) qua các thành phố Los Angeles (California), Las Vegas (Nevada), San Francisco (California) và Grand Canyon West (Tây Đại vực - bang Arizona).

Em chia sẻ chuyến đi để vừa lưu lại các kỷ niệm, vừa kể chuyện các cụ mợ nghe. Với các cụ mợ muốn đi road trip USA, các cụ mợ có thể tham khảo chút chút dựa trên những trải nghiệm của gia đình em.

Bài viết sẽ chia sẻ chi tiết nhất có thể, từ khâu chuẩn bị cho đến chuyến đi. Ảnh/video chụp/quay bằng Iphone, và nhiều ảnh/video chụp/quay trong xe qua kính chắn gió (bụi, bẩn, côn trùng chết) nên không gọi là đẹp, chỉ là thời sể minh hoạ cho câu chuyện.

Vì còn phải đi làm và công việc gia đình, nên em sẽ kể chuyện trong khoảng 1 tuần kể từ hôm nay nhé. Dưới đây là ảnh hoá đơn của Hertz (hãng cho thuê xe mà em chọn) về số dặm di chuyển và ảnh chiếc xe đồng hành cùng gia đình em 7 ngày 8 đêm.

Năm 2018 cả nhà Em đã đi theo đúng như lộ trình này , khác cụ chủ là em ngủ lều 2 đêm trong công viên Grand Canyon , trải nghiệm ngủ trong công viên kỳ quan nó phê lắm , sáng sớm hươu nai chim quây quanh lều . Tuyến này trải nghiệm thêm cao tốc số 1 của Mỹ chạy ven biển nữa không biết cụ chủ có đi theo lộ trình đó ko ?

khoavq

Xe điện
Năm 2018 cả nhà Em đã đi theo đúng như lộ trình này , khác cụ chủ là em ngủ lều 2 đêm trong công viên Grand Canyon , trải nghiệm ngủ trong công viên kỳ quan nó phê lắm , sáng sớm hươu nai chim quây quanh lều . Tuyến này trải nghiệm thêm cao tốc số 1 của Mỹ chạy ven biển nữa không biết cụ chủ có đi theo lộ trình đó ko ?
Thật tuyệt khi cụ cũng đã cùng gia đình đi đúng lộ trình như nhà em vừa đi. Nhưng em chắc rằng gia đình cụ có nhiều thời gian hơn gia đình em - mới có thể dành 2 đêm ở Grand Canyon Park. Nhà em cũng dự định đi Yosemite, nhưng thời gian không đủ nên phải bỏ qua.

Vụ đi PCH, nhà em không đi cả PCH, mà chạy từ LAX tới Santa Barbara theo theo đường US101 cũng có những đoạn chính là PCH. Chạy tới Monterey thì nhà em vòng lại đường PCH khoảng hơn 30 dặm tới Bixby bridge, chụp ảnh rồi sau đó lại chạy 30 dặm PCH tới US101 để chạy tới SF.

TungC

Xe tải
Cụ chủ là người rất có kinh nghiệm đi du lịch nước ngoài mới set up chương trình cụ thể như thế. Chuyến đi rất hay, chi tiết, mọi người có thể học hỏi để tham khảo cho chuyến đi Giấc mơ Mỹ của mình. Chúc gia đình Cụ thớt luôn mạnh khỏe \m/

khoavq

Xe điện
Review một chút về hãng hàng không Starlux:
Ghế rộng rãi. Máy bay rất mới. Bay Hà Nội sang Đài Loan và ngược lại bằng Airbus A321 Neo. Bay Đài Loan sang Mỹ và ngược lại bằng Airbus 350-900. Bay qua North Pacific Ocean, khá ổn định, ít nhiễu động. Thái độ phục vụ của nhân viên tốt. Các đồ dùng như chăn, dép, bịt mắt, bịt tai và bàn chải/kem đánh răng tốt. Màn hình giải trí rất to, nhiều trò chơi và phim ảnh. Đặc biệt ăn uống ngon, hợp khẩu vị với gia đình em. Đồ ăn rất nhiều topping. So với em từng bay Vietnam Airlines đi Pháp hay đi Nhật, thì VN thật sự thua. Em không so với Cathay Pacific hoặc Emirates vì nó vô cùng; nhưng cá nhân em thích Starlux hơn.

khoavq

Xe điện
Cụ chủ là người rất có kinh nghiệm đi du lịch nước ngoài mới set up chương trình cụ thể như thế. Chuyến đi rất hay, chi tiết, mọi người có thể học hỏi để tham khảo cho chuyến đi Giấc mơ Mỹ của mình. Chúc gia đình Cụ thớt luôn mạnh khỏe \m/
Cảm ơn cụ rất nhiều. Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khoẻ và hạnh phúc.

dmdviet

Xe cút kít
Em vào đọc và học kinh nghiệm cụ chủ :). 10 ngày kể cũng hơi phí cho cung đường đẹp này.

khoavq

Xe điện
Ngày 2 - LAX-LAS

Screenshot (71).png

Du lịch tự túc có một điều rất thích là thoải mái không bị bó buộc thời gian. Thích thì ngủ, không thích thì không đi. Sáng không cần dậy sớm cho kịp tour.

Vậy mà đêm đầu tiên nhà em không ngủ ngon giấc, vì vừa ngủ trên máy bay rồi. Nên cả nhà nằm đến 4:30 sáng là lục tục dậy bằng hết. Dậy sớm có cái hay là thong thả di chuyển; thêm thời gian shopping ở Barstow outlets...

