[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ ạ nhưng giờ hỏng cũng lắm, nhất là xe quá cũ. Chính ông Vũ Tiết Sơn và các chuyên gia khác phải ngồi sau thùng xe ben và được đổ xuống chỗ sản xuất mà cụ. Người nghèo giờ ko có ô tô đã đành mà còn không có xe máy, xe đạp gì hết nên toàn đi làm nhờ trên các thùng xe tải cụ ạ!
Xe nó vứt đầy vì chỉ hỏng lặt vặt.
Quả thực ở cái xứ Ve này muốn thay đổi thì dân phải thay đổi nhiều chứ méo phải vì thể chế.
Nhiều chiếc xe còn mới tinh ( xe cá nhân, chứ không phải cha chung không ai khóc), chỉ hỏng lặt vặt mà nó vứt đó. ( nó chỉ bảo là thợ máy nói không có đồ thay) gặp dân Việt thì kiểu vẹo gì chiếc xe đó sẽ chạy ngon lành.
Máy công trình ở các nông trường cũng vậy, nó vứt đầy ra, đôi khi chỉ cần bảo không có thì lấy linh kiện của chiếc này để lắp cho chiếc kia là xe chạy ngon lành mà nó chả biết ( hay biết mà chả thèm làm thì mình cũng chịu).
Bên Ve nó không có xe đạp và xe máy là đúng rồi. Trước ai không có oto thì dùng phương tiện công cộng rất phổ biến.
Venezuela dân số chỉ bằng 1/3 Việt Nam nhưng số lượng oto lại gấp 3 lần số ôtô của VN đó.

Krupta

Xe điện
Hệ thống tàu điện ngầm ở Caracas thì không biết bao giờ xứ Đông Lào mới có.
Xe buýt thì ẹ, bẩn, xấu.

Xe nó vứt đầy vì chỉ hỏng lặt vặt.
Quả thực ở cái xứ Ve này muốn thay đổi thì dân phải thay đổi nhiều chứ méo phải vì thể chế.
Nhiều chiếc xe còn mới tinh ( xe cá nhân, chứ không phải cha chung không ai khóc), chỉ hỏng lặt vặt mà nó vứt đó. ( nó chỉ bảo là thợ máy nói không có đồ thay) gặp dân Việt thì kiểu vẹo gì chiếc xe đó sẽ chạy ngon lành.
Máy công trình ở các nông trường cũng vậy, nó vứt đầy ra, đôi khi chỉ cần bảo không có thì lấy linh kiện của chiếc này để lắp cho chiếc kia là xe chạy ngon lành mà nó chả biết ( hay biết mà chả thèm làm thì mình cũng chịu).
Bên Ve nó không có xe đạp và xe máy là đúng rồi. Trước ai không có oto thì dùng phương tiện công cộng rất phổ biến.
Venezuela dân số chỉ bằng 1/3 Việt Nam nhưng số lượng oto lại gấp 3 lần số ôtô của VN đó.
Ông bạn Vũ Tiết Sơn của cụ đây ạ!

Cuộc sống của các chuyên gia trồng lúa Việt Nam tại nước bạn:

Chỉnh sửa cuối:

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Trước đây, mỗi khi nghĩ về Venezuela, trong đầu của tôi luôn vẩn vơ bài “Thiên đường là đây” của nhạc sĩ Lê Xuân Trường trong cuốn Paris By Night 53 với những ca sĩ xinh xắn, với lấp lánh ánh đèn màu, với những lời ca da diết, đầy gọi mời: “Thiên đường là đây, là ngày chẳng biết nỗi đau buồn chi. Thiên đường là đây, là nụ cười mãi thắm trên bờ môi...”.Thiên đường năm xưa giờ đây tuy đã tiều tụy nhưng vẫn còn nhiều dấu tích như gái xinh cả đàn thả rông trên phố hay khắp các hang cùng ngõ hẻm mọi miền quê, như 1 kg thịt bò chỉ khoảng 50.000đ tiền Việt, như giáo dục, y tế được miễn phí, như xăng dầu 1 USD quy đổi đổ được vài triệu lít cầm can đổ vào ô tô chẳng may rớt ra ngoài cũng điềm nhiên như không. Gas, điện rẻ đến mức những ngọn đèn không bao giờ lụi tắt đêm ngày…Tuy nhiên sự thiếu lương thực, thực phẩm lại đang giơ nanh, giương vuốt ở xứ thiên đường này. Loạt phóng sự này là hành trình 10 ngày đi tìm lại thiên đường đã mất của tôi, một nhà báo Việt Nam đầu tiên đặt chân tới Venezuela trong khoảng 2 năm nay, kể từ khi cơn khủng hoảng kinh tế ngày càng trở nên tồi tệ với mong muốn có một góc nhìn khác từ sâu bên trong, xem có khác gì báo chí phương tây mô tả không (cũng như báo chí trong nước dịch lại). Nhiều chuyện giống nhưng nhiều chuyện hoàn toàn khác. Từ chuyện chuyển giao kỹ thuật trồng lúa nước, văn hóa xếp hàng dài cả cây số, thiếu ăn mà không đói, túng bấn mà không khổ, nhà ổ chuột trên núi, bãi rác giữa thủ đô, đến chuyện nhà giàu ăn chơi nhảy múa, chuyện trong lò hoa hậu ra sao. Tỷ lệ đói kém cực ít, không bi đát như báo chí tây tả đâu ạ! Các bài mới ra lò và sẽ cập nhật theo từng ngày bài mới và chốt lại sẽ là 2 bài cuối về công nghệ đào tạo trong các lò luyện hoa hậu hoàn vũ giữa thời buổi khủng hoảng kinh tế!
Link đây, kính mời các cụ mợ đọc cho vui ạ!
Bài 1: CHUYỆN GIẤY VỆ SINH, NƯỚC Ở SÂN BAY, NHÀ HÀNG, KHÁCH SẠN:
https://nongnghiep.vn/ngheo-den-muc-khach-san-khong-giay-ve-sinh-khong-nuoc-nhung-rat-hao-phong-post230088.html
Bài 2: CHUYỆN NHỮNG "CÔNG TY XÁC ƯỚP":
https://nongnghiep.vn/hoa-nuoc-muoi-an-com-giup-ban-venezuela-lam-lua-nuoc-post230142.html
Bài 3: CHUYỆN CHIẾC BA LÔ THẦN THÁNH, ĐỘC NHẤT VÔ NHỊ THẾ GIỚI:
https://nongnghiep.vn/400-tan-lua-giong-quy-hon-vang-trong-boi-canh-kho-khan-bua-vay-bon-be-venezuela-post230222.html
Bài 4: CẬN CẢNH TỪ NHÀ VÁCH ĐẤT Ở NÔNG THÔN ĐẾN KHU Ổ CHUỘT TRÊN PHỐ THỦ ĐÔ CARACAS:
https://nongnghiep.vn/can-canh-tu-nha-vach-dat-o-thon-que-den-khu-o-chuot-tren-pho-venezuela-post230282.html
Bài 5:CHUYỆN VỀ BÃI RÁC CÓ LÍNH CANH VÀ VŨ HỘI ĐÊM NHÀ GIÀU VENEZUELA
https://nongnghiep.vn/chuyen-ve-bai-rac-co-linh-canh-va-vu-hoi-dem-nha-giau-venezuela-post230376.html
Clip đêm nhạc của nhà giàu đây, chơi rất hay dù chỉ là ban cỡ đám cưới của ta:
Bài 6, vào lò từng luyện được 2 hoa hậu hoàn vũ, 1 hoa hậu quốc gia:
https://nongnghiep.vn/gian-nan-tim-duong-vao-lo-luyen-hoa-hau-hoan-vu-o-venezuela-post230643.html
Bài 7, lời tâm sự cám cảnh của các học viên và giáo viên:
https://nongnghiep.vn/venezuela-mat-mua-luyen-hoa-hau-vi-khung-hoang-kinh-te-post230717.html
Full clip trong lò luyện hoa hậu:
Đường phố thủ đô Caracas

Một người nghèo cầm tờ tiền đi mua bánh nhưng không thể mua nổi vì trượt giá

Nhà ổ chuột trên núi, có cáp treo đi lên

Trong siêu thị, hàng thực phẩm, rau quả khá hiếm

Còn đồ dùng khác vẫn khá nhiều

Mặt tiền một siêu thị

Nhà giàu luôn kín cổng cao tường

Và chăng cả dây kẽm gai lẫn điện trần

Em bên nhà một cặp vợ chồng nông dân nghèo

Mặt tiền trung tâm đào tạo người mẫu, hoa hậu

Các học viên đây, không xinh mấy vì nhà giàu bỏ đi nước ngoài nhiều

Nhà ở xã hội, rất đẹp và vững chắc hơn hẳn HH Linh Đàm của đại gia điếu cày

Cuộc sống trong khu nhà ở xã hội

Cuộc sống ở bãi rác, có cả lính bồng súng để canh

Máy gặt sơn chữ Hugo Chavez

ảnh đẹp quá cụ chủ ơi. cụ chủ chắc sang tầm sư học đạo về lò luyện Hoa Hậu với người mẫu đúng ko ạ? Thks cụ chủ về chuyến đi nhé :))

ảnh đẹp quá cụ chủ ơi. cụ chủ chắc sang tầm sư học đạo về lò luyện Hoa Hậu với người mẫu đúng ko ạ? Thks cụ chủ về chuyến đi nhé :))
Cảm ơn cụ đã có những lời động viên, khích lệ. Còn chuyện mở lò thì em non vốn chẳng dám mơ mà chỉ mơ được chân môi giới, chỉ trỏ cho các đại gia có ý định mở lò luyện hoa hậu kiểu Venezuela tại Việt Nam thôi ạ!:D

Những vùng quê đẹp như cổ tích

Với tay ra xung quanh là có nhiều thứ để bỏ vào miệng:

Đất tốt nhưng vẫn để cỏ giả mọc lan tràn

Ngôi nhà này chìm trong một vườn cổ thụ, trên ngọn cây khỉ chí chóe chuyền cành:

Cảm ơn cụ, cụ viết hay quá. Em cũng xin có một vài bổ sung cho nó xôm

Em đọc quyển Papilllon Người Tù Khổ sai, phần sau khi tác giả nhập tịch Venezuela khoảng năm 1950 - 1960 thì thấy thực ra mầm mống bất ổn có từ thời đó rồi. Mặc dù mức sống Venezuela thời đó không phải chỉ là cao nhất Nam Mỹ mà có lẽ phải là nhất thế giới (vì nghe nói lương kỹ sư Venezuela lúc đó gấp 2 lương ở Pháp), và thiên nhiên rất tươi đẹp, nhưng các vấn đề

- Người dân làm việc lười biếng và không chịu học hành để có nghề, thích dựa dẫm vào nhà nước
- Nhà nước chắc cũng thấy thế nên cũng không chú trọng đầu tư vào gíáo dục để nâng cao dân trí và khoa học kỹ thuật (vì chắc biết đầu tư thì cũng như đổ nước vào cái thùng thủng đấy) nên có tiền là tập trung xây cơ sở hạ tang cực kỹ hiện đại
- Chính quyền thay đổi liên tục do đảo chính và ai lên cũng tuyên bố là vì dân vì nước, nhưng một thời gian thì cũng lại cư xử y hệt như người tiền nhiệm
- Phự nữ sống quá thoáng nên nạn trẻ em không có bố là bình thường, không có bố cộng với tình trạng chung cả nước thì khả năng lớn lên một lầ buôn ma tuý hai là đi ăn cướp thì nhiều hơn là thành kỹ sư hay bác sĩ

Những yếu tố trên nó tích luỹ từ thời đó (và có lẽ từ thời lập quốc, do bản tính của người dân), nên việc phân hoá giàu nghèo rất rõ nét. Giá dầu rơi xuống một cái cộng them một vài tác động từ bên ngoài là đát nước sụp thôi.

Nên bây giờ có chính quyền mới lên, được bỏ cấm vận, giá dầu lên, kinh tế thị trường, đất nước có thể được ổn định một thời gian nhưng chục năm sau đâu lại vào đấy thôi. Lại vào guồng cũ, phải quốc hữu hoá để giảm bớt chênh lệch giàu nghèo, phải bao cấp nếu không một nửa dân đi làm ăn cướp

Có lẽ đây là tình trạng chung của nhiều nước Nam Mỹ (Argentina và Brazil cũng đang ngấp nghé khủng hoảng, Argentina em nghe nói cũng không khác Vene là bao nhiêu). Tuy nhiên, Brazil và Argentina dân chắm chỉ hơn (tỉ lệ máu da đen có vẻ it hơn) và cũng tự túc được khá nhiều chứ không phụ thuộc hoàn toàn vào dầu mỏ.
Xin được nói thêm về chuyện phụ nữ, ở Venezuela có thể bắt gặp 1 phụ nữ có 4 con với 4 người chồng khác nhau cũng hết sức bình thường. Tuy nhiên, nếu con trai có vợ mà ngoại tình bị vợ bắt gặp, kiện ra tòa là chỉ có nước ra đường với hai bàn tay trắng bởi mọi tài sản đều được chia cả cho người phụ nữ! Các cụ thấy điều này có tiến bộ không?:D

Nghe Nói Nè

Xe máy
Chúc mừng chủ thớt có chuyến đi vui

Chúc mừng chủ thớt có chuyến đi vui
Cảm ơn cụ, ấn tượng mạnh và trái chiều nhau đến nỗi kể cả sau này khi đất đá rơi lộp bộp trên nóc quan tài em cũng không thể nào quên được quốc gia kỳ lạ này!:D

UFA

Xe điện
sai sao được khi người ở đại sứ quán thông tin hả cụ. Về lý thuyết là thế bởi đồng nội tệ trượt giá cả triệu lần so với Usd cụ ạ nhưng ko ai mua được với giá đó cả vì đồng lẻ nhất giờ là 100 bô cũ
Thằng bạn em cũng làm teong dsq bên đó, ko biết cụ có gặp ko, nhõn 6 người thôi mà

Thằng bạn em cũng làm teong dsq bên đó, ko biết cụ có gặp ko, nhõn 6 người thôi mà
Các anh em trong sứ quán bên đó nhiệt tình lắm! Bạn cụ là ai? Venezuela có nhõn 1 Việt kiều mà có 6 người bên sứ quán cai quản, tỷ lệ có lẽ là cao nhất thế giới đó cụ ạ!:D

ina

Xe Cứu Trợ
Cụ có "nếm" thử tí đặc sản không? :))
Theo kinh nghiệm của các anh đi trước, sang Venezuela em phải mang theo 2 máy ảnh, ra đường dùng máy du lịch còn ở nông trại hay trong nhà dùng máy to đề phòng bị cướp máy này còn có cái kia mà dùng. Rất may là chưa được cướp bóc hỏi thăm cụ ạ!:D