Tắm rửa xong, check out, nhà em hướng tới điểm đến đầu tiên là Walmart. 6g sáng Walmart mở cửa! Em tìm google có 1 Walmart cách khách sạn 4 dặm liền đi đến đó luôn.

Los Angeles buổi sáng xám xịt, nhiệt độ vào khoảng 19 độ C nên se se lạnh. Cả nhà tới Walmart để mua nước uống, sữa cho bọn nhỏ và đồ ăn sáng.

Đây là hệ thống bán lẻ lớn nhất nước Mỹ. Giá rất rẻ, những mặt hàng ở đây nhiều cái bán theo lố. Ví dụ em mua 2 bọc nước suối loại 500 ml - mỗi bọc 32 chai, giá 6 đồng/bọc (khi hết 64 chai này, em mua tiếp 2 bọc nước loại 240 ml, mỗi bọc 16 chai với giá 2 đồng/bọc). Bọn nhỏ thì mua sữa kiểu Fristy, mỗi bạn 6 chai. Mẹ nó mua 1 cái bánh mỳ dài 1m, hai bọc phomai, 2 túi thịt xông khói và 1 con dao. Đợt đi này, nhà em vào Walmart không dưới 10 lần và tiêu cho Walmart trên 50 triệu VNĐ, chủ yếu là thực phẩm chức năng mang về làm quà và đồ ăn, bao gồm cả đồ ăn vặt như sô cô la, snack khoai tây v.v. cho cả chuyến đi.

Walmart có những quầy có nhân viên thu ngân thu tiền của khách, nhưng cũng có những quầy gọi là Scan and Go - mình mang hàng ra đó tự scan, thanh toán bằng tiền mặt hoặc thẻ tín dụng hoặc cả hai loại, rồi in hoá đơn và té... Nhà em toàn ra đây cho nhanh, vì ở những quầy có thu ngân thường là các khách mua nhiều đồ và xếp hàng khá đông. Kiểu Scan and Go này bên Châu Âu đầy, kể cả cửa hàng nhỏ cũng có.

6g sáng đến Walmart, vậy mà cũng đã có vài xe ô tô đỗ ở bãi và mọi người đi mua đồ cũng ra vào nhộn nhịp. Nhà em mua đồ xong liền ra cửa, ngồi cạnh thùng rác, bỏ bánh mỳ phomai thịt xông khói ra ăn sáng.

Ăn no bụng, cả nhà lên xe cho hành trình đi LAS - kinh đô giải trí của nước Mỹ.

Hôm nay sẽ đi tới Barstow outlets nằm gần giữa LAX và LAS để shopping, rồi mới chạy tới LAS. Từ Los Angeles đi khoảng 120 dặm = 2.5h. Dự kiến shopping khoảng 4 tiếng 😍

Nhà em chạy từ tốn ra đường Interstate 5 để tới Barstow. Mới có 7g30 nên chưa quá đông, tốc độ tối đa là 65 dặm. tuy nhiên nhiều xe chạy luôn luôn lớn hơn 65 miles/h. Em phi vào làn carpool - có hình quả trám kẻ trên đường - là làn dành cho xe chở 2 người hoặc nhiều hơn, vắng xe hơn những làn khách, và chạy 65 dặm/h, mà rất nhiều xe vượt qua ầm ầm. Ở VN, em lái xe không bấm còi nên sang bên này cảm giác rất thích, vì ngoài tiếng rú ga, không hề có tiếng còi xe nào cả.

Em phải canh google map, gần đến lỗi rẽ là chuyển làn vào bên phải để ra exit. Việc chuyển làn không quá khó, mình giữ nguyên tốc độ trên làn của mình và nhìn gương phải, khi nào thấy xe sau còn xa thì xinhan rồi chuyển làn là OK.

Ở đây có 1 kinh nghiệm cho các cụ mợ khi ra exit: nhiều khi nhìn google map báo còn 0.5 dặm nữa là tới exit, mình chuyển vào làn phải trong cùng, nhưng lại có 1 exit trước cái của mình... thế là right lane must turn right (ở làn phải buộc phải rẽ phải) là ăn cắp. Tốt nhất là nên nhìn google map xem exit của mình là exit bào nhiêu, đường nào (ví dụ exit 34b ra Alamenda, hoặc exit 240 ra Outlet City) - rồi canh trên đường; các exit của highway đều theo số, có chỉ dẫn thêm về địa điểm như đường nào hoặc khu nào, và sắp xếp theo thứ tự - cho nên nếu muốn rẽ ra exit 34b thì cứ theo dõi các exit trước đó, và chạy ở lane số 2 bên phải khoảng 1 dặm trước khi ra khỏi highway, canh các exit 31, 32, 33..., kiểu gì cũng sẽ đến 34a và sau đó là cái 34b mình cần rẽ thì mới vào lane trong cùng bên phải để rẽ.

Nhưng ta lại phải canh thêm lối rẽ kế tiếp sau khi vào exit: là đi thẳng hay rẽ phải, đi thẳng hay rẽ trái? Để ta còn canh làn khi exit: đi làn ngoài cùng bên phải (nếu lối rẽ kế tiếp bên phải hoặc đi thẳng), hoặc đi làn số 2 bên phải (nếu lối rẽ kế tiếp là bên trái). Không được đè hoặc lấn vạch liền màu trắng đâu.

Lane carpool cũng vậy, có chỗ cho vào, cho ra với vạch trắng đứt nét, còn lại là vạch trắng liền nét hoặc hai vạch trắng liền nét - không được ra vào ở những đoạn liền nét này.

Google map có thông báo cần phải đi lane nào khi gần tới lối rẽ - các cụ mợ chú ý, Vì bên Mỹ, nhiều highway có tới 6 làn hoặc 7 làn, gần đến lối rẽ thì google map sẽ thông báo bên góc trên tay phải là các cụ rẽ ở làn màu trắng: làn ngoài cùng bên phải, hay hai làn ngoài cùng bên phải, hay 2 làn bên trái, hay làn ngoài cùng bên trái; những làn để mờ là không đi vào... Các cụ lưu ý nhé.

Khoảng 10g kém 10, nhà em tới Barstow. Ở LAX thì mây xám xịt, 19 độ mà đến Barstow trời nắng chang chang, và nhiệt độ đã lên đến 36 độ C. Về trưa, chiều, nhiệt độ lên đến 45 độ C; nắng bỏng rát. Để xe ngoài trời nắng một tiếng, ra mở cửa xe là bỏng tay theo nghĩa đen!

Vì 10g mới mở cửa nên khi nhà em đến Barstow thì bãi xe vẫn còn vắng, và em tìm được 1 chỗ đỗ xe bên gốc cây. Vào chờ 10' thì các outlets mở cửa và nhà em tung tăng thoải mái vào lựa chọn các kiểu... Sales tới 50% hoặc 70%, mưa sắm thoả thích. Em mua được đôi giày Tommy giá có 59.99 đồng, còn con trai em mua được mấy cái áo giá có 34 đồng một cái. Con gái cũng làm đôi váy, giảm giá còn 45 đồng. Mua được 1.5 tiếng thì nhà em ra xe cất đồ.

Lúc này, nắng nóng đã dã man lắm rồi, cỡ trên 40 độ C. Mở cửa xe là bỏng rát. Nghiện thuốc mà em còn không thèm đứng hút... được cái là Barstow outlets rất chiều khách. Trong ảnh trên, ngay sau lưng em là 1 thùng đựng rác kiêm gạt tàn cho các con nghiện; cứ khoảng 100m lại có 1 cái y chang như thế 😍

Cất đồ xong, nhà em lại đi khoắng mẻ nữa. Mẹ nó thì thích túi Coach...

Em lọ mọ vào CK rồi 3 bố con lại khoắng mớ nữa... Cảm giác không ổn lắm nên cả nhà phi vào Samsonite làm 1 cái vali không kéo khoá (zipperless). Giá chỉ có 230 đồng, trong khi ở VN mua cái vali khoá phemotuya giá đã cỡ 10 củ rồi... Rẻ thật. Shopping ở Mỹ thích thật.

Con gái em lại vào Old Navy mua 2 cái váy... tóm lại là 2 giờ chiều, sau 4 tiếng 10' chỉ mua không xem, nhà em chất đồ vào vali mới rồi mới nghĩ đến câu chuyện ăn trưa... Hỏi bé bán hàng của Tommy (gọi là bé thôi chứ bạn ấy chắc phải nặng hơn em) rằng ăn trưa ở đâu quanh đây ngon - thì bé giới thiệu đến một quán cách đó khoảng 800m, tên là Ate8 (đọc là ết ết nghe vui phết). Cả nhà lên xe, phi đến quán đó để ăn - nó là 1 quán kiểu Á, và đồ ăn rất ngon theo khẩu vị nhà em; lại rẻ nữa!

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: rfs

khoavq

Xe điện
Ngày 2 (tiếp)

Kinh nghiệm để xe dưới trời nắng ở sa mạc với cái nóng trên 40 độ C là cứ để xe nổ máy, khoá cửa sẽ đỡ khổ mỗi khi lấy xe. Em để ý thấy khá nhiều người Mỹ dùng cách này.

Nhưng lưu ý là xăng bên Mỹ thời điểm này rất đắt. Ngoại trừ ở Las Vegas em may mắn mua được với giá 4 đồng cho 1 galon thì ở những nơi khác đều 5 đến 5.5 đồng/1 galon. Cá biệt Shell bán 6.5 đồng/1 galon 91.

Ăn xong, cả nhà ra xe - và em biết là lúc này một mình em phải chiến đấu, vừa lái xe 150 dặm, vừa chống lại cơn buồn ngủ khủng khiếp khi cả 3 mẹ con chắc chắn sẽ ngủ! May mà không ngáy 😎. Quãng đường dài từ Barstow đi qua sa mạc Mojave trên con đường I-15 dến Las Vegas là quãng đường buồn ngủ nhất trong hành trình này.

Đoạn này không có ảnh vì chỉ có mình em chiến đấu. Nắng, nóng, buồn ngủ, cô đơn... nên em làm 1 mạch 150 dặm (khoảng 250 km) đến còn cách Las Vegas 5 km thì kêu mẹ nó dậy. 2 đứa nhỏ vẫn ngủ ngon!

Welcome to Las Vegas - 5 pm 6/7/2024.

Vì không có ản nên em chụp bằng mồm hehe.

Đường cao tốc I-15 nối giữa Barstow và Las Vegas đi xuyên qua sa mạc Mojave là con đường cao tốc với bình quân 3 làn xe mỗi bên, khá đông đúc và ít khi tắc. Tốc độ tối đa cho phép ở mức 65 dặm/h. Nhiều đoạn có lane riêng cho xe tải ở ngoài cùng bên phải và tốc độ tối đa của xe tải là 55 dặm/h. Nhưng em thấy xe tải cũng chạy tới 65 dặm/h (110 km/h) mặ dù dưới biển hạn chế tốc độ thường ghi radar enforced (kiểm soát bằng radar).

Trên đường cao tốc ở Mỹ cũng thường hay gặp biển: Slower traffice keeps on the right (Đi chậm hơn đi bên phải) cũng giống ở Việt Nam haha.

Trên đường cao tốc, em thấy thịnh hành nhất là Ford, tập trung vào các loại cơ bắp cuồn cuộn, hầm hố; khá nhiều bán tải, hai gương hai bên to như gương xe bus và dài ngoằng. Nhiều xe kéo theo rơ móc, chủ yếu là nhà di động hoặc thuyền. Nhiều khi đi đằng sau thấy cái rơ móc to vật, phi lên trên lại là một chiếc xe bán tải chứ không phải là đầu kéo. Toyota, Honda cũng nhiều. BMW nhiều hơn Mercedes. Đa số chạy quá tốc độ trên cao tốc, thường chạy khoảng 75 dặm/h (so với speed limit 65). Một vài ca chạy tới 90 dặm, rang lạc các kiểu thậm chí không xinhan khi đổi làn cho tiết kiệm thao tác vì bố còn đang lái xe.

Trong thành phố thì có vẻ có nhiều Tesla hơn. Ở vài nơi, em thấy có quả taxi không người lái. Đi như đúng rồi, dừng/rẽ/đón khách rất chuẩn. Của Jaguar. Công nhận là con người giỏi quá. Ảnh dưới đây là 1 chiếc như vậy, đang dừng đèn đỏ, chuẩn bị vào lane taxi đón khách ở cầu tàu 39 - San Francisco.

Tới Las Vegas, nhà em về khách sạn, nằm khá gần trung tâm (có thể đi bộ), bãi đỗ xe rộng. Mở cửa xe ra - cảm giác nóng kinh khủng. Lúc này là 5g30 chiều ngày 6/7/2024. Hà Nội gọi bằng cụ tổ. Nhiệt độ đo ngoài trời lên đến 115 độ F (trừ cho 32 rồi chia cho 1.8, nó ra 46 độ C).

Em để cả nhà trên xe cho đỡ sốc nhiệt, chạy vào check-in. LAS là thành phố duy nhất trong 3 thành phố em đi đợt này mà thu city tax. Dù tiền khách sạn đã trả rồi nhưng em vẫn phải trả thêm chục đồng tiền thuế. Làm thủ tục xong, được nhận phòng, em cho xe vào bãi đỗ, cả nhà hì hục khuân 4 cái vali lên phòng, tắm rửa nghỉ ngơi sau 450 km xuyên sa mạc.

Hơn 8 giờ tối, cả nhà xuống lấy xe. Nóng hầm hập. Mặt trời vẫn chói chang.

Cả nhà lại đi Walmart mua sắm chút đồ ăn vặt 😍
Có một Walmart cách khách sạn 4 dặm, cây xăng ngay cạnh. Em đưa 3 mẹ con đến Walmart, rồi đi đổ xăng. Lần đầu tiên đổ xăng - em đưa thẻ credit card vào nhưng bị từ chối. Bỏ ra đưa vào lại vẫn bị declined. Nhờ nhân viên cây xăng thao tác vẫn thế. Em đành vào quầy nói với nhân viên trong quầy là tao ở cây xăng số 4, muốn đổ 50 đồng, rồi đưa tiền mặt cho bạn ấy. Bạn ấy bảo OK, rồi em ra rút vòi cắm vào bình xăng rồi chọn xăng 91. Kéo cò, đúng 50 đồng là nó không bơm nữa 😡. Những lần sau khi đổ xăng, em cũng đều phải vào quầy để prepaid - không biết vì sao các trạm xăng ở Nevada và Cali không nhận credit card của VCB nhỉ?

Đổ xăng xong, cả nhà đi ăn - quyết định lựa chọn ăn đồ Nhật. Vào một quán sushi, gọi mấy đĩa sushi và 2 bát mỳ ramen - công nhận là đồ Nhật bên Mỹ rất ngon. Có thể ngon hơn đồ Nhật ở Nhật (vì đỡ mặn hơn).

22:30 tối ngày 2, cả nhà về khách sạn. Lúc này thì các shooting centre đều đã đóng cửa. Tour trực thăng Las Vegas cũng không còn nữa rồi! Đây là 2 trải nghiệm em rất muốn có, nhưng đành chờ ngày mai xem sao, không được thì phải chịu thôi.

Cả 3 thành phố em đi đợt này đều có một điều giống nhau: Mặt trời mọc khá sớm buổi sáng, khoảng 5 giờ hơn đã mọc rồi, đến 6 giờ là nắng rồi; và lặn rất muộn - khoảng 20:30 tối.

Las Vegas và Grand Canyon thì nóng thảm hoạ. Mát nhất là 4-5 giờ sáng, khoảng 29 độ C. Từ sáng tới tối thì lúc nào cũng hầm hập, nóng nhất là 47 độ C (Grand Canyon lúc nhà em tới là 50 độ C). 10g đêm vẫn nóng như đứng cạnh cục nóng điều hoà. Los Angeles đỡ hơn, dao động từ 19 đến 32 độ, còn San Francisco thì ban đêm nó xuống có 14 độ thôi, đứng chỗ trống mà gió nó thổi cũng sun vòi đấy; ban ngày lên tới 25 độ.

Kết thúc ngày 2. Chúc ngủ ngon và chuẩn bị tới Grand Canyon West vào ngày 3.

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
Ngày 3 - LAS-Grand Canyon West

Screenshot (72).png

Cả nhà dậy sau một đêm ngon giấc. Ăn sáng với bánh mỳ, phomai, thịt xông khói và sữa dinh dưỡng no bụng, cả nhà nai nịt gọn gàng và chuẩn bị di chuyển tới Grand Canyon West với quãng đường 125 dặm (hơn 200 km).

Em chọn Grand Canyon West Rim (vành đai phía Tây) vì nó gần Las Vegas nhất, di chuyển khoảng hơn 2 tiếng là tới, qua highway I-11 S, US 93 S (đều nhiều làn với tốc độ trung bình khoảng 65 - 70 dặm/h), chỉ mất khoảng hơn 40 dặm đường Diamond Bar là đường hai chiều mỗi chiều 1 làn là di chuyển không được nhanh.

Đây là trên highway I-11 S.

Sơ nét về Grand Canyon: Đây là một hẻm núi lớn được tạo ra bởi sông Colorado ở tiểu bang Arizona; còn được gọi là Đại Vực. Dài tới gần 450 km, rộng nhất tới 24 km và sâu tới 1.8 km, được phát hiện từ năm 1540, có 3 lộ trình thường được lựa chọn để tham quan Grand Canyon là vành đai phía Bắc, vành đai phía Nam và vành đai phía Tây. Vành đai phía Bắc và phía Nam sẽ thuận tiện cho những ai di chuyển từ thành phố Phoenix, trong khi vành đai phía Tây gần với Las Vegas hơn.

Em đã từng tới Grand Canyon West trước đây nên cũng không lạ lẫm nơi này; nhưng ba mẹ con chưa đi nên em cho cả nhà trải nghiệm nơi mà nhiều người bảo rằng "chưa đến đây thì chưa gọi là đến nước Mỹ...". Tiếc rằng có một lộ trình mà em rất thích là Antelope Canyon (hẻm núi Linh Dương) nhưng không đưa gia đình đi trải nghiệm được do quãng đường khá xa (từ Grand Canyon West tới đó mất tới 350 dặm tương đương gần 600 km). Nếu quay lại Mỹ lần sau, em sẽ dành nhiều thời gian ở phía nam hơn, và dành 1 ngày cho địa danh này...

Vành đai phía Tây cách Las Vegas 125 dặm, bao gồm 3 check points là Eagle points, Skywalk và Guano. Muốn tham quan Skywalk và Guano, bạn phải mua vé vào cửa với giá khoảng 50 đồng (có thể mua qua phần mềm Tiquets); xe cá nhân không vào được Grand Canyon mà phải gửi ở bãi xe và sử dụng Shuttle Bus để di chuyển tới Skywalk/Guano. Ở đây có thêm một vài tour trực thăng để bay ngắm cảnh và hạ cánh xuống gần sông Colorado ở độ sâu khoảng 1.6 km rồi thì chụp ảnh và thích thì có thể đi thuyền trên sông Colorado luôn. Toàn bộ khu vành đai phía Tây được quản lý bởi một bộ lạc tên là Hualapai chứ không do chính quyền quản lý.

Cả nhà lên xe và bắt đầu hành trình. Trên đường có đoạn qua Hoover Dam là một đập nước rất lớn nằm giữa bang Nevada và Arizona, nhưng nhà em không vào mà chỉ tìm Vista point trên đường để dừng chụp ảnh. Tiếc là đường lên Vista point bị đóng cửa!

Thôi không chụp Hoover Dam nữa, phi thẳng đến GCW thôi.

Hết đường cao tốc, bắt đầu 49 dặm đường Diamond Bar dẫn vào GCW là đường 2 chiều và khá quanh co uốn lượn. Có nhiều đoạn hạn chế tốc độ chỉ 25 dặm/h.

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
Ngày 3 (tiếp)

Tới Grand Canyon lúc 11g, bãi đỗ xe vẫn chưa đông. Nhiệt độ lúc này ở đây đã trên 40 độ C. Ấy vậy mà xe cứ tiếp tục đổ về nơi đây, và 2-3 tiếng sau là bãi xe đã rất đông chỗ. Không hiểu sao mọi người không đi sớm mà lại cứ đi muộn như vậy nhỉ!?!

Nhà em sẽ bay trực thăng rồi sau đó mới đi shuttle bus tới các view points. Ở GCW có 2 hãng bay dịch vụ là Papilon và Maverick (nghe quen quen kiểu như một bộ phim của Tom Cruise). Nhà em hôm nay bay Maverick.

Vào ga trực thăng làm thủ tục bay. Bay từ 12g trưa - hạ cánh xuống bờ sông Colorado khoảng 15' để chụp ảnh rồi bay về. Tổng thời gian 40'.

Vợ em thì sợ bay, còn bọn nhỏ thì rất thích. Phi công trẻ và rất vui tính, hướng dẫn tận tình chỗ ngồi, cài dây an toàn, tai nghe v.v. Và nói rằng "... mọi người yên tâm, tôi đã có kinh nghiệm bay nhiều hơn 2 lần. Chỉ cần mọi người đừng mở cửa lúc máy bay đang bay là mọi thứ sẽ OK". Bạn ấy lái khá điềm đạm, không bẻ lái đột ngột - chắc do có 2 đứa nhỏ trên máy bay. Trước đó, hãng có đưa cho bọn em 1 giấy hướng dẫn an toàn bay, đại khái là không đi ra phía đuôi máy bay, phi công hỗ trợ mở và đóng cửa, khách không tự tiện đụng vào cửa, chỉ dùng nước trên máy bay, không cho chụp ảnh ở sân bay, thuốc chống say được bán ở nhà ga v.v.

Xong xuôi, tất cả boarding. Chiếc mà nhà em bay là AC-130, còn khá mới. Nhà em ngồi hàng ghế sau, bay cùng 3 khách người Mexico.

Một đoạn clip khi bay gần tới chỗ hạ cánh dưới độ sâu khoảng -1500m, gần sông Colorado.

Bay 10' thì hạ cánh xuống bãi đáp riêng của Maverick rất gần với sông Colorado. Phi công hướng dẫn an toàn cho khách với thời lượng 15' free, nói thêm rằng nhiệt độ hiện tại là 48 độ C và sẽ lên trên 50 độ C vào khoảng 13g.

Nhà em làm mấy kiểu ảnh nơi đây. Nắng quá nên màu sắc ảnh phải nói là khá xấu do chụp bằng Iphone.

Mỗi người uống hết sạch chai nước 500 ml mang theo. Lên máy bay không khác cái lò, mồ hôi chảy ướt lưng áo. Bay về sân bay, phi công hỏi mọi người có OK không? Em nói Good Job và giơ ngón tay cái lên. Đưa cho con gái tờ 5 đô la kêu con mang cho chú phi công nhớ nói thank you nhé!

Tạm biệt sân bay, nhà em sang bên GCW lên xe bus đi vào Skywalk để... ăn trưa. Trời nóng, nhưng trong xe rất mát. Quây kín các cửa. Lái xe là một madam người Hualapai to gấp đôi em.

Skywalk là một địa điểm check point cho khách chụp ảnh check-in. Nhưng buổi trưa nắng nóng quá khắc nghiệt nên nhà em chui vào quán cafe Skywalk để ăn trưa. Còn ảnh thì em lấy cái ảnh em chụp hồi tháng 3 năm 2019 để các cụ hình dung chụp ảnh ở Skywalk và Gueno nó như vậy.

Ở Skywalk thì không thấy rõ sông Colorado; còn ở Gueno point thì thấy khá rõ (bức ảnh cuối).

Nhà em chui vào cafe Skywalk ở tầng 3, order bàn gần cửa sổ và order đồ ăn. Gọi check point này là Skywalk vì có 1 cây cầu kính hình móng ngựa khá là nổi tiếng để mọi người mất thêm khoảng 20 đồng đi lên nhìn xuống dưới sâu hơn 1 km xem ra sao. Nhà em tất nhiên là không đi. Nắng bỏ mịa, lại phải xếp hàng, không được chụp ảnh. Ngồi ở cafe chụp cái Skywalk nó như thế này.

Tự sướng phát.

Đồ ăn nhà em gọi là bít tết và gà; nhưng phải nói là rất khó ăn. Có lẽ là đồ ăn của bộ lạc Hualapai chăng? Ai cũng chỉ ăn được nửa suất là bỏ lại. Âu cũng là một trải nghiệm. Con gái em bảo may con không sinh ra ở đây chứ đồ ăn thế này con không sống nổi.

• Vodka

khoavq

Xe điện
Ngày 3 (tiếp)

Ăn xong, nhà em bắt xe bus ra ngoài cổng để lấy xe về Las Vegas. Hơn 3 giờ chiều lái về mất 2.5 tiếng thì chắc chắn lại lỡ mất khâu shooting rồi. Thôi để lần khác vậy.

Về Las Vegas gần 6g tối, cả nhà nghỉ ngơi rồi hơn 7 rưỡi lượn đi Walmart mua thực phẩm chức năng biếu ông bà và người thân. 8 giờ 30 nhà em tới 1 quán buffet kiểu Á để ăn. 20 đô 1 suất và đồ ăn rất phong phú, rất ngon; có cả cua Alaska, tôm hùm đất và hải sản các loại. Giá đã bao gồm cả đồ uống, chỉ tiếc rằng em lái xe nên không thử được các loại bia bên này.

Ăn xong, cả nhà về khách sạn cất xe và đi bộ ra dải Las Vegas. Chủ yếu là xem cái đài phun nước Belagio nó ra làm sao mà mọi người khen đẹp. Đi bộ lúc 10g đêm mà nóng quá, bọn nhỏ kêu trời kêu đất. Ấy là từ khách sạn tới Belagio Fountain chỉ có khoảng 0.7 dặm thôi.

Tới Belagio Fountain, nhạc nước vừa tắt. Cả nhà đứng chụp hình và chờ khoảng 15' là lại bắt đầu 1 đợt nhạc nước mới. Khá là đẹp. Em chỉ quay được có 1 chút vì người đi lại khu Las Vegas strip quá đông.

Hết đợt nhạc nước 15', nhà em đi bộ loanh quanh 1 lúc rồi về. Tới khách sạn, em cho vợ 200 đồng để chơi bạc mà vợ em không chơi. Ở bất kỳ khách sạn nào trong Las Vegas, bao gồm cả sân bay cũng đều có máy chơi. Vẫn có người thắng, người thua nhưng thắng ít còn thua nhiều. Có lẽ vợ em không chơi lại là đúng cũng nên.

Cả nhà leo lên giường lúc 23:30, kết thúc ngày 3 và mong một đêm ngon giấc để ngày mai đi thuyền ra vịnh Newport Beach xem cá heo và trở về Los Angeles.

Chỉnh sửa cuối:

ogn10767

Xe đạp
Chuyến đi của cụ bánh cuốn quá, em lót dép hóng :D

khoavq

Xe điện
Lan man tý

Là dân đam mê chạy bộ, mỗi lần đi du lịch, em đều mang đồ chạy bộ theo để chạy ở những thành phố nơi mình ghé qua. Không mục tiêu chạy nhanh, mà cứ chạy thôi để ngắm nhìn thành phố, cũng là một trải nghiệm rất hay.

Nhưng ở Las Vegas thì dù dậy 5g30 nhưng em cũng bỏ chạy, vì nóng quá. Đành về LAX và SF chạy cho mát.

Đây là em chạy ở LAX sáng ngày 5 của chuyến đi này. Vùng Burbank, dù cách trung tâm Los Angeles chỉ khoảng 5 dặm nhưng yên bình và thật trong lành. Trời mát mẻ, chạy ngắm cảnh, gặp đèn đỏ dừng lại đèn xanh chạy tiếp bao phê...

Chỉnh sửa cuối:

con gà già

Xe hơi
chuyến đi tuyệt vời quá ..:x

khoavq

Xe điện
Ngày 4 - LAS-Newport Beach-LAX

Screenshot (73).png

7g cả nhà dậy, ăn sáng no bụng, xếp đồ đạc rồi xuống trả phòng. Mọi điều thuận lợi. Chụp cái hình khách sạn và chiếc xe đã gắn bó 3 ngày qua.

Khách sạn Tuscany khá ổn, mặc dù trước khi đi nhà em đọc trên vnexpress có một vụ chồng xử lý vợ ở đây, nhưng cả nhà ngủ ngon. Thế là được rồi.

Xe thì rộng rãi. Chạy cao tốc em để adaptive cruise control - xe trước giảm tốc hoặc tăng tốc là nó tự động giảm hoặc tăng theo nên cũng khá nhàn. Thêm cái tự động canh làn cũng hỗ trợ em tý tý cho nhưng khúc cua hoặc quanh co. Bọn nhỏ không thấy mệt khi di chuyển xa. Hai vợ chồng cũng vậy. Thế là được rồi.

Nay chạy 450 km về Newport Beach để lên tàu ra vịnh ngắm cá heo, rồi về khách sạn ở Los Angeles thêm 80 km nữa. 8g nhà em bắt đầu di chuyển lên highway I-15 để về San Diego/Newport Beach.

Trước khi đi, vào google map để điều hướng đến điểm đến. Còn trên đường đi, khi nào sắp hết xăng hoặc muốn ăn uống thì nhờ người bên cạnh google map cái điện thoại khác để chỉ đường. Nếu đi 1 mình thì khi thao tác google map một điểm đến khác cần dừng xe an toàn vì vừa chạy vừa thao tác rất nguy hiểm.

Trên cao tốc I-15 có một đoạn đi qua hai ngọn đồi rất cao, đường thẳng tít tắp trông rất đẹp. Ảnh chụp không đẹp lắm các cụ mợ xem tạm. Nhìn từ đây đến cuối con đường trong ảnh tưởng ngắn mà cũng phải đến 20 km hoặc hơn.

Một lưu ý về việc đổ xăng: Đổ trong thành phố dễ dàng hơn và có nhiều lựa chọn hơn. Trên cao tốc thì các trạm xăng cách nhau rất xa (khoảng 50 km) và nếu không canh kỹ biển báo trạm xăng thì với tốc độ khá lớn trên cao tốc lái xe hoàn toàn có thể bị nhỡ. Các rest area mà em để ý trên cao tốc đa phần không có trạm xăng.

Một clip ngắn lái xe trên đường I-15 từ Las Vegas về Newport Beach.

Chỉnh sửa cuối:

ogn10767

Xe đạp
Bên này đông xe mà tốc độ vẫn cao phết cụ nhỉ?

khoavq

Xe điện
Ngày 4 (tiếp)

Chạy I-15 thì thông thoáng và tốc độ bình quân là 70 dặm/h, nhưng bắt đầu chạm cửa ngõ Los Angeles/San Diego đến tận Newport beach thì đường đông, nhiều đoạn ùn lại, thậm chí có lúc dừng hẳn lại!

Quái lạ, hôm nay thứ Hai mà sao buổi trưa lại đông thế?

Google map tính em chạy từ Las Vegas về Newport Beach hết 4 tiếng 15', mà thực tế em đi mất 5 tiếng rưỡi (bao gồm 1 lần dừng đổ xăng và 1 lần nghỉ ngắn). Cứ thỉnh thoảng đến các exit là lại ùn, di chuyển chậm hoặc dừng hẳn 1 lúc...

Cuối cùng, 13:30 em cũng đến được bãi đỗ xe ở Newport. Từ đây đi ra bến tàu để ra vịnh ngắm cá chỉ mất 400m.

Bãi đỗ xe này lấy 5.5 USD cho 2 giờ. Trả tiền bằng credit card ở cây trả tiền tự động trong bãi xe, rồi in hoá đơn ra. Không cho trả tiền nhiều hơn 2 giờ. Em tính ra là 17 giờ hơn mới lấy xe, phải gửi tới gần 4 tiếng nên nhờ cậu nhân viên ở hãng tàu - Davey's Locker - canh tới 15:30 thì gia hạn cho em thêm 2 tiếng nữa. May mà cậu ấy nhận lời. Rất nhiệt tình - thank you boy!

Cạnh bãi đỗ xe có nhà vệ sinh công cộng khá sạch sẽ. Tuy nhiên, chỗ để đi nặng thì lại không có cửa...?!!

Cả nhà vào Davey's Locker lấy vé tàu, rồi sang quán ăn nhanh gọi mấy cái burger với gà rán để ăn tạm. 14:30 tàu khởi hành ra vịnh.

Rút kinh nghiệm đi biển khá lạnh, dù ở trên bờ khoảng 30 độ C rất ấm áp, cả nhà mang theo áo khoác. Tất nhiên phải mang nước, kính râm và mũ rồi. Em mang theo cái ống nhòm cho các con.

Tàu khởi hành chuẩn giờ. Thời tiết đẹp. Trên tàu có 64 khách có mục đích giống nhà em: ra vịnh ngắm cá heo, nếu có cá voi thì quá tốt!

Cảng Newport Beach rất đẹp. Nước biển xanh, trời nắng nhẹ. Gió khá to. Thuyền buồm nhiều vô số. Tàu bắt đầu di chuyển ra khơi.

Chạy được 30' , tàu đi đến vùng biển có cá heo. Thuyền trưởng đọc loa giới thiệu cho du khách, đại khái là cá heo là loài vật rất thông minh, bơi rất nhanh, thân thiện với con người, tập trung theo từng đàn, có đàn cả ngàn con, có đàn 200 con v.v. Hôm nay chúng ta có thể ngắm nhìn chúng chơi đùa ở ngoài khơi vùng biển Newport. Các bạn cho tôi biết cảm giác của các bạn thế nào?

Cả tàu vỗ tay ầm ầm. Em quay được mấy clip, nhưng không hiểu sao không up lên đây được. Thôi thì chụp màn hình mấy đoạn trong clip để các cụ xem mang tính thời sự. Cá heo nhảy lên khỏi mặt nước nhiều lắm, có con nhảy khá cao.

Thật đáng tiếc là hôm nay không có cá voi! Chắc du khách nào gặp được cá voi thì phải thật may mắn.

Ngoài vịnh khá lạnh. Gió. Ở xem được một lúc thì tàu chạy đến một vùng nước khác với hy vọng có cá to. Nhưng tiếc rằng cũng không có. Có chăng là gặp mấy bạn hải cẩu leo lên phơi nắng.

Một trải nghiệm thật sự tốt cho các con - chúng đã biết ở biển khơi, cuộc sống của cá heo có lẽ cũng thoải mái, tự nhiên và khác biệt so với cuộc sống của cá heo mà chúng nhìn thấy trong các Aquarium ở khắp nơi trên thế giới. Và để chúng gần với thiên nhiên, chạm vào tự nhiên có vẻ cũng tốt cho tinh thần và tư duy hơn chăng?

5g chiều, nhà em về bến cảnh. Cảm giác thỏa mãn hiện trên mặt của các thành viên (mặc dù đáng tiếc không gặp được mấy bạn cá voi lưng gù).

Cả nhà ra xe, nổ máy và rời khỏi Newport Beach để về Los Angeles. Trên đường ghé trạm xăng trước khi ra cao tốc đổ đầy bình. Không biết vào cao tốc có ùn ứ, tắc đường hay không nữa. Từ đây về khách sạn mất thêm 80 km nữa.

7g tối, về gần khách sạn, nhà em vào Walmart gần đó để mua thức ăn về nấu bữa tối. May có 1 Walmart cách khách sạn có chưa tới 1 cây số. Cả nhằ lại vào mua cá hồi và tôm tươi, salad và cà chua bao tử, thêm mấy bịch phomai và bánh mỳ gối. Có một điều em thấy lạ là Walmart ở Los Angeles thì bán cá hồi và tôm tươi (fresh), trong khi ở San Francisco nhà em đi 2 cái Walmart thì chỉ có đồ đông lạnh???

Về khách sạn, check-in xong lên phòng thì ối giời ơi - bếp không có chảo rán và bát đũa. May quá là Walmart ở gần đây - em để 3 mẹ con ở lại tắm rửa, còn mình phóng xe đi đến Walmart mua 1 cái chảo rán, 30 cái đĩa giấy, 24 cái bát giấy (không có loại ít hơn) và 5 đôi đũa.

Lúc này là gần 8 rưỡi tối mà mặt trời vẫn đang lặn, trời vẫn còn sáng.

Hơn 9g tối, bữa tối sẵn sàng. Hai đứa nhỏ nhìn thấy cá hồi và tôm thì thích quá. Cả nhà đánh chén ngay tại phòng khách sạn một bữa tối ngon lành và no nê. Hứa hẹn 1 đêm ngon giấc đây.

Ngày mai sẽ nhàn vì chỉ di chuyển bên trong Los Angeles chứ không đi xa. Ngày kia là một ngày vất vả khi phải chạy tới San Francisco, lại còn tìm lộ trình hợp lý cho con đường ven biển huyền thoại (Pacific Coach Highway). Nhưng thôi để tính sau!

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka